๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 30, 2024, 02:14:33 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 10 11 12 [13] 14 15
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อรินทราช26 Glock19 (กระทู้นี้มีสาระเยอะแยะนะคร๊าบ...พกปืนอะไร ขึ้นลำหรือไม่)  (อ่าน 56242 ครั้ง)
spear gun
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 20

« ตอบ #180 เมื่อ: เมษายน 11, 2007, 04:44:57 PM »

ไหนๆ ได้คุยเกี่ยวกับความปลอดภัยของปืนแล้ว ฝากเรื่องการเก็บรักษาด้วยนะครับ ยังไงก็เอาให้ห่างมือเด็กหน่อยก็ดี ..... บอกได้เลยว่าสำหรับเด็ก 5-6 ขวบขึ้นลำปืนได้ไม่ยากเลยครับ ......
ถึงต้องมีเซฟ หรือ ตู้เก็บปืนไงครับ
นอกจากเรื่องเก็บรักษาแล้ว การให้ความรู้ถึงอันตรายและอานุภาพของปืนกับเด็กๆก็สำคัญ  ธรรมชาติของเด็ก
มักจะอยากรู้อยากเห็น การเก็บซ่อนให้พ้นมือเพียงอย่างเดียว ผู้ใหญ่ก็อาจจะพลาดได้ ลูกๆของผมเนี่ย ผมไม่เคยขัดที่
จะหยิบปืนเอามาให้แกเล่น ตลอดจนแสดงให้ดูกลไกปฏิบัติการทุกครั้งที่แกอยากจับอยากเล่น ตั้งแต่แกรู้ความ แกก็รู้จัก
ปืนแล้ว แต่ผมมีเงื่อนไขกับลูกๆเพียงข้อเดียวคือต้องให้มีผมอยู่และเป็นคนหยิบให้เล่น  มิฉะนั้นจะถูกทำโทษ และเมื่อมี
โอกาสก็จะยิงปืนให้แกดูให้เห็นถึงอานุภาพ และเมื่อโตพอก็ฝึกให้รู้จักยิงปืน (เชื่อมั๊ยครับเดี่ยวนี้ลูกๆโตเป็นหนุ่มแล้ว
แกก็ไม่เคยหยิบปืนของผมมาดูหรือเล่นโดยพละการ) ในระหว่างที่ให้แกเล่นเราก็สอดแทรกความรู้ในการใช้ปืนอย่าง
ปลอดภัย ตลอดจนกลไกปฏิบัติการต่างๆ เด็กๆพอเมื่อได้รู้ได้เห็นแล้วแกก็เบื่อไม่ค่อยสนใจที่จะมายุ่งกับปืนมาก พอนานๆ
เข้าอยากเล่นเราก็เอาให้เล่นอีก เอาสิจะเล่นเท่าไหร่ กระบอกไหนบอกมาขออย่างเดียวให้มาบอก วิธีนี้สามารถลด
ความซุกซนของเด็กกับปืนได้เยอะเชียวนะครับ Smiley
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #181 เมื่อ: เมษายน 11, 2007, 05:25:13 PM »

ไหนๆ ได้คุยเกี่ยวกับความปลอดภัยของปืนแล้ว ฝากเรื่องการเก็บรักษาด้วยนะครับ ยังไงก็เอาให้ห่างมือเด็กหน่อยก็ดี ..... บอกได้เลยว่าสำหรับเด็ก 5-6 ขวบขึ้นลำปืนได้ไม่ยากเลยครับ ......
ถึงต้องมีเซฟ หรือ ตู้เก็บปืนไงครับ
นอกจากเรื่องเก็บรักษาแล้ว การให้ความรู้ถึงอันตรายและอานุภาพของปืนกับเด็กๆก็สำคัญ  ธรรมชาติของเด็ก
มักจะอยากรู้อยากเห็น การเก็บซ่อนให้พ้นมือเพียงอย่างเดียว ผู้ใหญ่ก็อาจจะพลาดได้ ลูกๆของผมเนี่ย ผมไม่เคยขัดที่
จะหยิบปืนเอามาให้แกเล่น ตลอดจนแสดงให้ดูกลไกปฏิบัติการทุกครั้งที่แกอยากจับอยากเล่น ตั้งแต่แกรู้ความ แกก็รู้จัก
ปืนแล้ว แต่ผมมีเงื่อนไขกับลูกๆเพียงข้อเดียวคือต้องให้มีผมอยู่และเป็นคนหยิบให้เล่น มิฉะนั้นจะถูกทำโทษ และเมื่อมี
โอกาสก็จะยิงปืนให้แกดูให้เห็นถึงอานุภาพ และเมื่อโตพอก็ฝึกให้รู้จักยิงปืน (เชื่อมั๊ยครับเดี่ยวนี้ลูกๆโตเป็นหนุ่มแล้ว
แกก็ไม่เคยหยิบปืนของผมมาดูหรือเล่นโดยพละการ) ในระหว่างที่ให้แกเล่นเราก็สอดแทรกความรู้ในการใช้ปืนอย่าง
ปลอดภัย ตลอดจนกลไกปฏิบัติการต่างๆ เด็กๆพอเมื่อได้รู้ได้เห็นแล้วแกก็เบื่อไม่ค่อยสนใจที่จะมายุ่งกับปืนมาก พอนานๆ
เข้าอยากเล่นเราก็เอาให้เล่นอีก เอาสิจะเล่นเท่าไหร่ กระบอกไหนบอกมาขออย่างเดียวให้มาบอก วิธีนี้สามารถลด
ความซุกซนของเด็กกับปืนได้เยอะเชียวนะครับ Smiley

ขอบคุณครับผมเอง ก็ใช้วิธีนี้ ครับ คือถ้าแกขอเราก็จะให้ ในช่วงที่แกสนใจเราก็จะสอดแทรกความรู้เข้าไปครับ ทุก ๆครั้งที่หยิบปืนก็จะสอนไปด้วยตั้งแต่การรับปืนการส่งปืนการเคลียร์ปืน  ถ้าแกบอกอยกยิงก็จะพาไปครับ ..... แต่เรื่องเก็บให้พ้นมือผมว่าก็ยัง จำเป็นอยู่ ครับ ....... เพราะวานรบ้านผม โต ก็ 10 กลาง ก็  7  ครับ ยังไว้ใจไม่ได้ เอาแน่ไม่ได้ เพราะเด็กก็คือเด็ก ครับ ......

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
RASH
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #182 เมื่อ: เมษายน 11, 2007, 06:55:22 PM »

ปืนแล้ว แต่ผมมีเงื่อนไขกับลูกๆเพียงข้อเดียวคือต้องให้มีผมอยู่และเป็นคนหยิบให้เล่น มิฉะนั้นจะถูกทำโทษ และเมื่อมี

ผมก็ใช้วิธีนี้เช่นเดียวกันเป๊ะเลยครับ เวลาผมจะยิงแห้ง ลูก(5ขวบ)ร้องถาม ตรวจปืนหรือยังพ่อ ทุกทีเลย ครับผม

เรื่องเก็บให้พ้นมือเด็กหรือคนอื่น  ถ้าผมไม่อยู่บ้าน ผมจะแยกสไลด์ โครง กระสุน ซ่อนคนละที่ใส่กุญแจล็อคไกอีกชั้น

พอดีกล็อค26ของผมมีกุญแจล็อคไกที่ส้นด้ามด้วย    ถ้าอยู่บ้านผมพกติดตัวตลอดครับ พกแบบขึ้นลำ แต่ใส่ลูกดัมมี่

จะทดสอบว่าจะทำลั่นมั๊ย  ฝึกระมัดระวังความปลอดภัยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 11, 2007, 07:14:59 PM โดย RASH » บันทึกการเข้า
glocklover
เบื้องหลังความสำเร็จ คือความล้มเหลว 9 ใน 10 ครั้งของความพยายาม
Hero Member

คะแนน 12

One Life Live It.

« ตอบ #183 เมื่อ: เมษายน 11, 2007, 10:40:39 PM »

ดีครับ ได้ความรู้ดีมาก

ผมใช้ Glock 19 อยู่ครับ ปกติก็ไม่ขึ้นลำไว้ครับ แต่หากไม่แน่ใจก็จะขึ้นลำไว้ เมื่อปลอดภัยก็จะเคลียร์กระสุนออกครับ  Grin

“สุขทุกข์ อยู่ที่ใจ มิใช่หรือ
เพราะใจถือ จึงเป็นทุกข์ ไม่สุขใส
ใจไม่ถือ จึงเป็นสุข ไม่ทุกข์ใจ
เราอยากได้ ความสุข หรือทุกข์นา”
พระศาสนโสภณ (แจ่ม จตฺตสลฺโล)
TWO
Sr. Member

คะแนน 9

ยังไม่มี 1911

« ตอบ #184 เมื่อ: เมษายน 13, 2007, 11:36:58 PM »

เวลาผมยิงกล็อค 17 ยิงเร็วแบบต่อสู้ บางทีระบบไกของกล็อคมีติ่งยื่นออกมามันหลอนมือนึกว่าเหนี่ยวไปแล้ว

ยังไม่มีคิมเบอร์ 1911
ไม่ค่อยแม่น รักในหลวง
ฉายเดี่ยวหมื่นลี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

นิสัยน่ารัก แต่ปากหมามุ่ย

« ตอบ #185 เมื่อ: เมษายน 13, 2007, 11:41:28 PM »

เวลาผมยิงกล็อค 17 ยิงเร็วแบบต่อสู้ บางทีระบบไกของกล็อคมีติ่งยื่นออกมามันหลอนมือนึกว่าเหนี่ยวไปแล้ว

ครับ  ใช้ปืนต้องตั้งสติดีๆครับ

ใช้กล๊อคต้องทำความคุ้นเคยมากๆครับ

ด้วยความเคารพครับ

"อยากไปไหน ไปทุกที่  ถ้ามีตังค์"

ถึงจะไม่ได้รวยล้นฟ้า  แต่ข้าก็มีแผ่นดินจะอาศัย

ถึงจะไม่ได้มีอำนาจมากมาย  แต่ก็ได้ตายในแผ่นดินเกิด.....ล่ะวะ
chan17-รักในหลวง
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #186 เมื่อ: เมษายน 14, 2007, 10:02:06 AM »

Cheesy ความรู้ทั้งนั้น  Grin
ส่วนตัว ใช้ G19 ครับ
 เวลาขับรถ มีลูกในลำเพลิงครับ แต่ลดเข็ม นะครับ
  ทำได้โดย ใช้ลูกดัมมี่ ยิงแห้ง แล้วถอดสไลด์ออก
  เปลืยนลูกดัมมี่เป็นลูกจริง แล้วประกอบคืน
  ก็จะได้ลูกในลำเพลิง แต่ยังไม่พร้อมยิง
 ช้าหน่อย แต่หมั้นใจดีครับ  Grin Grin Grin
ตูรุส
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1046

คิดถึง ตูรุส จัง

« ตอบ #187 เมื่อ: เมษายน 14, 2007, 10:23:39 AM »

หมายถึงเวลาจะยิง...ก็ถอยสไลด์หน่อยนึง..ใช่ไหมครับ..

เพื่อให้ไกด์..เซ็ทตัว...
RASH
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #188 เมื่อ: เมษายน 14, 2007, 10:27:51 AM »

Cheesy ความรู้ทั้งนั้น Grin
 เวลาขับรถ มีลูกในลำเพลิงครับ แต่ลดเข็ม นะครับ
 ทำได้โดย ใช้ลูกดัมมี่ ยิงแห้ง แล้วถอดสไลด์ออก
 เปลืยนลูกดัมมี่เป็นลูกจริง แล้วประกอบคืน
 ก็จะได้ลูกในลำเพลิง แต่ยังไม่พร้อมยิง
 ช้าหน่อย แต่หมั้นใจดีครับ Grin Grin Grin

วิธีนี้ก็น่าสนใจครับ เวลาจะยิงจริง ก็ใช้เพียงมือเดียว
ก็ขึ้นเข็มแทงชนวนได้อย่างง่ายดาย  โดยทำเหมือนตอน
ที่เราถอดสไลด์ทำความสะอาด  ซึ่งผมทำได้คล่องแคล่วมาก
เพราะขึ้นเข็มแทงชนวนมือเดียว ยิงแห้งทั้งวันครับ
แถมยังเพิ่มวงกระสุนอีกหนึ่งนัด เทียบกับพกแบบไม่ขึ้นลำ                                          
โอ้ว...ค้นพบวิธี ขึ้นลำมือเดียว ที่ง่ายและแน่นอนที่สุดแล้วครับ
(ผลข้างเคียงที่ดีจากปืนไม่มีเซพ)
แต่จะมีปัญหาเรื่องความปลอดภัยระหว่างประกอบปืนไหมครับ
                                                            ขอบคุณครับ

รบกวนพี่เต๋า บางเขน และทุกท่านช่วยวิพากษ์วิจารณ์ ให้ความเห็นอีกครับ
                                                            ขอบคุณอีกครั้งครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 14, 2007, 11:56:53 AM โดย RASH » บันทึกการเข้า
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #189 เมื่อ: เมษายน 14, 2007, 11:10:41 AM »

ช้าหน่อย แต่หมั้นใจดีครับ Grin Grin Grin

.. เป็นวิธีที่ดี ครับ ได้กระสุนเพิ่มอีก ๑ นัด . และปลอดภัยปืนไม่ลั่น
   แต่ความรวดเร็วในการซีเซ็ทไกกับ..  การขึ้นลำปรกติ 
   เวลาไม่อาจถือว่าแตกต่าง.
   เป็นอีกทางเลือกที่ดี ครับ.  Smiley

tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #190 เมื่อ: เมษายน 15, 2007, 05:01:26 AM »

วิธีนี้ก็น่าสนใจครับ เวลาจะยิงจริง ก็ใช้เพียงมือเดียว
ก็ขึ้นเข็มแทงชนวนได้อย่างง่ายดาย  โดยทำเหมือนตอน
ที่เราถอดสไลด์ทำความสะอาด  ซึ่งผมทำได้คล่องแคล่วมาก
เพราะขึ้นเข็มแทงชนวนมือเดียว ยิงแห้งทั้งวันครับ
แถมยังเพิ่มวงกระสุนอีกหนึ่งนัด เทียบกับพกแบบไม่ขึ้นลำ                                         
โอ้ว...ค้นพบวิธี ขึ้นลำมือเดียว ที่ง่ายและแน่นอนที่สุดแล้วครับ
(ผลข้างเคียงที่ดีจากปืนไม่มีเซพ)
แต่จะมีปัญหาเรื่องความปลอดภัยระหว่างประกอบปืนไหมครับ
                                                            ขอบคุณครับ

รบกวนพี่เต๋า บางเขน และทุกท่านช่วยวิพากษ์วิจารณ์ ให้ความเห็นอีกครับ
 ขอบคุณอีกครั้งครับ

เล่นจุดธูปด้วยตัวหนังสือแดงขนาดเขื่องๆ ไม่เข้ามาคุย คุณก็คงสวดผมยับแหละครับ
วิธีนี้ ถือเป็นแนวคิดของคนไทย ที่ผมว่า ฝรั่งคนออกแบบ ถ้าเขารู้ เขาจะต้องอึ้ง กิม กี่ แน่นอนว่า โอ้โห คนไทย ช่างคิดจริงๆ อุตส่าห์ หาวิธี ขึ้นลำไว้ ล่วงหน้า แต่ยิงไม่ได้เอาไว้ด้วย เวลาจะยิง ค่อยเซทไกใหม่ ....ถือเป็นวิธีที่เยี่ยมครับสำหรับความคิด

แต่ผมเป็นนักปฏิบัติครับ .....เท่าที่เคยเห็น
ถ้าคุณ เป็นคนที่มีศัตรูมากผิดปกติ   มีคนคอยตามล้างตามผลาญอยู่ตลอดเวลา
ไม่ว่าจะขึ้นลำไว้ หรือไม่ขึ้นลำไว้ อัตราความเสี่ยงตาย เท่ากัน เพราะคนยิง เขาไม่เคยมายิงคุณต่อหน้าเลย ผู้รับงานยิง เขาก็ต้องเซฟตัวเขาเหมือนกัน เพราะฉะนั้น เวลาที่เขาจะลงมือทำงาน เขาต้องเลือกตอนเหยื่อ เผลอตัว สบาย สบาย นั่นแหละ เวลาลงมือของเขา
เขาจะเป็นมัจจุราช ที่คนตายอาจไม่ได้เห็นหน้าเขาด้วยซ้ำ (เขาเล่นที่เผลอ จ่อยิงจากด้านหลังชนิดเผาขน)
ดังนั้น ถ้าต่อให้คุณพกปืนขึ้นลำไว้ตลอดเวลา แต่คุณชอบเผลอ ก็คงรอดไปได้ไม่กี่น้ำ

ดังนั้น การระวังตัวไว้ในดีตลอดเวลา ดีกว่า การขึ้นลำปืนรอไว้ครับ เพราะขึ้นลำรอไว้ ถ้าไม่ระวัง ก็ไม่ทันได้ใช้หรอกครับ ไปพบยมบาล ใช้กรรมกันก่อนแล้ว

ถ้าเป็นสุจริตชน คนธรรมดา ไม่มีศัตรูที่ไหน ต่างหากละครับ ที่ผมจะแนะนำ
เหตุการณ์ที่คุณจะประสบพบเจอเหตุร้าย ก็จะไม่ค่อยมีมากเหมือนพวกที่ไม่ค่อยสุจริตชน

คนสุจริต สามารถเลือกปฏิบัติการกับปืนของคุณได้ ตามแต่โอกาส ดังที่มีผู้กล่าวมามากแล้ว คือ แล้วแต่เหตุการณ์ ถ้าคิดว่า เสี่ยง ก็ขึ้นลำไว้ล่วงหน้า ถือเป็นการใช้ความระมัดระวังแล้ว  แต่ถ้าไม่ได้เข้าทีเสี่ยง ก็ไม่ต้องขึ้นลำ เมื่อประสบเหตุการณ์ ไม่คาดฝัน ค่อยเอามาขึ้นลำก็ได้ จะขึ้นลำปืนให้เสี่ยงอยู่ตลอดเวลาทำไม ในเมื่อความเสี่ยงที่จะใช้มันยังไม่เกิดขึ้น  หมดเหตุการณ์เสี่ยงเมื่อไหร่ ก็เอาแม็กออก สไลด์ลูกออก

กล็อค ยังไงๆ ก็อย่าขึ้นลำพกเลยครับ ถ้าไม่เข้าพื้นที่เสี่ยง
ผมนี่แหละตัวเกลียดกล็อคตัวดีเลย ตอนออกปืนมาแรกๆ แต่พอมาเห็นคนที่เขาใช้จนชำนาญเขาใช้กล็อค แบบไม่ขึ้นลำ พอชักออกมา ขึ้นลำแล้วยิงเลย เห็นแล้วมันศรัทธาว่า
เขาสามารถทำสิ่งที่ปลอดภัยที่สุด ล้านเปอร์เซนท์ (พกปืนที่หน้าท้อง ไม่ขึ้นลำ) กระชากมันออกมาแล้วชี้ไปที่เป้า ขึ้นลำภายในเสี้ยววินาที ทำให้ปืนกลายเป็นวัตถุอันตรายขึ้นในพริบตา ล้านเปอร์เซนท์ โดยใช้ระยะทางเพียงไม่ถึงศอก(จากหน้าท้อง สู่แนวยิง) ใช้เวลาไม่ถึงเสี้ยววินาที (การขึ้นลำเร็ว)
การเสียระยะทางและเวลาเพียงเท่านี้ ไม่ทำให้คุณเสียเปรียบเลยครับ
แต่จะทำให้คุณปลอดภัยจากอุบัติเหตุที่คาดไม่ถึงที่จะเกิดจากปืนขึ้นลำของคุณ ชนิดเทียบกำไรขาดทุนกันไม่ได้เลยทีเดียว ....ด้วยความเคารพ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2007, 05:44:32 AM โดย tao bangkhaen » บันทึกการเข้า
RASH
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #191 เมื่อ: เมษายน 15, 2007, 08:36:54 AM »

ขอบคุณพี่เต่าครับ  พี่ช่วยตั้งชื่อวิธีการขึ้นลำแบบนี้หน่อยครับ เอาแบบขำๆครับ Grin Grin
bankcphone
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #192 เมื่อ: เมษายน 15, 2007, 12:56:32 PM »

อ่านตั้งแต่หน้า 1-13 เหมือนอ่านหนังสือหนึ่งเล่มเลยครับ ดีมาก (มันดีด้วย)
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #193 เมื่อ: เมษายน 15, 2007, 02:48:27 PM »

ขอบคุณพี่เต่าครับ พี่ช่วยตั้งชื่อวิธีการขึ้นลำแบบนี้หน่อยครับ เอาแบบขำๆครับ Grin Grin
เอาเป็นว่า ชื่อว่า "ขึ้นลำแห้งๆ" ขำไหมครับ.....
หมายความว่า ขึ้นลำ แล้ว แต่ยิงไม่ได้
ถ้าขึ้นลำเปียกๆ  แสดงว่า ขึ้นลำแล้วยิงได้ .........
ผมขำได้แค่เนี๊ยะแหละครับ .........
แต่จริงๆแล้วนิยมในความสามารถและความช่างคิด คิดค้นของเจ้าของวิธีนี้มากเลยครับ
ช่างคิด และมีความพยายามเป็นอย่างยิ่ง .....ด้วยความเคารพ   
ไผ่เล่นลม
สี่โพ้นทะเล....ล้วนพี่น้อง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 79

ธรรมชาติเป็นผู้สร้าง....มนุษย์เป็นผู้แต่งแต้มสีสรร

« ตอบ #194 เมื่อ: เมษายน 15, 2007, 02:53:38 PM »

เมื่อวันก่อนได้เคล็ดวิชาไหมฟ้าไปแล้ว  วันนี้อยากวิชาชักเร็วกระชากเร็ว พี่เต๋าพอแนะวิธีฝึกได้มั้ยครับ  ผมเองต้องลงไปทำงาน 3 จังหวัดบ่อยๆ ตั้งแต่ได้ปืนมา เวลาลงไปทำงานก็พกติดเอวประจำ และก็ไม่เคยขึ้นไก ไว้เลยกลัวพลาดแล้วมันจะลั่นเอา เพราะยังมือใหม่เอามากๆ   

ร่มศรีตรัง ยังเพรียกร่ำเรียกหา  ลูกสงขลานครินทร์ อยู่ถิ่นไหน แม้ห่างกันพันแสงด้าวแดนใด  มอบดวงใจไว้ที่ร่มศรีตรัง
หน้า: 1 ... 10 11 12 [13] 14 15
  พิมพ์