๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 27, 2024, 11:59:38 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 6 7 8 [9] 10
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมปืน COLT ถึงอมตะคะ  (อ่าน 57056 ครั้ง)
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #120 เมื่อ: มีนาคม 25, 2007, 11:17:44 PM »

คุณ tao ทำฉบับรวมเล่มเลยครับ คนในเว็บจะช่วยกันอุดหนุน
คุณ tao เป็นทหารหรือเปล่าครับหรือเป็นครูฝึกยิงปืนตามสนาม เพราะเห็นมีความรู้เรื่องปืนเยอะมาก อ่านแล้วศรัทธาน่ะครับ แล้วก้อขำด้วย
ตอบตามข้อที่ท่านถามเลยครับ
1 ผมมิบังอาจทำรวมเล่มครับ...มันเป็นแค่เนื้อหาที่อ่านเจอมาจาก อวป.อันเป็นที่รักของเรานี่เอง แต่ผมเอามายำๆ มาม่าๆ รวมๆ มั่วๆ เข้าไปให้อ่านกันเล่นๆ อันที่จริงทุกท่านที่เข้ามาอ่านก็ล้วนแต่มีความรู้เกี่ยวกับเรื่องปืนกันทั้งนั้น ผมมั่วบ้าง ผิดๆ ถูกๆ บ้าง ท่านผู้รู้ท่านก็ไม่ท้วงติงให้ผมเสียฟอร์ม ก็เป็นพระคุณแล้วขอรับ
2.ผมไม่เคยเป็นทหารอาชีพครับ....เคยแต่ผ่านค่ายบางแห่งมาบ้างเท่านั้นเอง ก็เลยมีความรู้เกี่ยวกับอาวุธปืนทหารราบในภูมิภาคนี้ สามกษัตริย์ คือ เอ็ม 16 อาก้า เอชเค แต่ก็รู้ไม่ถึงขั้นวิชาการหรอกครับ แค่ใช้เป็น เข้าใจกลไก ดูแล รักษาให้ถูกต้องพร้อมใช้งาน เท่านั้นเอง
3.ครับ...ผมเป็นครูฝึกตามสนามครับ ....แต่เป็นครูฝึกที่ปราศจากการรับรองจากสถาบันใดๆ ไม่มีประกาศนียบัตรรับรองความสามารถ จึงมีแต่ประสบการณ์ ที่จะถ่ายทอดให้เท่านั้นแหละครับ
4.กราบขอบพระคุณเรื่องศรัทธา .....อย่าศรัทธาเลยครับ ผมชอบโม้ไปเรื่อยๆ เท่านั้นเอง คิดไปอย่างไร ก็เขียนไปอย่างนั้นแหละครับ ....คนรู้จริงบางท่านอาจจะขำ ข้อความที่ผมเขียนก็เป็นได้
5. และขำด้วย.....กราบขอบพระคุณ ....ผมเจตนาจะเขียนให้ขำ เพื่อจะได้ไม่เครียดกันนะครับ เข้ามาคุยกันแล้วจะได้มีความสุข...จะได้เป็นเพื่อนกันไปนานๆ ครับ
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #121 เมื่อ: มีนาคม 25, 2007, 11:19:28 PM »

colt ไม่ใช่ปืนที่เป็นอมตะนะครับ ต้องถามคนชื่อ บราวน์นิ่งที่ต่อชีวิต ปืนอมตะจริงๆเป็นปืนลูกซองครับ
colt ผลิตปืนลูกซองน้อยมากครับ คนที่ว่า colt เป็นปืนอมตะคือคนที่ยึดติดกับประวัติศาสตร์ของอเมริกาตะหากละครับ
นั้นก็คือ colt เป็นอเมริกา ประเทศอเมริกาไม่มีวันนี้ถ้าไม่มีปืน colt .....จริงๆนะ
สรุปคือ บราวน์นิ่งคือ อมตะครับ ทุกสิ่งที่เขาคิดค้นไม่ต่างจากไอสไตน์เลย...
แน่จริงหาข้อหักล้างสิครับ
สำหรับชาวอเมริกัน ปืนที่ถือว่าอมตะคือ Colt  SAA
สมาชิกทุกๆท่าน  สามารถออกความเห็นได้เท่าเทียมกัน  เอาเหตุผลและข้อเท็จจริงมาหักล้าง  ทำให้เกิดปัญญา มีประโยชน์กับทุกๆคน  แต่ไม่สมควรใช้  " แน่จริงหาข้อหักล้างสิครับ "
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #122 เมื่อ: มีนาคม 26, 2007, 09:43:48 AM »

colt ไม่ใช่ปืนที่เป็นอมตะนะครับ ต้องถามคนชื่อ บราวน์นิ่งที่ต่อชีวิต ปืนอมตะจริงๆเป็นปืนลูกซองครับ
colt ผลิตปืนลูกซองน้อยมากครับ คนที่ว่า colt เป็นปืนอมตะคือคนที่ยึดติดกับประวัติศาสตร์ของอเมริกาตะหากละครับ
นั้นก็คือ colt เป็นอเมริกา ประเทศอเมริกาไม่มีวันนี้ถ้าไม่มีปืน colt .....จริงๆนะ
สรุปคือ บราวน์นิ่งคือ อมตะครับ ทุกสิ่งที่เขาคิดค้นไม่ต่างจากไอสไตน์เลย...
แน่จริงหาข้อหักล้างสิครับ

จริงๆ รึ?

- ปี 1492 โคลัมบัสเจอเมกา ก็ไม่มีปืนโคลท์
- ต่อมาคนหลายชาติมาตั้งถิ่นฐานในเมกา ก็ไม่มีปืนโคลท์
- จนรวมตัวกันเป็นรัฐหลายรัฐ ก็ไม่มีปืนโคลท์
- ปี 1776 13 รัฐรวมตัวกันประกาศอิสรภาพรบไล่อังกฤษออกไป ก็ไม่มีปืนโคลท์
- ปี 1789 ตั้งรัฐบาลกลางเมกันตามรัฐธรรมนูญเมกัน ก็ไม่มีปืนโคลท์
- ปี 1803 เมกาซื้อหลุยส์ เซียนา (สมัยนั้นพื้นที่ใหญ่จรดพรมแดนแคนาดา) จากนโปเลียน ก็ไม่มีปืนโคลท์
- นายเลวิส กับคล้าก เดินทางไปถึงรัฐยูท่าห์ ก็ไม่มีปืนโคลท์

ผมอยากรู้ว่าถ้าไม่มีปืนโคลท์ประเทศอเมริกาจะไม่มีวันนี้ยังไง?

คนเมกันที่ไม่ตะวันตกโดนคนพื้นเมืองฆ่าตายหมด ประเทศที่ฝรั่งจัดตั้งเหลืออยู่แค่ทางแอตแลนติก? รบแพ้เมกซิโก โดนยึดประเทศ? รบแพ้สเปญ โดนยึดประเทศ? พาให้อังกฤษรบแพ้เยอรมัน โดนข้ามมหาสมุทรมายึดประเทศ? ฯลฯ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
p@rinya
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 26

« ตอบ #123 เมื่อ: มีนาคม 26, 2007, 10:38:15 AM »

ได้ความรู้หลายๆมุมมองดีครับ หลงรัก หลงรัก
amnatroj
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #124 เมื่อ: มีนาคม 26, 2007, 06:55:30 PM »

บทความนี้พอจะบอกความเป็นอมตะ(ไม่เคยตายหายไป)หรือเปล่าครับ

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
ตะบันไฟ
Hero Member

คะแนน 47

« ตอบ #125 เมื่อ: มีนาคม 26, 2007, 11:40:39 PM »

Grin เพราะมันมีคำว่า colt และรูปม้าคนองศึก เป็นสัญลักษณ์โดดเด่น
บนตัวปืน + ประวัติชื่อเสียงที่ยาวนาน
เป็นปืนต้นแบบรูปร่าง 1911 เลยทีเดียวนะสิครับ   หลงรัก

ปืนคือเพื่อนแท้  ปืนคือเพื่อนตาย  ปืนคือเพื่อนร่วมทาง
ปืนมันพูดไม่ได้  แต่มันก็ซื่อสัตย์  จริงใจ  ไม่ทรยศหักหลังเรา
นี่แหละนิยามของคำว่าปืน
amnatroj
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #126 เมื่อ: มีนาคม 27, 2007, 10:15:42 AM »

หลัง 100 ปีผลิต Colt ทุกบริษัทมีสิทธิลอกแบบเพื่อผลิตปืนแบบ Colt 1911
เลยมีการนำต้นแบบไปสร้างปรับปรุง เพราะอยากเหมือน Coltไม่ทราบว่า อมตะหรือเปล่าครับ
แม้คู่แข่งตลอดการณ์ก็เอาด้วยครับ

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #127 เมื่อ: มีนาคม 27, 2007, 10:22:15 AM »

หลัง 100 ปีผลิต Colt ทุกบริษัทมีสิทธิลอกแบบเพื่อผลิตปืนแบบ Colt 1911
เลยมีการนำต้นแบบไปสร้างปรับปรุง เพราะอยากเหมือน Coltไม่ทราบว่า อมตะหรือเปล่าครับ
แม้คู่แข่งตลอดการณ์ก็เอาด้วยครับ
ถูกต้องแล้วครับ.....ผมไม่สะใจบริษัทไหนเลยที่เลียนแบบ เอ็ม 1911 เท่ากับที่ สมิธแอนด์เวสสัน เอาไปผลิตเป็น เอสดับเบิ้ลยู เอ็ม 1911
....คนเราชนะใคร ...ได้กี่ครั้ง มันก็ไม่สะใจ
...แต่ถ้าชนะใจคู่แข่งตลอดกาล ตั้งแต่ทะเลาะกันเรื่องรีวอลเวอร์ แล้วพอมาถึงปัจจุบัน สมิธฯ ลอกเอ็ม 1911 น่าตาเฉย
แถมยังตีพิมพ์โฆษณาเสียสวยหรู ตามหน้านิตยสารต่างๆ ด้วยความภูมิใจ ยังกับ เป็นแบบของตัวเองเสียนี้

....การเอาชนะคู่แข่ง โดยทำให้คู่แข่ง ยอมรับนับถือตามเรานั้น ผมว่า มันเป็นชัยชนะที่สะ...สะ...ใจ ที่สุดเลยครับ
goldmatch II
Sr. Member

คะแนน 6

« ตอบ #128 เมื่อ: มีนาคม 27, 2007, 10:47:42 AM »

โคตรสวย

STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #129 เมื่อ: มีนาคม 27, 2007, 11:13:41 AM »

ถ้าผมจำไม่ผิดสิทธิบัตร 1911 มีอายุแค่ 70 ปี พอหมดอายุเจ้าอื่นก็ลอกแบบผลิตปืนแบบ 1911 ออกมาขายทำกำไรกันเป็นล่ำเป็นสัน รวมทั้งผู้ผลิตปืนแบบคัสตอมต่างๆ ก็มีการเปลี่ยนแปลงรายละเอียดมากบ้างน้อยบ้าง รวมถึงการทำการฟิตติ้งเป็นรายกระบอก เลือกใช้วัสดุเกรดเยี่ยม อุปกรณ์ตกแต่งสวยงามเพิ่มเติม ฯลฯ แล้วแต่ยี่ห้อ...แต่ก็ยังคงรูปร่าง ลักษณะการทำงานแบบ 1911 เหมือนเดิม..เจ้าที่มาแรง ราคาเป็นกันเอง และมีรุ่นให้เลือกหลากหลายอย่างเช่น "คิมเบอร์" ก็คว้าโอกาสทองนี้ไว้เช่นกัน..
..แต่ต้นตำรับเอง อย่างเช่น โคลท์ กลับมิได้ใส่ใจสนใจ ที่จะปรับปรุงสินค้า 1911 ของตนเองให้ดีขึ้น ปล่อยตามมีตามเกิด นัยว่าสินค้าของตนมีดีอยู่แล้ว ยังงัยก็ขายได้ เรียกง่ายๆว่าขายชื่อก็อยู่ได้ เลยหันไปเน้นสินค้าหลักขายให้กับกองทัพรัฐบาลเมกันเป็นการใหญ่...
..โคลท์ต้องทนนั่งดูผู้ผลิตปืน 1911 รายอื่นโกยเงินเข้ากระเป๋า อย่างน่าเสียดาย..
..สมิทธ์ แอนด์ เวสสัน หยิ่งในศักดิ์ศรีนานไปหน่อย ปืนออโตเมติกในแบบของสมิทธ์ คงทำกำไรได้ไม่มากนัก อดรนทนไม่ไหว กัดลิ้นตัวเอง ทำ 1911 ออก มาขายซะเลย มันก็เป็นเช่นนี้แหละ.. Grin

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
A_11
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #130 เมื่อ: มีนาคม 28, 2007, 07:31:31 PM »

ส่วนประกอบน้อยชิ้น ตัวปืนแบนบางพกได้แนบเนียน มีแพร่หลายทั้งบนดินใต้ดิน อุปกรณ์แต่งเพียบ
ผลิตมานาน ประจำการกองทัพอเมริกัน ตัวปืนแข็งแรงทนทานยิงกระสุนหมดยังใช้ขว้าง ทุบ ตี ตบ
ฝ่ายตรงข้ามให้ถึงตายได้ ข้อหลังปืนโครงพลาสติกรุ่นใหม่คงสู้ไม่ได้ ฮา...
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #131 เมื่อ: มีนาคม 29, 2007, 04:35:52 AM »

มาต่อกันนะครับ...ตอนใกล้สว่างแบบนี้
เมื่อกล่าวถึง บุคคลสองคนนี้ ( เจฟ คูเปอร์ เชียร์ลีดเดอร์ เอ็ม 1911  / จิม คล้าค ) ก็อดที่จะกล่าวเปรียบเทียบกันไปในตัวไม่ได้ซักที ขอกล่าวเปรียบเทียบไปพร้อมๆ กัน เหมือนกินส้มตำกับข้าวเหนี่ยวแล้วกันนะครับ
เริ่มต้นที่มาที่ไปของสองคนนี้ เหมือนกันเลย คือ
คูเปอร์ ก็เป็น จีไอ    คล้าก ก็เป็นจีไอ
คูเปอร์ ไปสงคราม ภูมิภาคแปซิฟิค    คล้าก ก็ไปสงคราม แปซิฟิค ไปยิงญี่ปุ่นเหมือนกัน จำได้ว่า เกาะไซปัน
คูเปอร์ เป็นทหารราบ หรือเปล่า ไม่แน่ใจ   ส่วนคล้าก จำไม่ได้ว่า เป็นพลลาดตระเวนระยะไกล หรือ ซุ่มยิง จำไม่ได้
คูเปอร์ นำความสามารถเทคนิค ในการรบในสมรภูมิ มาใช้เป็นวิชาทำมาหากิน ภายหลังออกจากการเป็นทหาร
แต่  คล้าก นำความสามารถด้านเทคนิคด้านช่าง ความแม่นยำ ความละเอียด มาทำมาหากินโดยการเป็นช่างซิ่งปืน แต่งปืน จนมีชื่อเสียงโด่งดัง
เอาเป็นว่า ไปกันคนละทาง ว่างั้นเหอะ
หลังปี 1945 จิม คล้าค กลับจากสมรภูมิ เอเซียแปซิฟิก ก็ไม่มีประวัติอะไร โด่งดัง ก็คงใช้ความสามารถที่ได้จากสงคราม และใจรัก มาประกอบอาชีพเป็นช่างซ่อมปืน แต่งปืน ทั่วไปกระมัง
ในช่วงหลังสงคราม เอ็ม 1911 โคลท์ ดังระเบิดอยู่แล้ว คล้าก ก็คงง่วนอยู่แต่ แต่งเอ็ม 1911 โคลท์ นี่แหละ
ชื่อของจิม คล้าก กระฉ่อนขึ้นมา ก็เมื่อประมาณปี 1955 หรือ 1950 จำไม่ได้แม่น อย่าไปสนใจ พ.ศ. เอ้ย....ขอโทษ ค.ศ. อะไรมันเลย เอาเป็นว่าประมาณนี้แหละ
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #132 เมื่อ: มีนาคม 29, 2007, 05:05:21 AM »

ในปีนั้น มีการแข่งขันกีฬ่ายิงปืนแห่งชาติ สหรัฐ ธรรมดา นักกีฬา ที่เป็นชนะ เป็นตัวยืนมาตลอดก็คือ เป็นนักกีฬาที่สังกัดกองทัพสหรัฐ เพราะมีกระสุนให้ซ้อมยิงอย่างเหลือเฟือ ......คงจะประมาณคำว่าเหลือเฟือของกระสุนไม่ได้แน่ๆ เพราะขนาดเห็นพวกเมริกัน เอามาฝึกในไทย พวกยังขนมาเป็นคันรถ หกล้อเลยเชียวแหละ
แต่ในปีนั้น เกิดปรากฎการณ์ใหม่ มีนักกีฬา ม้ามืดคนหนึ่ง มีอาชีพเป็นเพียงช่างแต่งปืน ไม่มีกระสุนกองทัพสนับสนุน เป็นกุรุต ให้ซ้อมยิง การจะซ้อมยิง ต้องอาศัยรายได้จากการทำมาหากินของตนเท่านั้น มาเจียดซื้อกระสุนซ้อมยิง
และนักกีฬาม้ามืดคนนี้แหละ สามารถเอาชนะนักกีฬาสังกัดกองทัพสหรัฐได้ นั่นคือ จิม ...คล้าค คนนี้ นี่เอง

หลังจากชนะการแข่งขันแล้ว ก็ไม่ทราบอีกเหมือนกันว่า มีอะไรเกิดขึ้นกับคล้าก อีก เอาเท่าที่สังเกตได้ก็แล้วกัน
ในช่วงปี 1960 เป็นต้นมา การแข่งขันยิงปืน แนวคอมแบ็ท ในอเมริกา ทวีความนิยมมากยิ่งขึ้น มีการแต่งปืนกันอย่างกว้างขวาง มีช่างแต่งปืน สำนักแต่งปืน เกิดขึ้นมากมาย (ของไทย ไม่ต้องพูดถึง ปี 1960 ยังซิ่งปืนกันไม่เป็นเลย)
คล้าก ก็เป็นอีกสำนักหนึ่งเหมือนกันที่ทำการซิ่งปืน ให้แก่นักแข่ง และแนวปืนที่คล้าก ถนัดก็คือ เจ้าโคลท์ อมตะนี่แหละ (เลยเอามากล่าวในกระทู้นี้)
ในห้วงปีที่มีการฮิตการแข่งขันนี่เอง มีเกมส์กีฬาเกิดขึ้นมากมาย ได้แก่ โบว์ลิ่งพิน...ฟอลลิ่ง เพลท ...... ส่วนใหญ่ เป็นการยิงในระดับแนวราบ จากซ้ายไป ขวา หรือจากขวาไปซ้าย ก็ไม่รู้แหละ รู้แต่ว่า เมื่อได้ยินสัญญาน นักแข่งมีหน้าที่ใช้กระสุน .45 พลักให้ เจ้าโบลลิ่ง หงายท้องลงจากโต๊ะ (สงสัยลูกโบลลิ่ง เหลือเยอะ เลยเอามายิงเล่น) หรือ ใช้กระสนุ .45 กระแทก เจ้าแผ่นเหล็กให้หงายท้อง ลงไป
แน่นอน สองเกมส์นี้ ยอดฮิตมาก มันส์มาก ในขณะนั้น
การสาดกระสุนให้อยู่ในแนวราบ โดยเฉพาะ .45 ออโต นั้น การควบคุมปืน ยากเอาการ เพราะปืนมีรีคอยส์เหมือนกัน
ยิ่งรีคอยส์มาก การจะยิงซ้ำในแนวราบ ก็ทำได้ยาก เวลาก็เสียไปเยอะ แต้มก็ไม่สวย
.....ก็คุณปู่คล้าก นี่แหละ ที่เป็นตัวตั้งตัวตี คิด เจ้า คอมเพอร์เซเตอร์ ที่เคยใช้ติดกับปืนใหญ่รถถัง หรือปืนใหญ่ เอามาติดกับปืนพก (ให้ตายเถอะ เป็นไปได้ไง)
เมื่อเอามาติด ทำให้ปลายปากกระบอก หนักขึ้น ปืนก็กระดกไม่มาก แถมคิด ให้มีแก๊ส ระบายขึ้นข้างบนอีก
ทีนี้ นักแข่งก็สามารถกวด โบว์ลิ่ง ลงจากโต๊ะได้เร็วกว่าเดิม ก็เลยฮิตตามกันมาจนถึงทุกวันนี้ แหละขอรับ
ตอนนั้น คล้าก ทำให้คนแข่งเก่งๆ ก็  จอห์น ชอว์ นั่นแหละครับ (แต่ก่อนไม่ไว้หนวด หล่อที่สุด)
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #133 เมื่อ: มีนาคม 29, 2007, 05:52:54 AM »

หลังจากเป็นตัวตั้งตัวตี...ด้านคอมเพอร์เซเตอร์แล้ว .....คล้าก เป็นนักซิ่งปืน ที่นิยมความแม่นยำ เน้นกลุ่มกระสุน เป็นหลัก ดังนั้น คล้าก จึงผลิตลำกล้อง 1911 ออกมาด้วย ถือเป็นลำกล้อง คุณภาพชั้นยอด ในลำดับต้นๆ ที่นักนิยมปืน ไขว่ขว้า หากัน ราคาก็แพงเอาเรื่อง
...นอกจากนั้น แสดงให้เห็นอัฉริยะภาพของคล้าก ที่เน้นความแม่นทั้งในด้านคุณภาพของตัวปืนที่ต้องฟิตเปรี้ยะแล้ว คล้ากยังสนใจถึงลักษณะทางกายภาพของปืน(เครื่องในปืน)อีกด้วย
...คล้าก ได้คิดออกแบบ แหนบสี่ชาย ให้ใช้กับโคลท์ .45 เป็นการต่อยอดความคิดของจอห์น ฯ ผู้ให้กำเนิด เอ็ม 1911 ได้อย่างลงตัว ทำให้กลไกการทำงานของสปริง ดันไกกลับ กับการบริหารดิสคอนแนคเตอร์  แยกออกจากกัน
...ถือว่า คล้าก มีส่วนทำให้โคลท์ เป็นอมตะ อีกนัยหนึ่ง

ไว้จะมาต่อเรื่อง ความอมตะของม้า ในแนวกองทัพสหรัฐ ภายหลังสงครามโลกครั้งที่ 2
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #134 เมื่อ: มีนาคม 29, 2007, 10:21:20 AM »

สุดท้ายแล้ว .........
ในแง่ของการทหาร .....ใครที่ไม่เคยสัมผัสปืนเอ็ม 16  อย่างพินิจพิเคราะห์ หรือเพียงแค่ดูภาพยนต์ แล้วเห็นปืนอะไรก็ไม่รู้ เป็นปืนยาวแปลกๆ ยี่ห้อเดียว ที่หน้าตาไม่เหมือนใคร  ถ้าทหารประเทศไหนถือปืนที่มีหูหิ้ว อีตรง ด้านบนช่องคายปลอกกระสุนละก็ ถือว่า เป็นเพื่อนซี้กับพวก ลุงแซม ทั้งสิ้น .....ตอบ ก็เอ็ม 16 ไงละจ๊ะ
.....แต่ถ้าใครเลยสัมผัสใกล้ๆ และสนใจตัวอักษรหรือ โลโก้ บนปืนเอ็ม 16 เสียหน่อยละก็
มีตราม้า คาบศร หักหอก อยู่ด้วย ยิ่งรุ่นใหม่ๆ เป็นม้าคาบศร เหยียบโลกด้วยอีกต่างหาก (เหมือนโลโก้ สิงโตเหยียบโลก) แสดงให้เห็นถึงความอหังการของโคลท์ ที่กล้าประกาศว่า ปืนของข้านี่แหละ ใช้ฆ่าแกงกันทั่วโลกเลย
ส่งไปขายที่ทวีปไหน ก็ฆ่ากันตายเกลื่อนที่นั่นแหละ
หน้า: 1 ... 6 7 8 [9] 10
  พิมพ์