๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 19, 2024, 03:29:53 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เคยโดนจับ คดี มีอาวุธปืนและเครื่องกรสุนไว้ในครอบครองโดยไม่รับอนุญาติ แล้วจะขอปืน ใบ ป3 ได้ไหมครับ  (อ่าน 2229 ครั้ง)
Nai_Name
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 09:44:59 PM »

ผมเคย โดนจับในคดี มีอาวุธปืนและเครื่องกรสุนไว้ในครอบครองโดยไม่รับอนุญาติ แต่ศาลให้รอลงอาญาไว้ 2 ปี แล้วผมจะขอใบ อนุญาติ ป 3 ได้ไหมครับ
ใน  "พรบ.อาวุธปืนฯ มาตรา ๑๓ ใช้คำว่า ไม่เคยต้องโทษจำคุก.. แต่ผมไม่ได้จำคุก จึงมาขอคำปรึกษา จากพวกพี่ๆครับ ขอบคุณครับ
storm_54321
Hero Member

คะแนน 142

รักในหลวง

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 11:25:00 PM »

กลัวจะไปติดที่ขั้นตอนตรวจสอบประวัติพิมพ์ลายนิ้วมือครับ  ไหว้

อยากให้โลกมีแต่สันติสุข
sohnthaya
Full Member

คะแนน 28

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2012, 07:35:33 AM »

โทษจำคุกให้รอลงอาญา 2 ปี หรือปล่าวครับ กรณีดังกล่าวเมื่อผู้กระทำผิดไม่เคยต้องโทษในคดีอาญามาก่อนศาลจึงให้รอการลงโทษเพื่อให้โอกาศในการกลับตัวแต่ไม่ใช่ว่าไม่มีความผิด กรณีของท่าน ศาลพิพากษาว่ามีความผิดให้ลงโทษจำคุกแต่โทษจำคุกให้รอลงอาญา 2 ปีหรือเปล่าหากเป็นเช่นนั้นต้องรอให้ครบ 2 ปีครับ ยังไงรอผู้รู้ท่านอื่นมาแนะนำอีกที ผิดพลาดประการใดก็ขออภัยไว้ ณ.ที่นี้ครับ
Nai_Name
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2012, 07:45:55 AM »

โทษจำคุกให้รอลงอาญา 2 ปี หรือปล่าวครับ กรณีดังกล่าวเมื่อผู้กระทำผิดไม่เคยต้องโทษในคดีอาญามาก่อนศาลจึงให้รอการลงโทษเพื่อให้โอกาศในการกลับตัวแต่ไม่ใช่ว่าไม่มีความผิด กรณีของท่าน ศาลพิพากษาว่ามีความผิดให้ลงโทษจำคุกแต่โทษจำคุกให้รอลงอาญา 2 ปีหรือเปล่าหากเป็นเช่นนั้นต้องรอให้ครบ 2 ปีครับ ยังไงรอผู้รู้ท่านอื่นมาแนะนำอีกที ผิดพลาดประการใดก็ขออภัยไว้ ณ.ที่นี้ครับ

ขอบคุณครับผม
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2012, 08:46:36 AM »

ผมเคย โดนจับในคดี มีอาวุธปืนและเครื่องกรสุนไว้ในครอบครองโดยไม่รับอนุญาติ แต่ศาลให้รอลงอาญาไว้ 2 ปี แล้วผมจะขอใบ อนุญาติ ป 3 ได้ไหมครับ
ใน  "พรบ.อาวุธปืนฯ มาตรา ๑๓ ใช้คำว่า ไม่เคยต้องโทษจำคุก.. แต่ผมไม่ได้จำคุก จึงมาขอคำปรึกษา จากพวกพี่ๆครับ ขอบคุณครับ

ในทางกฎหมาย  ไม่ใช่ลักษณะต้องห้าม แต่ไม่มีนายทะเบียนคนไหนออกใบอนุญาตให้หรอกครับ
ลองสมัครเป็นสมาชิกสมาคมยิงปืน  แล้วยื่นขออนุญาตซื้อปืนอัดลมสำหรับการแข่งขันชิมลางดูก่อน
หน้า: [1]
  พิมพ์