มือใหม่ กับ ปืนแก๊ป

<< < (7/9) > >>

Footballmania:

1.ดินปืนสำหรับบั้งไฟ=ดินประสิวบด+ถ่านบด (ชาวอีสานเรียกขี้เกีย)

2.ดินปืนสำหรับปืนแก๊ป=ดินประสิวบด+ถ่านบด+กำมะถัน(ชาวอีสานเรียกหมื่อ)

ดินปืน มี 2 แบบครับ

1.ดินปืนดิบ (จะใช้สำหรับทำบั้งไฟ) จะนำดินประสิวบด ผสมกับถ่านบดตามอัตราส่วนที่ต้องการ(มีหลายแบบ ว่าต้องการรุนแรงแค่ไหน) ดินปืนดิบนี้จะไหม้ช้าครับ จะทำบั้งไฟเป็นหลัก ใช้กับปืนแก๊ปไม่ได้

2.ดินปืนสุก (จะใช้สำหรับปืนแก๊ป) จะนำดินประสิวกับถ่านไม้ใส่น้ำพอประมาณแล้วนำไปต้ม จนน้ำแห้งหมาดๆ แล้วนำไปตำหรือบดให้ละเอียด หลังจากนั้นนำไปร่อนที่ตะแกรงถี่ๆจนได้ตามต้องการ แล้วนำกำมะถันบด(ชาวอีสานเรียกมาด)มาผสมตามสูตร แล้วไปตากให้แห้ง ....ดินปืนสุกจะไหม่เร็วมาก แรง จุดแล้วพรึบ.... :OO จึงใช้กับปืนแก๊ปครับ ....ใช้กับบั้งไฟ แตกสถานเดียว

ประสบการณ์ตอนเด็กครับ เคยทำดินปืนกับพ่อ(แต่ตอนนี้พ่อแขวนปืนแก๊ปแล้วครับ ;D)

BADBOY:
ขอบคุณหลาย ๆ ครับ... ;)

sniper08:
เดี๋ยวจะเอารูปมาลงให้ดูครับ ของผมแก็ปแฝดครับ ยิงดีมากครับ หากยิงทั้งสองลำกล้องพร้อมกันรับรองลูกซองอายครับ

sniper08:
ของผมตำดินเอง สูตร ดินปะสิว 1 ส่วน ถ่าน 3 ส่วน , การใส่ดินก็แล้วแต่ความแรงของดินอย่างมากก็ 2 ฝาลิโพ ก็แรงมากแล้ว ยิงดังมาก ถ้าใส่ดินมากตัวปืนก็ทนไม่ไหวหรอกครับ แม้แต่ปืนนอกบางรุ่นยังใส่ลูกแรงสูงไม่ได้เลย เรื่องลำกล้องก็หาซื้อแถวตลาดมีขายครับ(เป็นสำหรับทำลำกล้องปืนแก็ปโดยเฉพาะ)ผมเคยเอาฆ้อนป้อนทุบลำกล้องที่ซื้อมา ออกแรงฟาดเต็มที่ ลำกล้องเพียงแต่ยุบไม่แตกร้าว เพราะว่ามัมเป็นเหล็กเหนียว ตั้งแต่เล่นมายังไม่เห็นปืนแตก ได้ยินแต่ท้าย หลุด แต่สอบถามแล้วพบว่าเค้าใช้ตะกั่วอุดท้ายลำกล้องเท่านั้น มันคงทนแรงดันไม่ไหว เลยหลุด

Kapiman - รักในหลวง:
ฟังแล้วน่าสนุกดีครับ ผม ยังไม่เคยยิง ไม่เคยเห็นเลย   เคยแต่ว่าอยากตำดินดำ เอามาทำประทัดเล่น แบบว่าให้เสียงดังๆ มากกว่าประทัดตามท้องตลาด อิอิ แบบว่าสนุกดี  เห็นพวกพี่ๆเล่าประสบการณ์ตอนเด็กๆ   คงแบบว่า เล่าไปยิ้มไป สิเนี่ย  อิอิ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว