๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 12:09:04 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระสุนปืนลูกฃอง  (อ่าน 22074 ครั้ง)
แมวเหมียว
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2004, 12:42:20 PM »

อยากทราบข้อมูลกระสุนปืนลูกชอง ว่ามีกี่แบบ อะไรบ้าง และแต่ละแบบเรียกชื่อกันอย่างไร(ชื่อการค้าและชื่อชาวบ้านเรียกทั่วไป) ถ้ามีขีปนวิถีด้วยก็ดีครับ   ..... ขอบคุณครับ
Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2004, 12:53:04 PM »

......... Grin...คำถามแบบนี้ บอกตรงๆว่ากว้างมากพอสมควร  ผมว่ารอหน่อยนะครับ เดี๋ยวพี่เป็ก  แกผ่านเข้ามาดู คงตอบให้ เพราะเรื่องปืนลูกซองนี้ของถนัดของแกอยู่แล้วววววววววว.. Grin Grin Grin

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
แมวบ้า(น)
Sky is the limit, so do with it what you can
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

เช้าไดร์ฟ บ่ายชิพท์ เย็นพัตท์ สักวันเราจะเป็นโปร

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2004, 01:20:08 PM »

Winkไม่ลึกซึ้งเรื่องนี้พี่แกคงไม่ใช้ชื่อpex_shotgunแน่นอนเนอะคุณ ninja ว่าแต่คุณ ninja ไม่เห็นเอา m4 มา marking เล่นเลย อยากกกกเห็น(ชอบ m4 มากๆเลย) ตอนนี้เครื่อง marking ส่งไปลูกค้าไปแล้วครับหุหุ Cry  ว่าแต่ก็สร้างเครื่องใหม่เกือบเสร็จแล้วครับ  Grin Grin เสร็จแล้วจะมาลงบอกเพื่อนๆอีกทีนะครับ

CrazyCat CrazyGlock CrazyDog ^v^
แมว 084-128-9257

V for Vendetta
นรกบนดิน
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 3

ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวของดาบยิ้มด้วยนะครับ

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2004, 11:31:09 PM »

ครับ หลังจากเปลี่ยนเวปบอร์ดใหม่ พ๊มก็ลืมชื่อตัวเองเสียแล้ว ใครพอทราบชื่อ hellonearth ก็ช่วยแจ้งมายังกระผมนะครับ มันมีตัวใหญ่ตัวเล็กไม่เท่ากัน

ส่วนเรื่องลูกซองนั้น ยิงคน ใช้ลูก 9 00 buck ยิงนกใช้ลูก bb ยิงควายชาวบ้าน ใช้ลูกโดด
วิถีการยิง ลูกโดด 25-75 เมตร กับลำกล้อง 18 ก็ยิงได้ครับ

ส่วน ลูกปลาย 18 นิ้ว ก็ ราวๆ 25 เมตรก้บานเต็มหุ่นคนแล้วครับ ขึ้นอยู่กับโช๊คด้วย

เอาเฝ้าสวน กว้างๆก็ใช้ลำกล้องยาวหน่อย 22 นิ้วก็โอเคครับ ถ้าใช้เฝ้าสวน ลูก bb ยิงนก เอาไปยิงคน มันส์ดีครับ ต้องงัดแงะออกกันระงม ก๊ากๆๆๆ

ชีวิตเรา เราเลือกหนทางเอง โปรดใช้วิจารณญาน ไม่ต้องมาวิจารณ์ เพราะเราไม่ฟัง
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 366

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2004, 12:02:50 PM »

ทุกวันนี้ที่มีไว้ใช้เป็นลูกโดด 25 นัด OO Buck 1 1/2  แรงของไทย 25  นัด  OO Buck 2 แรงของ Win ลูก BB ของไทยอีก 25 นัด  คือที่ทำงานอยู่ห่างจากจังหวัดมีตำรวจหมู่บ้าน 2 คน กลัวมีเรื่องแล้วมาไม่ทันจึงเตรียมไว้ทุกแบบครับ  ครอบจักรวาลดี  สำหรับคุณคนนรก ไม่โหดไปปหน่อยหรือครับ เอาลูก BB ไปปยิงคน ตั้ง 70 เม็ดนะครับ  ถ้าเข้าหมดทุกเม็ด รับรองผ่ากันสนุกแน่ Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy

Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2004, 01:25:07 PM »

Wink ว่าแต่คุณ ninja ไม่เห็นเอา m4 มา marking เล่นเลย อยากกกกเห็น(ชอบ m4 มากๆเลย)

.......... Grin Grin.. Huh Huhผมไม่มี เอ็ม 4  ครับ Huh Huh Huh....มีแต่เจ้า บราว์นิ่ง ออโต เอ5  ครับ.. Grin Grin..

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2004, 09:16:37 PM »

......... Grin...คำถามแบบนี้ บอกตรงๆว่ากว้างมากพอสมควร  ผมว่ารอหน่อยนะครับ เดี๋ยวพี่เป็ก  แกผ่านเข้ามาดู คงตอบให้ เพราะเรื่องปืนลูกซองนี้ของถนัดของแกอยู่แล้วววววววววว.. Grin Grin Grin

อ.เป๊กซ์ ตอนนี้ไม่รู้ว่าสมัครเป็นสมาชิกเวปโฉมใหม่นี่หรือยัง.............

เพราะพึ่งไปเข้ารับการฝึก"หลักสูตรรักษาความปลอดภัย บุคคลสำคัญ" รุ่นที่11 ของ กอง8 ศรภ. เมื่อวันจันทร์ที่ผ่านมา......อิ อิ อิ ผมว่าตอนนี้คงนอนเอาแรงอยู่มั๊ง Grin Grin Grin เลยยังไม่ได้เข้ามาตอบ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
นรกบนดิน
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 3

ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวของดาบยิ้มด้วยนะครับ

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2004, 04:15:45 PM »

แล้วคุณอามะขิ่น ชอบพี่นิโคลาส เคจ รึครับ ช่วงหลังๆแกแสดงหนังเรื่องไม่ค่อยน่าสนใจเลยนะครับ

เนาะ

ชีวิตเรา เราเลือกหนทางเอง โปรดใช้วิจารณญาน ไม่ต้องมาวิจารณ์ เพราะเราไม่ฟัง
นายตัว อ.
^.^คำพูดคือนายคน^.^
Full Member

คะแนน 0

^.^นักฆ่าในเงาดำ^.^

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2006, 12:25:00 AM »

Grin
FABBRI
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2006, 09:32:51 PM »

อยากทราบข้อมูลกระสุนปืนลูกชอง ว่ามีกี่แบบ อะไรบ้าง และแต่ละแบบเรียกชื่อกันอย่างไร(ชื่อการค้าและชื่อชาวบ้านเรียกทั่วไป) ถ้ามีขีปนวิถีด้วยก็ดีครับ ..... ขอบคุณครับ
คำถามหนึ่งบันทัด ต้องตอบประมาน 6-10หน้า กระดาษ A4 ครับ
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2006, 09:45:35 PM »

ขุดกันเก่งจริงๆ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2006, 09:48:55 PM »

ขุดกันเก่งจริงๆ
อัตราการตอบสนองสูงครับพี่ Grin

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2006, 10:53:55 PM »

อยากทราบข้อมูลกระสุนปืนลูกชอง ว่ามีกี่แบบ อะไรบ้าง
และแต่ละแบบเรียกชื่อกันอย่างไร (ชื่อการค้าและชื่อชาวบ้านเรียกทั่วไป)
ถ้ามีขีปนวิถีด้วยก็ดีครับ ..... ขอบคุณครับ

post เท่าที่ผมทราบแล้วกันนะครับ...
เพราะเรื่องลูกซอง...นี่   ผมไม่ถนัดเลย...

กระสุนปืนลูกซองมี 2 ชนิด...ครับ (ผมแบ่งแบบกำปั้นทุบดินเลย)

ชนิดแรก...ลูกโดด ครับ...เดี่ยว ๆ มาอันเดียว...มาโดด ๆ ครับ
หัวกระสุน นอกจากจะผลิตมาจากตะกั่ว หรือวัสดุใกล้เคียงแล้ว
อาจทำจากวัสดุอื่นด้วยครับ เช่น ยาง เป็นต้น

ชนิดต่อมา...เรียกว่า ลูกปราย ครับ...
มีหลายเบอร์ หลายขนาด...หลายเม็ด มากน้อย...แล้วแต่...ครับ
(ให้สมาชิกท่านอื่นอธิบาย...น่าจะ work กว่าผม ครับ)

ภาพนี้เป็นภาพกระสุนปืนลูกซอง ครับ

ภาพนี้...เป็นภาพการแบ่งชนิดของลูกปราย...ในกระสุนปืนลูกซอง ครับ

ส่วนคำว่า เกจ นั้น เป็นขนาดของลำกล้องปืนลูกซอง ครับ
มาจากโดยการที่นำเหล็กที่มีน้ำหนัก 1 ปอนด์
มาแบ่งเป็นลูก ๆ โดยมีน้ำหนักจำนวนเท่า ๆ กัน...
และนำเส้นผ่าศูนย์กลาง...ของก้อนเหล็กที่ถูกแบ่งแล้ว นั้น
มาเป็นเส้นผ่าศูนย์กลางของลำกล้องปืนลูกซอง ครับ

post เรื่อง เกจ  ต้องมีภาพประกอบ ครับ...ม่ายงั้น งง....คริ คริ

เช่น ปืนลูกซองขนาด 12 เกจ....
ก็หมายถึง...นำเหล็กที่มีน้ำหนัก 1 ปอนด์มาแบ่งให้ได้จำนวน 12 ก้อน
โดยเหล็กที่ถูกแบ่งออกไปนั้น ต้องมีน้ำหนักเท่า ๆ กัน จำนวน 12 ก้อน ครับ
ซึ่งท่านจะได้ก้อนเหล็กซึ่งมีเส้นผ่าศูนย์กลางในแต่ละก้อน คือ ประมาณ 0.727 นิ้ว
และเส้นผ่าศูนย์กลางประมาณ 0.727 นิ้ว ที่ได้มานั้น
ก็คือ เส้นผ่าศูนย์กลางของลำกล้องปืนลูกซองขนาด 12 เกจ นั่นเอง ครับ

ภาพด้านล่างนี้เป็นความยาวของเส้นผ่าศูนย์กลางโดยประมาณ
ของลำกล้องปืนลูกซองในแต่ละเกจ...ครับ

ผมเอง...น้องห้า-หนึ่ง  โหม๊ดดดด...พุง เพียงเท่านี้ แหละครับ...
สำหรับเรื่อง...ลูกซอง...
มากกว่านี้...คงต้องให้สมาชิกท่านอื่น...ที่ชำนาญด้านลูกซอง มากกว่าผมแล้วล่ะครับ...

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...
จากเรา...ซึมเศร้าฯ ทีม

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2006, 11:01:56 PM »

ส่วนเรื่องขีปนวิถี นั้น
ผมไม่แน่ใจว่า...จะเกี่ยวกับ ม่านกระสุน ตามที่ผมเข้าใจหรือเปล่า นะครับ

เอาเป็นว่า ผมทึกทักตามนั้นแหละกันครับ คริ คริ

ม่านกระสุน...ในกระสุนลูกปราย...ของปืนลูกซอง นั้น
จะขึ้นอยู่กับ โช้ค และความยาวของลำกล้อง ครับ...

ตามภาพ...โช้คแต่ละแบบ...จะให้ม่านกระสุนที่แตกต่างกัน...ครับ
ทั้งระยะและวงรอบของลูกปราย...ครับ

ได้เท่านี้แหละครับ...แบบกระท่อนกระแท่นเต็มที...
ขอได้รับความขอบคุณจากเรา...นิ้ว..ที่จิ้มแป้น...แห่งซึมเศร้า..เหงาเพราะ...ร๊ากกกก  ทีม ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 26, 2006, 11:10:55 PM โดย 51 » บันทึกการเข้า
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2006, 11:08:14 PM »

มาถึงความยาวของกระสุนปืนลูกซอง อีกครับ...
มีให้เลือกกันหลายแบบ...ครับ  โดยมีหน่วยเรียก หน่วยวัดเป็น นิ้ว...ครับ

ท้ายนี้...ผมคงต้องขอขอบคุณ พี่ ๆ เพื่อน ๆ ใน webboard ด้วยครับ..
ที่ได้ให้โอกาสผม    ครูพักลักจำ....คริ คริ
ทั้ง ๆ ที่ผมเอง...ไม่มีปืนลูกซองไว้ในครอบครองเลย...แม้แต่กระบอกเดียว ครับ...

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...
จากเรา...ซึมเศร้าฯ ทีม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 26, 2006, 11:10:00 PM โดย 51 » บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2
  พิมพ์