๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 30, 2024, 02:05:20 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 ... 56
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หลักในการ..นำพาปืน ไปนอกบ้าน ที่ควรรู้ .และอาจจะไม่ถูกจับกุม หากปฏิบัติตาม.. ..  (อ่าน 611078 ครั้ง)
Prinya T
Sr. Member

คะแนน 45

« ตอบ #60 เมื่อ: มีนาคม 20, 2007, 11:45:57 PM »

เนื้อๆทั้งนั้นเลย ขอบคุณครับ
Moderncow
ชาว อวป.
Newbie

คะแนน 0

« ตอบ #61 เมื่อ: มีนาคม 21, 2007, 11:41:11 AM »

เป็นกรณีศึกษาที่ดีและมีประโยชน์มากครับ

เพิ่งโดนมาสด ๆ ร้อน ๆ เมื่อคืนนี้ ในซอยทองหล่อครับ  โดนสายตรวจนอกเคื่องแบบค้นรถ เจอปืน, แมกกาซีนพร้อมกระสุนอีกแปดนัดเก็บในซองปืน (ไม่ได้ขึ้นลำนะครับ)  ทั้งหมดในกระเป๋าถือรูดซิบปิด ว่าไว้เบาะหลังด้านซ้าย (เพิ่งไปซ้อมยิงมาตอนเย็นครับ)   แสดงเอกสารทุกอย่างเรียบร้อย ก็ยังถูกเชิญไปโรงพักอยู่ดี

ไปถึงโรงพักก็อธิบายเหตุผลต่าง ๆ ในที่สุดร้อยเวรก็ปล่อยครับ (ไม่ได้เจอหน้าร้อยเวรด้วยซ้ำ)

จริง ๆ คงอยู่ที่เจตนาครับ  ผมคงโชคดีด้วย  ถ้าวางกระเป๋าไว้ข้างคนขับก็ไม่แน่ครับ

เล่าให้ฟังประกอบการพิจารณาครับ

Prathet
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 56

« ตอบ #62 เมื่อ: มีนาคม 21, 2007, 02:00:13 PM »

หนังสือเวียนฉบับนี้เคยอ่านเหมือนกันครับ แต่ลืมไปแล้วว่าเก็บไว้ไหน
เอามาทบทวนกันใหม่ดีครับ เพราะเพื่อนสมาชิกเกิดปัญหาเกี่ยวกับเรื่องดังกล่าวพอสมควร
เจ้าของกระทู้ข้อมูลเยอะดีครับ เป็นประโยชน์มาก
 หลงรัก

A well regulated Militia, being necessary to the security of a free State, the right of the people to keep and bear Arms, shall not be infringed.(Second Amendment to the United States Constitution Article 2)
Prinya T
Sr. Member

คะแนน 45

« ตอบ #63 เมื่อ: มีนาคม 22, 2007, 01:18:14 PM »

ขอถามครับ อย่างที่ผมเข้าใจนะครับคือการพกพาอาวุธปืนติดตัวที่ต้องรับโทษนั้น หมายถึงการพกหรือพาในสภาพที่เราสามารถหยิบมาใช้ได้ภายในทันที แต่ถ้าเราไม่สามารภหยิบมาใช้ได้ในทันทีเช่นต้องจอดรถก่อนเป็นต้น จะมีความผิดตามพรบอาวุธปืนหรือไม่ ตัวอย่างเช่นมีปืนลูกโม่พร้อมลูกในโม่เก็บไว้ในที่ท้าวแขนเบาะหลังหรือในเสื้อแจ็คเก็ตที่แขวนไว้ด้านหลังคนขับดดยไม่มีกระเป๋าหรือระหัสอะไรเลยเป็นต้น ขอบคุณครับ
sigsax
Hero Member

คะแนน 206

ขึ้นลำแล้วลดนก

« ตอบ #64 เมื่อ: มีนาคม 22, 2007, 09:09:02 PM »

ขอถามครับ อย่างที่ผมเข้าใจนะครับคือการพกพาอาวุธปืนติดตัวที่ต้องรับโทษนั้น หมายถึงการพกหรือพาในสภาพที่เราสามารถหยิบมาใช้ได้ภายในทันที แต่ถ้าเราไม่สามารภหยิบมาใช้ได้ในทันทีเช่นต้องจอดรถก่อนเป็นต้น จะมีความผิดตามพรบอาวุธปืนหรือไม่ ตัวอย่างเช่นมีปืนลูกโม่พร้อมลูกในโม่เก็บไว้ในที่ท้าวแขนเบาะหลังหรือในเสื้อแจ็คเก็ตที่แขวนไว้ด้านหลังคนขับดดยไม่มีกระเป๋าหรือระหัสอะไรเลยเป็นต้น ขอบคุณครับ

ผมไม่สามารถตอบคำถามนี้ได้ครับ  ต้องขอโทษด้วย   เพราะไม่ใช่ผู้จับกุมจริงๆ   
เพียงแต่บอกได้ว่า แนวทางตามเอกสารของตำรวจ + แนวคำวินิจฉัย
ของอัยการสูงสุดที่สั่งไม่ฟ้อง + แนวคำพิพากษาฎีกาดังกล่าวที่ลงให้ดู

เขาดูเจตนาของคนพาปืนมาเป็นหลักว่า  จะเอาปืนไปทำอะไรที่ไม่ดีหรือเปล่า
ซึงหากใครนำพาอย่างแนวทางที่ว่ามา ตำรวจเขาก็อาจดูเป็นว่าไม่ได้มีเจตนาจะเอาไปก่อเหตุใดๆ
จึงพอจะอนุโลมให้ได้  ว่าไม่ผิด

แต่ถ้าใครนำพาไปในลักษณะอื่นๆ ที่แตกต่างจากแนวทางที่ว่ามานี้
ก็ต้องอยู่ที่ว่าตำรวจผู้จับเขาจะมองเจตนา และเชื่อในเจตนาของเรา
ว่าเป็นอย่างไรละครับ  ผมจึงตอบไม่ได้  อาจจะรอด/หรือไม่รอด
ก็ต้องฝากไว้กับดุลพินิจเขาละครับ  ..

ทั้งนี้ นอกจากจะขึ้นอยู่กับรูปแบบการนำพาของเราดังกล่าวแล้ว
ก็ยังขึ้นอยู่กับปิยวาจาด้วยครับ   พกพาอย่างไร  ถ้าคุยกับตำรวจให้เขาเข้าใจเสียแล้ว
ก็จบลงด้วยดีครับ   .

ปล. ตามความเห็นส่วนตัวนะครับ  คำว่าหยิบฉวยมาใช้ในทันทีทันใดไม่ได้
หากต้องการจะใช้   น่าจะมีความหมายว่า  ไม่ว่าจะขับรถอยู่ / หรือจอดรถแล้วก็ตาม
เมื่อต้องการจะใช้ปืน  ๑ . ไม่สามารถหยิบฉวยมาใช้ได้ในทันทีทันใดนั้น  เพราะอยู่ไกลมือเอื้อม ประการหนึ่ง

๒. แม้จะหยิบฉวยมาได้ ก็เพียงกระเป๋า ต้องมาเปิดกระเป๋าที่ซ่อนปืนอยู่ก่อน
ประการหนึ่ง

๓. หรือแม้จะหยิบฉวยตัวปืนมาได้แล้วก็ตาม ก็ยังไม่สามารถ
ยกปืนขึ้นลำแล้วยิงได้ทันที  ยังจะต้องเอาแมกกาซีนมาบรรจุใส่กระสุนก่อน
แล้วเสียบแมกฯ ขึ้นลำแล้วจึงยิง  อีกประการหนึ่ง

๔. หรือได้ตัวปืนมาแล้วก็ยังจะต้องเอาแมกกาซีนซึ่งบรรจุกระสุนอยู่
มาเสียบใส่เข้าไปก่อน  จึงจะยิงได้ อีกประการหนึ่ง 

เหตุอุปสรรค ยากลำบากทุกอย่างเหล่านี้ประกอบๆกันครับ 
เป็นเหตุให้ไม่อาจหยิบฉวยมาใช้ยิงได้ทันทีเมื่อต้องการจะยิง  เรียกว่านำพาชนิดที่ให้อาวุธปืน
สิ้นสภาพที่จะใช้ได้อย่างอาวุธในขณะนั้นครับ   ตำรวจเขาถึงจะเห็นใจเรา  ว่าเรามีปืนมาก็จริง
แต่คงทำอะไรใครไม่ได้ในทันทีทันใดขณะนั้นแน่ๆ   ตำรวจเขาเห็นก็คลายความระแวงสงสัยลงไปครับ   
จึงได้ออกเป็นแนวทางดังกล่าวมาให้ไงครับ

นี่แหละครับเมืองไทย ...   Smiley Smiley  เยาะเย้ย อนิจจา ..

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 23, 2007, 07:58:00 AM โดย sigsax » บันทึกการเข้า

ussr
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #65 เมื่อ: มีนาคม 23, 2007, 11:14:51 AM »

ขอบคุณครับ

ขับรถ ถูกกฏ ช่วยลด อุบัติเหตุ
nopatone
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #66 เมื่อ: มีนาคม 23, 2007, 12:51:20 PM »

ขอขอบคุณครับ สำหรับความรู้ที่เพื่อนสมาชิกนำมาให้
แต่ที่สำคัญ 
พกซ่อนไม่ให้ตรวจพบ
ใช้อาวุธปืน เมื่อเป็นตัวเลือก หรือ คำตอบสุดท้าย
BREMBO
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #67 เมื่อ: มีนาคม 24, 2007, 06:23:53 PM »

ขอบคุณมากครับ หลงรัก
khunchay_huayig
Full Member

คะแนน 21

« ตอบ #68 เมื่อ: มีนาคม 25, 2007, 11:44:49 AM »

ขอบคุณมากครับ....มีประโยชน์มากครับ.....สำหรับความรู้ที่นำมาฝากกัน.....
แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #69 เมื่อ: มีนาคม 25, 2007, 01:19:00 PM »

...... ผมเองอยู่บ้านนอก  ปัญหาเรื่องตรวจเจอในรถไม่ค่อยได้พบ  แต่ก็พกเข้าสวนเข้าไร  ปืนยาวก็พอลงจากรถก็แบกโทง ๆ ปืนสั้นก็พกใส่ซองห้อยไหล่  แต่ทั้งหมดทั้งมวลก็ไม่ได้ทำเพื่ออวดศักดาอะไร  เข้าหมู่บ้านก็เอาเก็บไว้ในรถ  แต่อยู่ในสวน อยู่ในป่านั้นเราไม่ว่ากันอยู่แล้วครับผม  เรื่องที่นำมาให้ได้ทราบถือว่าเป็นการดีมาก  ที่ผู้ที่ยังไม่ได้พบกับตัวเองจะได้รู้และนำไปปฏิบัติ  ขอบคุณครับผม .......

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #70 เมื่อ: มีนาคม 25, 2007, 03:59:07 PM »

ขอบคุณมากครับ สำหรับกระทู้ดี ๆ
รบกวนถามท่าน sigsax ในกรณีต่อไปนี้ครับ เพื่อเป็นความรู้ครับ

2. กรณีมีภรรยา ลูกเล็ก ๆ อีก 2-3 คน นั่งรถไปต่างจังหวัดเวลากลางคืน มีเงินติดตัวรวมกันสัก 2-3 หมื่น ถือเป็นความจำเป็นเร่งด่วนได้หรือไม่ครับ นำพาปืนไปลักษณะบรรจุกระสุนในแม๊กพร้อม แต่ไม่ได้ใส่แม๊กในตัวปืน โดยทั้งแม๊กและตัวปืนบรรจุกระเป๋าเดียวกัน และล๊อกกระเป๋าด้วยแม่กุญแจแบบรหัสหมุน

3. ในข้อ 2 หากเป็นเวลากลางวัน จะมีผลเหมือนกันหรือไม่

คุณnoomช่วยถามเผื่อผมแล้วครับ ขอบคุณจขกท.ครับ  Smiley
ratsonjit
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #71 เมื่อ: มีนาคม 27, 2007, 03:04:00 PM »

ขอบคุณมากครับ..สำหรับความรู้...ขอบคุณครับ
victor-รักในหลวง
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 2

« ตอบ #72 เมื่อ: มีนาคม 27, 2007, 09:29:22 PM »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆที่มีประโยชน์ครับ Grin

“A bullet always tells the truth”
dr_kon9
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #73 เมื่อ: มีนาคม 27, 2007, 10:32:14 PM »

ผมขอแสดงความเห็นสักหน่อย อาจจะเป็นเชิงบ่นนะ  ก็เพราะว่า ท้องที่บ้านผมนะใกล้กรุงเทพ พอควร แต่ ว่าตอนดึกๆ ผมต้องเดินทาง และต้อง พาเงินมากพอควรเพื่อจ่ายคนงาน ที่สำคัญ มักมีข่าวเรื่องการวางตะปูเรือใบ  จี้รถบ้าง ใช้รถปาดหน้ากันบ้าง หรือบางครั้งจอดรถก็ต้องระวัง  ที่สำคัญรถคันที่เคยประสบเหตุ นะ  เขาเล่าว่า ไม่มีใครช่วยหรอกเพราะเป็นลอยต่อจังหวัด บ้าง ที่สำคัญ คุณพี่ตำรวจ ก็หายาก มันดึก กว้าท่านจะมา มันก็พาทรัพย์ เขาไปไกลแล้ว  ที่นี้การไม่มีอาวุธติดไปนะมันแย่ขนาดไหน คนบริสุทธิ์หามนำกระสุนติดตั้งพร้อมใช้ เพราะจะเป็นการไม่เสียเปรียบมิจฉาชีพนะ  และการปฎิบัติหน้าที่ของมิจฉาชีพอาจไม่สะดวกเท่าที่ควร  นี่เองครับ เป็นกฎหมายไทยที่พัฒนากันมาเป็นอย่างดี
UnLiMiTeD465
จงคิดก่อนทำเสมอ อย่ากระทำสิ่งนั้นไป แล้วค่อยกลับมาทบทวนทีหลัง
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #74 เมื่อ: มีนาคม 28, 2007, 03:43:55 AM »

ขอขอบคุณ ท่าน sigsax มากคับ...เป็นประโยชน์แก่สมาชิกมากๆคับ โดยเฉพาะผมซึ่งเป็นสมาชิกใหม่ที่ต้องศึกษาไว้ให้มาก

และในกรณีต่อไปนี้ รบกวนท่านช่วยตอบให้ผมด้วยนะคับจะเป็นประโยชน์มากคับ

1.กรณีที่ผมเป็นนักกีฬาหรือประชาชนทั่วไป...(บางครั้งต้องไปที่สนามซ้อมเอง) ไม่มีรถยนต์ส่วนตัว ต้องนั่ง Taxi เพื่อไปที่สนามยิงปืน หรือต้องนั่งรถจักรยานยนต์ เพื่อไปที่สนามยิงปืน โดยที่ผมเก็บไว้ในกระเป๋าเป้หลัง โดยแยกตัวปืน แม็ก และกระสุนออกจากกัน แต่ไว้ภายในกระเป๋าเดียวกัน และล็อกกุญแจไว้อย่างดี จะทำได้หรือไม่คับ

ในกรณีที่ผมถูกตำรวจตรวจค้นและพบอาวุธอยู่ในกระเป๋าผม จะถือว่าเป็นการพกพาอาวุธปืนไปในที่สาธารณะหรือเปล่าคับ (โดยที่ผมมีเพียงใบอนุญาต ป.4 แต่ไม่มีใบ ป.12)

กรุณาให้คำแนะนำด้วยคับ....จะเป็นประโยชน์อย่างสูงคับ(สำหรับผู้ที่ต้องนั่ง Taxi หรือ จักรยานยนต์ไปซ้อมที่สนามเอง)
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 ... 56
  พิมพ์