๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 20, 2024, 03:09:35 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่เข้าใจใบ ป3 และ ใบ ป4 ครับ  (อ่าน 2300 ครั้ง)
wasu.s
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: เมษายน 08, 2005, 11:37:53 PM »

วันนี้ผมได้อ่าน อวป ฉบับล่าสุดเรื่องคดี เกี่ยวกับ ใบ ป3 และ ป4 ตามกฏหมายจริงๆแล้ว เมื่อนายทะเบียนออกใบ ป3 ให้แล้ว สามารถนำไปซื้อปืนได้ ผมอ่านแล้วงงครับ ในความว่าสามารถมีและใช้ปืนและเครื่องกระสุนได้ตามจำนวนที่ระบุไว้ใน ใบ ป3 แสดงว่าผมซื้อปืนมาแล้ว ในระหว่างที่รอตัดโอนออกใบ ป4 ผมสามารถใช้งานปืนและเครื่องกระสุนได้เลยใช่ไหมครับ แล้ว ใบป 4 ตกลงว่าไอ้ใบนี้มันแค่เป็นตัวคุมว่าปืนอยู่ที่ไหนใช่ไหมครับ
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 08, 2005, 11:45:40 PM »

แสดงว่ายังไม่เปิดซิงเลยหรือครับ รีบๆ ไปลองเลยครับ ปืนเป็นของเราแล้ว เวลานำพาก็มิดชิดหน่อยแล้วกัน  Cheesy

คุณwasu.s  เข้ามาโพสท์หลายกระทู้แล้ว ไม่สมัครสมาชิกล่ะครับ เพื่อนๆ จะได้ตอบอย่างสนิทสนม Cheesy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 08, 2005, 11:47:42 PM โดย น า จ า » บันทึกการเข้า

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
วรกฤษ
ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

สูงสุดคืนสู่สามัญ

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 09, 2005, 12:29:58 AM »

Grin มีสำเนา ป3  สามารถนำปืนไปเที่ยวได้ระหว่างที่รอใบ ป4 ครับ........แต่ก็ไปแบบเรียบร้อยหน่อยนะครับ

ส่วนกระสุนก็สามารถมีได้ตามที่ระบุใน ป3 ครับ แต่ถ้าได้ ป4 แล้วมีเท่าไรก็ได้

ผมอ่านก็เข้าใจแบบนี้ครับ   เยาะเย้ย เยาะเย้ย เยาะเย้ย ผิดถูกอย่างไรท่านอื่นแนะนำด้วยครับ

เร็วเท่าที่เห็น   แม่นเท่าที่จำเป็น 
เคลื่อนไหวเร็วปานสายฟ้า   หยุดให้นิ่มนวลดังแพรไหม      
ใจต้องนิ่งดังขุนเขา   ทำทุกอย่างดั่งสายน้ำไหล
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 09, 2005, 12:30:33 AM »

วันนี้ผมได้อ่าน อวป ฉบับล่าสุดเรื่องคดี เกี่ยวกับ ใบ ป3 และ ป4 ตามกฏหมายจริงๆแล้ว เมื่อนายทะเบียนออกใบ ป3 ให้แล้ว สามารถนำไปซื้อปืนได้ ผมอ่านแล้วงงครับ ในความว่าสามารถมีและใช้ปืนและเครื่องกระสุนได้ตามจำนวนที่ระบุไว้ใน ใบ ป3 แสดงว่าผมซื้อปืนมาแล้ว ในระหว่างที่รอตัดโอนออกใบ ป4 ผมสามารถใช้งานปืนและเครื่องกระสุนได้เลยใช่ไหมครับ แล้ว ใบป 4 ตกลงว่าไอ้ใบนี้มันแค่เป็นตัวคุมว่าปืนอยู่ที่ไหนใช่ไหมครับ

อันนี้เป็นคำพิพากษาของศาลฎีกาครับ  ยังไม่ใช่กฎหมาย
หมายความว่าตำรวจยังจับได้อยู่   แต่พอถึงชั้นศาล ก็มีโอกาสรอดมากกว่า 90%
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 09, 2005, 12:50:47 AM »

ส่วนกระสุนก็สามารถมีได้ตามที่ระบุใน ป3 ครับ แต่ถ้าได้ ป4 แล้วมีเท่าไรก็ได้

เรื่องกระสุน ป.4 คงจะคุมได้ในจำนวนพอสมควร  เท่าที่ศาลเคยยกฟ้องสูงที่สุดก็คือประมาณพันนัด   แต่ถ้าคุณมีลูก .45 สัก 200 นัดก็คงได้ขึ้นหน้าหนึ่งติดต่อกันสองสามวันละครับ
Drt2502
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 1

"มีแล้วไม่ใช้ ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี"

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 09, 2005, 01:31:53 PM »

อ้างถึง
เรื่องกระสุน ป.4 คงจะคุมได้ในจำนวนพอสมควร  เท่าที่ศาลเคยยกฟ้องสูงที่สุดก็คือประมาณพันนัด   แต่ถ้าคุณมีลูก .45 สัก 200 นัดก็คงได้ขึ้นหน้าหนึ่งติดต่อกันสองสามวันละครับ
อ้างถึง

รบกวนท่านสุพินท์ อีกนิดครับ กรณีโดนตรวจค้น จับกุม และพบว่ามีกระสุนจำนวนมาก มีการสอบสวนถึงแหล่งที่ได้มาหรือไม่ อย่างไร ขอบพระคุณอย่างสูงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 09, 2005, 01:36:59 PM โดย Drt2502 » บันทึกการเข้า

To be leader is not only " Instructiion " It's " Responsibility "
ป - ปั้น-รักในหลวง
ถ้าท้อเป็นเพียงถ่าน ถ้าผ่านจึงเป็นเพชร
Hero Member

คะแนน 90

..พูดดีก็ดีด้วย พูดร้ายก็ร้ายตอบ...

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 09, 2005, 02:38:30 PM »

Grin Grin Grin Grin Grin ดังแน่ครับ Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 10, 2005, 11:24:51 AM โดย por-pan » บันทึกการเข้า

......พรุ่งนี้ก็สายเสียแล้ว.... 
www.gingamegun.com
หินเหล็กไฟ
ถึงตายไปก็ช่างมัน...ขอให้ชีวิตยังอยู่ก็พอ..
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 09, 2005, 03:00:48 PM »

Grin Grinคุณวสุซื้อปืนยาวนี่ตอนนี้คงกำลังรอ..ป.4อยู่ตามกฏหมายถึงมีป4ก็ผิดกฏหมายครับเพราะป4บอกว่าให้มีและใช้ห้ามพกพา(ถึงเราจะบอกว่าปืนยาวมันพกไม่ได้)แต่ที่ผมเคยทำก็คือเอาไปใช้งานเลยแต่ระมัดระวังหน่อยเวลาเข้าเมืองเดี๋ยวเขาจะสงสัยว่าเอามายิงใครแต่เวลาแบกไปทุ่งนาก็ยังพอบอกได้ว่าเอามายิงนก(ผิดพรบ.ค้มครองสัตว์ป่าอีกนะ)ถ้าไม่เอามาแล้วจะให้ไล่งับเอาเหมือน฿฿฿หรือไง(ว่ะ) Grin Grin

[img]http://i7.tinypic.com/333hiqw.jpg[/img
Mr_Watt
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 09, 2005, 08:42:55 PM »

Cheesyระหว่างที่เรานำใบป3 ไปยื่นเพื่ออกเอกสารใบป.4 เราก็ใช้สำเนาใบป.3 หรือใบคู่มือ(ออกให้เพื่อนำอาวุธปืนที่ซื้อไปแจ้งและขอใบอนุญาติป.4ต่างท้องที่....เอ..แล้วถ้าเราเอาไปตลอดแล้วเมื่อเจ้าหน้าที่ตรวจเจอเราบอกว่าจะนำไปออกใบป.4 แสดงว่ามันก็ใบ ป.12ดีๆนี่เอง เสียดายมีอายุแค่ 15 วันเอง)  Cheesy

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 09, 2005, 08:52:07 PM โดย Watt » บันทึกการเข้า
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 09, 2005, 08:53:14 PM »

อ้างถึง
อ้างถึง

รบกวนท่านสุพินท์ อีกนิดครับ กรณีโดนตรวจค้น จับกุม และพบว่ามีกระสุนจำนวนมาก มีการสอบสวนถึงแหล่งที่ได้มาหรือไม่ อย่างไร ขอบพระคุณอย่างสูงครับ
เขาสอบแน่  แต่ผู้ต้องหามีสิทธิจะให้การอย่างไรก็ได้  (เป็นสิทธิพิเศษของผู้ต้องหา โกหกอย่างไรก็ไม่ผิดฐานให้การเท็จ หรือเบิกความเท็จ)
แต่ พ.ร.บ.อาวุธปืน ฯ ให้ขอ ป.3 เฉพาะซื้อกระสุน  แต่ถ้าเป็นการ เก็บได้  ขอ  ไถ  หรือบิณฑบาต ก็ไม่ได้บังคับว่าต้องขอใบ ป.3
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 09, 2005, 08:57:07 PM »

อ้างถึง
อ้างถึง

เขาสอบแน่  แต่ผู้ต้องหามีสิทธิจะให้การอย่างไรก็ได้  (เป็นสิทธิพิเศษของผู้ต้องหา โกหกอย่างไรก็ไม่ผิดฐานให้การเท็จ หรือเบิกความเท็จ)
แต่ พ.ร.บ.อาวุธปืน ฯ ให้ขอ ป.3 เฉพาะซื้อกระสุน  แต่ถ้าเป็นการ เก็บได้  ขอ  ไถ  หรือบิณฑบาต ก็ไม่ได้บังคับว่าต้องขอใบ ป.3

ผู้การลืม ยัดเยียด จิ๊ก ฯลฯ ไปนะครับ Grin
สุรุป..... ขอป.3 ซื้อ เท่านั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 09, 2005, 08:59:56 PM โดย น า จ า » บันทึกการเข้า

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
ออด
Hero Member

คะแนน 17

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 10, 2005, 10:33:16 AM »

ฮ่า ๆ ๆ   Grin

"..รักปืน ชอบปืน หมั่นฝึกซ้อมและดูแลรักษาให้ดี.."
                    "..มีปืน ต้องมีสติ.."
หินเหล็กไฟ
ถึงตายไปก็ช่างมัน...ขอให้ชีวิตยังอยู่ก็พอ..
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 11, 2005, 10:48:25 PM »

Grin Grin Grinฮิฮิๆๆๆๆ Grin Grin

[img]http://i7.tinypic.com/333hiqw.jpg[/img
หน้า: [1]
  พิมพ์