มือใหม่ กับ ปืนแก๊ป

(1/9) > >>

BADBOY:
              เรียนถาม ท่านผู้รู้ครับ... คือผมจะได้รับโอน. ปืนแก๊ป จากท่านพ่อตา มา  ๑ กระบอก   แต่ผมไม่ทราบวิธีการใช้ครับ..ตั้งแต่ การเตรียมส่วนผสมดินปืน มีอะไรบ้าง การใส่ส่วนผสม ต้องใส่อะไรบ้าง  เทคนิค  ขั้นตอน วิธีการที่เราจะยิง ต้องใส่อะไรลงไปก่อน หลัง บ้างครับ เพื่อความปลอดภัย เป็นอันดับแรก เพราะผมเอง ก็เคยยิง แต่ให้คนอื่นใส่ให้ ไม่กล้าใส่เอง กลัวครับ ยอมรับว่า ไม่เคย ..อยากทราบวิธีที่ถูกต้อง ครับ  ช่วยแนะนำด้วยครับ  ขอบคุณครับ ;D

Mr.Piack:
ขออนุญาตครับ .. ในฐานะว่าผมคงเป็นรุ่นพี่ เพราะเริ่มเล่นปืนแก๊ปมาเมื่อประมาณ 23 ปี  ;D
เรื่องดินปืน  .. แนะนำว่าคงต้องหาซื้อตามมือปืนบ้านนอก  .. ไม่แนะนำให้ตำดินดำเอง ..
แต่คงแนะนำส่วนผสม ..  1. ดินประสิว  2. กำมะถัน  3. ถ่านไม้  ส่วนจะมากน้อยเท่าใดแล้วแต่สูตรมือปืน
การบรรจุ  เริ่มจาก 1. ตวงดินปืนเทลงปากกระบอก 
                          2. ใช้ก้านเหล็กใต้ลำกล้องกระทุ้งให้ดินปืนแน่น
                          3. ใส่ฝอยเปลือกมะพร้าวหรือวัสดุใกล้เคียงกันตามแล้วกระทุ้ง (เปรียบเหมือนหมอนรองกระสุนลูกซอง)
                          4. ใส่เม็ดตะกั่ว (อันนี้ไม่ต้องกระทุ้ง)
                          5. ใส่ฝอยแล้วใช้ก้านเหล็กกดให้พออยู่ (ตัวปิดหน้าอุดกระสุนลูกซอง)
                          6. ใส่แก๊ป .. เตรียมยิง ง ง ง ง ง .... ;D  ;D

rerng:
 ;D ;D ;Dคิดว่าต้องมีชนวนจากแก้ปไปสู่ดินดำในรังเพลิงด้วยนะครับ  8)

Panya_k:
อ้างจาก: rerng ที่ มีนาคม 19, 2007, 09:29:00 PM

;D ;D ;Dคิดว่าต้องมีชนวนจากแก้ปไปสู่ดินดำในรังเพลิงด้วยนะครับ 8)

ไม่ต้องมีชนวนครับ ตรงจุดที่วางแก๊ปจะเจาะรูเล็กๆไว้ซึ่งตรงกับโคนลำกล้องบริเวณที่ไส่ดินปืนพอดีครับ  ขออนุญาติแย้งท่าน Mr.Piack นิดหนึ่งครับ ขั้นตอนที่ 2 อย่าทำครับอันตราย ข้ามไปขั้นที่ 3 เลยครับ

Audy452 ♥ รักในหลวง:
ตามที่คุณปัญญาว่าเลยครับ......แต่ขออนุญาตถามต่อนิดนะครับ

กระสุนปืนแก็ปกับ.22LR...อย่างไหนต้นทุนต่ำกว่ากันครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป