๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 24, 2024, 08:57:43 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: FNP-9 ปืนที่พิสูจน์ว่าโลกแคบ...  (อ่าน 53315 ครั้ง)
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« เมื่อ: มีนาคม 09, 2007, 01:09:27 AM »

เรื่องของเรื่องเริ่มตรงที่เพื่อนรุ่นพี่ของผมแวะไปร้านปืนโยธิน...

พร้อมใบ ป.3 สำหรับปืนขนาด 9 ม.ม. และเงินหกหมื่นปลายๆ...

แล้วไปได้เจ้านี่กลับมาครับ... น้ำลายหก

พี่เขาก็อยากจะทำความรู้จักกับเพื่อนใหม่ให้มากยิ่งขึ้น...

เลยชวนผมไปสนามยิงปืนด้วยกัน... Grin

เริ่มจากภายนอก นับว่าหล่อไม่เบา สำหรับปืนพกเต็มตัวโครงโพลิเมอร์กระบอกนี้...

ด้ามยาวกำลังดี ใส่กริปแบบหลังโค้งแล้วจับได้ถนัด คันลดนกตำแหน่งพอเหมาะใช้งานสะดวก...

คันค้างสไลด์กำลังดีปลดได้ง่าย การถอดประกอบเหมือนซิกครับ...

แม็กกาซีนจุได้ 16 นัดแถมอีกหนึ่งในรังเพลิง เรียกว่าปืนลูกดกได้เต็มปากครับ...

ไปเที่ยวคนเดียวมันเหงา ผมเลยพากล็อก 26 ไปเป็นเพื่อนเจ้า P-9...

จริงๆจะเอากล็อก 17 ไป แต่กลัวจะได้เปรียบเพราะลำกล้องยาวกว่าครึ่งนิ้ว...

เลยต้องยอมต่อให้หน่อย นี่ถ้าผมใช้กล็อก 19 ก็ประกบได้ถูกคู่ไปแล้ว...

จะว่าไปแล้วดูจากภายนอกขนาดก็ไล่ๆกันนะคับ นอกจากด้ามที่ยาวกว่ากันชัดๆ...

แล้ว P-9 ก็จับถนัดกว่ากล็อก 26 แบบชัดเจน(ขอบอกแบบไม่เกรงใจกล็อก...ฮา)...

ก่อนยิงผมขอบอกเลยว่าถูกใจภายนอกของปืนกระบอกนี้สามข้อหลักๆ...

1.โลโก้ FN งามขนาดนี้ เป็นผมก็อดใจไม่ไหวครับ... น้ำลายหก

2.ปืนสมัยนี้ต้องมีบาร์โค้ดครับ...

3.ศูนย์ครับ ได้ไนท์ไซท์ทริจิคอนทั้งหน้า/หลังมาจากโรงงาน...

หลังจากท่านเจ้าของปืนยิงไปสิบนัดก็ส่งมาให้ผมลองมั่ง...

ภาพบนเป็นเป้าที่ 10 เมตรครับ ชุดแรกเจอไกลากยาวแถมหนักอีกต่างหากเข้าไป ผมเลยยิงได้เป็นแถบยาวๆ...

(อ้อ...สำหรับเพื่อนที่ตาไว ใช่ครับเป้านี้มีรูของ .38 วัดคัตเตอร์อยู่ 5 รู  แบบว่าไม่รู้จะแก้ตัวอย่างไรดี นอกจากขออภัยครับ ผมขี้เหนียวคับ)...

ส่วนภาพที่สองเป็นเป้าที่ 15 เมตร ตอนนี้ผมเริ่มคุ้นกับไกยาวๆหนักๆขึ้นมาหน่อย...

อ้าว...ไหนว่าเอากล็อก 26 มายิงเทียบ ต้องเอาภาพมาให้ชมหน่อย...

ระยะ 15 เมตรคับ ปืนไม่ได้ยิงร่วมปี ทำไมดันกินซ้ายไปได้หว่า...

ส่วนนัดที่แหกกลุ่มออกไปขวานั้น เป็นความผิดผมเองไม่ใช่ปืนคับ...

เป้ายี่ห้อนี้ดีครับ เลยต้องถ่ายห่างออกมาหน่อย... Grin

ภาพข้างล่างไม่ใช่ผม แต่เป็นท่านเจ้าของปืน...หล่อไหมครับ...

โครงโพลิเมอร์ซับแรงรีคอยล์ไว้เกือบหมด เลยสะบัดแค่นี้เอง...

อ้อ...เห็นท่านปิ๊กถ่ายปลอกกระสุนตอนถูกดีดออกมาบ่อยๆ เลยถ่ายมั่ง....Grin

สรุปนะครับ FNP-9 กระบอกนี้ ผมถือว่าเป็นปืนโครงโพลิเมอร์ที่ราคาไม่แรงเมื่อเทียบกับคุณภาพ...

ไกยังหนักและลากยาว แต่ถ้าพ้นช่วงรันอินหรือปรับตัวเข้าหาปืนเสียหน่อยคงยิงได้ดีขึ้น...

นัดสุดท้ายถ้าหากเป็นลูกซ้อมของบุลเล็ทสไลด์ยังไม่ค้าง แต่เป็นลูกจริงหรือลูกซ้อมของไทยอาร์มไม่มีปัญหา...

ท้ายสุด...ที่ว่าเป็นปืนที่พิสูจน์ว่าโลกแคบก็เพราะปืนโครงโพลิเมอร์ของเบลเยี่ยม กลไกเหมือนปืนสวิส แต่ผลิตในอเมริกา...

ถ้านี่ยังไม่พิสูจน์ว่าโลกแคบพอ...ลองดูซีเรี่ยลนัมเบอร์...

แล้วไปเปิด อวป.เล่ม 389 หน้า 22 ดูครับ...เชื่อผมไหมว่าโลกแคบ...ฮา Cheesy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 09, 2007, 01:19:33 AM โดย rute » บันทึกการเข้า
Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 09, 2007, 11:21:20 AM »

...... Grin Grin Grin..ของใหม่ออกร้านราคา 6 ปลายๆ ถือว่าคุ้ม ราคา เปิดมาแข่งกับกล็อกเลยครับ... Grin..ขอบคุณครับคุณหมอที่นำมาให้ชมกัน.. Wink

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
นายต้นงิ้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 479

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 09, 2007, 11:39:57 AM »

เยี่ยมเลยครับ แต่ผมสาวกกล็อกครับ

พิทักษ์ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 09, 2007, 12:20:13 PM »

FN สินค้าคุณภาพ เก่าแก่มายาวนานครับ...............

ขอบคุณคุณหมอมากครับ............

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
หนู@เมืองสิงห์™ - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 25

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 09, 2007, 01:00:57 PM »

ขอขอบคุณ  คุณหมอ rute ครับ.. Smiley Smiley
ole
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 1

ยามหลับหรือยามยิ้มพลับพริ้มน่ารักนะเจ้าหญิง

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 09, 2007, 01:41:41 PM »

รายละเอียด+ภาพประกอบยอดเยี่ยมมากครับ Cheesy
natfd
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 09, 2007, 02:24:17 PM »

เยี่ยมอย่างว่าครับ

ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับมือใหม่
โป้ง*กันบอย - รักในหลวง
YOU'LL NEVER WALK ALONE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

คนฮัก เต้าผืนหนัง........คนจัง เต้าผืนสาด

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 09, 2007, 02:33:34 PM »

ขอบคุณคุณหมอมากครับ

โลกมันแคบจริงๆครับ^^

ด้วยความเคารพครับ

TC01
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 09, 2007, 02:47:10 PM »

เสียดายครับผมไปไม่ทันของหมดเสียก่อน
ใครเป็นเจ้าของกำไลสองต่อ ซื้อ FNC แต่ได้ทั้ง Glock กับ Sig ในตัวเดียวกัน
mETEr
จงภูมิใจเถิด ที่เกิดเป็นไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7

รักเธอ ประเทศไทย

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 09, 2007, 03:13:34 PM »

อ่าน อวป.แล้วอยากได้ พอมาชมภาพที่ทดสอบยิ่งอยากได้ไปใหญ่ครับ  Smiley ขอบคุณครับ  Grin

เกิดมา ต้องตอบแทนคุณแผ่นดิน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 09, 2007, 04:07:22 PM »

ขอบคุณทุกๆท่านที่เข้ามาอ่านครับ...

เรียนท่านTC01และท่านmTTErครับ...

ลองติดต่อทางร้านดูนะครับ อาจนำเข้าอีกครับเผื่อจะได้จองๆไว้ก่อน...
e.k.1911
ถ้าคนดีอยู่ในหมู่บ้านของชนเหล่าใด ความสุขและผลจักมีแก่ชนเหล่านั้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 251

Still Loving COLT

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 09, 2007, 04:08:19 PM »

ขอขอบคุณ  คุณหมอ rute ครับ

โปรดจงเอาดอกไม้เสียบไว้ที่ปลายปืน  แล้วหยิบยื่นไมตรีมิตรให้แก่กัน
yotinpen
Sr. Member

คะแนน 17

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 09, 2007, 07:18:25 PM »

เยี่ยมครับ ผมเพิ่งดูในหนังสือ อวป.
krudam
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 09, 2007, 08:48:52 PM »

เยี่ยมครับพี่หมอ  ทดสอบปืนต้องแบบนี้ครับ   สมาชิกท่านอื่นดูไว้นะจ๊ะ  อิอิ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 09, 2007, 11:41:05 PM »

เยี่ยมครับพี่หมอ  ทดสอบปืนต้องแบบนี้ครับ   สมาชิกท่านอื่นดูไว้นะจ๊ะ  อิอิ

โธ่...ครูดำอย่าพูดอย่างนั้นเลยครับ...

ที่จริงจะไม่กล้าโพสท์อยู่แล้ว...

เพราะมีเวลาแป๊บเดียว ถ่ายมาแค่หน่อยนึง ได้ยิงแค่ 20 - 30 นัดเอง...

แถมอ่านในอวป.แล้วละเอียดกว่ามาก...

ผมอายครับ... Embarrassed
หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์