๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 23, 2024, 10:41:38 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 15 16 17 [18] 19
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จะทำอย่างไรดีกับนายทะเบียนฯ  (อ่าน 83076 ครั้ง)
พ่อค้าภูธร- รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 202

« ตอบ #255 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 11:09:01 AM »

คนเล่นปืน ชอบปืน ก็อยากได้อาวุธปืนมาไว้ใช้ไว้ครอบครอง ครับ
แต่การอนุมัติอาวุธปืนแต่ล่ะกระบอก  จนท.ฝ่ายปกครองต้องพิจารณาให้ถี่ถ้วนครับ  คุณสมบัติ  วุฒิภาวะ  ประวัติอาญากรรม บางทีมองลักษระท่าทาง ความอดทน   เพราะอนุมัติไปแล้ว   เกินความจำเป็นไหม ที่ต้องใช้
แค่อารมณ์ชั่ววูบ หรือ ก็ก่อเหตุได้แล้วครับ  ดังตัวอย่างที่เป็นข่าว  แค่แย่งที่จอดรถกันก็ยิงกันแล้ว     ขับรถปาดหน้ากัน ไม่พอใจก็ยิงกันแล้ว
ผลที่ตามมาทั้งคนรอบข้างยิงและตัวผู้ยิง  และคนรอบข้างผู้ที่ถูกยิงตัวผู้ถูกยิง  ได้รับผลกระทบทั้งนั้น
การอนุมัติ ปืนแต่ล่ะกระบอก  ในเขตที่ตัวเองรับผิดชอบ ของ จนท.ฝ่ายปกครอง  ถ้าอนุมัติกันง่าย ใครขอก็ได้  ร้านปืนขายดีครับ
คนเล่นปืน ผมเชื่อว่าพี่น้องเรา  ชาว อวป.  มีความรับผิดชอบต่อปืนและการใช้ปืนทุกคน ครับ    และ คนอื่นล่ะครับ  เขาเหมือนกันไหม
แค่อยากบอกว่า  จนท.ฝ่ายปกครอง  ต้องพิจารณา ใช้ดุลพินิจ ปืนแต่ล่ะกระบอกที่อนุมัติไป ผลกระทบ ต่อ สังคม  ความมั่นคงของประเทศ
ส่วนตัวผม ฝ่ายปกครองหมดข้ออ้าง...ที่ชอบพูดออกจากปากเจ้าหน้าที่(บางคน) ว่า....น้องใจร้อนอย่างนี้เขาไม่ให้หรอกปืน...ตั้งแต่วันที่ผมได้ยินแบบนี้แล้ว ไม่เคยโทรถามทางอำเภออีกเลย....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 29, 2010, 09:53:25 AM โดย พ่อค้าภูธร... รักในหลวง » บันทึกการเข้า
ครูต้น (Orchid) - รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 21

« ตอบ #256 เมื่อ: กันยายน 27, 2010, 09:26:03 PM »

สืบเนื่องจากคำพิพากษาศาลปกครองกลางที่ ๑๖๑๖/๒๕๕๐ เมื่อวันที่ ๒๘ กันยายน ๒๕๕๐ (ให้เพิกถอนประกาศที่ไม่ชอบด้วยกฎหมายของนายทะเบียนอาวุธปืนกรุงเทพมหานคร ที่กำหนดให้อาวุธปืนขนาด .๔๕ เป็นอาวุธปืนที่มีอานุภาพร้ายแรง ผู้ขออนุญาตจะต้องนำหลักฐานการเป็นสมาชิกสนามยิงปืนมาแล้วไม่น้อยกว่า ๖๐ วัน เพื่อประกอบการพิจารณา)

ได้มีคำวินิจฉัยของศาลที่สำคัญคือ “การกำหนดหลักเกณฑ์ในการขอและการออกใบอนุญาต ต้องกระทำเป็นกฎกระทรวงอันเป็นอำนาจของรัฐมนตรีว่าการกระทรวงมหาดไทย ตามมาตรา ๖ วรรคหนึ่ง (๒) เท่านั้น”

แนวทางจากลำดับเหตุการณ์ในคดีนี้ ทำให้เห็นได้ว่า หากมีระเบียบ/ประกาศ/คำสั่งใดๆที่ไม่เป็นไปตามกฎหมาย และนายทะเบียนฯได้เอามาใช้บังคับ ก็สามารถฟ้องขอให้ศาลเพิกถอนได้ อีกทั้งสามารถฟ้องได้ทันทีที่นายทะเบียนฯอ้างถึงไปพร้อมๆกับการอุทธรณ์ต่อมท.๑ โดยไม่ต้องรอผลการพิจารณาของมท.๑อีกด้วย

เป็นแนวทาง.....ให้คนกล้าสู้ครับ  Smiley

พี่ธำรงครับ มีรายละเอียดเกี่ยวกับคำพิพากษาศาลปกครองกลางที่ ๑๖๑๖/๒๕๕๐ ฉบับบนี้มั้ยครับ ผมพยายามสืบค้นจากอินเตอร์เน็ตแล้วแต่ไม่พบ
ถ้าพี่มีผมขอให้พี่ช่วยส่งให้ผมทางเมลล์จะสะดวกหรือไม่ครับ (n_pinket@hotmail.com) เนื่องจากผมขอป.3 ขนาด.45 เพื่อการกีฬาไปสามเดือนแล้วครับ ไปตามที่อำเภอคนใกล้ชิดท่าน นอภ.ก็ว่าให้รอ...

ขอบคุณครับ
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #257 เมื่อ: กันยายน 27, 2010, 09:59:57 PM »

การตามเรื่องการพิจารณาคำร้อง ยังไม่ต้องอ้างอิงถึงคำพิพากษาหรอกนะครับครูต้น ....... เอาแค่ถามให้ตอบว่าจะอนุญาตหรือปฏิเสธ
ถ้าปฏิเสธก็ดูว่านายทะเบียนฯใช้ข้อเท็จจริง ข้อกฎหมาย และข้อพิจารณาอย่างไร แล้วอุทธรณ์ในประเด็นที่ไม่ชอบด้วยกฎหมาย
ถ้ามท.1ยกอุทธรณ์ ค่อยจับประเด็นฟ้องศาลปกครองต่อไป

ส่วนfileคำพิพากษาส่งให้ไว้อ่านเล่นแล้วครับ
ครูต้น (Orchid) - รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 21

« ตอบ #258 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 04:41:12 PM »

การตามเรื่องการพิจารณาคำร้อง ยังไม่ต้องอ้างอิงถึงคำพิพากษาหรอกนะครับครูต้น ....... เอาแค่ถามให้ตอบว่าจะอนุญาตหรือปฏิเสธ
ถ้าปฏิเสธก็ดูว่านายทะเบียนฯใช้ข้อเท็จจริง ข้อกฎหมาย และข้อพิจารณาอย่างไร แล้วอุทธรณ์ในประเด็นที่ไม่ชอบด้วยกฎหมาย
ถ้ามท.1ยกอุทธรณ์ ค่อยจับประเด็นฟ้องศาลปกครองต่อไป

ส่วนfileคำพิพากษาส่งให้ไว้อ่านเล่นแล้วครับ

ได้รับเอกสารแล้ว ขอบคุณพี่ธำรงมากครับ
วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #259 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 10:58:43 PM »

สู้ ๆ Grin

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
thutsayu - รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 24

« ตอบ #260 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2011, 02:34:00 PM »

ขออนุญาตยกกระทู้ครับ เพื่อความสะดวกในการค้นหาครับ
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #261 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 11:29:47 AM »

เจอนายอำเภอ(ใจตัวเอง)แบบนี้ก็เหนื่อยใจแทนครับ กว่าจะผ่านหน้าห้องมาก็สาหัสมากแล้ว เพื่อนๆน้องๆหลายๆคนเข้าพบเพื่อจะอธิบายถึงเหตุผลที่ยากมี กลับโดนนายอำเภอ(ใจตัวเอง)ตะคอกใสซะแบบนี้ "จะเอาปืนไปทำไม เป็นครูชอบปืน ทำไมไม่ไปเป็นทหาร -ตำรวจถ้าอยากมีปืน แถมไล่กลับ เก้าอี้ก็ไม่เชิญให้นั่งคุย" ตอนนี้ย้ายไปแล้ว โล่งใจ(แกบอกอย่างนั้น) สาธุขอให้ไปที่ชอบๆ ถ้าไปเป็นนายทะเบียนที่อื่น ที่นั้นครูทั้งหลายก็คงรับเคราะห์กันอีกละ น่าจะเกษียณไปเลยแบบนี้ Grin หลงรัก ไหว้

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

« ตอบ #262 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2012, 07:23:11 PM »

..อัพเดท เรื่องสิทธิตามพรบ.ข้อมูลข่าวสารราชการฯ ที่หน้า ๑ ครับ  ไหว้
nick357 "รักในหลวง"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 197

no!!! conflict.let'sit and talk!!!!

« ตอบ #263 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2012, 06:58:06 AM »

กลับไปอ่านจากต้นจนจบได้ความรู้และความมันส์ในการอ่านมาก...

ขอบคุณท่าน จขกท และทุกท่านที่ออกความเห็น.....
tirayus
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #264 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2012, 08:53:27 AM »

นายทะเบียนผมไม่สนอะ แต่อยากให้กฎหมายขออาวุธปืนเหมือนอเมริกาครับ จะได้ซื้อได้เท่าเทียมกัน ไม่ต้องมารอ ป.3
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #265 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2012, 10:55:34 AM »

ได้แต่รอศาลปกครองกลางครับ สำหรับคดีของผมตอนนี้

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

« ตอบ #266 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 07:57:49 PM »

ได้รับเอกสารแล้ว ขอบคุณพี่ธำรงมากครับ

ขออัพเดทครับ........ด้วยคำพิพากษาศาลปกครองสูงสุด คดีหมายเลขแดงที่ อ. ๕๒๕/๒๕๕๕ .........
ศาลได้เพิกถอนประกาศนายทะเบียนฯที่กระทำโดยไม่มีอำนาจตามกฎหมาย

ดังนั้นต่อไป ระเบียบคำสั่งที่ใช้เป็นเหตุผลใดๆที่นายทะเบียนฯใช้อ้างปฎิเสธการออกใบอนุญาต
ถ้าไม่ใช่ตัวพรบ.หรือกฎกระทรวง ควรฟ้องศาลปกครองให้เพิกถอนเสียทีเดียว พร้อมๆกับการยื่นอุทธรณ์ได้เลย
จะได้อยู่ในกรอบกฎหมายศาลปกครองที่ให้ฟ้อง ไม่เกิน ๙๐ วัน นับแต่ได้ทราบระเบียบคำสั่งที่ไม่ชอบด้วยกฎหมายนั้นๆ

ขอเอาความข้างต้นนี้ไปแปะหน้าแรกด้วย....จะได้รวมข้อมูลไว้ด้วยกัน
killick
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #267 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 10:55:00 PM »

ขอบคุณมากครับสำหรับสาระประโยชน์ที่นำมาแบ่งปันครับ
nick357 "รักในหลวง"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 197

no!!! conflict.let'sit and talk!!!!

« ตอบ #268 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 10:49:25 AM »

คนเล่นปืน ชอบปืน ก็อยากได้อาวุธปืนมาไว้ใช้ไว้ครอบครอง ครับ
แต่การอนุมัติอาวุธปืนแต่ล่ะกระบอก  จนท.ฝ่ายปกครองต้องพิจารณาให้ถี่ถ้วนครับ  คุณสมบัติ  วุฒิภาวะ  ประวัติอาญากรรม บางทีมองลักษระท่าทาง ความอดทน   เพราะอนุมัติไปแล้ว   เกินความจำเป็นไหม ที่ต้องใช้
แค่อารมณ์ชั่ววูบ หรือ ก็ก่อเหตุได้แล้วครับ  ดังตัวอย่างที่เป็นข่าว  แค่แย่งที่จอดรถกันก็ยิงกันแล้ว     ขับรถปาดหน้ากัน ไม่พอใจก็ยิงกันแล้ว
ผลที่ตามมาทั้งคนรอบข้างยิงและตัวผู้ยิง  และคนรอบข้างผู้ที่ถูกยิงตัวผู้ถูกยิง  ได้รับผลกระทบทั้งนั้น
การอนุมัติ ปืนแต่ล่ะกระบอก  ในเขตที่ตัวเองรับผิดชอบ ของ จนท.ฝ่ายปกครอง  ถ้าอนุมัติกันง่าย ใครขอก็ได้  ร้านปืนขายดีครับ
คนเล่นปืน ผมเชื่อว่าพี่น้องเรา  ชาว อวป.  มีความรับผิดชอบต่อปืนและการใช้ปืนทุกคน ครับ    และ คนอื่นล่ะครับ  เขาเหมือนกันไหม
แค่อยากบอกว่า  จนท.ฝ่ายปกครอง  ต้องพิจารณา ใช้ดุลพินิจ ปืนแต่ล่ะกระบอกที่อนุมัติไป ผลกระทบ ต่อ สังคม  ความมั่นคงของประเทศ

จ่ายเงินก็กลายเป็นคนดี ปืนก็อยู่ในมือคนเลวแต่มีเงิน....
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #269 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 12:40:41 PM »

..อัพเดท เรื่องสิทธิตามพรบ.ข้อมูลข่าวสารราชการฯ ที่หน้า ๑ ครับ  ไหว้

ขอบคุณครับพี่

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

หน้า: 1 ... 15 16 17 [18] 19
  พิมพ์