๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 24, 2024, 01:34:34 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 56
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หลักในการ..นำพาปืน ไปนอกบ้าน ที่ควรรู้ .และอาจจะไม่ถูกจับกุม หากปฏิบัติตาม.. ..  (อ่าน 610877 ครั้ง)
noom
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #45 เมื่อ: มีนาคม 19, 2007, 12:58:14 PM »

ขอบคุณมากครับ สำหรับกระทู้ดี ๆ
รบกวนถามท่าน sigsax ในกรณีต่อไปนี้ครับ  เพื่อเป็นความรู้ครับ

1. หากเราไม่มีความจำเป็นเร่งด่วน  แต่เป็นการนำพาปืนเพื่อไปต่างจังหวัด  หรือตั้งใจจะนำไปใช้ซ้อมสนามต่างจังหวัด  และเก็บปืนในลักษณะ  แยกกระสุน ล๊อกกระเป๋า  ทำได้หรือไม่

2. กรณีมีภรรยา ลูกเล็ก ๆ อีก 2-3 คน นั่งรถไปต่างจังหวัดเวลากลางคืน มีเงินติดตัวรวมกันสัก 2-3 หมื่น ถือเป็นความจำเป็นเร่งด่วนได้หรือไม่ครับ  นำพาปืนไปลักษณะบรรจุกระสุนในแม๊กพร้อม  แต่ไม่ได้ใส่แม๊กในตัวปืน  โดยทั้งแม๊กและตัวปืนบรรจุกระเป๋าเดียวกัน  และล๊อกกระเป๋าด้วยแม่กุญแจแบบรหัสหมุน

3. ในข้อ 2  หากเป็นเวลากลางวัน  จะมีผลเหมือนกันหรือไม่

4. กรณีมีความจำเป็นเร่งด่วนจริง  ปืนบรรจุกระสุนพร้อม ใส่ไว้ที่ช่องเก็บของด้านหน้ารถ ได้หรือไม่ครับ

ขอบคุณครับ
sigsax
Hero Member

คะแนน 206

ขึ้นลำแล้วลดนก

« ตอบ #46 เมื่อ: มีนาคม 19, 2007, 01:11:48 PM »

ขอบคุณมากครับ สำหรับกระทู้ดี ๆ
รบกวนถามท่าน sigsax ในกรณีต่อไปนี้ครับ เพื่อเป็นความรู้ครับ

1. หากเราไม่มีความจำเป็นเร่งด่วน แต่เป็นการนำพาปืนเพื่อไปต่างจังหวัด หรือตั้งใจจะนำไปใช้ซ้อมสนามต่างจังหวัด และเก็บปืนในลักษณะ แยกกระสุน ล๊อกกระเป๋า ทำได้หรือไม่

2. กรณีมีภรรยา ลูกเล็ก ๆ อีก 2-3 คน นั่งรถไปต่างจังหวัดเวลากลางคืน มีเงินติดตัวรวมกันสัก 2-3 หมื่น ถือเป็นความจำเป็นเร่งด่วนได้หรือไม่ครับ นำพาปืนไปลักษณะบรรจุกระสุนในแม๊กพร้อม แต่ไม่ได้ใส่แม๊กในตัวปืน โดยทั้งแม๊กและตัวปืนบรรจุกระเป๋าเดียวกัน และล๊อกกระเป๋าด้วยแม่กุญแจแบบรหัสหมุน

3. ในข้อ 2 หากเป็นเวลากลางวัน จะมีผลเหมือนกันหรือไม่

4. กรณีมีความจำเป็นเร่งด่วนจริง ปืนบรรจุกระสุนพร้อม ใส่ไว้ที่ช่องเก็บของด้านหน้ารถ ได้หรือไม่ครับ

ขอบคุณครับ

กรณีที่คุณถามมา ตอบตามความเห็นส่วนตัวนะครับ

ข้อ ๑ ได้ครับ เพราะคุณปฏิบัติตามแนวทางเอกสารที่กรมตำรวจระบุไว้แล้ว
เป็นลักษณะไม่ถือเป็นการพกพาติดตัว ตามคำสั่งชี้ขาดไม่ฟ้องของอัยการสูงสุด
และแนวคำพิพากษาศาลฎีกาข้างต้น

ข้อ ๒ การแยกแมกกาซีนกับปืน  แล้วใส่กระเป๋าล็อคกุญแจ    วางอยู่ในรถ 
น่าจะเป็นลักษณะไม่ถือว่าเป็นการพกพาติดตัว ตามแนวคำวินิจฉัยชี้ขาดสั่งไม่ฟ้อง
ของอัยการสูงสุด และคำวินิจฉัยของศาลฎีกาตามข้างต้นได้ครับ เพราะขณะนำพาและขับรถ
ไม่สามารถหยิบฉวยปืนมาใช้ได้ทันทีทันใดหากต้องการจะใช้อยู่แล้ว

ข้อ ๓ ผลกลางคืนหรือกลางวัน  ไม่ต่างกันมากครับ

ข้อ ๔  ถ้ามีเหตุจำเป็นเร่งด่วนจริงๆ  แน่นอนทำได้ครับ 
อย่างเช่นกรณีหากขับรถอยู่ในพื้นที่เสี่ยงภัย ๓ จังหวัดชายแดนภาคใต้ 
หรือกรณีขับรถไปเก็บหนี้ตามต่างจังหวัดจำนวนเงินหลักหลายหมื่น ดังที่อัยการสูงสุดได้ชี้ขาดตามที่ลงให้ดูข้างต้น  ฯลฯ 

ปล. ผมไม่ใช่ผู้ใช้ดุลพินิจในการจับกุม   เป็นการแสดงความเห็นส่วนตัวในข้อกฎหมาย
ที่เห็นว่าสอดคล้องกับแนวทางดังกล่าวข้างต้นแค่นั้นนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 19, 2007, 01:25:19 PM โดย sigsax » บันทึกการเข้า

noom
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #47 เมื่อ: มีนาคม 19, 2007, 01:16:45 PM »

ขอบคุณครับ  ทันใจจริง ๆ  นึกว่า offline อยู่  ทำไมมาตอบเร็วจัง   Smiley
countrypolice
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #48 เมื่อ: มีนาคม 19, 2007, 01:30:40 PM »

ขอบพระคุณท่าน sigsax มากครับ ซึ้งจนน้ำตาไหล หัวเราะร่าน้ำตาริน อุตส่าร์ไปค้นคำวินิจฉัยอัยการมาเลย หลงรัก

เป็นคนสุจริตทำงานเสียภาษี จะมีปืนยังลำบากอีกเนอะ สู้โจรก็ไม่ได้ อยากได้อะไรก็ปล้นจี้เอา จูบบบบ เรื่องมันเศร้า หัวเราะร่าน้ำตาริน

Wink หัวเราะร่าน้ำตาริน Smiley Lips Sealed Tongue Tongue Cool Cool

เรารักพระเจ้าอยู่หัว
suradate
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #49 เมื่อ: มีนาคม 19, 2007, 01:45:12 PM »

ขอบคุณ ......จขกท.......มากจริง ๆ ครับ

if you want peace, prepare for war
glocklover
เบื้องหลังความสำเร็จ คือความล้มเหลว 9 ใน 10 ครั้งของความพยายาม
Hero Member

คะแนน 12

One Life Live It.

« ตอบ #50 เมื่อ: มีนาคม 19, 2007, 02:08:24 PM »

1. หากเราไม่มีความจำเป็นเร่งด่วน แต่เป็นการนำพาปืนเพื่อไปต่างจังหวัด หรือตั้งใจจะนำไปใช้ซ้อมสนามต่างจังหวัด และเก็บปืนในลักษณะ แยกกระสุน ล๊อกกระเป๋า ทำได้หรือไม่

กรณีที่คุณถามมา ตอบตามความเห็นส่วนตัวนะครับ

ข้อ ๑ ได้ครับ เพราะคุณปฏิบัติตามแนวทางเอกสารที่กรมตำรวจระบุไว้แล้ว
เป็นลักษณะไม่ถือเป็นการพกพาติดตัว ตามคำสั่งชี้ขาดไม่ฟ้องของอัยการสูงสุด
และแนวคำพิพากษาศาลฎีกาข้างต้น

อันนี้ผมคงได้ใช้บ่อยครับ เพราะสนามยิงปืนที่ใกล้ที่สุดก็ อยู่ต่างจังหวัด ระยะทางราวๆ 65 กม. ครับ  Grin

“สุขทุกข์ อยู่ที่ใจ มิใช่หรือ
เพราะใจถือ จึงเป็นทุกข์ ไม่สุขใส
ใจไม่ถือ จึงเป็นสุข ไม่ทุกข์ใจ
เราอยากได้ ความสุข หรือทุกข์นา”
พระศาสนโสภณ (แจ่ม จตฺตสลฺโล)
Tontakarn รักในหลวง
วัตถุสร้างความเท่าเทียมของมนุษย์
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 3

« ตอบ #51 เมื่อ: มีนาคม 19, 2007, 03:31:36 PM »

กระทู้นี้มีประโยชน์มากเลยครับ ..
ขอบคุณที่นำมา post สู่กันนะครับ ..
อุ่นใจในช่องทางที่มีอยู่ขึ้นมาหน่อยครับ

การใช้กำลังแก้ปัญหามิใช่ทางออกที่ดี ควรใช้ "สติ" สิแน่นอน

anpangman
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 1

มีแล้วไม่ได้ใช้ ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี

« ตอบ #52 เมื่อ: มีนาคม 19, 2007, 04:30:59 PM »

ขอบพระคุณสำหรับกระทู้ที่มีประโยชน์แก่เพื่อนสมาชิกมากๆครับ

CoRoNa Club #00
bigbuffalo
Hero Member

คะแนน 60

« ตอบ #53 เมื่อ: มีนาคม 19, 2007, 09:51:44 PM »

ขอบคุณครับ
อ้วน 008 รักในหลวง
ปืนดี คือปืนที่อยู่ในมือคนดี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 120

« ตอบ #54 เมื่อ: มีนาคม 20, 2007, 11:51:27 AM »

ขอบคุณในสาระดี ๆที่มอบให้ครับ

สนับสนุนการใช้ชีวิต ตามแนวทางเศรษฐกิจพอเพียง พอกิน พออยู่ พอใช้ พอที่จะแบ่งปัน
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #55 เมื่อ: มีนาคม 20, 2007, 12:53:00 PM »

เป็นประโยชน์มาก ๆ ขอบคุณครับ
Hybrid Guns
Website Sponsor
Hero Member

คะแนน 216

จำหน่ายปืนสั้นNighthawk Custom,ปืนยาวอัดลมAir Arms

« ตอบ #56 เมื่อ: มีนาคม 20, 2007, 01:05:41 PM »

กระทู้นี้มีประโยชน์มาก ขอบคุณมากครับ Smiley

ManStopper
Hero Member

คะแนน 89

« ตอบ #57 เมื่อ: มีนาคม 20, 2007, 06:15:43 PM »

ขอบคุณในสาระที่มีประโยชน์อีกครั้งนะครับ   หลงรัก
snowwhite
The more you give, the more you take
Sr. Member

คะแนน 43

1-9-1-1 Never Die

« ตอบ #58 เมื่อ: มีนาคม 20, 2007, 08:14:20 PM »

สาระดีๆ ที่หาได้จากสมาชิกในเว็ปแห่งนี้

ขอบคุณครับ

"Sound Mind in Sound Body"
peedta - รักในหลวง
ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 124

« ตอบ #59 เมื่อ: มีนาคม 20, 2007, 10:09:31 PM »

Cheesy ได้รับประโยชน์มากๆครับ ขอบคุณครับ  Grin

อยู่เพื่อตัว        อยู่แค่สิ้นลม  
     อยู่เพื่อสังคม    อยู่คู่ฟ้าดิน
      www.gingamegun.com
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 56
  พิมพ์