๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 30, 2024, 07:21:27 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9 ... 56
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หลักในการ..นำพาปืน ไปนอกบ้าน ที่ควรรู้ .และอาจจะไม่ถูกจับกุม หากปฏิบัติตาม.. ..  (อ่าน 611062 ครั้ง)
mETEr
จงภูมิใจเถิด ที่เกิดเป็นไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7

รักเธอ ประเทศไทย

« ตอบ #75 เมื่อ: มีนาคม 28, 2007, 08:08:20 AM »

ขอบคุณครับ

เกิดมา ต้องตอบแทนคุณแผ่นดิน
ป้อมทอง พรานชุมไพร
ดับบาป ด้วยบุญปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 780

นรชาติวางวาย สถิตย์ไว้ แต่ความดีประดับไว้โลกา

« ตอบ #76 เมื่อ: มีนาคม 28, 2007, 08:31:06 PM »

พกพาให้เหมาะสม    ตามสภาวะการณ์

ถ้าถูกจับอธิบายเหตุผลให้คนจับฟังดี ๆ

เตรียมเงินประกันไว้  ๒๐,๐๐๐  บาท  หากถูกจับ

รักกันไว้เถอะ  เราเกิดร่วมแดนไทย   จะเกิดภาคไหนๆ    ก็ไทยด้วยกัน      
เชื้อสายประเพณีไม่มีขีดคั่น        เกิดเป็นไทยนั้นปวงชนทุกคนคือไทย
มะกอกบ้า@รักในหลวงครับ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 2

ร่วมเทิดทูนสถาบันพระมหากษัตริย์

« ตอบ #77 เมื่อ: มีนาคม 29, 2007, 10:17:37 AM »

ขอบคุณครับ
ทำให้มั่นใจขึ้นเยอะ ครับ
 Wink

การเมืองร้อน โลกก็ร้อน
big bike
Newbie
*

คะแนน 0

ครบ32เหมือนกัน

« ตอบ #78 เมื่อ: มีนาคม 29, 2007, 06:26:14 PM »

ดีครับ

ครบ32ประการ
sigsax
Hero Member

คะแนน 206

ขึ้นลำแล้วลดนก

« ตอบ #79 เมื่อ: มีนาคม 29, 2007, 08:31:19 PM »

ขอขอบคุณ ท่าน sigsax มากคับ...เป็นประโยชน์แก่สมาชิกมากๆคับ โดยเฉพาะผมซึ่งเป็นสมาชิกใหม่ที่ต้องศึกษาไว้ให้มาก

และในกรณีต่อไปนี้ รบกวนท่านช่วยตอบให้ผมด้วยนะคับจะเป็นประโยชน์มากคับ

1.กรณีที่ผมเป็นนักกีฬาหรือประชาชนทั่วไป...(บางครั้งต้องไปที่สนามซ้อมเอง) ไม่มีรถยนต์ส่วนตัว ต้องนั่ง Taxi เพื่อไปที่สนามยิงปืน หรือต้องนั่งรถจักรยานยนต์ เพื่อไปที่สนามยิงปืน โดยที่ผมเก็บไว้ในกระเป๋าเป้หลัง โดยแยกตัวปืน แม็ก และกระสุนออกจากกัน แต่ไว้ภายในกระเป๋าเดียวกัน และล็อกกุญแจไว้อย่างดี จะทำได้หรือไม่คับ

ในกรณีที่ผมถูกตำรวจตรวจค้นและพบอาวุธอยู่ในกระเป๋าผม จะถือว่าเป็นการพกพาอาวุธปืนไปในที่สาธารณะหรือเปล่าคับ (โดยที่ผมมีเพียงใบอนุญาต ป.4 แต่ไม่มีใบ ป.12)

กรุณาให้คำแนะนำด้วยคับ....จะเป็นประโยชน์อย่างสูงคับ(สำหรับผู้ที่ต้องนั่ง Taxi หรือ จักรยานยนต์ไปซ้อมที่สนามเอง)

ถ้าดูตามแนวทางดังกล่าวข้างต้น   ตามความเห็นส่วนตัว
คุณแยกปืน /แยกกระสุน /แยกแมกกาซีน ออกจากกัน
ใส่กระเป๋าเป้ ( สะพายหลัง ) + แถมยังล็อคกุญแจ
กระเป๋านั้นอีก  ก็แสดงว่าไม่อาจหยิบมาใช้ในทันทีทันใดได้
เมื่อเจตนาของคุณไม่ได้นำไปก่ออาชญากรรมใด 

ก็น่าจะเข้าตามแนวทางดังกล่าวข้างต้นได้ครับ

เคสนี้  + ขึ้นอยู่กับดุลพินิจของตำรวจผู้จับกุมด้วยครับ
ผมให้คำตอบตายตัวไม่ได้   แต่เข้าใจเจตนาของคุณดีว่า
ไม่ได้นำพาไปก่อเหตุร้ายใดๆ  และพยายามแยกสภาพปืน
ออกจากกันให้มากที่สุดเท่าที่จะทำได้  ให้ปืนไม่อยู่ในสภาพ
ของตัวปืนที่จะหยิบฉวยมายิง/ใช้ ในทันทีทันใดได้ 

ลองดูคำแนะนำของท่าน ป้อมทอง ซึ่งเป็นเจ้าพนักงานตำรวจ
ชั้นสัญญาบัตรของเวปเราที่แนะนำเอาไว้ประกอบด้วยครับ
เป็นคำแนะนำที่ดีทีเดียว

พกพาให้เหมาะสม ตามสภาวะการณ์

ถ้าถูกจับอธิบายเหตุผลให้คนจับฟังดี ๆ

เตรียมเงินประกันไว้ ๒๐,๐๐๐ บาท หากถูกจับ

ผมไม่อยากแนะนำให้คุณ UnLiMiTeD 465 พกพาปืนไปไหนมาไหนได้ตามใจชอบ
แต่อยากให้อยู่ในกรอบที่มันมีเหตุจำเป็นเร่งด่วนจริงๆ
หรือพกพาให้เหมาะสมตามสภาวะการณ์  แบบที่ท่านป้อมทอง
แนะนำเอาไว้จะดีที่สุดครับ

ขอให้คุณโชคดีนะครับ ..  หลงรัก หลงรัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 29, 2007, 08:37:48 PM โดย sigsax » บันทึกการเข้า

UnLiMiTeD465
จงคิดก่อนทำเสมอ อย่ากระทำสิ่งนั้นไป แล้วค่อยกลับมาทบทวนทีหลัง
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #80 เมื่อ: มีนาคม 30, 2007, 04:21:36 PM »

ครับขอขอบคุณสำหรับคำตอบและการแนะนำที่เป็นประโยชน์ของท่าน sigsax และท่าน ป้อมทอง มากครับ หลงรัก

yong
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #81 เมื่อ: มีนาคม 30, 2007, 04:47:06 PM »

ผมอยากจะเรียนถามคุณ sigsax กับรายละเอียดเล็กๆน้อยๆนะคับ ถ้าต้องตอบซ้ำก้อขออภัย

คือผมจะพกพาอาวุธปืนไว้เก๊หน้ารถ บรรจุกระสุนแต่ไม่ได้ขึ้นลำ แล้วล๊อคเก๊เป็นประจำ เนื่องด้วยหน้าบ้านผมมืดและ

เปลื่ยวมากเวลากลางคืน อยากจะเรียนถามว่า การล๊อคเก๊ถือเป็นเจตนาที่จะไม่นำปืนมาใช้ในทันทีทันใดได้ไหมครับ

เป็นกระทู้ที่มีความรู้มากครับ ขอบพระคุณครับ
sigsax
Hero Member

คะแนน 206

ขึ้นลำแล้วลดนก

« ตอบ #82 เมื่อ: มีนาคม 31, 2007, 11:41:05 AM »

ผมอยากจะเรียนถามคุณ sigsax กับรายละเอียดเล็กๆน้อยๆนะคับ ถ้าต้องตอบซ้ำก้อขออภัย

คือผมจะพกพาอาวุธปืนไว้เก๊หน้ารถ บรรจุกระสุนแต่ไม่ได้ขึ้นลำ แล้วล๊อคเก๊เป็นประจำ เนื่องด้วยหน้าบ้านผมมืดและ

เปลื่ยวมากเวลากลางคืน อยากจะเรียนถามว่า การล๊อคเก๊ถือเป็นเจตนาที่จะไม่นำปืนมาใช้ในทันทีทันใดได้ไหมครับ

เป็นกระทู้ที่มีความรู้มากครับ ขอบพระคุณครับ

เคสนี้จะอยู่นอกเหนือแนวทางตามเอกสารของเจ้าหน้าที่ตำรวจที่ออกมาในข้อ ๑ - ๕
ดังนั้นหากตำรวจตรวจค้นเจอแบบว่านี้ จึงต้องขึ้นอยู่กับดุลพินิจของตำรวจผู้นั้นละครับ
ว่าจะเชื่อเราหรือไม่ เพียงใด
หากเราสามารถอธิบายพูดจาดีๆสุภาพ  ให้ตำรวจเข้าใจในเจตนาของเราได้
ก็อาจได้รับความอะลุ่มอะหล่วยได้ครับ 

ตามความเห็นส่วนตัวการล็อคกุญแจ  คอนโซลหน้ารถแล้ว  น่าจะถือได้ว่า
ปืนไม่สามารถหยิบฉวยมาใช้ได้ทันท่วงที    ได้เหมือนกัน
 แต่ยังไงก็ต้องขึ้นอยู่กับสถานการณ์ / สภาวะการณ์ในขณะนั้นด้วย
ที่สำคัญ ดุลพินิจของตำรวจครับ เป็นเรื่องใหญ่   

หากถูกจับก็คงต้องเตรียมหาเงินประกันไว้เผื่อสัก ๒๐,๐๐๐ บาท
แบบที่ท่านป้อมทองว่าไว้ด้วยครับ 

ขอให้โชคดีเช่นเดียวกันครับ .. หลงรัก

yong
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #83 เมื่อ: เมษายน 02, 2007, 04:11:38 PM »

เคสนี้จะอยู่นอกเหนือแนวทางตามเอกสารของเจ้าหน้าที่ตำรวจที่ออกมาในข้อ ๑ - ๕
ดังนั้นหากตำรวจตรวจค้นเจอแบบว่านี้ จึงต้องขึ้นอยู่กับดุลพินิจของตำรวจผู้นั้นละครับ
ว่าจะเชื่อเราหรือไม่ เพียงใด
หากเราสามารถอธิบายพูดจาดีๆสุภาพ  ให้ตำรวจเข้าใจในเจตนาของเราได้
ก็อาจได้รับความอะลุ่มอะหล่วยได้ครับ 

ตามความเห็นส่วนตัวการล็อคกุญแจ  คอนโซลหน้ารถแล้ว  น่าจะถือได้ว่า
ปืนไม่สามารถหยิบฉวยมาใช้ได้ทันท่วงที    ได้เหมือนกัน
 แต่ยังไงก็ต้องขึ้นอยู่กับสถานการณ์ / สภาวะการณ์ในขณะนั้นด้วย
ที่สำคัญ ดุลพินิจของตำรวจครับ เป็นเรื่องใหญ่   

หากถูกจับก็คงต้องเตรียมหาเงินประกันไว้เผื่อสัก ๒๐,๐๐๐ บาท
แบบที่ท่านป้อมทองว่าไว้ด้วยครับ 

ขอให้โชคดีเช่นเดียวกันครับ .. หลงรัก

ขอบคุณครับ
monic
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #84 เมื่อ: เมษายน 04, 2007, 05:49:42 PM »

ขอบคุณครับผม
joei
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #85 เมื่อ: เมษายน 05, 2007, 02:09:21 PM »

Grinขอบคุณมากครับ มีประโยชน์มากๆครับ :-*
noi972000
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 0

« ตอบ #86 เมื่อ: เมษายน 06, 2007, 08:24:36 PM »

ขอบคุณมากครับ  ผมเดินทางบ่อย มีประโยชน์มากจริงๆ Cheesy
Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #87 เมื่อ: เมษายน 07, 2007, 12:53:57 PM »

......... Grin Grin Grin..ขอบคุณมากๆครับ.... Grin Grin Grin

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
bingo
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #88 เมื่อ: เมษายน 07, 2007, 02:33:50 PM »

ขอบคุณมากมายครับผม
phi
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #89 เมื่อ: เมษายน 09, 2007, 06:52:24 PM »

มีประโยชน์มากครับ Smiley
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9 ... 56
  พิมพ์