๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 25, 2024, 03:33:28 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 ... 30
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ** โครงการ IDPA คลีนิค** หน้า 25 ครับ  (อ่าน 244745 ครั้ง)
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #60 เมื่อ: เมษายน 25, 2007, 03:52:15 PM »

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #61 เมื่อ: เมษายน 25, 2007, 04:03:09 PM »

ทำไมถึงต้องมี tactical reload ด้วยล่ะครับ...
เพื่ออะไรหรือครับ....

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...

APC
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #62 เมื่อ: เมษายน 26, 2007, 12:44:24 AM »

มีคำถามหลายคำถามเหลือเกิน
น่าจะมีการตอบคำถามบ้างนะครับ
kornkzj95
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 2

Drive a Legend Drive a Land Cruiser

« ตอบ #63 เมื่อ: เมษายน 27, 2007, 12:12:34 AM »

มีคำถามครับ

1. ผู้ยิงต้องพกปืนแบบใต้เสื้อ ใช่ไหมครับ (เห็นหลายคนไม่ใส่เสื้อคลุม)
2. ต้องยิงหลังกำบังเท่านั้น ใช่หรือไม่
3. ตอนชักปืน ของ IDPA ไม่ต้องระวังองศา ใช่ไหมครับ (เคยเห็นในคลิปฝรั่ง ยืนหันหลังให้สนาม หันหน้ามาทางคนดู ชักปืนก่อนหมุนตัวได้เลย)
4. ซองต้องไม่ใช่ซองแข่งขัน ใช่หรือไม่
5. บรรจุไม่เกิน 10 นัด ใช่หรือไม่
6. ห้ามทิ้งแมกลงบนพื้น ใช่หรือไม่

1. ใช่ครับ ครูเรฝึกโดยให้ใส่เสื้อกั๊กคลุมด้วย ในบางภาพที่เห็นเป็นช่วงฝึกซ้อมช่วงต้น แต่ตอนยิงจริงชุดหลังต้องใส่เสื้อครับ
2. ไม่เสมอไปครับ อยู่ที่ลักษณะและสถานการณ์ แต่โดยหลักการแล้วต้องเน้นเรื่องเซฟก่อนเสมอ โดยใช้ที่กำบังให้เป็นประโยชน์ ไม่ยืนแลก
3. ไม่ทราบครับ แต่ที่ครูจเรสอนต้องไม่เกินแนว 180 องศาครับ
4. ใช้ซองปรกติฝึกครับ แต่ไม่ทราบว่าห้ามซองแข่งด้วยรึปล่าว
5. ใช่ครับ ตามกฎหมายของอเมริกาไง
6. เฉพาะแม๊กฯที่มีกระสุนเหลืออยู่ หรือกำหนดว่าเป็น tactical reload ครับ

ผิดถูกอย่างไร ขออภัยนะครับ และรบกวนครูจเรช่วยแก้ไขด้วยครับ

kornkzj95
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 2

Drive a Legend Drive a Land Cruiser

« ตอบ #64 เมื่อ: เมษายน 27, 2007, 12:16:37 AM »

ทำไมถึงต้องมี tactical reload ด้วยล่ะครับ...

เท่าที่เข้าใจ  ประโยชน์ของ tactical reload คือไม่เป็นการแสดงตำแหน่งของเราครับ  สมมติเช่นหากเปลี่ยนแม๊กฯในที่กำบังแบบ emergency reload เสียงแม๊กฯที่หล่นจะบอกตำแหน่งของเราให้ฝ่ายตรงข้ามครับ Smiley

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #65 เมื่อ: เมษายน 27, 2007, 09:26:47 AM »

เท่าที่เข้าใจ ประโยชน์ของ tactical reload คือไม่เป็นการแสดงตำแหน่งของเราครับ สมมติเช่นหากเปลี่ยนแม๊กฯในที่กำบังแบบ emergency reload เสียงแม๊กฯที่หล่นจะบอกตำแหน่งของเราให้ฝ่ายตรงข้ามครับ Smiley

ขอบคุณมากครับ  ท่าน KornKZJ95

ผมนึกว่า...การเปลี่ยนแม็กกาซีนแบบ tactical reload
มีสาเหตุมาจากการที่อาจจะมีการต่อสู้..ที่ยังต่อเนื่อง
หรือต้องมีการพิสูจน์ทราบต่อไป ซะอีกแน่ะครับ...

เลยทำให้ต้องมีการเปลี่ยนแม็กกาซีนเดิมที่มีกระสุนค้างอยู่ออกไป แล้วเก็บไว้
จากนั้น...นำแม็กกาซีนใหม่ที่บรรจุกระสุนเต็มเข้ามาแทนที่ซะอีกนะครับ

ไม่นึกเลยว่า..เสียงที่แม็กกาซีนเปล่า ๆ กระทบพื้น
จะบ่งชี้ถึงตำแหน่งของผู้เปลี่ยนแม็กกาซีนได้ เช่นกันครับ

ถ้าเป็นในลักษณะนี้...
เมื่อเสียง...ดังขึ้น คงต้องเปลี่ยนที่กำบังให้มีความมั่นคงมากขึ้นอ่ะครับ
เพราะ...เดี๋ยวโดนสวนกลับ...กระสุนทะลุที่กำบังเข้ามาถูกผู้เปลี่ยนฯ อ่ะครับ

ขอบคุณครับ...

APC
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #66 เมื่อ: เมษายน 27, 2007, 09:39:07 AM »

ระหว่างยิงกันเสียงซองกระสุนหล่นคงดังกว่าเสียงปืน
S.W.A.T
Hero Member

คะแนน 6

Ceska Zbrojovka

« ตอบ #67 เมื่อ: เมษายน 27, 2007, 09:48:46 AM »

รอคำตอบครับผม

อรินทราช 26
แมวบ้า(น)
Sky is the limit, so do with it what you can
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

เช้าไดร์ฟ บ่ายชิพท์ เย็นพัตท์ สักวันเราจะเป็นโปร

« ตอบ #68 เมื่อ: เมษายน 27, 2007, 12:27:16 PM »

ตกลงแล้วการอบรมยิง IDPA ของลุงเรย์ เหมือนหรือไม่เหมือนกับของสากลครับ ?

CrazyCat CrazyGlock CrazyDog ^v^
แมว 084-128-9257

V for Vendetta
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #69 เมื่อ: เมษายน 27, 2007, 02:47:59 PM »

...เท่าที่อ่านผ่านๆ ตามา  ตามความเข้าใจของผม  คำว่า Tactical Reload ใช้ในกรณีที่ใช้กระสุนไปบ้างแล้ว  แต่ต้องการ "เติมเต็ม" คือมีุกระสุนพร้อมยิงอยู่เต็มแม๊ก  เช่น มีแนวโน้มว่าการยิงต่อสู้จะยืดเยื้อ  แม๊กที่ปลดออก  ก็จะถูกเก็บไว้กับตัวเผื่อใช้ต่อไปครับ

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #70 เมื่อ: เมษายน 27, 2007, 03:09:38 PM »

...เท่าที่อ่านผ่านๆ ตามา ตามความเข้าใจของผม คำว่า Tactical Reload ใช้ในกรณีที่ใช้กระสุนไปบ้างแล้ว แต่ต้องการ "เติมเต็ม" คือมีุกระสุนพร้อมยิงอยู่เต็มแม๊ก เช่น มีแนวโน้มว่าการยิงต่อสู้จะยืดเยื้อ แม๊กที่ปลดออก ก็จะถูกเก็บไว้กับตัวเผื่อใช้ต่อไปครับ
Wink Wink Wink Wink Wink Wink Wink Wink Wink Wink Wink Wink
{best}
ไม่เกี่ยวข้องกับคนชั่ว
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #71 เมื่อ: เมษายน 27, 2007, 03:43:05 PM »

ผมก็มาอ่านดูเพื่อจะหาความรู้ในกระทู้นี้เรื่อยๆครับ
แต่ก็ยังไม่เห็นคำตอบของคุณลุงเจ้าของกระทู้เลย
กลับได้จากพี่ๆท่านอื่นแทน หากคุณลุงลองได้ตอบ
ผมก็จะได้เลือกที่จะเชื่อให้ถูกคนครับ Wink

ถึงความรู้จะน้อยนิดแต่มีความจริงใจสูงนะครับ
kornkzj95
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 2

« ตอบ #72 เมื่อ: เมษายน 28, 2007, 12:06:31 AM »

ขอบคุณมากครับ ท่าน KornKZJ95

ผมนึกว่า...การเปลี่ยนแม็กกาซีนแบบ tactical reload
มีสาเหตุมาจากการที่อาจจะมีการต่อสู้..ที่ยังต่อเนื่อง
หรือต้องมีการพิสูจน์ทราบต่อไป ซะอีกแน่ะครับ...

เลยทำให้ต้องมีการเปลี่ยนแม็กกาซีนเดิมที่มีกระสุนค้างอยู่ออกไป แล้วเก็บไว้
จากนั้น...นำแม็กกาซีนใหม่ที่บรรจุกระสุนเต็มเข้ามาแทนที่ซะอีกนะครับ

ไม่นึกเลยว่า..เสียงที่แม็กกาซีนเปล่า ๆ กระทบพื้น
จะบ่งชี้ถึงตำแหน่งของผู้เปลี่ยนแม็กกาซีนได้ เช่นกันครับ

ถ้าเป็นในลักษณะนี้...
เมื่อเสียง...ดังขึ้น คงต้องเปลี่ยนที่กำบังให้มีความมั่นคงมากขึ้นอ่ะครับ
เพราะ...เดี๋ยวโดนสวนกลับ...กระสุนทะลุที่กำบังเข้ามาถูกผู้เปลี่ยนฯ อ่ะครับ

ขอบคุณครับ...

ขอบคุณพี่ 51 เช่นกันครับที่ช่วยขยายเพิ่มเติม

ที่ผมได้เรียนรู้จากครูจเร การเปลี่ยนซองกระสุนมี 3 แบบ (เอาที่เพิ่งเรียนมานะครับ ท่านใดมีวิธีมากกว่านี้ก็อย่าถือสาเด็กเพิ่งจับปืนนะครับ Tongue)
1. Emergecy Reload
2. Reload with Retention
3. Tactical Reload

แบบที่ 1. ปลดซองกระสุนทิ้งโดยไม่เก็บ
2-3 เปลี่ยนซองฯโดยเก็บซองเก่าไว้  แต่แตกต่างในรายละเอียดของขั้นตอนครับ ตามที่ครูจเรสอน IDPA จะไม่มีการทิ้งซองฯที่มีกระสุนเหลืออยู่ครับ 

และการ"เติมเต็ม" อย่างที่พี่ Coda บอก ก็ใช้แบบ 2 หรือ 3 ครับ

ระหว่างยิงกันเสียงซองกระสุนหล่นคงดังกว่าเสียงปืน
แป่ว..... โดนซะแล้ว  Undecided

เรื่องเสียงซองหล่นเป็นข้อมูลจากครูอีกท่านหนึ่งครับ ซึ่งผมพิจารณาแล้วเห็นในทางตรงกันครับว่าเป็นเช่นดังกล่าว  สมมติสถานการณ์นะครับ(เพราะผมก็ไม่เคยดวลกับใครครับ มีเรื่องจริงๆก็เลี่ยงดีกว่า  Grin Grin Grin)เวลาเรากำลังหลบหรือเปลี่ยนที่กำบังแล้วเปลี่ยนซองกระสุน (ในระหว่างที่เปลี่ยนนั้นเราก็ยิงไม่ได้ หรือไม่สามารถคาดได้ว่าอีกฝ่ายจะยิงเมื่อไหร่จะได้ปลดซองฯให้มันหล่นพอดีกับเสียงปืน) เพื่อไม่ให้เป็นการแสดงตำแหน่งก่อนพร้อมจึงไม่เปลี่ยนแบบ emergency  และหากทำได้ก็ให้เปลี่ยนที่กำบังที่ดีกว่าไปเรื่อยๆ  ส่วนพี่ๆที่ทราบในรายละเอียดลึกๆก็รบกวนอธิบายเพิ่มเติมจะได้เป็นประโยชน์แก่ผู้สนใจทุกท่านครับ  Smiley

อยากให้กระทู้นี้เป็นประโยชน์แก่คนรักปืนทุกท่านครับ หาเหตุผลมาหักล้างหรือสนับสนุนเพื่อพัฒนาดีกว่าครับ ไม่มีประโยชน์ที่จะค่อนแคะให้คนใดคนหนึ่งดูแย่ลงไปครับ  Smiley

APC
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #73 เมื่อ: เมษายน 28, 2007, 12:22:01 AM »

แป่ว..... โดนซะแล้ว Undecided

เรื่องเสียงซองหล่นเป็นข้อมูลจากครูอีกท่านหนึ่งครับ ซึ่งผมพิจารณาแล้วเห็นในทางตรงกันครับว่าเป็นเช่นดังกล่าว สมมติสถานการณ์นะครับ(เพราะผมก็ไม่เคยดวลกับใครครับ มีเรื่องจริงๆก็เลี่ยงดีกว่า Grin Grin Grin)เวลาเรากำลังหลบหรือเปลี่ยนที่กำบังแล้วเปลี่ยนซองกระสุน (ในระหว่างที่เปลี่ยนนั้นเราก็ยิงไม่ได้ หรือไม่สามารถคาดได้ว่าอีกฝ่ายจะยิงเมื่อไหร่จะได้ปลดซองฯให้มันหล่นพอดีกับเสียงปืน) เพื่อไม่ให้เป็นการแสดงตำแหน่งก่อนพร้อมจึงไม่เปลี่ยนแบบ emergency และหากทำได้ก็ให้เปลี่ยนที่กำบังที่ดีกว่าไปเรื่อยๆ ส่วนพี่ๆที่ทราบในรายละเอียดลึกๆก็รบกวนอธิบายเพิ่มเติมจะได้เป็นประโยชน์แก่ผู้สนใจทุกท่านครับ Smiley

อยากให้กระทู้นี้เป็นประโยชน์แก่คนรักปืนทุกท่านครับ หาเหตุผลมาหักล้างหรือสนับสนุนเพื่อพัฒนาดีกว่าครับ ไม่มีประโยชน์ที่จะค่อนแคะให้คนใดคนหนึ่งดูแย่ลงไปครับ Smiley

ประการแรก ผมไม่ได้ค่อนแคะใคร
แต่สงสัย เห็นโฆษณาว่าใช้ในเรื่องจริงได้
พอถามอีกที บอกกีฬา
แล้วมาบอกอีกว่าเสียงซองกระสุนหล่นจะบอกตำแหน่ง
ก็บอกว่าเป็นกีฬาและกำหนดไม่ให้ทิ้งซองกระสุนก็เข้าใจกันแล้ว
ไม่ต้องมาอ้างว่าใช้กับเรื่องจริงได้อย่างโน้นอย่างนี้
เป็นกีฬาก็กีฬา
ที่สำคัญ คนสอนที่เก็บตังค์น่าจะเป็นคนมาตอบคำถาม
คนเสียตังค์เรียนไม่น่ามาตอบแทน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 28, 2007, 08:35:48 AM โดย APC » บันทึกการเข้า
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #74 เมื่อ: เมษายน 28, 2007, 01:00:53 AM »

แท็กติคอลโหลด มี "เรด" "บลู" ด้วยเหรือเปล่า ?

....ตามล่า...อีตอแหล
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 ... 30
  พิมพ์