๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 30, 2024, 08:26:20 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8 9 10 ... 56
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หลักในการ..นำพาปืน ไปนอกบ้าน ที่ควรรู้ .และอาจจะไม่ถูกจับกุม หากปฏิบัติตาม.. ..  (อ่าน 611066 ครั้ง)
Theera
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #90 เมื่อ: เมษายน 11, 2007, 01:45:50 PM »

ขอบพระคุณท่าน sigsax มากครับ
pingy
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 3

« ตอบ #91 เมื่อ: เมษายน 12, 2007, 10:48:38 AM »

เพิ่งโดนมาสด ๆ ร้อน ๆ เมื่อคืนนี้ ในซอยทองหล่อครับ  โดนสายตรวจนอกเคื่องแบบค้นรถ เจอปืน, แมกกาซีนพร้อมกระสุนอีกแปดนัดเก็บในซองปืน (ไม่ได้ขึ้นลำนะครับ)  ทั้งหมดในกระเป๋าถือรูดซิบปิด ว่าไว้เบาะหลังด้านซ้าย (เพิ่งไปซ้อมยิงมาตอนเย็นครับ)   แสดงเอกสารทุกอย่างเรียบร้อย ก็ยังถูกเชิญไปโรงพักอยู่ดี

ไปถึงโรงพักก็อธิบายเหตุผลต่าง ๆ ในที่สุดร้อยเวรก็ปล่อยครับ (ไม่ได้เจอหน้าร้อยเวรด้วยซ้ำ)

จริง ๆ คงอยู่ที่เจตนาครับ  ผมคงโชคดีด้วย  ถ้าวางกระเป๋าไว้ข้างคนขับก็ไม่แน่ครับ

เล่าให้ฟังประกอบการพิจารณาครับ

อยากสอบถามในกรณีลักษณะนี้ครับ ในตอนกลางคืน ทำไมถึงโดนสายตรวจนอกเครื่องแบบตรวจรถได้ครับ

โดยปกติ การจะเรียกตรวจค้นรถยนต์ได้นั้น จะต้องมีการตั้งจุดตรวจ โดยมีนายตำรวจสัญญาบัตรเป็นผู้ควบคุมการตั้งด่านตรวจ

และการตรวจค้นจะต้องทำโดย ตำรวจในเครื่องแบบและยังต้องแสดงตัวและขออนุญาตตรวจค้นไม่ใช่หรือครับ

เพราะตามปกติแล้ว ถ้าไม่มีด่านตรวจ การจะเรียกให้หยุดได้โดยตำรวจไปซุ่มอยู่ 1 คน 2 คนจะต้องมีความผิดซึ่งหน้าเท่านั้น ด่านลอยไม่สามารถเรียกตรวจได้ถ้าหากไม่เห็นว่า มีความผิดปกติ

ไม่ทราบว่าคุณ Moderncow โดนลักษณะอย่างไรครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 12, 2007, 11:54:32 AM โดย pingy » บันทึกการเข้า
gogh
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #92 เมื่อ: เมษายน 12, 2007, 12:54:02 PM »

ผมอยากจะเรียนถามคุณ sigsax กับรายละเอียดเล็กๆน้อยๆนะคับ ถ้าต้องตอบซ้ำก้อขออภัย

คือผมจะพกพาอาวุธปืนไว้เก๊หน้ารถ บรรจุกระสุนแต่ไม่ได้ขึ้นลำ แล้วล๊อคเก๊เป็นประจำ เนื่องด้วยหน้าบ้านผมมืดและ

เปลื่ยวมากเวลากลางคืน อยากจะเรียนถามว่า การล๊อคเก๊ถือเป็นเจตนาที่จะไม่นำปืนมาใช้ในทันทีทันใดได้ไหมครับ

เป็นกระทู้ที่มีความรู้มากครับ ขอบพระคุณครับ

เคสนี้จะอยู่นอกเหนือแนวทางตามเอกสารของเจ้าหน้าที่ตำรวจที่ออกมาในข้อ ๑ - ๕
ดังนั้นหากตำรวจตรวจค้นเจอแบบว่านี้ จึงต้องขึ้นอยู่กับดุลพินิจของตำรวจผู้นั้นละครับ
ว่าจะเชื่อเราหรือไม่ เพียงใด
หากเราสามารถอธิบายพูดจาดีๆสุภาพ  ให้ตำรวจเข้าใจในเจตนาของเราได้
ก็อาจได้รับความอะลุ่มอะหล่วยได้ครับ 

ตามความเห็นส่วนตัวการล็อคกุญแจ  คอนโซลหน้ารถแล้ว  น่าจะถือได้ว่า
ปืนไม่สามารถหยิบฉวยมาใช้ได้ทันท่วงที    ได้เหมือนกัน
 แต่ยังไงก็ต้องขึ้นอยู่กับสถานการณ์ / สภาวะการณ์ในขณะนั้นด้วย
ที่สำคัญ ดุลพินิจของตำรวจครับ เป็นเรื่องใหญ่   

หากถูกจับก็คงต้องเตรียมหาเงินประกันไว้เผื่อสัก ๒๐,๐๐๐ บาท
แบบที่ท่านป้อมทองว่าไว้ด้วยครับ 

ขอให้โชคดีเช่นเดียวกันครับ .. หลงรัก

ไม่น่ารอดครับชัดเจน
jo1911
สู้ และ ตายอย่างมีเกียรติ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #93 เมื่อ: เมษายน 12, 2007, 11:52:47 PM »

ขอบคุณครับ

อยู่ในแถวร่วมรบกับข้า

Livio
Perfect!
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 0

ทำอะไรทุกอย่าง อย่างมีสติและสมอง

« ตอบ #94 เมื่อ: เมษายน 19, 2007, 11:19:01 AM »

ขอขอบคุณอีกเสียงครับ
วสี
นัตถิ ปัญญา สมา อาภา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1178

^_^

« ตอบ #95 เมื่อ: เมษายน 21, 2007, 10:07:46 PM »

ขอบคุณครับ...จะได้ปฎิบัติตัวได้ถูกต้องมากฏหมายครับ

อดิศักดิ์--รักในหลวง--
เวลากับการเรียนรู้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 463

เพื่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์

« ตอบ #96 เมื่อ: เมษายน 22, 2007, 09:06:43 AM »

ขอบคุณมากครับ. Grin   ถ้าเจอเหตุการณ์แบบนี้ก็คงต้องใช้มธุรสวาจากับเจ้าหน้าที่  พร้อมกับแสดงเจตนาที่บริสุทธิ์    รวมถึงการนำพาที่เหมาะสม    ถ้าไม่สำเร็จก็เตรียมตัวประกัน  และรอความหวังจากศาล ฯ   Cool

""
tahranpran4508
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #97 เมื่อ: เมษายน 24, 2007, 07:54:18 PM »

แล้วถ้าเป็นทหารที่ปฏิบัติหน้าที่ใน 3 จชต.
ได้พกปืนติดตัวเวลาที่ลาพักกลับบ้านที่อยู่ใน 3 จชต.
มีรายชื่อในคำสั่ง กอ.รมน.ภาค 4 ให้ปฏิบัติหน้าที่
แต่ปืนเป็นปืนไม่มีทะเบียนจะมีปัญหาไหมครับ
sigsax
Hero Member

คะแนน 206

ขึ้นลำแล้วลดนก

« ตอบ #98 เมื่อ: เมษายน 24, 2007, 08:27:47 PM »

แล้วถ้าเป็นทหารที่ปฏิบัติหน้าที่ใน 3 จชต.
ได้พกปืนติดตัวเวลาที่ลาพักกลับบ้านที่อยู่ใน 3 จชต.
มีรายชื่อในคำสั่ง กอ.รมน.ภาค 4 ให้ปฏิบัติหน้าที่
แต่ปืนเป็นปืนไม่มีทะเบียนจะมีปัญหาไหมครับ

ปืนเถื่อนไม่มีทะเบียนมีปัญหาแน่นอนครับ  ยังไงก็ผิดกฎหมายเพราะปืนมันเถื่อน..

aun_tu.
Full Member

คะแนน 2

ฉันรักธรรมศาสตร์เพราะธรรมศาสตร์สอนให้ฉันรักประชาชน

« ตอบ #99 เมื่อ: เมษายน 28, 2007, 03:14:41 PM »

Cheesy  ขอบคุณครับ  ท่าน sigsax  ที่ให้ความรู้มาโดยตลอด   Smiley
adisak5
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #100 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2007, 01:30:45 PM »

ได้ความรุ้
BOY
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #101 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2007, 10:01:52 PM »

ขอบคูณคราบ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
Monster380
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #102 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2007, 10:22:27 PM »

ต้องการหาลำกล้อง Colt Combat Commander Cal.38super.
wayu
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #103 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2007, 09:22:57 AM »

ผมเพิ่งโดนไปเมื่อปลายปีที่ผ่านมานี้เองครับได้เดินทางจาก กทม กลับไปบ้านที่ต่างจังหวัดผมได้เก็บปืนไว้ในกระเป๋าใส่ปืนพร้อมล๊อกกุญแจแล้วใส่ไว้ในกระเป๋าเสื้อผ้าอีกทีหนึง และแยกกะสุนไว้ในกระเป๋าอีกใบหนึ่ง(คนละใบกับที่เก็บปืน)และกระเป๋าทั้ง 2 ใบวางไว้ตรงเบาะแค๊บหลังของรถ  ก็ยังโดนเลยครับ  ศาลสั่งปรับไป5000ครับ
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #104 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2007, 08:41:43 AM »

ผมเพิ่งโดนไปเมื่อปลายปีที่ผ่านมานี้เองครับได้เดินทางจาก กทม กลับไปบ้านที่ต่างจังหวัดผมได้เก็บปืนไว้ในกระเป๋าใส่ปืนพร้อมล๊อกกุญแจแล้วใส่ไว้ในกระเป๋าเสื้อผ้าอีกทีหนึง และแยกกะสุนไว้ในกระเป๋าอีกใบหนึ่ง(คนละใบกับที่เก็บปืน)และกระเป๋าทั้ง 2 ใบวางไว้ตรงเบาะแค๊บหลังของรถ ก็ยังโดนเลยครับ ศาลสั่งปรับไป5000ครับ

ข้อเท็จจริงตรงนี้ได้รับการลงบันทึกไว้หรือไม่ครับ......
และได้ยกเป็นข้อต่อสู้หรือไม่ว่าไม่น่าจะเข้าลักษณะการ"พาอาวุธปืน"ตามพ.ร.บ.อาวุธปืนฯ

หรือว่าเป็นเพียงข้อเท็จจริงที่มิได้มีอยู่ในบันทึกจับกุม/สำนวนคดี.......และจำเลยไม่สู้คดี  ....รับเสียอีกว่าได้กระทำผิดฯ  :Smiley

หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8 9 10 ... 56
  พิมพ์