๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 27, 2024, 05:51:22 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 19
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จะทำอย่างไรดีกับนายทะเบียนฯ  (อ่าน 83110 ครั้ง)
ขี้เมา เล่นปืน
ชีวิตไม่เที่ยง พอเพียงก็ได้
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 11

คุยไม่รู้เรื่องก็อย่าไปคุย

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 13, 2007, 04:58:56 PM »

ตราบใดที่ยังไม่มีตัวอย่างการประจานการทำงานของเจ้าหน้าที่ หรือผู้รับผิดชอบงานทะเบียนคงจะต้องเป็นแบบนี้ไปอีกนาน ส่วนเรื่องการร้องเรียนต่างๆไปยังหน่วยงานที่เหนือขึ้นไปนั้น เรื่องก็จะเงียบ แต่มีหนังสือแก้เกี้ยวมาบอกว่าได้ดำเนินการไปตามหน้าที่แล้วนะ สบายใจได้ ผมเป็นข้าราชการจึงรู้ว่าเงียบแน่ๆส่งขึ้นไปก็รุ่นพี่รุ่นน้องเขาไม่ทำให้พี่น้องเสียอนาคตเพราะเรื่องแค่ ป.3หรอก เพราะเขามองเป็นเรื่องธรรมดา ที่ทุกท่านในกรมการปกครองได้ผ่านงานนี้มาแล้ว ทั้งนั้น จะอ้างแต่กฏหมายว่าใช้ดุลพินิจ พอขึ้นศาลกันจริงๆ กฏหมายเขารองรับครับว่าเขาใช้ดุลพินิจดีแล้วว่าไม่ออกให้กฏหมายยังเอื้อให้เขาอยู่ท่านลองไปอ่านดู ระเบียบการทำงานของข้าราชการที่เขาสั่งมาว่าให้1-2-3-4นะต้องแบบนี้แต่เขาจะปฏิบัติอย่างไรคงต้องเป็นเรื่องของเขา เรื่องร้องเรียน,ร้องศาลปกครอง เป็นเรื่องที่ทำได้ แต่จะมีใครล่ะครับที่ต้องมาเสียเวลากับเรื่องนี้ แล้วจะได้อะไร ยิ่งเป็นข้าราชการในหน่วยงานของรัฐที่มีคนรุ่นเดียวกันจบจากสถาบันระดับเดียวกันอาจจะเรียกคนร้องไปปรึกษาว่ายอมๆอีก เรื่องจึงยังไม่เกิดถึงศาลปกครอง ผมชอบต่อสู้เรื่องความยุติธรรมของตนเองแต่ผมรู้ว่าสู้ไม่ได้ แค่ส่งหนังสือไปเรื่องยังเงียบ หนังสือร้องเรียนไม่ใช่เรื่องคำสั่งทางปกครองก็จริงแต่ต้องเริ่มที่จุดนี้ก่อน เปิดทางว่าเขาจะปฏิบัติอย่างไรเมื่อได้รับหนังสือร้องเรียนจุดนี้ถ้าจะต่อก็คือต้องทำหนังสือทวงเรื่องว่าดำเนินไปถึงไหนก็ต้องใช้เวลา ร้องต่ออีกหลายขั้น เขาไม่ออกป.3 ให้จะไปฟ้องศาลปกครองเลยคิดว่าน้ำหนักมันน้อยไป ต้องร้องเป็นขั้นตอนไปถึงผู้ที่มีอำนาจสูงสุดของหน่วยงานนั้นก่อน สุดที่มหาดไทย แล้วค่อยไปศาลปกครองทางสุดท้าย จะได้หรือไม่ได้ยังไม่มีตัวอย่าง อยากเห็นตัวอย่างครับ อย่างไหนก็ได้ เสียง+ ภาพ ยิ่งดีไม่ต้องไปกลัวละเมิดสิทธิ์ครับเพราะเขาทุจริตต่อหน้าที่ส่งไปประจานทั่วประเทศนี่แหละคือทางที่ดีที่สุด ไม่ใช่ฝันแต่เรื่องนี่จริงและทำได้แต่ใครล่ะจะทำเร็วกว่าร้องศาลปกครองแน่นอนครับ เป็นความเห็นส่วนตัว ผิดถูกอย่างไร ขอรับความคิดทุกท่าน (ถ้าเรื่องไม่เกิดแก่ตนเองจะไม่รู้ครับต้องปฏิบัติเช่นไร)

จงดีกับคนที่ดี
S.W.A.T
Hero Member

คะแนน 6

Ceska Zbrojovka

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 13, 2007, 05:15:30 PM »

นา นา จิต ตัง

อรินทราช 26
ป้อมทอง พรานชุมไพร
ดับบาป ด้วยบุญปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 780

นรชาติวางวาย สถิตย์ไว้ แต่ความดีประดับไว้โลกา

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 13, 2007, 06:01:15 PM »

เล่าสู่กันฟังมัน ๆ   

วันนี้ผมไปขอรับโอนปืน  จำนวน  ๓ กระบอก  เป็นขนาด  .๔๕  ๒  กระบอก  ขนาด  .๓๐๘  จำนวน ๑ กระบอก

ที่วังไชยา       นายทะเบียนสอบปากคำและมีคำถามให้ผมตอบดังนี้คือ

๑.ท่านมีปืนอยู่แล้วหลายกระบอก    ให้ทำบันทึกชี้แจงว่าทำไมถึงต้องมีอีก  (ผมก็ชี้แจงไปเรื่อยเปื่อย   แต่ในใจคิด

ท่านนายทะเบียนมีรองเท้ากี่คู่      จะให้ใส่คู่เดียวทุกวันหรือ   แต่ผมก็ทำบันทึกชี้แจงด้วยเหตุผลไปว่า

ผมมีปืนขนาด  .๔๕  อยู่แล้วหลายกระบอก   แต่ต้องการเพิ่มเติมอีกเนื่องจาก    เดิมมีอยู่แล้ว   มีกระสุน

มีอุปกรณ์ประกอบปืนขนาดนี้อยู่แล้ว     สะดวกแก่การใช้งาน   และปืนแต่ละกระบอกก็ถูกออกแบบให้มี

จุดประสงค์และวัตถุประสงค์ให้ใช้งานต่างกัน     ผมต้องใช้ปืนในหน้าที่   เป็นเหตุให้ขอเพิ่ม

๒.ให้ระบุไปว่าขอเพื่อป้องกันตัว   หรือการกีฬา    ผมก็ระบุไปทั้งสองข้อ    นายทะเบียน(เริ่มหูยาวเป็นลา)

ไม่ได้    กรมการปกครองจะปั๊มหัวให้ประเภทเดียว    ผมก็คิดในใจ   แล้วมึงจะปั๊มไปประเภทเดียวทำไม

แต่ผมก็ถามนายทะเบียนกลับไปว่า     อ้าวถ้าผมขอเพื่อการกีฬา  แล้วผมเอามายิงหัวคน   ผมก็ใช้ปืนผิดประเภทซิ

แล้วทำไมผมจะขอทั้งสองเหตุผลไม่ได้    ในเมื่อท่านถามผมเองว่าผมจะขอปืนไปทำอะไร   (  NGO น่าดู)

๓.  สุดท้ายผมต้องทำบันทึกชี้แจงหลายหน้า       แล้วท่านยังมาแนะนำผมอีกว่า   ทำไมไม่ยื่นขอทีละกระบอก

ผมก็บอกว่า     ถ้าท่านไม่ให้ท่านก็แทงลงมาก็แล้วกัน    ผมจะขอกี่กระบอกมันก็เรื่องของผม 

ในกฎหมายไม่ได้ระบุจำกัดจำนวนนี่          แล้วรอฟังผลใน   ๒  เดือน

รักกันไว้เถอะ  เราเกิดร่วมแดนไทย   จะเกิดภาคไหนๆ    ก็ไทยด้วยกัน      
เชื้อสายประเพณีไม่มีขีดคั่น        เกิดเป็นไทยนั้นปวงชนทุกคนคือไทย
TC01
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 13, 2007, 06:19:40 PM »

ครับตอนนี้ผมก็มีปัญหาป.3 เจ็ดเดือนยังไม่ออก(สงสัยต้องรอจนครบกำหนดคลอด)
แต่ขอโทษครับท่าน ผมประชาชนธรรมดาแถมไม่มียศไม่มีสีไปกร้าวร้าวใส่พวกนายทะเบียน
ผมว่ามีแต่เจ็บกับเจ็บนะครับ
JJ-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 387

« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 13, 2007, 07:02:24 PM »

ขอบคุณครับ เป็นสิทธิที่ประชาชนทั่วๆไป ไม่ค่อยได้ทราบซักเท่าไหร่
muk
Hero Member

คะแนน 182

« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 13, 2007, 07:30:53 PM »

ขอบคุณพี่ธำรงมากครับ.... Grin  ชัดเจนทุกขั้นตอนครับ...สำหรับท่านที่คิดปกป้องสิทธิของตนเอง

ตามกฏหมายครับ

ผู้ใช้ปืนเป็นผู้รับผิดชอบการกระทำทุกอย่างของตน มิใช่อุปกรณ์รับผิดชอบการกระทำของมนุษย์
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #21 เมื่อ: มีนาคม 13, 2007, 07:34:45 PM »

ตราบใดที่ยังไม่มีตัวอย่างการประจานการทำงานของเจ้าหน้าที่ หรือผู้รับผิดชอบงานทะเบียนคงจะต้องเป็นแบบนี้ไปอีกนาน ส่วนเรื่องการร้องเรียนต่างๆไปยังหน่วยงานที่เหนือขึ้นไปนั้น เรื่องก็จะเงียบ แต่มีหนังสือแก้เกี้ยวมาบอกว่าได้ดำเนินการไปตามหน้าที่แล้วนะ สบายใจได้ ผมเป็นข้าราชการจึงรู้ว่าเงียบแน่ๆส่งขึ้นไปก็รุ่นพี่รุ่นน้องเขาไม่ทำให้พี่น้องเสียอนาคตเพราะเรื่องแค่ ป.3หรอก เพราะเขามองเป็นเรื่องธรรมดา ที่ทุกท่านในกรมการปกครองได้ผ่านงานนี้มาแล้ว ทั้งนั้น จะอ้างแต่กฏหมายว่าใช้ดุลพินิจ พอขึ้นศาลกันจริงๆ กฏหมายเขารองรับครับว่าเขาใช้ดุลพินิจดีแล้วว่าไม่ออกให้กฏหมายยังเอื้อให้เขาอยู่ท่านลองไปอ่านดู ระเบียบการทำงานของข้าราชการที่เขาสั่งมาว่าให้1-2-3-4นะต้องแบบนี้แต่เขาจะปฏิบัติอย่างไรคงต้องเป็นเรื่องของเขา เรื่องร้องเรียน,ร้องศาลปกครอง เป็นเรื่องที่ทำได้ แต่จะมีใครล่ะครับที่ต้องมาเสียเวลากับเรื่องนี้ แล้วจะได้อะไร ยิ่งเป็นข้าราชการในหน่วยงานของรัฐที่มีคนรุ่นเดียวกันจบจากสถาบันระดับเดียวกันอาจจะเรียกคนร้องไปปรึกษาว่ายอมๆอีก เรื่องจึงยังไม่เกิดถึงศาลปกครอง ผมชอบต่อสู้เรื่องความยุติธรรมของตนเองแต่ผมรู้ว่าสู้ไม่ได้ แค่ส่งหนังสือไปเรื่องยังเงียบ หนังสือร้องเรียนไม่ใช่เรื่องคำสั่งทางปกครองก็จริงแต่ต้องเริ่มที่จุดนี้ก่อน เปิดทางว่าเขาจะปฏิบัติอย่างไรเมื่อได้รับหนังสือร้องเรียนจุดนี้ถ้าจะต่อก็คือต้องทำหนังสือทวงเรื่องว่าดำเนินไปถึงไหนก็ต้องใช้เวลา ร้องต่ออีกหลายขั้น เขาไม่ออกป.3 ให้จะไปฟ้องศาลปกครองเลยคิดว่าน้ำหนักมันน้อยไป ต้องร้องเป็นขั้นตอนไปถึงผู้ที่มีอำนาจสูงสุดของหน่วยงานนั้นก่อน สุดที่มหาดไทย แล้วค่อยไปศาลปกครองทางสุดท้าย จะได้หรือไม่ได้ยังไม่มีตัวอย่าง อยากเห็นตัวอย่างครับ อย่างไหนก็ได้ เสียง+ ภาพ ยิ่งดีไม่ต้องไปกลัวละเมิดสิทธิ์ครับเพราะเขาทุจริตต่อหน้าที่ส่งไปประจานทั่วประเทศนี่แหละคือทางที่ดีที่สุด ไม่ใช่ฝันแต่เรื่องนี่จริงและทำได้แต่ใครล่ะจะทำเร็วกว่าร้องศาลปกครองแน่นอนครับ เป็นความเห็นส่วนตัว ผิดถูกอย่างไร ขอรับความคิดทุกท่าน (ถ้าเรื่องไม่เกิดแก่ตนเองจะไม่รู้ครับต้องปฏิบัติเช่นไร)

เห็นใจคุณประดู่77ครับ สถานะท่านเป็นข้าราชการทำให้ลุยตรงๆได้ยากกว่าประชาชนเต็มขั้น

ขออนุญาตแสดงความคิดเห็นตรงที่ขีดเส้นใต้ในข้อความของท่าน....ที่จนท.หรือนายทะเบียนฯมักอ้างถึงระเบียบว่าเป็น"กฎ" หรือ "กฎหมาย" ซึ่งในความเป็นจริงแล้วมันไม่ใช่ .......... ตอนนี้นายทะเบียนฯส่วนใหญ่จะว่าตามหนังสือกระทรวงมหาดไทย ที่ มท. ๐๕๐๑/ว.๘๘๖ ลงวันที่ ๒๑ สิงหาคม ๒๕๒๑ เรื่อง หลักการพิจารณาออกใบอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืน ซึ่งหนังสือนี้เป็นการขยายความมาจากคำสั่งกระทรวงมหาดไทยที่ ๖๗๔/๒๔๙๐ และ ๗๕๙/๒๔๙๔  อีกที .............หนังสือนี้เป็นกรอบไว้ในนายทะเบียนฯปฏิบัติเท่านั้น ไม่ใช่ "กฎ" ---- ผมไม่ได้กล่าวเอง แต่ปรากฎอยู่ในคำให้การต่อศาลโดย"นาย"ของนายทะเบียนฯอีกที  เมื่อไม่ใช่กฎก็ไม่ใช่เหตุผลที่จะมาอ้างเพื่อใช้ดุลพินิจตามกฎหมาย

...............ส่วนที่ว่า "ยิ่งเป็นข้าราชการในหน่วยงานของรัฐที่มีคนรุ่นเดียวกันจบจากสถาบันระดับเดียวกันอาจจะเรียกคนร้องไปปรึกษาว่ายอมๆอีก เรื่องจึงยังไม่เกิดถึงศาลปกครอง" --- อันนี้จริงแท้แน่นอน

คนจะสู้ถึงศาลปกครอง จึงต้องกล้า และที่สำคัญคือ มือต้องสะอาด ภูมิหลังต้องโปร่งใส --- ไม่งั้นโดนวิชามาร
แต่ถ้าสู้ ...... ก็จะมีรายการยอมๆหยวนๆให้จบกันไป......เพราะนายทะเบียนฯอาจคิดว่าออกป.๓ ง่ายกว่าทำคำให้การต่อศาลปกครองครับ

Grin

ของท่านสารวัตรป้อม....ท่านเล่ามามันๆ...... ผมว่าเป็นความสามารถเฉพาะตัว ห้ามเลียนแบบ  Cheesy
เพราะนายทะเบียนฯคงต้องแทงเรื่องออกแนว "เจ้าหน้าที่ปราบปราม"  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

สตางค์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #22 เมื่อ: มีนาคม 13, 2007, 08:21:24 PM »

ขอบคุณครับ

" มือปืนพ่อลูกอ่อน "
NAPALM
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #23 เมื่อ: มีนาคม 13, 2007, 09:02:09 PM »

อ้างจากท่านป้อมทอง......

นี่ขนาดท่านเป็นเจ้าหน้าที่เหมือนกันยังขนาดนี้    นึกว่าไม่มีดาวสักบั้งอย่างผมเสียอีกที่ลำบากกับเรื่องนี้

ทำไมบ้านนี้เมืองนี้........  ถึงมีระบบปฏิบัติที่มองประชาชนเป็นผู้ไม่น่าไว้วางใจไว้ก่อน

..........ขอเพียงมีความหวัง       ย่อมมีโอกาส...............
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #24 เมื่อ: มีนาคม 13, 2007, 09:15:29 PM »

*** คนจะฟ้องศาลปกครอง ต้องมุ่งมั่นและตั้งใจแล้ว ว่าจะต่อสู้เพื่อความเป็นธรรมให้กับตนเองและสังคม เพราะกรอบเวลาในศาล
ปกครองอาจต้องใช้เวลากว่าหนึ่งปี  ***

ขอบคุณครับ พี่ธำรง ..  Smiley

ขอบคุณครับ พี่ธำรง ..

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

GAMM TONG
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #25 เมื่อ: มีนาคม 13, 2007, 09:25:18 PM »

ก็พยายามเข้าพบกับนายทะเบียน คุยกับท่านดีๆ ว่าผมนะมีกำลังภายในนะแต่ผมไม่อยากใช้ แค่ขอ ป3เฉยๆ ถ้าผมใช้ท่านก็จะว่าผมไม่ให้เกียรติท่าน หรือก้พูดว่าท่านไม่อนุญาตก็ไม่เป็นไรแต่ผมก็็จะทำทุกวิถีทางเพื่อให้ท่านอนุญาตให้ได้
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

« ตอบ #26 เมื่อ: มีนาคม 13, 2007, 09:27:40 PM »

ขอบคุณพี่ธำรงมากครับ.... Grin ชัดเจนทุกขั้นตอนครับ...สำหรับท่านที่คิดปกป้องสิทธิของตนเอง

ตามกฏหมายครับ

สวัสดีครับคุณmuk  Smiley  ขอบคุณที่ช่วยยืนยันว่าผมลำดับขั้นตอนไม่ผิด  Cheesy

ในฐานะที่คุณmukเป็นนักต่อสู้แนวหน้า ที่เคยผ่านทุกขั้นตอนจนถึงศาลปกครอง จนปักธงบรรทัดฐานไว้หนึ่งเคสแล้ว
ก็ช่วยให้แนวทาง แก่ผู้รักความถูกต้องความเป็นธรรม ท่านอื่นๆต่อไปด้วยนะครับ   Grin Grin

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

« ตอบ #27 เมื่อ: มีนาคม 13, 2007, 09:35:26 PM »

สวัสดีครับ...คุณฅนเมืองสิงห์ .....  คุณหนองหัวพราน
เพื่อนเด็กแนว มาร่วมแจมกัน .... อบอุ่น..อบอุ่น  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

goldmatch II
Sr. Member

คะแนน 6

« ตอบ #28 เมื่อ: มีนาคม 13, 2007, 10:02:33 PM »

ครับตอนนี้ผมก็มีปัญหาป.3 เจ็ดเดือนยังไม่ออก(สงสัยต้องรอจนครบกำหนดคลอด)
แต่ขอโทษครับท่าน ผมประชาชนธรรมดาแถมไม่มียศไม่มีสีไปกร้าวร้าวใส่พวกนายทะเบียน
ผมว่ามีแต่เจ็บกับเจ็บนะครับ
Smiley

m120
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #29 เมื่อ: มีนาคม 13, 2007, 10:27:34 PM »

ขอบคุณ พี่ธำรงครับ 
สมาชิกและบุคคลทั่วไปจะได้มีแนวทางปฎิบัติได้อย่างถูกต้อง Cheesy
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 19
  พิมพ์