cz 452 จบไม่ลง

<< < (12/12)

ออด:
อ้างจาก: wasu29 ที่ เมษายน 17, 2005, 11:57:08 AM

คุณอ๊อดครับ ตอนนี้ผมได้ปืนลูกกรดเรียบร้อยแล้วครับ แต่รออกใบ ป.4 กล้องตอนนี้ผมกำลังเดินหาอยู่ครับ สนใจ ของ rimfle เห็นขายอยู่ราคา 1250 ตัวนี้ใช้ได้ไหมครับ เมื่อเทียบกับบุชแนลครับ กระสุน CCI ตอนนี้ผมยังหาไม่ได้เดลยครับ เท่าที่ลองสุ่มถามตามร้าน ช่วงนี้กระสุนขาดตลาดเยอะมาก ไม่แน่ใจว่ากั๊กขายพร้อมปืนหรือเปล่า อยากทราบว่าร้านไหนมีขายบ้างครับ วันนี้ผมไปได้ลองถามที่สนามยิงปืน รด.แล้วมีแต่เฟเดอรัลแบบ HV ครับ.

กล้องสำหรับติดปืนยาว หากมีงบน้อย หรือไม่คิดที่จะซื้อกล้องมาเพื่อใช้สำหรับติดกับปืนเพื่อใช้ในการแข่งขันซื้อยี่ห้อไหนก็ได้ครับใช้ได้เหมือนกัน  กำลังขยายสัก 3-9 เท่าก็พอแล้วหละครับ ส่วนขนาดของหน้ากล้องจะเล็กหรือใหญ่ก็อยู่ที่ความชอบครับ  หน้ากล้องใหญ่ก็มองเป้าได้กว้าง  แต่หากซื้อกล้องที่หน้ากล้องใหญ่คงต้องหาขาตั้งกล้องสูงมาใช้ เพราะไม่เช่นนั้นเวลาติดกล้องลงบนปืนยาวลูกกรด CZ รู่นที่มีศูนย์เล็ง หน้าหลังติดมากับปืน จะทำให้ใส่กล้องลำบากหรือติดตั้งไม่ได้  ก็ต้องใช้ขาสูง  แต่ผมว่าใช้ขาสูงก็ดีนะเพราะเล็งง่ายไม่ต้องก้มหน้ามาก (แก้มแนบกับพานท้ายปืนมาก)

ส่วนกระสุนหากหา cci ไม่ได้ ใช้ยี่ห้อไหนก็ได้ครับ (ปืนยาว .22LR CZ ไม่ค่อยเลือกกระสุน ยิงได้ทุกยี่ห้อ ทุกความเร็ว) ที่เป็นรุ่นความเร็ว Standard แต่เสียงจะดังกว่า cci Standard Velocity (ความเร็วมาตรฐาน) อยู่พอสมควร ยิ่งถ้าเป็นกระสุนความเร็วสูง ก็จะเสียงดังขึ้นไปอีกหน่อย  แต่ถ้าไม่มีเอาแบบไหนยี่ห้อไหนมาใช้ก็ได้ครับ  เพราะเสียงปืนที่ออกจากปืนยาว .22 จะดังพอ ๆ กับปืนแก๊ปเด็กเล่น แต่เมื่อเลือกกระสุนมาใช้แล้วก็ควรที่จะตั้งกล้องกับกระสุนที่เราเอามาใช้  เพราะเนื่องจากว่า หากเราตั้งกล้องด้วยกระสุนความเร็วมาตรฐานยี่ห้อหนึ่ง เมื่อเอาปืนไปยิงกับกระสุนอีกยี่ห้อหนึ่ง หรือความเร็วอีกระดับหนึ่ง กลุ่มกระสุนหรือตำบลที่กะสุนตก (กระสุนกระทบเป้า) มันก็จะเปลี่ยนไป  ทำให้เป้าหมายที่เราต้องการยิงอาจจะไม่โดน หากเป้าหมายนั้นมันมีขนาดเล็ก  กระสุนก็ซื้อที่สนามยิงปืนนั้นแหละครับสะดวกที่สุด  เพราะร้านค้าเขาไม่ขายให้เราง่าย ๆ หรอกครับ ยิ่งถ้าไม่คุ้นหน้ากัน

ออด:
ผม "ออด" ครับ ไม่ใช่ "อ๊อด"   กดออด  ไม่ใช่ ลูกอ๊อด

แต่ก่อนผมใช้ชื่อ login เป็นภาษาอังกฤษว่า Oad มีคนสะกดเป็นไทยว่า อ๊อด ผมก็เลยเปลี่ยนชื่อ login เป็นภาษาไทยจะได้อ่านง่ายขึ้น  นี่ขนาดเปลี่ยนเป็นไทยแล้วนะยังมีคนอ่านว่า "อ๊อด" อีก ฮ่า ๆ

jakrit97 - รักในหลวง -:
อ้างจาก: wasu.s ที่ เมษายน 11, 2005, 05:52:15 PM

จะเอาลูกซองกลัวยิงแล้วตัวเองกระเด็นตามแรงถีบปืน

ไม่กระเด็นหรอกครับ เพราะแฟนผมสูง ๑๖๐ หนักไม่พอบริจาคเลือด ยังยิง เรฯ ๘๗๐ จากข้างเอวได้สบาย (ลูก ๑ แรง) แต่พอยิง Glock ๑๗ ปรากฏว่า ข้อมือเคล็ด  ;D ;D

เอาใจช่วย ให้หาวิธีไล่นกได้โดยไม่ต้องฆ่าครับ  :)

wasu29:
สมัครสมาชิกได้แล้วครับ  ;D

ต.แม่สาย:
ไม่ลองใช้ตาข่ายลองขึงดูหรือครับ เห็นแถวบ้านนก - ค้างคาวติดกันเยอะเลยครับ หรือไม่งั้นผมว่าสร้างซุ้มหรือหอยิงนกเลยครับยิงจากมุมสูงน่าจะปลอดภัยครับ

กล้องที่ผมใช้ใช้ Tasco 3 - 9 * 52 ครับ ราคาที่แม่สายประมาณ พันกว่าบาทครับ รุ่นนี้มีเส้นเล็งแบบเรืองแสงด้วยครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[*] หน้าที่แล้ว