๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 26, 2024, 02:07:41 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 56
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หลักในการ..นำพาปืน ไปนอกบ้าน ที่ควรรู้ .และอาจจะไม่ถูกจับกุม หากปฏิบัติตาม.. ..  (อ่าน 610993 ครั้ง)
sigsax
Hero Member

คะแนน 206

ขึ้นลำแล้วลดนก

« ตอบ #30 เมื่อ: มีนาคม 17, 2007, 06:12:12 PM »

ขอสอบถามเพิ่มนะครับเปรียบเทียบสองกรณีนะครับระหว่าง
1.เอาปืนใส่กระเป๋าแล้ววางไว้ที่ท้ายรถเช่นเบาะหลังหรือที่กระโปรงหลังโดยที่ถ้าถูกตำรวจตรวจค้นก็เจอโดยง่าย
2.เอาปืนใส่กระเป๋าแล้วซุกไว้ในรถโดยไม่ให้ตำรวจค้นเจอโดยง่าย
สองอย่างนี้ถ้าตำรวจค้นเจอแบบไหนจะมีความผิดมากกว่ากันครับ แล้วควรทำตามแบบที่หนึ่งหรือสองครับ
ขอบคุณครับ

หากดูตามแนวทางของตำรวจที่ลงไว้และการสั่งไม่ฟ้องของอัยการสูงสุดแล้ว
+ รวมถึงแนวคำวินิจฉัยของคำพิพากษาศาลฎีกาดังกล่าว  ประกอบกันแล้ว

จะเห็นได้ชัดเจนว่า   เขาจะดูที่เจตนาของผู้นำพาเป็นหลัก   การที่ผู้นำพาได้นำพาปืนไป
โดยทำให้ปืนอยู่ในสภาพที่ไม่พร้อมที่จะหยิบฉวยมาใช้งานได้ทันทีทันใดเมื่อต้องการจะ
หยิบใช้    เป็นประเด็นสำคัญ  ที่จะทำให้ตำรวจ /อัยการ / ศาล .. มองเห็นถึงเจตนา
ของผู้นำพาในเบื้องต้นได้ว่า  มีเจตนาบริสุทธิ์หรือไม่ในการนำพาปืนมา

หากเราพาปืนไป ( ไม่มีป.๑๒ ) โดยบรรจุลูกกระสุนเต็มแมกกาซีน +ขึ้นลำหรือไม่ขึ้นลำก็ดี
แล้วแถมยังวางปืนไว้ข้างๆตัวอีก   แน่นอนไม่มีป.๑๒ หากตำรวจพบเจอย่อมต้อง
สันนิษฐานในแง่ป้องกัน  .. เอาไว้ก่อน  .. ว่ากลัวจะนำไปก่อเหตุใดๆได้ง่าย
เพราะอยู่ใกล้มือ  + หยิบฉวยได้ง่าย  .. และหยิบมาแล้วก็พร้อมจะยิงออกไปได้ในทันที
เพราะบรรจุแมกกาซีนไว้แล้ว    กรณีอย่างนี้เมื่อเราอ้างไม่ได้หรือแสดงเหตุกับตำรวจ
/ อัยการ / ศาล .. ไม่ได้ว่าเรามีเหตุจำเป็นเร่งด่วนตามสมควรแก่พฤติการณ์อย่างไร
เขาก็อาจจะมองและตีความว่าเจตนาของเราในการนำพาปืนมาในครั้งนั้นว่า
เป็นเจตนาที่ไม่บริสุทธิ์  อาจมีอะไรแอบแฝง   ทำให้เราผิด เอาไว้ก่อนก็ได้ 

แต่ถ้าเราได้นำพาปืนให้อยู่ในสภาพที่ไม่พร้อมจะหยิบมาใช้งานได้ทันทีทันใด
เพราะปืนอยู่ในกระเป๋าใส่กุญแจ  / อยู่เบาะหลังใส่กระเป๋า  / อยู่กระโปรงหลังรถ
ยังไงก็เอื้อมหยิบทันทีทันใดไม่ได้    ก็ย่อมส่อเจตนาออกมาได้ว่า ไม่อยากเอาปืน
ไปก่อเหตุใดๆเลย  ถึงได้ทำอย่างนั้น  อาจทำให้ตำรวจ / อัยการ / ศาล ..
คลายความสงสัยและมองเห็นในความบริสุทธิ์ใจของเราได้ ในการนำพาปืนมาในครั้งนั้น
เรา    .. ก็อาจรอดได้ครับ

Smiley จากคำถามที่ถามมา  ผมให้คำตอบตรงๆไม่ได้  แต่ให้หลักในการใช้วิจารณญาณ
ในการนำพาได้ครับ  ว่า ทำอย่างไรก็ได้ให้ปืนอยู่ในสภาพที่ไม่พร้อมที่จะหยิบฉวยมาใช้
ได้ในทันทีทันใดให้มากที่สุด  / หรือทำอย่างไรก็ได้ให้ปืนอยู่ในสภาพที่ไม่พร้อมที่จะนำมายิงได้
ในทันทีทันใดให้มากที่สุด   / หรือจะใช้ทั้ง ๒ อย่าง   
ซึ่งวิธีนั้นมันจะส่งผลให้ตำรวจผู้จับเขามองเห็น..
เจตนาบริสุทธิ์ในการนำพาปืนมาในครั้งนั้นของเราครับ ...

พูดภาษาชาวบ้านเหมือนกับที่พูดว่า  นำพามาก็ไม่มีประโยชน์หรือพิษภัยกับใครหรอก
เพราะถึงยังไง มันก็เอามายิงในทันทีทันใดตอนที่นำพามานั้นไม่ได้อยู่ดี ..

วิธีนำพาอย่างนี้แหละครับ  ..  ที่จะทำให้ตำรวจอาจจะอะลุ่มอะหล่วยให้กับเราได้ ..

Smiley อย่าลืมนะครับ  ถ้าเรามีเหตุจำเป็นเร่งด่วนที่ต้องพาปืนมา  เช่น ย้ายของ / เก็บเงิน
จำนวนมากๆจากลูกค้าต่างจังหวัด   ตามแนวคำพิพากษาศาลฎีกา + แนวทางในเอกสาร
ของตำรวจที่ลงให้ดู  แน่นอนเราเอาปืนไว้ใกล้ตัวหรือไม่ก็ได้   ไม่ใช่ประเด็นสำคัญ
เพราะเรามีเหตุจำเป็นเร่งด่วนที่จะต้องเอาปืนมาเสียแล้ว  มันเข้าข้อยกเว้นตาม มาตรา
๘ ทวิ แห่ง พรบ.อาวุธปืน ฯ ที่ให้ประชาชนสามารถเอาปืนมาได้

แต่ถ้าเราไม่อาจอ้างหรือหาหลักฐานเรื่องเหตุจำเป็นเร่งด่วนต่างๆของการนำพาปืน
มาอ้างแสดงให้เขาเห็นได้   (  การอ้างด้วยวาจาว่ามีเหตุป้องกันตัว ยังไม่ถือว่ามีหลักฐาน
มาแสดงได้เพียงพอ  เพราะแค่วาจา ใครก็อาจอ้างได้  )  ก็เท่ากับว่าเรายังไม่มีเหตุจำเป็น
เร่งด่วน    Smiley ดังนั้นหากยังอยากจะพาปืนออกมาอีก เราก็คงต้องอาศัยหลักแนวทาง
แบบนี้แหละครับ  .. 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 18, 2007, 08:04:02 AM โดย sigsax » บันทึกการเข้า

Narin CZ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #31 เมื่อ: มีนาคม 17, 2007, 06:16:57 PM »

ขอบคุณหลายๆครับ
ทุกปัญหาของชาติเริ่มต้นที่ "คอรัปชั่น"
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 74

« ตอบ #32 เมื่อ: มีนาคม 17, 2007, 11:52:59 PM »

ขอบคุณมากๆครับ จะprint เอาไว้ติดรถเลยครับ

"ไม่เคยคิดหวังเป็นวีรบุรุษ แต่ก็สุดจะเห็นชาติพินาศสลาย"
e.k.1911
ถ้าคนดีอยู่ในหมู่บ้านของชนเหล่าใด ความสุขและผลจักมีแก่ชนเหล่านั้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 251

Still Loving COLT

« ตอบ #33 เมื่อ: มีนาคม 18, 2007, 12:36:59 AM »

ขอบคุณมาก อีกครั้งนะครับ
วิทยาทานดีๆ ที่ควรรู้กันของคนดีที่มีปืนทั้งหลาย นอกจากอยู่ร่วมกันในสังคมที่อยู่ภายใต้กฏหมาย  มีปืนกันอย่างถูกกฏหมาย แล้ว ก็ควรรู้กฏหมาย นำไปปรับใช้อย่างถูกต้องเหมาะควร
                                            ขอบคุณอีกครั้งครับ

โปรดจงเอาดอกไม้เสียบไว้ที่ปลายปืน  แล้วหยิบยื่นไมตรีมิตรให้แก่กัน
solala
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #34 เมื่อ: มีนาคม 18, 2007, 09:24:08 AM »

ขอบคุณเจ้าของกระทู้ได้ความรู้และแนวทาง แต่สิ่งที่กลัวคือกว่าจะถึงข้นตอนศาลสั่งไม่ฟ้องปืนที่เข้าสู่คดีจะบอบช้ำแค่ไหนปืนต้องถูกตอกเลขกำกับคดีจากพฐ. ยิ่งเป็นปืนที่เรารักมากๆแล้วด้วย   หัวเราะร่าน้ำตารินสิ่งที่ผมคิดอยู่ตลอดเวลาก็คือทำยังไงจะคุยกับตำรวจให้จบง่ายที่สุด หลงรัก ไม่อยากเป็นคดี
sigsax
Hero Member

คะแนน 206

« ตอบ #35 เมื่อ: มีนาคม 18, 2007, 10:26:25 AM »

ท่านsigsaxบอกข้อมูลการประกันตัวด้วยซีครับ
เกิดยกข้อกฏหมายแล้ว จนท.ตร.ท่านยังจะตั้งข้อหา จะได้ไม่ต้องเข้าห้องควบคุม หลงรัก หลงรัก

อันนี้เป็นขั้นตอนการขอประกันตัวในชั้นสอบสวนที่สถานีตำรวจครับ  http://www.bangkhenpolice.com/index.php?lay=show&ac=article&Id=50960&Ntype=5

ส่วนอันนี้เป็นขั้นตอนการประกันตัวในชั้นศาล
http://www2.judiciary.go.th/pcrc/on8.htm

ส่วนอันนี้เป็นอัตราการตีราคาประกันในชั้นศาลของศาลๆหนึ่งครับ 
http://www2.judiciary.go.th/pcrc/on14.htm

เรื่องอัตราการตีราคาประกัน แต่ละโรงพัก แต่ละท้องที่อาจแตกต่างกันบ้างครับ  จึงเอาเป็นกฎเกณฑ์ตายตัวลงไปไม่ได้
รวมถึงในชั้นศาลด้วย ...  ต้องสอบถามในท้องที่ของโรงพักหรือศาลนั้นเอาเองครับ.. ว่าจะตีราคา
ประกันแต่ละข้อหา  .. ละเท่าไร .. หลงรัก หลงรัก หลงรัก

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #36 เมื่อ: มีนาคม 18, 2007, 11:11:30 AM »

ขอบคุณท่านsigsaxครับ ..... ผมประชาชนเต็มขั้นถือหลักคิดเผื่อเตรียมไว้ 50K up เสมอ
ว่าจะเอาจากไหน/แบบไหนมาประกันตัวสู้คดีอาวุธปืน ..... เพื่อความไม่ประมาท

Grin
RASH
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #37 เมื่อ: มีนาคม 18, 2007, 11:58:22 AM »

ขออนุญาติถามต่อนะครับ

ถ้าเราพกเงินสดติดตัว3-5หมื่นบาท โดยมิได้ไปซื้อสินค้าหรือเก็บเงินลูกค้า

เราจะอ้างเหตุจำเป็นเร่งด่วนได้ไหมครับ  (อ้างว่าเก็บหนี้จากเพื่อนมา หรืออ้าง...........)

โดยพกพาปืนในลักษณะ  1.พกใน ซ่อนมิดชิด บรรจุพร้อมใช้ ขณะขับรถยนต์

2.วางใต้เบาะหรือลิ้นชักด้านหน้ารถยนต์ บรรจุพร้อมใช้

คือผมคิดว่าถ้าเราพาปืนไปในลักษณะไม่พร้อมใช้ในทันทีทันใด ผมคงไม่กล้าคิดต่อสู้คนร้ายแน่ๆ

และทำให้เราหมดโอกาส ปรามหรือป้องกันเหตุร้ายก่อนจะถึงตัวเรา และครอบครัวได้

กรุณาให้คำแนะนำด้วยครับ           ขอบพระคุณครับ
sigsax
Hero Member

คะแนน 206

« ตอบ #38 เมื่อ: มีนาคม 18, 2007, 12:27:02 PM »

ขออนุญาติถามต่อนะครับ

ถ้าเราพกเงินสดติดตัว3-5หมื่นบาท โดยมิได้ไปซื้อสินค้าหรือเก็บเงินลูกค้า

เราจะอ้างเหตุจำเป็นเร่งด่วนได้ไหมครับ (อ้างว่าเก็บหนี้จากเพื่อนมา หรืออ้าง...........)

โดยพกพาปืนในลักษณะ 1.พกใน ซ่อนมิดชิด บรรจุพร้อมใช้ ขณะขับรถยนต์

2.วางใต้เบาะหรือลิ้นชักด้านหน้ารถยนต์ บรรจุพร้อมใช้

คือผมคิดว่าถ้าเราพาปืนไปในลักษณะไม่พร้อมใช้ในทันทีทันใด ผมคงไม่กล้าคิดต่อสู้คนร้ายแน่ๆ

และทำให้เราหมดโอกาส ปรามหรือป้องกันเหตุร้ายก่อนจะถึงตัวเรา และครอบครัวได้

กรุณาให้คำแนะนำด้วยครับ ขอบพระคุณครับ

มีเงินเป็นหมื่นๆ  แบบนั้น  น่าจะอ้างได้ครับ  ว่ามีเหตุจำเป็นเร่งด่วน
ที่จะต้องเอาปืนมา  แต่เหตุที่อ้างจะต้องดูดี ฟังได้สมเหตุสมผลกับการเอาปืนมา

และที่สำคัญที่สุดก็คือว่าตำรวจต้องเชื่อในเหตุที่เราอ้างด้วย
ถ้าอ้างว่าไปเก็บหนี้มาจากเพื่อน ลูกหนี้  ฯลฯ  แล้วพร้อมแสดงเงิน
จำนวนหลายหมื่นๆนั้นประกอบให้ตำรวจเห็น   ก็ตำรวจเชื่อว่าเป็นจริงอย่างที่เราอ้าง
ก็ฟังได้ว่ามีเหตุจำเป็นแล้วครับ  ...

แต่ถ้าตำรวจไม่เชื่อ  ให้ไปเอาหลักฐานมาพิสูจน์ก่อน  ต้องเตรียมการณ์ให้ดีด้วยครับ ..
ทุกวันนี้พกพาปืน ก็เสี่ยงกันทุกคนเลยครับ  รวมทั้งผมด้วย  ..
อยู่ที่ว่าจะเสี่ยงมากหรือเสี่ยงน้อยเท่านั้นเอง ...
ทางไหนที่ดูว่าจะพอไปได้ปลอดภัย ก็จึงนำมาบอกกันครับ ..
ด้วยความเป็นห่วง ...   

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 18, 2007, 12:30:48 PM โดย sigsax » บันทึกการเข้า

RASH
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #39 เมื่อ: มีนาคม 18, 2007, 12:33:34 PM »

ขอบคุณมากครับ   ท่าน sigsax  หลงรัก หลงรัก
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #40 เมื่อ: มีนาคม 18, 2007, 12:35:07 PM »

ไม่อยากให้เข้าใจเพียงว่า....มีเงินหมื่นเงินแสนอยู่กับตัวแล้วรอดข้อหาพาอาวุธปืนฯ
ผมคิดว่า.....เหตุผล-ข้อเท็จจริงและหลักฐานประกอบอื่นๆ ต้องสามารถแสดงได้โดยชัดแจ้งด้วยครับ... Smiley

sigsax
Hero Member

คะแนน 206

« ตอบ #41 เมื่อ: มีนาคม 18, 2007, 12:39:00 PM »

ไม่อยากให้เข้าใจเพียงว่า....มีเงินหมื่นเงินแสนอยู่กับตัวแล้วรอดข้อหาพาอาวุธปืนฯ
ผมคิดว่า.....เหตุผล-ข้อเท็จจริงและหลักฐานประกอบอื่นๆ ต้องสามารถแสดงได้โดยชัดแจ้งด้วยครับ... Smiley

ใช่ครับ  แบบที่คุณ ธำรง ว่าไว้เลยครับ ..

RASH
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #42 เมื่อ: มีนาคม 18, 2007, 12:40:43 PM »

เห้นด้วยครับ ขอบพระคุณครับที่แนะนำ หลงรัก หลงรัก
natfd
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #43 เมื่อ: มีนาคม 18, 2007, 12:52:02 PM »

ขอบคุณครับเป็นประโยชน์มาก

ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับมือใหม่
nice Sky
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 8

รักกันไว้เถิด เราเกินร่วมแดนไทย

« ตอบ #44 เมื่อ: มีนาคม 19, 2007, 10:38:42 AM »

มีความรู้มากเลยครับ
ขอบคุณมากครับผม
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 56
  พิมพ์