๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 11:09:17 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนถูก  (อ่าน 13146 ครั้ง)
yakdee
ความดีไม่มีขาย อยากได้ต้องทำเอง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 64

« ตอบ #30 เมื่อ: เมษายน 07, 2005, 09:18:18 AM »

Smiley..ถ้าเป็นตามที่เข้าใจ..อาวุธปืนที่ถูกประมูลขายโดยกรมบังคับคดี ..แต่เดิมเป็นทรัพย์สินของลูกหนี้ตามคำพิพากษาในคดีแพ่ง คดีล้มละลาย  คดีภาษีอากร.. ซึ่งโจทก์ในคดีดังกล่าว ดำเนินการบังคับคดี คือยึดเข้ามาอยู่ในความครอบครองของกรมบังคับคดี .. ซึ่งไม่ได้เกี่ยวข้องกับคดีอาญาครับ.. เพราะในคดีอาญา ของกลางที่ใช้ในการกระทำความผิด.. จะถูกริบ และอยู่ในความครอบครองของพนักงานสอบสวน ที่สุดต้องทำลายครับ.. Smiley
ทำไมต้องเอาไปทำลายให้เสียของด้วยนะ Huh พอคดีถึงที่สุดจบความกันแล้วปืนที่มีคำสั่งริบนี่น่าจะเอาไปใช้ให้เป็นประโยชน์เช่นแจกจ่ายให้แก่เจ้าหน้าที่เพื่อใช้ปฏิบัตงานหรือประประมูลเอาเงินเข้ารัฐ

มันเป็นไปตามกฎหมายครับ...

แต่เรื่องจริง....อาจไม่มีการทำลายตามนั้นได้...เพราะเจ้าหน้าที่ของเรา เก่งในเรื่องนี้อยู่แล้ว....ไม่อย่างนั้น  ปืนเถือนชนิดมาจากโรงงานจะมีเกลื่อนเมืองเช่นนี้หรือครับ....

ผมเคยไปติดต่อราชการที่...กอง...บ  ด้านหลังกองทะเบียนเดิม....เปิดเกะผู้กอง....โห...ปืนทั้งนั้น...ไม่ทราบมาอยู่ได้ไง?...ถามท่าน    ท่านว่าเอาไว้ให้โจร..... เยาะเย้ย เยาะเย้ย เยาะเย้ย

อย่าไปร้องขอฯจากคนอื่น  ถ้าไม่เคยให้อะไรกับใคร
ทำทุกอย่างต้องจริงใจ  แล้วท่านจะได้..จากใจจริง
ทุก ๆ สิ่งที่ว่าแน่แท้    ยังผันแปร..เปลี่ยนเป็นอื่น
ธรรมชาติไม่อาจฝืน   แต่ควรยืนหยัดอยู่..สู้อธรรม
ป - ปั้น-รักในหลวง
ถ้าท้อเป็นเพียงถ่าน ถ้าผ่านจึงเป็นเพชร
Hero Member

คะแนน 90

..พูดดีก็ดีด้วย พูดร้ายก็ร้ายตอบ...

« ตอบ #31 เมื่อ: เมษายน 07, 2005, 10:03:27 AM »

แต่เรื่องจริง....อาจไม่มีการทำลายตามนั้นได้...เพราะเจ้าหน้าที่ของเรา เก่งในเรื่องนี้อยู่แล้ว....ไม่อย่างนั้น  ปืนเถือนชนิดมาจากโรงงานจะมีเกลื่อนเมืองเช่นนี้หรือครับ....

ผมเคยไปติดต่อราชการที่...กอง...บ  ด้านหลังกองทะเบียนเดิม....เปิดเกะผู้กอง....โห...ปืนทั้งนั้น...ไม่ทราบมาอยู่ได้ไง?...ถามท่าน    ท่านว่าเอาไว้ให้โจร..... เยาะเย้ย เยาะเย้ย เยาะเย้ย
อ้างถึง

Grin Grin Grin หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

......พรุ่งนี้ก็สายเสียแล้ว.... 
www.gingamegun.com
อั๋น
ยอมแพ้ในวันนี้ เพื่อชนะในวันพรุ่งนี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 139

« ตอบ #32 เมื่อ: เมษายน 07, 2005, 08:08:46 PM »

ส่วนมากร้านค้าจะมาทำการประมูลซื้อซะมากกว่าครับ พวกนี้เขาจะสู้ราคาจนพวกอย่างเราๆ ไม่กล้าสู้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 12, 2005, 04:30:41 PM โดย aun » บันทึกการเข้า

มาด้วยใจ ไปด้วยกัน
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #33 เมื่อ: เมษายน 07, 2005, 11:43:34 PM »

Huh ...สงสัยกรณีที่ว่าจะระบุในใบ ป.3 ว่าอย่างไร และจะออก ป.4 จะจูงมือใครไปลงนามโอนต่อหน้านายทะเบียน.... Huh

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
Pex Shotgun-รักในหลวงครับ
เป็ก ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

« ตอบ #34 เมื่อ: เมษายน 08, 2005, 03:12:46 PM »

เคยไปประมูลเหมือนกันครับ M.15 ตอนนั้ราคาปิดที่ 22000-23000 ร้านปืนเอาไปหมดเลย ทั้ง พ.วังฯ , รัตนา  เว้นแต่คุณเอ็ดดี้เจ้าของสนามหัวหิน เล่นเหมา โคล์ทดีเท็คทีฟ-ค็อบบร้า ไปหมดเลย  ราคาร 686 มือสองช่วงนั้น 31000 บาท

ปืนส่วนใหญ่ที่ประมูลน่าจะมาจากคดียึดทรัพย์เพื่อใช้หนึ้ ไม่ใช่คดีอาญาครับ  Smiley

ปืนที่เรามีเปรียบดังเช่นเครื่องดับเพลิง พวกเราภาวนาว่าไม่ต้องใช้มันในสถานะการณ์จริง

แต่ถ้าเราจำเป็นต้องใช้ ต้องใช้อย่างมีประสิทธิภาพสูงสุด
ออด
Hero Member

คะแนน 17

« ตอบ #35 เมื่อ: เมษายน 08, 2005, 05:47:50 PM »

Smiley..ถ้าเป็นตามที่เข้าใจ..อาวุธปืนที่ถูกประมูลขายโดยกรมบังคับคดี ..แต่เดิมเป็นทรัพย์สินของลูกหนี้ตามคำพิพากษาในคดีแพ่ง คดีล้มละลาย  คดีภาษีอากร.. ซึ่งโจทก์ในคดีดังกล่าว ดำเนินการบังคับคดี คือยึดเข้ามาอยู่ในความครอบครองของกรมบังคับคดี .. ซึ่งไม่ได้เกี่ยวข้องกับคดีอาญาครับ.. เพราะในคดีอาญา ของกลางที่ใช้ในการกระทำความผิด.. จะถูกริบ และอยู่ในความครอบครองของพนักงานสอบสวน ที่สุดต้องทำลายครับ.. Smiley
ทำไมต้องเอาไปทำลายให้เสียของด้วยนะ Huh พอคดีถึงที่สุดจบความกันแล้วปืนที่มีคำสั่งริบนี่น่าจะเอาไปใช้ให้เป็นประโยชน์เช่นแจกจ่ายให้แก่เจ้าหน้าที่เพื่อใช้ปฏิบัตงานหรือประประมูลเอาเงินเข้ารัฐ

ฮ่า ๆ ถูกต้องครับ  วิธีการแบบนี้นะพวกเรารู้ไม่ค่อยทันท่านเหล่านั้นหรอกครับ  แต่เจ้าหน้าที่ดี ๆ ก็มีเยอะนะครับ  คนที่ทำก็มีเหมือนกัน

เอาง่าย ๆ ปืนเถื่อนที่จับได้ในคดีต่าง ๆ หลาย ๆ คดี ส่วนใหญ่เป็นปืนที่ถูกต้องตามกฏหมายมาก่อน (นี่ก็เป็นอีกสาเหตุหนึ่งที่ ฝ่ายจะยึดปืนเอามาอ้าง)  แล้วก็ผ่านกระบวนการต่าง ๆ นา ๆ จนมาขูดเลขทะเบียนปืนแล้วก็เข้ามาอยู่กับมือคนที่ใช้ก่อเหตุ  สักพักปืนมันก็คงออกมาอยู่กับมือใครคนใดคนหนึ่งต่อไปอีก เป็นแบบนี้ เป็นวัฐจักร โดยเฉพาะปืนพกสั้น  แล้วอย่างนี้มันจะปราบปืนเถื่อนให้หมดไปจากประเทศไทยได้อย่างไรเนาะ...ฮ่า ๆ

"..รักปืน ชอบปืน หมั่นฝึกซ้อมและดูแลรักษาให้ดี.."
                    "..มีปืน ต้องมีสติ.."
nick
Hero Member

คะแนน 12

« ตอบ #36 เมื่อ: เมษายน 09, 2005, 12:59:27 AM »

มีท่านใดจะไปรอบสองไหมครับ
อยากได้เพิ่มจัง น้ำลายหก น้ำลายหก
อ้างถึง

"อยากได้เพิ่มจัง" แสดงว่าเคยได้มาแล้ว เล่าให้ท่านอื่นๆ ฟังบ้างสิเจ้าค่ะ Cheesy
อ้างถึง

ขออภัยหลงกะทู้  หาไม่พบเจอครับ

"อยากได้เพิ่มจัง" หมายถึงอยากได้ปืนเพิ่มจากเดิมอ่ะครับ  ท่านเจร็งกาโบว์  Cheesy Cheesy
bogus
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #37 เมื่อ: เมษายน 09, 2005, 10:55:11 PM »

น่าสนใจ   
หินเหล็กไฟ
ถึงตายไปก็ช่างมัน...ขอให้ชีวิตยังอยู่ก็พอ..
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #38 เมื่อ: เมษายน 11, 2005, 10:57:33 PM »

Grin Grin Grinไม่อยากได้แล้วหละ Grin Grin

[img]http://i7.tinypic.com/333hiqw.jpg[/img
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์