๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 26, 2024, 03:55:25 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8 9 10 ... 15
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อรินทราช26 Glock19 (กระทู้นี้มีสาระเยอะแยะนะคร๊าบ...พกปืนอะไร ขึ้นลำหรือไม่)  (อ่าน 56202 ครั้ง)
spear gun
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 20

« ตอบ #90 เมื่อ: เมษายน 07, 2007, 01:41:31 PM »

ผมมีข้อคิดนิดหน่อย...........

ปืนพกของหน่วยจู่โจม ที่ได้รับการออกแบบมาเพื่อการนี้โดยเฉพาะ..........ยิงแม่น ใช้งานง่าย ระบบปฏิบัติการยอดเยี่ยม .............ใช้งานแบบชักขึ้นมาจาก"ซองพกนอก".............บุกเข้าหาเป้าหมายแบบฉับพลัน.............

เอามาใช้ในชีวิตประจำวันแบบ เช้าไปทำงาน เย็นกลับบ้าน.........พาครอบครัวออกเที่ยวต่างจังหวัดบ้าง.....................

มีความเหมาะสมแค่ไหน

ขอยกคำถามของพี่มะขิ่นมาคุย Cheesy

ผมหันกลับมาใช้กล็อกไม่ถึง3เดือน แต่ตอบได้เต็มปากว่า"ไม่เหมาะเลย"ครับ ...... อาจเหมาะกับจนท.ในหน่วยอรินทราช26 แต่ไม่เหมาะกับชาวบ้านทั่วไปเอาซะเลย เวลาเห็นปืนกล็อกอยู่ที่เอวของตร.ที่ท่าทางว่าน่าจะซ้อมน้อยผมจะกลัวมาก(อย่าว่าแต่อยู่ในมือชาวบ้าน Tongue)

ซื้อมาใช้เพราะข้อดีของมันที่เบาและทนดี พก/พาเป็นประจำได้สบายตัวไม่ต้องไปคอยถนอมมันให้มากเรื่อง

แต่สารภาพตามตรงว่าถึงจะพกมันมาแล้วเหนาะๆ300-400ชม.ไม่นับที่ใส่กระเป๋าสะพาย ซ้อมยิงปรับตัวกับมันมาราว600กว่านัด จนป่านนี้ผมก็ยังไม่กล้าพกแบบขึ้นลำเลยครับ
ท่านที่รู้สึกวางใจกับระบบไกของมันอาจตอบว่า ก็ไกมันมีเซฟตี้แล้วนี่ .....ไม่เหนี่ยวก็ไม่ลั่น/ความปลอดภัยขึ้นอยู่กับผู้ใช้ อันนั้นก็จริงครับ
แต่ผมก็ยังยืนยันว่าผม"กลัว" เคยพกลูกโม่2 1/2"ไม่มีเซฟ ผมไม่กลัวปืนลั่น , พกสฟิงส์2000pแบบขึ้นลำ-ลดนก ก็ไม่กลัวลั่น แต่กับกล็อกผมไม่กล้าครับ
อาจเป็นเพราะน้ำหนักและจังหวะไกของมันก็ได้  Embarrassed

ฝีมือยิงปืนสั้นของผมยังไม่เก่งถึงระดับลงแข่ง แต่ก็ไม่ใช่ขี้ๆแล้วนา ......... แต่ผมไม่กล้าพกปืนกล็อกแบบขึ้นลำจริงๆ :Smiley

ผมมีความเห็นคล้ายๆทั้งสองท่านครับ ถ้าผมมีอาชีพการงานที่ต้องพกปืนซองพกนอก กล็อคเป็นปืนสั้นกระบอกแรกที่ผมจะเลือกใช้ แต่ถ้า
ต้องพกซองในละก็ กล็อคจะเป็นกระบอกสุดท้ายที่ผมจะเลือกใช้  Smiley  ส่วนปัจจุบันนี้ผมยังมีโครงการจะซื้อปืนพกเพิ่มอีกและยังไม่ใช่กระบอกสุดท้าย
ผมก็เลยไม่เคยมีปืนกล็อคกะเขาซักกะที  Grin Grin  (จะเชยมั๊ยเนี่ย) ผมเหมือนท่าน E_mail  ชอบพกปืนขึ้นลำ Grin Grin
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #91 เมื่อ: เมษายน 07, 2007, 02:08:56 PM »

Smiley  อรินทราช ๒๖ . ผมเคยพบอยู่ตอนหนึ่งที่ไปฝึกขับ 4X4 โดย
     ใช้ Jeep Cherokee  4.0 L  ไต่ทางชัน ตะแคงซ้าย-ขวา ในสนามฝึกหัด ของ Jeep
     ที่สมุทรปราการ (ปัจจุบัน เปลี่ยนเป็นของ Masda)

Glock ๑๙ และ ๑๙๑๑ a ๑ ผมขึ้นลำไว้หมด แต่ไม่มีกระสุนในรังเพลิง
      ฝึกไว้ให้ชิน . แต่ก็ยังไม่พลาด จนเกิดการเหนี่ยวไก.

ถ้ามีสติ และไม่ประมาท อาจจะควบคุม อาวุธปืนทุกกระบอกได้ดีขึ้นครับ.
      ยึดกฎแห่งความปลอดภัย นิ้วไม่เข้าในโกร่งไก ลองกับ Glock ๑๙ มานานแล้ว
      ยังไม่มีพลาด ครับ  Smiley

วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #92 เมื่อ: เมษายน 07, 2007, 04:04:33 PM »

ก็อย่าพกแบบขึ้นลำซิครับ.....ผมอุตส่าห์พิมพ์ตั้งเยอะ ไม่รู้พลาดอย่างไร ส่งไม่ออก เลยเอาสั้นๆ แล้วกันนะ
...เขามีวิธีฝึกกันครับ ปืนออโต้ ทุกชนิด เมื่อขึ้นลำ ถือว่าอันตรายทั้งสิ้น .....
ดังนั้น ไม่ควรพกแบบขึ้นลำอย่างเด็ดขาด ...พอประสบเหตุ จะใช้จริงๆ ค่อยชักออกมาแล้วขึ้นลำ
...ก็จะกลายเป็นว่า ตอนที่มันนอนอยู่ที่หน้าท้องน้อยของเรา มันปลอดภัย 100 เปอร์เซนต์
....เมื่อชักออกมา ปากกระบอกชี้ไปที่เป้าหมาย แล้วค่อยขึ้นลำ ทำให้มันอยู่ในภาวะอันตราย เสี่ยงต่อการลั่น ก็ต่อเมื่อปลายปากกระบอก ชี้ไปที่เป้าหมายซิครับ
....แล้วปืนอะไร ชักออกมาแล้วขึ้นลำได้เร็วที่สุดละครับ
....ไอ้ท่าพิศดาร รูดขอบกางเกงยีนส์ รูดขอบโต๊ะ รูดอะไรต่อมิอะไร แล้วขึ้นลำนั้น พอทีเถอะครับ ต้องฝึกกันนานครับ กว่าจะชัวร์ รูดไม่ดี ลำไม่ขึ้นอีกด้วย (ลำเลื่อนปืนนะจ๊ะ)
ถนัดมือขวา ก็เอามือซ้ายมาจับสไลด์ขึ้นลำนั่นแหละครับ ชัวร์ที่สุดแล้ว
แล้วปืนอะไร จับสไลด์ขึ้นลำได้เร็วที่สุดละครับ ....ผมว่า กล็อคนี่แหละ อยู่ในลำดับต้นๆ เลยทีเดียว
กล็อค 26 ช่วงสไลด์สั้นๆ ยิงมา เกือบ 1000 นัดแล้ว สปริงก็น่าจะนิ่มแล้ว ขึ้นลำด่วนๆ ได้ง่ายจะตาย
......พกปืนกล็อคไม่ขึ้นลำเถอะครับ ....ถ้าท่านเป็นประชาชน....เพราะท่านต้องเป็นฝ่ายประสบเหตุก่อน  แล้วจึงจะชักปืน   ไม่ใช่เป็นฝ่ายเจ้าหน้าที่ ที่ชักปืนออกมาก่อน แล้วขึ้นลำ เพื่อเตรียมจะเข้าไปจับกุมผู้ร้ายนะครับ
.....คุณเก่งจัง พกปืนชีฟ ลูกโม่ ไม่กลัวลั่น Huh?  จริงๆ แล้ว ลูกโม่ อันตรายกว่า ออโต้เยอะเลย ถ้าพกออโต้ไม่ขึ้นลำ จะได้เปรียบความปลอดภัยกว่า พกลูกโม่เยอะเลยครับ

เห็นด้วยกับข้อความของพี่เต๋าครับ Cheesy
ถึงตอนประสบเหตุฯ ยังพอมีเวลาขึ้นลำอีกเยอะ ผมก็ใช้วิธีนี้ครับ พกกล็อกไม่ขึ้นลำ Grin

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #93 เมื่อ: เมษายน 08, 2007, 11:23:44 PM »

ก็อย่าพกแบบขึ้นลำซิครับ.....ผมอุตส่าห์พิมพ์ตั้งเยอะ ไม่รู้พลาดอย่างไร ส่งไม่ออก เลยเอาสั้นๆ แล้วกันนะ
...เขามีวิธีฝึกกันครับ ปืนออโต้ ทุกชนิด เมื่อขึ้นลำ ถือว่าอันตรายทั้งสิ้น .....
ดังนั้น ไม่ควรพกแบบขึ้นลำอย่างเด็ดขาด ...พอประสบเหตุ จะใช้จริงๆ ค่อยชักออกมาแล้วขึ้นลำ
...ก็จะกลายเป็นว่า ตอนที่มันนอนอยู่ที่หน้าท้องน้อยของเรา มันปลอดภัย 100 เปอร์เซนต์
....เมื่อชักออกมา ปากกระบอกชี้ไปที่เป้าหมาย แล้วค่อยขึ้นลำ ทำให้มันอยู่ในภาวะอันตราย เสี่ยงต่อการลั่น ก็ต่อเมื่อปลายปากกระบอก ชี้ไปที่เป้าหมายซิครับ
....แล้วปืนอะไร ชักออกมาแล้วขึ้นลำได้เร็วที่สุดละครับ
....ไอ้ท่าพิศดาร รูดขอบกางเกงยีนส์ รูดขอบโต๊ะ รูดอะไรต่อมิอะไร แล้วขึ้นลำนั้น พอทีเถอะครับ ต้องฝึกกันนานครับ กว่าจะชัวร์ รูดไม่ดี ลำไม่ขึ้นอีกด้วย (ลำเลื่อนปืนนะจ๊ะ)
ถนัดมือขวา ก็เอามือซ้ายมาจับสไลด์ขึ้นลำนั่นแหละครับ ชัวร์ที่สุดแล้ว
แล้วปืนอะไร จับสไลด์ขึ้นลำได้เร็วที่สุดละครับ ....ผมว่า กล็อคนี่แหละ อยู่ในลำดับต้นๆ เลยทีเดียว
กล็อค 26 ช่วงสไลด์สั้นๆ ยิงมา เกือบ 1000 นัดแล้ว สปริงก็น่าจะนิ่มแล้ว ขึ้นลำด่วนๆ ได้ง่ายจะตาย
......พกปืนกล็อคไม่ขึ้นลำเถอะครับ ....ถ้าท่านเป็นประชาชน....เพราะท่านต้องเป็นฝ่ายประสบเหตุก่อน  แล้วจึงจะชักปืน   ไม่ใช่เป็นฝ่ายเจ้าหน้าที่ ที่ชักปืนออกมาก่อน แล้วขึ้นลำ เพื่อเตรียมจะเข้าไปจับกุมผู้ร้ายนะครับ
.....คุณเก่งจัง พกปืนชีฟ ลูกโม่ ไม่กลัวลั่น Huh?  จริงๆ แล้ว ลูกโม่ อันตรายกว่า ออโต้เยอะเลย ถ้าพกออโต้ไม่ขึ้นลำ จะได้เปรียบความปลอดภัยกว่า พกลูกโม่เยอะเลยครับ

แสดงว่าถ้ามีปืนพกที่ขึ้นลำแล้วปลอดภัย แบบเอานิ้วเหนี่ยวไกเล่นได้ ...........ก็มีคุณภาพเหนือกว่าใช่ไหมครับ.............

แต่อย่างไรก็ตาม ผมก็ยังเห็นว่าปืนลูกโม่ ยังปลอดภัยกว่าปืนออโตที่ขึ้นลำแล้วไม่มีเซฟ เพราะ การลากไกยาวกว่า สามารถมองเห็นว่ามีกระสุนหรือไม่ และ สามารถเห็นอาการของลูกโม่ที่หมุนไปขณะเหนี่ยวไก....................เคยยิงปืนลูกโม่เวลาเล็งแล้วเหนี่ยวดับเบิลจนโม่ล็อค แล้วยังไม่ดึงไกให้กระสุนลั่นออกไป ที่เรียกกันว่าค็อค แล้วหากไม่ยิงก็คลายไกได้ ไหมครับ ................

เปรียบเทียบปืนลูกโม่บรรจุกระสุนเต็มกับปืนออโตไม่ขึ้นลำ................ปืนออโตไม่ขึ้นลำก็ปลอดภัยกว่าสิครับ...............แล้วถ้าเปรียบเทียบปืนออโตแบบไม่มีเซฟขึ้นลำละครับ............ใครปลอดภัยกว่า

ในทางกลับกัน ปืนลูกโม่บรรจุกระสุนเต็ม กับปืนออโตไม่ขึ้นลำ................ยืนหน้าเป้า คู่กัน แล้วชักออกมายิงทันที...............คิดว่าลูกโม่หรือออโต ลั่นไกได้เร็วกว่า...............

ผมมีข้อคิดเห็นส่วนตัวที่น่าพิจารณาสำหรับการปฏิบัติการของปืน ตามนี้

ปืนออโต ไม่ว่ารุ่นไหน แบบไหน...............ขึ้นลำได้เร็วทั้งนั้น หากผู้ใช้ฝึกจนชำนาญ...เพียงแต่ รุ่นไหนฝึกได้เร็วกว่าเท่านั้น.................

ปืนพกออโต ทุกชนิดในโลก..............หากไม่ขึ้นลำนำกระสุนเข้ารังเพลิง.........ปลอดภัยทั้งหมด.............รับรองเหนี่ยวไกยังไงก็ไม่ลั่น

ปืนพกหรือปืนลูกโม่ ทุกรุ่น ทุกยี่ห้อ ถ้าไม่เอานิ้วเข้าไปเหนี่ยวไก............ไม่ลั่นทั้งนั้น............ในทางกลับกันโดยชิ้นเชิง ปืนออโตแบบมีเซฟ ที่ขึ้นลำและเข้าเซฟไว้ เหนี่ยวไกอย่างไรก็ไม่ลั่น..........หากปืนไม่ได้ชำรุด

มีปืน 9 มม.พาราฯ หลายยี่ห้อ เป็นจำนวนมาก ที่ยิงกระสุนขนาดที่กำหนดได้ทุกแบบหัวกระสุน แบบที่เรียกว่า เคี้ยวไม่เลือก................ระบบปฏิบัติการเชื่อถือได้แน่นอน แบบที่เรียกว่า ไม่แจม.....................

ระบบปฏิบัติการและระบบนิรภัยของปืน.............เป็นปัจจัยอย่างหนึ่งในการเลือกใช้แบบของปืนให้เหมาะสมกับการใช้งาน...............นอกนั้นที่เหลือ ผู้ใช้ต้องเพิ่มเติมเอาเอง เช่น อย่าขึ้นลำ หากไม่มั่นใจ (แสดงว่าปืนที่ขึ้นลำแล้วมั่นใจ เป็นข้อพิจารณาที่น่าสนใจกว่า)................หรือ ปืนที่สามารถใช้ซองปืนเปิดโกร่งไกได้สบายๆ แบบซองปืนทั่วๆไป.....ฯลฯ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 08, 2007, 11:46:30 PM โดย มะขิ่น » บันทึกการเข้า

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
fiat1911A1
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #94 เมื่อ: เมษายน 08, 2007, 11:55:28 PM »

เอ แล้วอย่างซิก ขึ้นลำแล้วลดนก ก็น่าจะปลอดภัยกว่ากล็อกสิครับ  Smiley
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #95 เมื่อ: เมษายน 08, 2007, 11:59:24 PM »

เอ แล้วอย่างซิก ขึ้นลำแล้วลดนก ก็น่าจะปลอดภัยกว่ากล็อกสิครับ Smiley

ถ้าไกดับเบิลเบาก็น่ากลัวที่จะลั่นง่ายหากพลั้งเผลอ..............อย่าง 3.5 ปอนด์นี่ถือว่าเบามากแล้ว (เหมาะเอาไปยิงเป้าแข่งขันมากกว่าใช้งานประจำวัน).............

ปืนที่ลดนกยิงดับเบิล ระบบเซฟ(ที่น่าจะเรียกว่าระบบช่วยในเรื่องนิรภัย)คือ น้ำหนักไกปืนที่ทำให้หนักเข้าไว้...............แต่ถ้าไกซิงเกิลจะเบาเพราะถือว่าผู้ใช้"ตั้งใจ"ที่จะยิงมากกว่าดับเบิล................

ไกดับเบิลปืน SIG .....หากผมจำไม่ผิด 12 ปอนด์...........ซึ่งถือว่าหนัก เหมาะสำหรับปืน"ต่อสู้"โดยตรง ตามที่ออกแบบมา................
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 09, 2007, 12:18:51 AM โดย มะขิ่น » บันทึกการเข้า

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
Narin CZ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #96 เมื่อ: เมษายน 09, 2007, 03:36:16 AM »

อรินทราช ยังใช้ P7 M 8 อยู่ รวมทั้ง นปพ.17 จังหวัด ภาคเหนือ
ส่วนนเรศวร 261 ใช้ กล็อค 19 กับ 21 ส่วน P7 M 8 ใช้เป็นปืนฝึกสำหรับกำลังพลที่บรรจุใหม่
เคยอ่านเจอ ในนิตยสาร ชื่อ ค็อบหรืออะไรเนี่ยจำไม่ได้
เอ......ผมว่าปืนฝึกกับปืนที่ใช้งานจริงสำหรับหน่วยงานพิเศษที่ต้องพกปืนเกือบตลอดนี่น่าจะเป็นแบบเดียวกันนะครับ...เหตุผลก็เพื่อความคุ้นเคยและความชำนาญ...ส่วนท่านที่เห็นปืนที่แตกต่างกันก็น่าจะเป็นปืนส่วนตัวนะครับ...
Narin CZ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #97 เมื่อ: เมษายน 09, 2007, 04:28:16 AM »

Winkขออนุญาตแสดงความเห็นส่วนตัวนะครับอาจจะนอกเรื่องไปนิดก็ต้องขออภัยด้วยครับ...ของผมเมื่อก่อนนี้เวลาเดินทางไปไหนมาไหนพก 1911A1 เหตุผลคือเป็นปืนกระบอกแรกในชีวิตและก็อิทธิพลของปากต่อปากว่ายอดเยี่ยมอย่างโน้นอย่างนี้...ก็จริงครับ..แต่ต่อมาก็พบว่ามันหนักและไม่คล่องตัว...เวลาเกิดเหตุฉุกเฉินก็ขลุกขลักกว่าจะดึงขึ้นลำและก็เหนี่ยวไก..ถึงแม้จะขึ้นลำแล้วก็ตามก็ต้องลดนกเพื่อความปลอดภัยแต่ก็ต้องเสียเวลาง้างนกเวลาจะยิง....แต่มาตอนหลังผมเลยเปลี่ยนมาใช้ลูกโม่ขนาด 4 นี้ว...ก็ดีขึ้นครับ คือเร็วขึ้นยิงก็แม่นดีแต่ก็พกไม่สะดวก สุดท้ายก็มาลงเอยที่ ซีแซด 75 ดี คอมแพค 9 มม โครงอลูมินั่ม....เหตุผลคือปืนไม่หนักมาก พกสะดวก ลูกแยะ ด้ามปืนก็พอดีกับมือของผมเลยสามารถขึ้นลำและลดนกและก็ยิงโดยไม่ต้องเหนี่ยวไกปืนก่อนก็ได้ (ผมจะไม่เข้าเซพปืนในเวลาขณะเดินทาง) เรื่องการขึ้นลำที่หลายๆท่านบอกว่ายากแต่สำหรับผมแล้วไม่มีปัญหาครับ ไม่ว่าจะขึ้นลำโดยมือ ขอบกางเกง ขอบโต๊ะ ฯลฯ

ที่จริงผมเคยคิดว่าจะซื้อปืนขนาด .45 คอมแพคใว้ใช้สำหรับเดินทางแต่ตอนหลังเปลี่ยนใจเพราะเคยยิงของน้อง..ปรากฎว่าปืนสบัดมากก็เลยลงตัวที่ซีแซดอย่างที่บอก...ผมว่าปืนกล๊อกน่าจะเหมาะสำหรับเจ้าหน้าที่ที่ต้องพกปืนเกือบตลอดเวลานะครับ เหตุผลคือเบาและความคล่องตัว สามารถจู่โจมเป้าหมายได้อย่างราดเร็ว บรรจุกระสุนก็ได้มาก แต่ต้องหมั่นฝึกฝนให้ชำนาญนะครับ.....ที่จริงผมเคยคิดจะซื้อกล๊อกเหมือนกัน จับแล้วจับอีกแต่ก็กลัวเรื่องความปลอดภัย...อีกอย่างผมชอบยิงปืนแบบมีนกเหตุผลก็เพราะไกเบาดีเวลายิงแบบซิงเกิล...  Grin
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #98 เมื่อ: เมษายน 09, 2007, 07:50:46 AM »

ถ้ามีความจำเป็นต้องพกปืน  แต่ไม่ขึ้นลำไว้  จะทันเค้าหรือครับ  นัดแรกสำคัญมาก
ไม่ค่อยแม่น รักในหลวง
ฉายเดี่ยวหมื่นลี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

นิสัยน่ารัก แต่ปากหมามุ่ย

« ตอบ #99 เมื่อ: เมษายน 09, 2007, 10:31:35 AM »

......พกปืนกล็อคไม่ขึ้นลำเถอะครับ ....ถ้าท่านเป็นประชาชน....เพราะท่านต้องเป็นฝ่ายประสบเหตุก่อน แล้วจึงจะชักปืน ไม่ใช่เป็นฝ่ายเจ้าหน้าที่ ที่ชักปืนออกมาก่อน แล้วขึ้นลำ เพื่อเตรียมจะเข้าไปจับกุมผู้ร้ายนะครับ
.....คุณเก่งจัง พกปืนชีฟ ลูกโม่ ไม่กลัวลั่น Huh? จริงๆ แล้ว ลูกโม่ อันตรายกว่า ออโต้เยอะเลย ถ้าพกออโต้ไม่ขึ้นลำ จะได้เปรียบความปลอดภัยกว่า พกลูกโม่เยอะเลยครับ

เห็นด้วยกับข้อความของพี่เต๋าครับ Cheesy
ถึงตอนประสบเหตุฯ ยังพอมีเวลาขึ้นลำอีกเยอะ ผมก็ใช้วิธีนี้ครับ พกกล็อกไม่ขึ้นลำ Grin

ขออนุญาตครับ

ผมขออนุญาตแสดงความเห็นที่ต่างออกไปครับ

เมื่อเกิดเหตุการณ์จริง  ถ้าท่านไม่ได้ฝึกมาจนเป็นสัณชาตญาน

แบบว่าฝึกวันสามร้อยครั้ง  ทุกวัน 

หรือถ้าท่านไม่ได้มีสติที่แข็งปานเหล็ก

ถ้าเห็นปืนชี้มาที่ท่าน อย่าว่าแต่ขึ้นลำเลยครับ

ยิงออกไปเมื่อไหร่ก็ไม่รู้  ยิงออกไปกี่นัดก็ไม่รู้

เป้าอยู่ที่ไหนจริงๆ  ก็ยังไม่รู้

บางคน  ไม่รู้ด้วยซ้ำ  ว่าตัวเองมีปืน

ตัวผมก็ใช้กล๊อคครับ

ปืนพกก็กล๊อค  ปืนแข่งก็กล๊อค

ใช้กล๊อคมาเกือบสิบปี  ยิงปืนมาจะยี่สิบปี

ซ้อมชัก  ซ้อมขึ้นลำ เกือบทุกวันวันละเป็นร้อยครั้งด้วยกล๊อค

ทั้งซ้อมยิงด้วยกล๊อคสัปดาห์ละหลายครั้ง

ทั้งยิงแข่งด้วยกล๊อคแทบทุกเดือน  บางเดือนสอง สามครั้ง

ใช้กระสุนเดือนละเป็นพันนัดกับกล๊อคทุกเดือน

ผมยังกลัวไม่ทันเลยครับ

เวลาพกก็ขึ้นลำตลอด

ถ้าไว้หัวเตียง หรือใส่เก๊ะ ก็ขึ้นลำ

เคยมาครับ  ถ้าไม่ขึ้นลำ ยังไม่รู้ว่าจะมานั่งพิมพ์อยู่นี่ได้หรือเปล่า

ความเห็นส่วนตัวครับ  ขออภัยที่ขัดแย้ง

แต่ผมว่า ถ้าไม่ขึ้นลำ  มันไม่ทันครับ

ด้วยความเคารพครับ

"อยากไปไหน ไปทุกที่  ถ้ามีตังค์"

ถึงจะไม่ได้รวยล้นฟ้า  แต่ข้าก็มีแผ่นดินจะอาศัย

ถึงจะไม่ได้มีอำนาจมากมาย  แต่ก็ได้ตายในแผ่นดินเกิด.....ล่ะวะ
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

« ตอบ #100 เมื่อ: เมษายน 09, 2007, 10:49:55 AM »

คนนี้ใช้ Glockจริงๆ...............

บางคนพึ่งซื้อ Glock เป็นของตัวเองไม่ถึงสองเดือน

สำหรับผม ปัจจุบัน ไม่มี Glock ใช้ครับ...............แต่เคยมี เคยใช้แบบออกสนามชายแดนมาพอสมควร

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

« ตอบ #101 เมื่อ: เมษายน 09, 2007, 11:21:35 AM »

ใช้ทิ้ง ใช้ขว้างใช่ไหมครับพี่ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน ผมยังอยากใช้ P7M8อยู่นะครับพี่ น้ำลายหก

อย่างที่พี่มะขิ่นว่าครับ

ปืนกล๊อคมันต้องการคนที่เข้าใจ  และชำนาญกับปืน ดีพอ

ถูกฝึกเรื่องความปลอดภัยมาดีพอ จึงจะใช้ได้ปลอดภัย

ไม่ใช่ปืนกระบอกแรกของมือใหม่ที่จะพกได้ปลอดภัย มั่นใจ

และมันเป็นปืนที่เอาไว้ใช้ครับ  ใช้แบบไม่ต้องถนอม

ใช้มันเข้าไป  นานๆล้างที  ตากฝนมา  ถึงบ้านเอาวางไว้หัวเตียง

วันรุ่งขึ้นเอาเหน็บพุงใหม่ ไม่กลัวสนิม  ถ้าเล่นปืนมาจนชำนาญ ใช้กล๊อคก็สบายดีครับ

ถ้าเอามันมาชโลมน้ำมัน  นอนในกล่อง วันๆไม่เคยสมบุกสมบัน

ยิงครั้งละครึ่งกล่อง  กล่องนึง  ล้างซะเรี่ยมเร๊ แล้วเอาใส่กล่องอีก

ซื้อปืนเหล็กสวยๆมาเก็บซะดีกว่าครับ 

กล๊อค 17 ผมแข่งมาสามแม๊ทซ์ ใช้แซ่งูลากหลังยิงเท่านั้น

ตั้งแต่ต้นปี ยิงไปสักสาม สี่พันนัด เพิ่งล้างเมื่อวาน เพราะมันแจมตอนแข่งทีนึง

ส่วนกล๊อค 19  เนี่ย น่าจะล้างครั้งล่าสุดก่อนปีใหม่ครับ

และผมไม่หวังจะให้มันอยู่กับผมไปชั่วลูกชั่วหลาน

กะว่ายิงจนพัง  แล้วก็ซื้อกระบอกใหม่ 

และมันไม่ใช่ปืนกระบอกแรกของผมครับ ถึงตัวผมเองจะไม่ใช่เซียนปืนอย่างพี่เต๋า

แต่ผมมั่นใจว่าเป็นผู้ชำนาญการใช้อาวุธปืนคนนึงแน่นอน

ผมจึงกล้าใช้กล๊อคครับ

ปล.ไม่ใช่ไม่มี 9 mm ยี่ห้ออื่นครับ คุณพ่อเก็บไว้ไม่น้อย ทั้ง Browning Barretta CZ , 11 mm ส่วนตัวก็มีสองกระบอก ลูกโม่ก็มี มีก่อนจะใช้กล๊อคด้วยครับ

แต่ใช้กล๊อคครับ

"อยากไปไหน ไปทุกที่  ถ้ามีตังค์"

ถึงจะไม่ได้รวยล้นฟ้า  แต่ข้าก็มีแผ่นดินจะอาศัย

ถึงจะไม่ได้มีอำนาจมากมาย  แต่ก็ได้ตายในแผ่นดินเกิด.....ล่ะวะ
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #102 เมื่อ: เมษายน 09, 2007, 11:44:31 AM »

Smiley. ปืน auto ที่ขึ้นลำแล้ว อาจจะทำให้เจ้าของเครียดเกิน. เกินกว่า ที่ควรจะเป็นมาก .
      แต่บางท่านที่ มีสติ ฝึกฝนมาดี กลับจะเป็นตรงข้าม. ยิ่งจะนิ่ง ไม่เครียด.

การขึ้นลำไว้ เสี่ยงต่อความพลาดพลั้ง .. อย่างมาก
      การขึ้นลำ .. จึงควรเป็นอาการที่เกิดจาก ประเมินสถานการณ์ ว่าอาจจะต้องใช้อาวุธปืนแล้ว.
      ทุกเหตุการณ์ร้าย .. จะมีสิ่งบอกเหตุก่อนเสมอ. 
      เป็นแต่ที่ผ่านมา วางใจ ไม่รู้สึกตัว.. ไม่สังเกตุเห็น.
      ถ้ารู้ตัวก่อน.. มันก็มีต้นทุนเสมอกันแล้ว.  การขึ้นลำเพื่อการณ์ นั้นไวมาก ครับ.

ต้องถามตัวเองว่า .. มีเหตุการณ์ใด ที่ทำให้ต้องกระทำอย่างนั้น.
      การระมัดระวัง.. พิจารณาสภาพแวดล้อม เวลา สถานที่.. ว่ามันชวนเชิญ.. ไหม.

ทำปืน auto ให้พร้อมยิง จึงน่าจะอยู่ที่สถานการณ์.. สภาพแวดล้อม. ด้วย.
      ถ้าอยู่ใน ๓ จชต การขึ้นลำ พร้อมไว้ เป็นเรื่องจำเป็น เป็นวิถีปรกติ ที่ควรต้องกระทำ. Smiley

ทุกวันนี้ Glock ๑๙ สำหรับผม ใช้อาการเดียวกับ ที่มีความเห็นครับ.  Smiley

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

« ตอบ #103 เมื่อ: เมษายน 09, 2007, 11:49:01 AM »

......พกปืนกล็อคไม่ขึ้นลำเถอะครับ ....ถ้าท่านเป็นประชาชน....เพราะท่านต้องเป็นฝ่ายประสบเหตุก่อน แล้วจึงจะชักปืน ไม่ใช่เป็นฝ่ายเจ้าหน้าที่ ที่ชักปืนออกมาก่อน แล้วขึ้นลำ เพื่อเตรียมจะเข้าไปจับกุมผู้ร้ายนะครับ
.....คุณเก่งจัง พกปืนชีฟ ลูกโม่ ไม่กลัวลั่น Huh? จริงๆ แล้ว ลูกโม่ อันตรายกว่า ออโต้เยอะเลย ถ้าพกออโต้ไม่ขึ้นลำ จะได้เปรียบความปลอดภัยกว่า พกลูกโม่เยอะเลยครับ

ขออนุญาตออกความเห็นอีกแนวทางนะครับกับข้อความนี้

เจ้าหน้าที่ ส่วนใหญ่เป็นผู้ใช้ปืนในฐานะ "ผู้กระทำ" คือ ก่อนใช้ปืนมีการเตรียมตัว  วางแผน ไปเป็นพวก พวกมากกว่า มีคนช่วย

ประชาชนทั่วไป จะใช้ปืนเมื่ออยู่ในฐานะ "ผู้ถูกกระทำ" ผมจึงเห็นว่าเมื่อประชาชนอย่างผมเมื่อต้องใช้ปืนมักจะไม่มีเวลาเตรียมตัว ต้องชักแล้วใช้เลย แบบตกใจมาก ถึงใกล้เสียสติ ทุกครั้ง

ประชาชนที่ใช้ปืนในฐานะ"ผู้กระทำ" คือก่อนใช้ปืนมีการเตรียมตัว  วางแผน และไปเป็นพวก  ผมว่าไม่สามารถจัดอยู่ในฐานะพลเมืองปกติได้นะครับพี่

เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #104 เมื่อ: เมษายน 09, 2007, 01:38:12 PM »

ขออนุญาตออกความเห็นอีกแนวทางนะครับกับข้อความนี้

เจ้าหน้าที่ ส่วนใหญ่เป็นผู้ใช้ปืนในฐานะ "ผู้กระทำ" คือ ก่อนใช้ปืนมีการเตรียมตัว วางแผน ไปเป็นพวก พวกมากกว่า มีคนช่วย

ประชาชนทั่วไป จะใช้ปืนเมื่ออยู่ในฐานะ "ผู้ถูกกระทำ" ผมจึงเห็นว่าเมื่อประชาชนอย่างผมเมื่อต้องใช้ปืนมักจะไม่มีเวลาเตรียมตัว ต้องชักแล้วใช้เลย แบบตกใจมาก ถึงใกล้เสียสติ ทุกครั้ง

ประชาชนที่ใช้ปืนในฐานะ"ผู้กระทำ" คือก่อนใช้ปืนมีการเตรียมตัว วางแผน และไปเป็นพวก ผมว่าไม่สามารถจัดอยู่ในฐานะพลเมืองปกติได้นะครับพี่

เห็นด้วยนะครับ ประเดนนี้ ขนาดเราจะถูก"กระทำ" เราจะจับปืนเพื่อป้องกันตัว เรายังต้องคิดอีกเอาไงดีว่ะ คุกไม่คุกๆ ทั้งที่หัวใจเต้นแรง จนจะออกมาเต้นข้างนอกอยู่แล้ว 

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8 9 10 ... 15
  พิมพ์