๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 05:20:32 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สั่งกล้อง bushnell จากต่างประเทศได้มั๊ย  (อ่าน 11737 ครั้ง)
เรือน้อย..น้อย
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 03, 2007, 06:40:46 PM »

เรื่องกล้องเล็งติดปืนธรรมดาๆ อยู่ที่เมืองไทยก็สั่งจากที่อเมริกาได้สบายๆครับ ไม่ต้องกลัวว่าร้านจะโกงด้วย ที่นี้จ่ายด้วยบัตรปลอดภัยมากที่เดียวครับ กล้องติดปืนนั้นผมเองก็ส่งให้คนที่เมืองไทยทางไปรษณีย์บ่อยๆไม่เห็นจะมีปัญหาหนักๆอะไรเลยครับ ปัญหามีอยู่นิดเดียวคือถ้าแจ้งราคา(ในใบส่งของ)มาสูงคนทางเมืองไทยก็จะต้องเสียภาษีเท่านั้น แต่อย่างมากก็ไม่น่าเกิน1000บาทครับ ครั้งสุดท้ายเมือเดือนที่แล้วผมส่งกล้องไปพร้อมๆขาทราย ส่งไปสองที่ ที่ปทุมหนึ่งชุด ที่อุดรชุดนึง ยังเป็นห่วงอยู่เลยครับว่าคนรับคงโดยภาษีเยอะ แต่สรุปว่าทั้งสองคนที่รับของไม่ต้องเสียภาษีแม้แต่บาทเดียวเลยครับ.

ร้านที่ดี ก็รอดตัวไปครับ เจอร้านไม่ดี ก็ ช้ำใจครับ อาจจะ 0  เงิน และก็ไม่ได้ของด้วย ครับ  ถ้าสั่งตรงจากร้าน
ผมบอกได้เลยว่ากล้องเล็ง น้อยร้านครับที่ยอมส่งให้ หมายถึง International Order  และที่สำคัญ เขาก็ไม่เสี่ยง
สำแดงราคาต่ำ ด้วยน่ะครับ การสั่งแบบภายใน USA แล้วส่งต่อมาแบบ ท่าน Monsoon ไม่ยาก ครับ แต่
สั่งตรงกับร้านนี่สิครับ เขาจะไม่ค่อยส่งให้ครับ   

Safety  First
โจ
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #16 เมื่อ: เมษายน 03, 2007, 09:03:30 PM »

เคยได้ยินกันไหมครับว่า เคยมีคนนำกล้องเล็งเข้ามาเมืองไทย เจ้าพนักงานศุลกากรท่านหนึ่งตีว่า กล้องเล็งเป็นเครื่องยุทธพันธ์ทางทหาร โดนยึด แถมคนนำเข้าจะโดนดำเนินคดีด้วย ซึ่งความเป็นจริงร้านค้าก็นำเข้ามาขายได้ คนนำเข้าต้องวิ่งไปขอหนังสือยืนยันจากกระทรวงกลาโหมว่ากล้องเล็งไม่จัดเป็นเครื่องยุทธพันธ์ทางทหาร และ หาเอกสารการนำเข้าของเจ้าอื่น และ เอกสารอื่นๆอีกมากมาย

ไม่น่าเป็นไปได้ เท่าที่พบมา ก็จะแค่สงสัย จากนั้นก็โทรศัพท์ไปสอบถามกับฝ่ายวิชาการของกรม แล้วก็จบเรื่อง
หลักการปฏิบัติของทางการไทย ฝ่ายราชการมีหน้าที่พิสูจน์ว่าเป็นสิ่งของที่ต้องใช้ใบอนุญาตนำเข้าหรือไม่ ไม่ใช่ให้ประชาชนมีหน้าที่พิสูจน์ว่าเป็นสินค้าปกติ และการปฏิบัติหน้าที่ที่ผิดไปจากระเบียบปฏิบัติของทางราชการ ก็เป็นความผิดฐานปฏิบัติหน้าที่โดยมิชอบ จนท.ศุลกากร คงไม่เสี่ยงกับเรื่องเล็ก ๆ แค่กล้องราคาพันสองพันหรอกครับ
ให้ความเป็นธรรมกับฝ่ายศุลกากรบ้างครับ

ร้านปืนชา--โดนปีที่แล้วครับท่านผู้การ สั่งกล้องจากเยอรมัน เรื่องจบเรียบร้อยแล้ว ก็คือไปหาเอกสารมายืนยันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 03, 2007, 09:08:47 PM โดย โจ » บันทึกการเข้า
โจ
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #17 เมื่อ: เมษายน 03, 2007, 09:06:42 PM »

ร้านไ---- โดนเรื่องนำเข้าพานท้ายปืนเรมิงตัน เรื่องยังไม่จบ ผมก็ไม่ทราบเรื่องเท่าไรครับ
o/uboy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: เมษายน 03, 2007, 09:18:20 PM »

เดี่ยวผมจะลองโทรไปถามร้านที่ผมสั่งของประจำให้นะครับว่าส่งรึเปล่า ปัญหาที่มีกับทางร้านอย่างเดียวเท่าที่ผมพบก็คือ บางร้านจะเข้มงวดมากเรื่องบัตรที่ไม่ได้ออกโดยธนาคารของอเมริกา ก็เพื่อความปลอดภัยของตัวเจ้าของบัตร(ตัวจริง)เองครับ
 อีกอย่างผมว่าค่าส่งมาเมืองไทยทางร้านคงคิดแพงทีเดียวครับ เพราะร้านที่นี้ชอบคิดค่าส่งแบบประเมินตามราคาของ คือของยิ่งแพงราคาค่าส่งก็ยิงสูงไปด้วยครับ
* กล้องกับขาทราบที่ผมว่า ผมส่งไปเสียแค่$35เท่านั้นครับ
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #19 เมื่อ: เมษายน 03, 2007, 10:24:36 PM »

* กล้องกับขาทราบที่ผมว่า ผมส่งไปเสียแค่$35เท่านั้นครับ

ค่าส่งมาเมืองไทยรึเปล่าครับ ?  ถูกดี

o/uboy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: เมษายน 04, 2007, 09:52:23 AM »

ใช่ครับพี่ผมส่งด้วยUSPSธรรมดาเลยครับ
เรือน้อย..น้อย
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #21 เมื่อ: เมษายน 04, 2007, 10:42:50 AM »

ถ้าเป็น USPS ส่งแบบ พัสดุ EMS ขั้นต่ำ ก็ประมาณ นี้ครับ ถ้าหนักมากก็
แพงขึ้นไปอีกครับ   ข้อดี อีกอย่างหนึ่ง ของ พัสดุ EMS ผ่าน USPS ก็คือ
Tracking No.  หรือ  EMS no. ของ บ้านเรา ครับ สามารถตรวจเช็คสินค้าได้
ว่า ส่งถึงไหนแล้ว ฝั่ง USA ใช้เวป    http://www.usps.com/
ฝั่งบ้านเรา ก็ใช้ http://track.thailandpost.co.th/
เบอร์ EMS เดียวกัน ใช้ได้ ทั้งสองเวป  เราจะรู้ ได้ว่าส่งจากไหนถึงไหน
บ้านเรา รับมารึยัง 

ปล. ของจาก ตปท. กรุณา หลีกเลี่ยง การส่งผ่าน บ. courier เพราะโดน
       ค่าใช้จ่าย เต็มๆ

Safety  First
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #22 เมื่อ: เมษายน 04, 2007, 10:53:33 AM »

ผมไม่ค่อยได้เจอค่าส่งจากอเมริกาถูก ๆ มักเจอแต่ US$ 50 ขึ้น  ทั้งที่ของไม่ได้หนักอะไร เช่น DVD สองแผ่น
ผมรู้สึกว่าหลายแห่งยังเก็บค่าส่งมั่ว ๆ อยู่  เพราะค่าของเปลี่ยนแปลงราคาไม่ได้อยู่แล้ว

o/uboy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: เมษายน 04, 2007, 11:19:34 AM »

ผมเป็นคนที่ชอบสั่งของทางไปรษณีย์เสมอๆ เหตุผลเพราะเวลาเราสั่งของต่างรัฐเราจะไม่ต้องจ่ายภาษี ผมอยู่NY TAX ที่นี่สูงถึง 8.625% ยิ่งเราสั่งเยอะเราก็จะประหยัดค่าภาษีไปได้มากครับ แต่ข้อเสียมันอยู่ที่ว่าทางร้านส่วนมากจะคิดค่าส่งแบบประเมินจากค่าสินค้า ไม่ได้คิดตามน้ำหนักจริง ฉนั้นถ้าเราสั่งน้อยก็ไม่คุ้มครับ
 *ยกตัวอย่างค่าส่ง ซื้อของ$0-$15 #ต้องเสียค่าส่ง$4.75
        $15.1-$30#$6.75
        $30.1-$50 #$7.75
        $50.1-$75 #$8.75
         OVER $200 #$13.75
ลองคิดดูครับบางทีผมสั่งอุปกรณ์ตกปลาเยอะๆหนักมากเลย บางที่ร้านต้องส่งแยกมาเป็นสามกล่อง แต่ถ้าราคาเกิน200 ค่าส่งก็แค่13.75เท่านั้นเอง เรื่องค่าส่งนั้นแล้วแต่บางร้านครับ ผมยอมรับว่าบางร้านก็มั่วมากครับ ฉนั้นก่อนสั่งต้องดูที่ค่าส่งดีๆก่อนครับ.
หมีอ้วน
Full Member

คะแนน 15

« ตอบ #24 เมื่อ: เมษายน 04, 2007, 12:02:45 PM »

ทำไมต้องไปส่องตะพาบน้ำด้วย แถวระยองมีบ่อเลี้ยงกันเยอะแยะไม่ใช่เหรอ

ส่องโจรครับ  โจรชอบมาขโมยตะพาบน้ำ ถ้าเราใช้ไฟฉายส่องโจรก็ยิงสวนมาทันทีครับ

เฟืองจักรรวมปีกสมอ นชท34 , KMIT'NB ,  SPD12
Thakama
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #25 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2019, 02:34:44 PM »

อ้างจาก: สุพินท์ ที่ เมษายน 03, 2007, 01:13:15 PM

อ้างจาก: โจ ที่ เมษายน 03, 2007, 09:37:46 AM
เคยได้ยินกันไหมครับว่า เคยมีคนนำกล้องเล็งเข้ามาเมืองไทย เจ้าพนักงานศุลกากรท่านหนึ่งตีว่า กล้องเล็งเป็นเครื่องยุทธพันธ์ทางทหาร โดนยึด แถมคนนำเข้าจะโดนดำเนินคดีด้วย ซึ่งความเป็นจริงร้านค้าก็นำเข้ามาขายได้ คนนำเข้าต้องวิ่งไปขอหนังสือยืนยันจากกระทรวงกลาโหมว่ากล้องเล็งไม่จัดเป็นเครื่องยุทธพันธ์ทางทหาร และ หาเอกสารการนำเข้าของเจ้าอื่น และ เอกสารอื่นๆอีกมากมาย

ไม่น่าเป็นไปได้ เท่าที่พบมา ก็จะแค่สงสัย จากนั้นก็โทรศัพท์ไปสอบถามกับฝ่ายวิชาการของกรม แล้วก็จบเรื่อง
หลักการปฏิบัติของทางการไทย ฝ่ายราชการมีหน้าที่พิสูจน์ว่าเป็นสิ่งของที่ต้องใช้ใบอนุญาตนำเข้าหรือไม่ ไม่ใช่ให้ประชาชนมีหน้าที่พิสูจน์ว่าเป็นสินค้าปกติ และการปฏิบัติหน้าที่ที่ผิดไปจากระเบียบปฏิบัติของทางราชการ ก็เป็นความผิดฐานปฏิบัติหน้าที่โดยมิชอบ จนท.ศุลกากร คงไม่เสี่ยงกับเรื่องเล็ก ๆ แค่กล้องราคาพันสองพันหรอกครับ
ให้ความเป็นธรรมกับฝ่ายศุลกากรบ้างครับ

ร้านปืนชา--โดนปีที่แล้วครับท่านผู้การ สั่งกล้องจากเยอรมัน เรื่องจบเรียบร้อยแล้ว ก็คือไปหาเอกสารมายืนยันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 03, 2007, 09:08:47 PM โดย โจ »   แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล    บันทึกการเข้า

ขออนุญาติ ยกข้อความหน่อยหน่ะครับ ปกติแล้วหาก เราขออนุญาติส่งออกมาจากปลายทางได้แล้ว แต่ศุลกากร กักสินค้า และบอกให้ไปเอาขอใบอนุญาตินำเข้า ยุทธภันฑ์ ซึ่งอาจเป็นความเข้าใจ ผิดคิดไปเอง ของเจ้าพนักงาน ศุลกากร คนๆนั้น เอง เราจะมีวิธีแก้ปัญหา อย่างไรครับ

rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2019, 12:39:18 AM »

อ้างจาก: สุพินท์ ที่ เมษายน 03, 2007, 01:13:15 PM

อ้างจาก: โจ ที่ เมษายน 03, 2007, 09:37:46 AM

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 03, 2007, 09:08:47 PM โดย โจ »   แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล    บันทึกการเข้า

ขออนุญาติ ยกข้อความหน่อยหน่ะครับ ปกติแล้วหาก เราขออนุญาติส่งออกมาจากปลายทางได้แล้ว แต่ศุลกากร กักสินค้า และบอกให้ไปเอาขอใบอนุญาตินำเข้า ยุทธภันฑ์ ซึ่งอาจเป็นความเข้าใจ ผิดคิดไปเอง ของเจ้าพนักงาน ศุลกากร คนๆนั้น เอง เราจะมีวิธีแก้ปัญหา อย่างไรครับ

พี่สุพินท์เลิกเล่นปืนไปแล้วครับ...

ขออนุญาตตอบแทน เพราะเคยไปชี้แจงกับศุลกากรเรื่องนี้มาก่อน...

เอาแคตาลอก หนังสือ และเอกสารที่เกี่ยวข้องกับ scope ตัวที่ติดที่ศุลกากรไปแสดงครับว่าเป็นรุ่นที่ไม่ใช่ยุทธภัณฑ์ สามารถใช้กับการกีฬาได้...

เจ้าหน้าที่ศุลกากรคุยด้วยไม่ยาก อธิบายตามปกติ และจ่ายภาษีตามอัตรา แค่นั้นก็จบครับ...
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2019, 05:54:34 AM »

ขออนุญาตตอบแทน เพราะเคยไปชี้แจงกับศุลกากรเรื่องนี้มาก่อน...

เอาแคตาลอก หนังสือ และเอกสารที่เกี่ยวข้องกับ scope ตัวที่ติดที่ศุลกากรไปแสดงครับว่าเป็นรุ่นที่ไม่ใช่ยุทธภัณฑ์ สามารถใช้กับการกีฬาได้...

เจ้าหน้าที่ศุลกากรคุยด้วยไม่ยาก อธิบายตามปกติ และจ่ายภาษีตามอัตรา แค่นั้นก็จบครับ...
เจ้าหน้าที่ศุลกากรคุยด้วย..ยาก ถึง ยากที่สุดครับ  มีภาษาของตัวเองที่ไม่ค่อยจะเหมือนกับหน่วยงานอื่น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 01, 2019, 05:56:10 AM โดย ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙ » บันทึกการเข้า

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2019, 09:05:02 AM »

เจ้าหน้าที่ศุลกากรคุยด้วย..ยาก ถึง ยากที่สุดครับ  มีภาษาของตัวเองที่ไม่ค่อยจะเหมือนกับหน่วยงานอื่น
สงสัยผมอาจโชคดี หรือประสบการณ์น้อย...

เพราะเคยไปติดต่อเรื่อง scope ครั้งเดียวที่ด่านหัวลำโพงครับ...

อาจเจอแต่จังหวะดีๆ บริการรวดเร็วขนาดมีเวลาเหลือไปเดินหลังวังบูรพาเล่นต่อครับ...555
Thakama
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2019, 10:07:39 AM »

ขอบคุณมากครับ พี่ๆ และ อาจารย์
ผมพอ เข้าใจความหมายของอาจารย์ สุพินท์ ครับ
เขามีภาษาของตัวเอง ไม่อิงเหตุผลไม่อิงกฎหมาย
ถ้าเลี่ยงไม่ได้ คงต้อง ให้เขาทำเอกสาร อย่างเป้นทางการ แทงมาว่าเป้นยุทธภัทฑ์ แล้ว ค่อยเอาเอกสาร
ไปแจ้งความดำเนินคดี  ,ม 157
 ไหว้ ไหว้
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์