๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 25, 2024, 06:42:51 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 49 50 51 [52] 53 54 55 56
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หลักในการ..นำพาปืน ไปนอกบ้าน ที่ควรรู้ .และอาจจะไม่ถูกจับกุม หากปฏิบัติตาม.. ..  (อ่าน 610980 ครั้ง)
Brunomomo
Newbie
*

คะแนน 4

« ตอบ #765 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 11:16:32 AM »

ขอขอบคุณสำหรับความรู็ดีๆที่นำมาบอกเล่ากันครับ โดยส่วนตัวนะครับ สำหรับตัวผมเองผมจะนำพาไปทุกที่ละครับ เพราะเราไม่สามารถรู้ได้เลยว่าในระหว่างที่เราเดินทางจะเกิดอะไรขึ้นบ้าง ลูก ๒ คน ภรรยาวัย สดใสอีก ๑ ไครคิดจะมาทำไม่ดีกับครอบครับของผม ก้ต้องวัดกันละครับ เเต่ว่าถ้าเจอ จนท.ตร. ผมขออณุญาติเเนะนำนะครับ ทำตา เเบ้วๆ เเล้ว ใช้คำพูดที่นอบน้อม ให้พี่เค้าสงสารเราจะได้ไม่จับปรับครับ ว่าเเต่ต้องเจอ จนท.ตร.ที่คุยรู้เรื่องด้วยนะครับ ส่วนมากจะ  น้อง ไปคุยกันที่ โรงพัก...
AEK INWA
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 21

« ตอบ #766 เมื่อ: มีนาคม 04, 2012, 07:32:32 PM »

อนุญาตให้มีไว้เพื่อป้องกันชีวิตและทรัพย์สินแต่พกหรือพาไปไหนต้องเสี่ยงกับการถูกตำรวจจับกุม ผมว่ากฎหมายเกี่ยวกับอาวุธปืนเมืองไทยล้าสมัยมาก น่าจะมีการแก้กฎหมายให้ทันสมัยหน่อยครับ   ( ถ้าต้องแยกลูก แยกปืน ล็อคกุญแจ เก็บท้ายรถ ผมว่าเก็บไว้ที่บ้านแล้วพกมีดดาบดีกว่า )   
wanchat jr
Newbie
*

คะแนน 3

คนรักเมีย

« ตอบ #767 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 12:58:04 PM »

เยี่ยม ผมขอเล๋าให้ฟัง
 เรื่องนำอาวุทธปืนติดตัวไปด้วย ผมก็เป็นอีกคนที่นำติดไปด้วยเสมอๆเวลาขับรถไปทำธุระไกลบ้านมันอุ่นใจดีครับ เข้าเรื่องและกันเรื่องเกิดขึ้นแบบไม่น่าเกิดผมขับรถเพื่อจะกลับบ้านบังเอิญถนนเส้นนั้นกำลังก่อสร้างขุดท่อซ่อมทางเวลารถวิ่งจะเกิดฝุ่นผมก็ขับตามปกติไม่ได้ใช้ความเร็วมากเพราะทางไม่ค่อยดีวันนั้นผมมากับหมาของผมตัวนึงตัวเล็กๆพันธุพุดเดลิ้นถนนเส้นที่ผมขับเป็นเขตุชุมชนกลางวันแสกๆมีกลุ่มวัยรุ่นขี่มอร์ไซร์ตามหลังผมมาสามสี่คันหรืออาจจะมากกว่าไม่แน่ใจผมมองกระจกหลังเพราะได้ยินเหมือนมีอะไรกระเด็นโดนรถพอรถคันหน้าผมเบรกชลอความเร็วหนึ่งในกลุ่มมอไซร์ขี่มาประกบตรงข้างประตูด้านซ้ายแล้วก็ตะโกนด่าผมด้วยคำหยาบคายเรื่องผมขับรถฝุ่่นเข้าหน้าพวกเค้าผมยังงง แต่ก็ขอโทษเค้าไว้ก่อนเพราะไม่อยากมีปัญหากับใครผมก็ขับรถไปตามปกติแต่พวกกลุ่มวัยรุ่นมีท่าทีแปลกๆผมก็เอะใจท่าไม่ค่อยดีจึงหยิบปืนพกสั่นขนาด9มม.จากกระเป่าที่วางอยู่ทางเบาะข้างคนขับพ้รอมกับแม็กเข้าไว้ด้วยกันแต่ไม่ได้ขึ้นลำนำมาวางไว้บนตักผมซึ่งวัยรุ่นกลุ่มนั้นก็ยังขี่ตามหลังมาแต่ขี่ทิ้งระยะช่วงห่างเหมือนไม่ได้ตามผมผมก็คิดว่าไม่น่ามีอะไรแล้วกระมั้งแต่พอขับมาถึงช่วงทางเปลี่ยวๆห่างเขตุชุมชนพอสมควรผมก็ได้ยินเสียงปืนดังขั้นหนึ่งครั้งซึ่งปืนผมก็ยังวางอยู่บนตักผมมองซ้ายมองขวาดูตัวรถก็ไม่ได้โดนอะไรแต่ที่มีคือพวกวัยรุ่นในกลุ่มนั้นขี่มาไกล้ๆตัวรถผมตรงด้านคนขับหนึ่งคันซ้อนสองแต่ไม่ใช่คันที่ต่อว่าผมตอนแรกและพักพวกขี่ตามห่างๆผมก็อารมณ์เริ่มเสียแล้วจึงเปิดกระจกถามว่าพี่เมื่อกี้เสียงอะไรครับสุภาพสุดๆทั้งที่ผมมั่นใจยังงัยก็เสียงปืนแน่นอนพอวัยรุ่นได้ยินคำถามมันกับตอบว่ามึงจอดเส้นทางถนนที่รถวิ่งก็ไม่ค่อยดีขับเร็วไม่ค่อยได้ผมจึงตัดสินใจเอาปืนที่วางบนตักขึ้นลำเพื่อป้องกันตัวเองพวกมันบางคนกระโดดลงจากมอร์ไซร์วิ่งตรงมาที่รถผมตัดสินใจยิ่งใส่ทันทีก่อนที่พวกมันจะถึงตัวหนึ่งนัดเสียงปืนของผมทำให้พวกมันหยุดด้วยอำนาจของลูกปืนพวกมันบางคนเริ่มวิ่งและตะโกนบอกพวกมันว่าเฮ้ยมันมีปืนผมเห็นท่าทีพวกมันขวัญเสียผมไม่ปล่อยโอกาสให้พวกมันได้ตั้งหลังยิงใส่ไปอีกสองนัดแต่ยิงขึ้นฟ้าเพื่อเปิดทางเอาตัวรอดเพราะว่าเราตัวคนเดียวพวกมันหลายคนและมีปืนด้วยแต่เราใส่มันก่อนจนพวกมันไม่ได้ตั้งตัวและไม่คิดว่าเรามีปืนวันนั้นผมจึงเอาตัวรอดมาได้ถ้าวันนั้นผมไม่พกปืนติดรถไปผมคงตายเพราะเรื่องขี้ผง

tonyong jr
ชุมชน243
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #768 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 04:37:33 PM »

อืมมันก็น่าคิดนะครับแบบนี้ คือผมก็ไม่แม่นกฏหมายเท่าไหร่แต่หากประชาชนร่วมกันลงชื่อขอให้ออกกฏหมายเพิ่มเติม(ไม่ได้แก้ตัวเดิม)แต่เพิ่มฉบับลูกเข้าไปไม่ทราบว่าพอจะได้ไหม ท่านผู้รู้ช่วยตอบพอเป็นแนวทางหน่อยครับ
Phazer
Jr. Member
**

คะแนน 8

« ตอบ #769 เมื่อ: เมษายน 13, 2012, 01:45:17 PM »

ครับได้ความรู้มากๆเลยครับ ขอบคุณครับ
too70
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #770 เมื่อ: เมษายน 13, 2012, 09:47:50 PM »

ขอบคุณหลายๆครับ
konklong
รักทุกคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 277

จงทำดี มีศีลธรรม ถือความสัตย์

« ตอบ #771 เมื่อ: เมษายน 16, 2012, 09:14:00 PM »

ขอขอบคุณในความรู้ที่ไดรับครับ

ชนใดไม่มีดนตรีการ  ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก
mrter2012
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #772 เมื่อ: เมษายน 17, 2012, 09:45:45 AM »

ถ้าเจอตำรวจที่ ใช้ดุลพินิจ ขณะตรวจค้น ผมคิดว่า น่าจะดีครับ ผ่อนปรนตักเตือน ในเมื่ออาวุธปืนไม่พร้อมใช้ ก็น่าจะผ่อนปรนเป็นครั้งคราวไปครับ

ไม่ใช่ เอะอะ จับ ยึด สุดท้ายศาล ยกฟ้อง อันนี้ทำให้เสียเวลา เสียความรู้สึก กับตำรวจนะครับ
ICKILAS
HS 7 VLP
Hero Member

คะแนน -1666

จงกลัวใจตัวเอง แต่อย่ากลัวปืน

« ตอบ #773 เมื่อ: เมษายน 17, 2012, 10:46:53 PM »

กรณี  มีญาติทะเลาะอย่ารุนแรงกับผู้มีอิทธิพล  เราสามารถพกพาได้มั้ย ขณะอารักขาญาติคนนี้

ผู้กำกับภาพยนตร์อิสระ เสรี เหนือสิ่งอื่นใด
Necromancer666
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #774 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 09:18:09 AM »

หลงรัก

32ton
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #775 เมื่อ: เมษายน 22, 2012, 12:18:51 AM »

ขอบคุณครับ ความรู้ดีดี    ไหว้ ไหว้ ไหว้
judoxt
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #776 เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 09:57:19 PM »

ขอบคุณมากๆครับ
น้oงฟoร์ด
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #777 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 12:39:18 PM »

เป็นประโยชน์มากเลยครับ ขอบคุณครับ
konklong
รักทุกคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 277

จงทำดี มีศีลธรรม ถือความสัตย์

« ตอบ #778 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 03:07:37 PM »

อนุญาตให้มีไว้เพื่อป้องกันชีวิตและทรัพย์สินแต่พกหรือพาไปไหนต้องเสี่ยงกับการถูกตำรวจจับกุม ผมว่ากฎหมายเกี่ยวกับอาวุธปืนเมืองไทยล้าสมัยมาก น่าจะมีการแก้กฎหมายให้ทันสมัยหน่อยครับ   ( ถ้าต้องแยกลูก แยกปืน ล็อคกุญแจ เก็บท้ายรถ ผมว่าเก็บไว้ที่บ้านแล้วพกมีดดาบดีกว่า )   

เยี่ยม โดนใจจริงๆครับ

ชนใดไม่มีดนตรีการ  ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก
ไอซ์
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #779 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 10:44:49 AM »

ขออณุญาตพี่ TKR Quote ข้อความเก็บไว้อ่านนะครับ  ไหว้
ไหว้เรียนทุกท่านด้วยความเคารพครับ ไหว้
 เรื่องการนำพาอาวุธปืนติดรถไปด้วย.
 การนำพาอาวุธปืนติดรถไปด้วย ต้องแบ่งออกเป็น 2 ลักษณะ คือ "พกพา" นั้นหมายถึงว่า ปืนอยู่ในสภาพพร้อมใช้งาน คือมีกระสุนเตรียมพร้อมอยู่ในตัวปืน  กับการ "นำพา" โดยแยกกระสุนและปืนออกจากกันโดยเด็ดขาด ไม่สามารถที่จะหยิบฉวยขึ้นมาใช้ได้ทันที ในกรณีของการ "นำพา"ถือว่าไม่มีความผิดครับส่วนการ "พกพา" นั้นเป็น "ความผิดลหุโทษ" คือ ปรับเพียงสถานเดียว ไม่มีโทษจำคุก เจ้าหน้าที่ต้องส่งฟ้องศาลภายใน 24 ชั่วโมง ค่าปรับอยู่ที่ 2 พันบาท แล้วแต่กรณี แต่ต้องเป็นปืนของเราที่ได้รับอนุญาตอย่างถูกต้องครับ.

อ้างอิงจากหนังสือ.กันส์ แอนด์ แทคติกส์, April 2011/Vol.7 No.84 หน้าที่ 151 ครับ.(โดยคุณวิทยา สุขสมโสตร บรรณาธิการ)

แต่กรณีผมเวลาไปสนามยิงปืน ผมจะถือกระเป๋าที่มีปืน แยกแม็กแยกกระสุนและแยกปืนให้อยู่คนละช่อง ในกระเป๋าเดี่ยวกัน พร้อมสำเนาใบคุมปืน แบบนี้ผมจะโดนไหมครับ เพราะในกระทู้ มีแต่บอก เอาปืนใส่กระเป๋าแล้วใส่ใว้ในรถ ผมไม่มีรถ เลยต้องเอาปืนใส่กระเป๋าแล้วหิ้วขึ้นรถเมล์ อิอิ ^^ แบบนี้ถ้าถูกตรวจจะอลุ่มอลวยได้ปะครับ กลัวเหมือนกันครับว่าจะโดนตรวจ  อ๋อย อ๋อย อ๋อย ขอคำชี้แนะด้วยครับ  ไหว้

ผมก็พึ่งซื้อปืนใหม่แล้ว "นำพา" กลับบ้านคงอยุ่ที่ดุลพินิจตำรวจแล้วล่ะมั้งครับ

น่าจะมีกฎหมายกำหนดนิยามคำว่า "นำพา" กับ "พกพา" ให้ชัดเจนไปเลย
หน้า: 1 ... 49 50 51 [52] 53 54 55 56
  พิมพ์