๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 28, 2024, 12:31:25 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 5 6 7 [8] 9 10
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมปืน COLT ถึงอมตะคะ  (อ่าน 57057 ครั้ง)
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #105 เมื่อ: มีนาคม 22, 2007, 10:10:10 AM »

ฝรั่งเศส เป็นสมรภูมิรบ ยุโรป   ( คุณทวด ของพวกเรา ก็ไปรบกับเขาเหมือนกันนะครับ ไม่ใช่ย่อย สยามประเทศเนี่ย อนุสาวรีย์ของคุณทวด   อยู่แถวๆ สนามหลวง ถ้าจำไม่ผิด )   ในช่วงสงครามโลกครั้งที่ 1 มีการรบแบบประชิดตัว ตามสนามเพลาะ  สหรัฐ ได้มีโอกาสส่งทหารไปช่วยรบ การรบ ประชิด ปืนพก มีความสำคัญมาก เอ็ม 1911 ก็เป็นพระเอก ตามเคย
มีการเล่าขานถึงอานุภาพการหยุดยั้งของมัน เป็นนิทาน นิยาย ทหารฝรั่ง หลายเรื่อง

พอดี วีรบุรุษ สงครามโลกครั้งที่ 1 ไม่ได้มีชีวิตมาถึง ปัจจุบัน เลยไม่มีตัวเป็นๆ  มาเล่าให้ฟังถึงอานุภาพ ของปืนอมตะ
เอ็ม 1911 ตัวนี้

....แต่ตอนสงครามโลกครั้งที่ 2 บังเกิดขึ้น ปี 1942-1945  ยังพอมี วีรบุรุษ(ฝรั่ง)  บางท่าน ยังพอมีชีวิต อยู่ พอที่จะมาสาธยายถึงคุณสมบัติที่วิเศษ ของเอ็ม 1911  และ เอ็ม 1911 เอ1 ให้พวกเรา ฟัง

วีรบุรุษ ในสงครามภาคพื้นยุโรป  (ฝรั่งรบฝรั่ง) ไม่เคยเห็นซักราย ผมอาจ อ่านไม่ทั่วถึงก็ได้ ขออภัย

โอ้อ่านสนุกมากครับพี่เต๋า ผมขอเติมนิดๆ หน่อยๆ

WWI รบประชิดตัวในสนามเพลาะจริงๆ กองทัพต่างๆ พยายามผลิตปืนพกให้ทหารใช้ให้มากที่สุด ทั้งประทวนและนายทหาร ถึงขั้นมีการผลิตอาวุธสั้นต่างๆ แนวย้อนยุคใช้ เช่น มีดด้ามเป็นสนับมือ ตะลุมพุกพลั่วสนามลับคม  ไม่มีอะไรก็เอาไม้มาตอกตะปูไล่ทุบกัน ฯลฯ

WWII ภาคยุโรป ที่ดังมากๆ ของเมกันก็นาย เออดี้ เมอฟี่ ทหารเมกันที่ได้เหรียญกล้าหาญมากที่สุดในสงคราม WWII ได้เหรียญกล้าหาญชั้นสูงสุด Congressional Medel of Honor 2 เหรียญ ฯลฯ นายคนนี้ตัวเล็กสูงแค่ 5 ฟุต 5 นิ้ว (ประมาณ 165 ซม.) ตอนแรกไปสมัครเป็นนาวิกฯ แล้วเขาไม่รับ เลยไปเป็นทหารบก เท่าที่ผมรู้ ตอนไปรบไม่มีวีรกรรมใช้ 1911 อย่างโดเด่น มีแต่วิ่งไปลุยบังเกอร์เยอรมัน หยิบปืนกลเยอรมันมาไล่ยิง ฯลฯ หลังสงครามเป็นดาราฮอลีวู้ด

ฝรั่งเศส ถือเป็นมหามิตรของสหรัฐมาตั้งแต่กำเนิดประเทศ เพราะฝรั่งเศส ชอบจุ้นเรื่องการเมืองของชาวบ้านเขาอยู่แล้ว ตอนสหรัฐ รวมตัวกันต่อสู้กับอังกฤษ เพื่อประกาศเอกราช ก็มีฝรั่งเศสนี่แหละ ที่ยืนอยู่ข้างสหรัฐ ขนาดนักปฏิวัติของไทย คิดจะปฏิวัติประเทศ ในปี 2475 มีบางสาย ยังไปคบคิดตกลงวางแผนกันในฝรั่งเศสเลย

เมกันกับฝรั่งเศสนี่แหละครับ คู่รักเตียงหักตัวจริง สงครามระหว่างเมกัน อังกฤษ ปี 1812-1814 ฝรั่งเศสยังช่วยเมกัน หลังสงครามโลกครั้งที่ 2 เดอ โกล ก็ยังรักเมกัน ตอนวิกฤตการณ์ขีปนาวุธคิวบา เคนเนดี้ บอก เดอ โกล เรื่องนี้ขอหยั่งเสียงสนับสนุน เดอ โกล ก็เชื่อ ไม่ขอหลักฐานเพิ่มเติมยังบอกแบบว่า "เชื่อถือคำพูดของรัฐบาลอันยิ่งใหญ่ของท่านได้อยู่แล้ว"

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
thamcharoen
Full Member

คะแนน 7

...ดื่มแต่พองาม...แต่ห้ามมาว...เมา

« ตอบ #106 เมื่อ: มีนาคม 22, 2007, 03:20:40 PM »

....เลย 5วันแล้วนะท่านพี่....เลยขุดขึ้นมากลัวลืม

....ม้าแก่...แต่อยากกินหญ้าอ่อน.....
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #107 เมื่อ: มีนาคม 23, 2007, 12:12:48 PM »

....เลย 5วันแล้วนะท่านพี่....เลยขุดขึ้นมากลัวลืม
ไม่เคยลืมเลยครับ อยากจะมาต่อให้ทุกเวลา แต่มันไม่มีเวลาเลย...เน็ตที่บ้านก็เจ้ง เสียอีก .....
วันนี้ มีเวลาแค่ 1 ชั่วโมง จะใช้ให้เกิดประโยชน์ให้มากที่สุด
.ต่อจากคราวที่แล้ว .................
วีรบุรุษสงครามโลกครั้งที่สอง(ฝรั่ง) ที่ยังมีชีวิตเหลือมาโม้ให้เราฟังเรื่องฝรั่งยิงญี่ปุ่น...จริงๆ แล้วเท่าที่เห็นๆ ก็มีอยู่สามคน (คราวที่แล้ว นึกชื่อไม่ออก เลยเขียนแค่ สองคน แต่ว่าก็ว่า อีกคน เขาไม่ค่อยสนับสนุน 1911 ซักเท่าไหร่ แต่ก็เก็บมาเล่าให้ฟังเล่นๆ ) คือ
1. เจฟ คูเปอร์  คนนี้แหละ ตัวตั้งตัวตี ตัวเชียร์ให้ 1911 เข้ามาใช้ในกิจการตำรวจ.....นอกเหนือจากใช้ได้ดีในทางทหารแล้ว
2. จิม คล้าค คนนี้แหละ เป็นตัวตั้งตัวตี ที่ทำเอ็ม 1911 จากปืน หลวมๆ คลอนๆ ที่ใช้งานในสนามรบ ให้มาเป็นปืนแข่งขัน ที่เน้นกลุ่มและความแม่นยำ
3. บิล จอร์แดน  อีตาคนนี้ ก็เยี่ยมเหมือนกัน มีเทคนิคการรบกับญี่ปุ่นเยอะมากเหมือนกัน แต่ปู่คนนี้ แกนิยมเล่นรีวอลเวอร์ดับเบิ้ลแอ็คชั่นเสียมากกว่า เลยไม่มีเรื่อง 1911 แบบเน้นๆ มาเล่าให้ฟัง
.....
....ต่อไปมาเริ่มของคูเปอร์ก่อน เกี่ยวกับ 1911
...เจฟ คูเบอร์
neo1
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 159

« ตอบ #108 เมื่อ: มีนาคม 23, 2007, 12:19:35 PM »

Cheesyติดตามอ่านต่อครับ Cheesy

นักะติ๊ Club
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #109 เมื่อ: มีนาคม 23, 2007, 01:15:16 PM »

Cheesyติดตามอ่านต่อครับ Cheesy
ขอโทษครับ ....สดุดตลอดเลย ...มีเรื่องด่วนเข้ามาเลยต้องแว็ปไปแป็บหนึ่ง
คูเปอร์ เป็นทหารสหรัฐในช่วงสงครามโลกครั้งที่ 2 เขาได้ถูกส่งในไปแนวรบภูมิภาคเอเซียแปซิฟิก เพื่อรบกับญี่ปุ่น  นักรบที่แสนทารุณโหดร้าย ไม่หล่อ ไม่น่ารัก สุภาพบุรุษ เหมือนโกโบริ ที่นักแต่งนิยายไทย จิตนาการไว้เลยซักนิด
ทั้งทารุณ ทั้งข่มขืน สารพัดละครับท่าน
....คูเปอร์ ในขณะก่อนไปรบ เขาก็คงจะเป็นคนชอบปืน เหมือนพวกเรานี่แหละ พอดี ไปรบ ก็เลยได้ใช้ปืนตามที่ใจรักพอดี
...ก่อนไปรบ เขาก็ยอมรับนับถือ บทความ แนวคิด ของนักเล่นปืนระดับอภิมหาอมตะนิรันดร์กาลแห่งสหรัฐ คือ เอเมอร์ คีธ
เอเมอร์ คีธ บอกว่า ปืนโคลท์ .45 ซิงเกิลแอ็คชั่น เป็นปืนทีสามารถยิงนัดแรกได้เร็วและแม่นยำที่สุด
เมื่อเวลาไปรบจริงในสมรภูมิเอเซียแปซิฟิก คูเปอร์ ก็เอาเจ้าซิงเกิ้ลแอ็คชั่นไปด้วย
.....แต่พอไปรบจริงๆ กับพวกญีปุ่น กลายเป็นความจริงปรากฎแก่คูเปอร์ว่า เจ้า เอ็ม 1911 ที่ทางการสหรัฐ แจกให้เป็นปืนหลวง ติดตัวในการรบ ทำการยิงได้ดีกว่า เจ้า โคลท์ คาวบอย ตามที่เอเมอร์ คีธ บอกไว้ คูเปอร์จึงยอมรับนับถือ เอ็ม 1911 ตั้งแต่นั้น เป็นต้นมา
......แต่เดิมก็เข้าใจว่า เขาเป็นแค่ทหารอเมริกันฯ ธรรมดาทั่วไปคนหนึ่ง แต่จากบทความของลูกสาวของคูเปอร์ เคยเขียนกล่าวถึงคุณพ่อของตน ได้เล่าความแตกออกมาว่า ที่แท้ คูเปอร์ เคยมาทำงานให้กับ ซีไอเอ ในพื้นที่สยามประเทศของเราเสียด้วย เห็นว่า ทางภาคเหนือของเรานี่แหละ (ในช่วงสงครามเย็นรัสเซีย-จีน) แถมเคยมายิงคนตายในภาคเหนือของเราเสียด้วย(คงยิงในภารกิจกระมั้ง เลยไม่เป็นเรื่อง)
......ภายหลังกลับไปมาตุภูมิ .....คูเปอร์ ได้นำประสบการณ์ชีวิตเกียวกับการใช้ปืนไปเปิดโรงเรียนสอนการยิงปืนแนวใหม่ HuhHuh?? เป็นอย่างไร การยิงปืน แนวใหม่
........การยิงปืนแนวเก่า ตามที่เราเห็นเห็น ทำ ๆ กันอยู่ทุกวันนี้ ก็คือ เดินเข้าสนาม เอากล่องปืนวาง เดินไปติดเป้า
เดินกลับมา เปิดกล่องปืน หยิบปืน ใส่กระสุน หลับตาซ้าย เล็งตาขวา ยืนนิ่งๆ โป้ง.......โป้ง.....โป้ง.........
สาแก่ใจแล้ว .....กลับบ้าน นั่งล้างปืนด้วยความสุขใจ ......นอนหลับฝันดี ....อา.....วันนี้ ได้ไปที่ชอบที่ชอบ มาแล้ว
(ไปที่ชอบที่ชอบเสียก่อนตอนมีชีวิตอยู่ พอตายแล้ว ญาติมาเคาะโลงบอกไปที่ชอบที่ชอบ ก็ไปไม่ได้เสียแล้ว เพราะยิงปืนไม่ได้แล้ว ไปสนามไม่ได้แล้ว)
......การยิงปืนแนวใหม่ของคูเปอร์คือ วิ่งไปยิงไป  นั่งไปยิงไป นอนไปยิงไป ตีลังกาไป ยิงไป ยิงมือเดียวบ้าง ยิงสองมือบ้าง กระโดดแล้วยิง โหนเชื่อกแล้วยิง (เป็นทาร์ซานหรือไง) ....เปล่า โม้ทั้งเพ ....หมายถึง การฝึกยิงปืนในสถานะการณ์ จริงๆ เหมือนในการรบ ไม่ใช่หลับตาซ้านเล็งตาขวา เหมือนในสนามแบบเก่า

....ทำไปทำมา การยิงปืนแบบของคูเปอร์ ก็วิวัฒนาการมาเป็น การแข่ง ไอพีเอสซี แบบในปัจจุบัน ด้วยประการละฉะนี้

....อ้าว.....เขียนมาตั้งนาน แล้วมันเกี่ยวกับอมตะของโคลท์ ตามที่เจ้าของกระทู้ท่านถามตรงไหนล่ะ

....ตอบ .....อ๋อ....ก็ปืนที่คุณปู่คูเปอร์ ใช้เป็นปืนที่ฝึกสอนในสถาบันของแกนะซิ แกก็ใช้ ปืน แนว เอ็ม 1911 ทั้งสิ้น
แก มีความสามารถแนะนำข้อดี ข้อเด่นให้กับนักเรียน ได้เห็นคุณค่าของเอ็ม 1911 ในขณะทำการฝึกกับแก
ดังนั้น เมื่อฝึกเสร็จ นักเรียน คงไปซื้อปืน สมิธฯ มาใช้กระมั้ง ..(ประชด) ....ก็ต้องซื้อ 1911 ซิครับ ......และแน่นอน ยี่ห้อ ที่เป็นโต้โผใหญ่ ก็โคลท์ ปืนตราม้านั่นแหละครับ

.....ดังนั้น คูเปอร์จึงถือว่าเป็นผู้หนึ่ง ที่สนับสนุน ให้ปืนโคลท์ เอ็ม 1911 เป็นปืนอมตะ เพราะจริงๆ เขาจะใช้ปืนอื่นในการฝึกก็ได้ แต่เมื่อเขาเลือกใช้ปืนเอ็ม 1911 ก็เท่ากับสนับสนุนให้โคลท์ เป็นปืนอมตะในช่วงนั้น เพราะไม่มีบริษัทไหน ผลิตเอ็ม 1911 ได้มากเท่ากับโคลท์ ในห้วงปี 1945-1985 ครับ
....ปืน ที่เป็น โมเดลออฟ 1911 พึ่งจะมาผลิตกันแพร่หลายเมื่อไม่ถึงสิบปีที่ผ่านมานี้เอง ดังนั้น ปืนแบบ 1911 ในอดีต
ร้อยทั้งร้อยเป็นปืนโคลท์ครับ .....เหลือส่วนแบ่งเป็นเรมิงตัน หรืออิธาก้า หรือยี่ห้ออื่นจำนวนไม่มากเลย
แนวทางของคูเปอร์ เป็นการทำให้โคลท์ เป็นอมตะในลักษณะของปืนใช้งาน สมบุกสมบัน แบบสไตล์ ไอพีเอสซี

....แล้วโอกาสหน้า จะมากล่าวถึง จิม  คล้าค ในอีกแง่มุมหนึ่ง ที่ได้มีส่วนสนับสนุนให้โคลท์ เป็นอมตะ
jookkoo
Jr. Member
**

คะแนน 0

คิงไปตวยฮา แล้วฮาก็ไปตวยคิง........

« ตอบ #110 เมื่อ: มีนาคม 23, 2007, 01:28:49 PM »

รออ่านอยู่ นะครับ นับถือๆๆ

ฝากชีวาข้านี้ไว้... สายจิตสายใจฝากไว้งานช่าง
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #111 เมื่อ: มีนาคม 24, 2007, 11:17:22 PM »

รออ่านอยู่ นะครับ นับถือๆๆ
ขอบพระคุณที่อ่านนิยายปรัมปรา...ฉบับยาวนี้ครับ...คนเขียนจะได้มีแรงเขียนต่อไป .......เพราะเขียนไป ไม่ได้อะไรเลย นอกจาก เล่าให้เพื่อนคอปืนด้วยกันฟัง เท่านั้นเอง ...
liverpool
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #112 เมื่อ: มีนาคม 24, 2007, 11:46:21 PM »

colt ไม่ใช่ปืนที่เป็นอมตะนะครับ ต้องถามคนชื่อ บราวน์นิ่งที่ต่อชีวิต ปืนอมตะจริงๆเป็นปืนลูกซองครับ
colt ผลิตปืนลูกซองน้อยมากครับ คนที่ว่า colt เป็นปืนอมตะคือคนที่ยึดติดกับประวัติศาสตร์ของอเมริกาตะหากละครับ
นั้นก็คือ colt เป็นอเมริกา   ประเทศอเมริกาไม่มีวันนี้ถ้าไม่มีปืน colt .....จริงๆนะ
สรุปคือ บราวน์นิ่งคือ อมตะครับ ทุกสิ่งที่เขาคิดค้นไม่ต่างจากไอสไตน์เลย...
แน่จริงหาข้อหักล้างสิครับ
yah&yim™รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 50

« ตอบ #113 เมื่อ: มีนาคม 24, 2007, 11:51:41 PM »

ยังคอยติดตามผลงานอยู่ตลอดครับ
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #114 เมื่อ: มีนาคม 25, 2007, 01:21:56 PM »

colt ไม่ใช่ปืนที่เป็นอมตะนะครับ ต้องถามคนชื่อ บราวน์นิ่งที่ต่อชีวิต ปืนอมตะจริงๆเป็นปืนลูกซองครับ
colt ผลิตปืนลูกซองน้อยมากครับ คนที่ว่า colt เป็นปืนอมตะคือคนที่ยึดติดกับประวัติศาสตร์ของอเมริกาตะหากละครับ
นั้นก็คือ colt เป็นอเมริกา ประเทศอเมริกาไม่มีวันนี้ถ้าไม่มีปืน colt .....จริงๆนะ
สรุปคือ บราวน์นิ่งคือ อมตะครับ ทุกสิ่งที่เขาคิดค้นไม่ต่างจากไอสไตน์เลย...

น่าสนใจครับ..........

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #115 เมื่อ: มีนาคม 25, 2007, 04:22:01 PM »

นั้นก็คือ colt เป็นอเมริกา ประเทศอเมริกาไม่มีวันนี้ถ้าไม่มีปืน colt .....จริงๆนะ
.

บางเหตุผลในกระทู้นี้. ได้ช่วยอธิบายให้ได้ทราบกัน.  ตามกระทู้ที่ตั้งไว้.
ที่คุณ liverpoo มีความเห็นโต้แย้ง .นั้นเป็นสิทธิ ก็มีเหตุผล

แต่อาจต้องปล่อยให้ เพื่อนได้พิจารณา. มีอิสระในการคิด เชื่อ ด้วยตัวเขาเอง
ไม่ชอบที่ใครจะมาชี้ แบบฟันธงอย่างนั้น.  Smiley

ป๊อกแมน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 156

« ตอบ #116 เมื่อ: มีนาคม 25, 2007, 05:53:22 PM »

คุณ tao bangkhaen สุดยอดจริงๆครับ

สุดยอดของสุดยอดเลย
ขนาดคนอ่านยังอ่านกันจนตาแฉะ แล้วคนพิมพ์นี่คงหนักเอาการ 
สำนวนการเขียนก็สุดยอดครับ ผมมารอติดตามชมต่อครับ 

Wink

goldmatch II
Sr. Member

คะแนน 6

« ตอบ #117 เมื่อ: มีนาคม 25, 2007, 07:35:49 PM »

คุณ tao ทำฉบับรวมเล่มเลยครับ  คนในเว็บจะช่วยกันอุดหนุน
คุณ tao เป็นทหารหรือเปล่าครับหรือเป็นครูฝึกยิงปืนตามสนาม เพราะเห็นมีความรู้เรื่องปืนเยอะมาก อ่านแล้วศรัทธาน่ะครับ   แล้วก้อขำด้วย

Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #118 เมื่อ: มีนาคม 25, 2007, 11:08:42 PM »

คุณ tao bangkhaen สุดยอดจริงๆครับ

สุดยอดของสุดยอดเลย
ขนาดคนอ่านยังอ่านกันจนตาแฉะ แล้วคนพิมพ์นี่คงหนักเอาการ
สำนวนการเขียนก็สุดยอดครับ ผมมารอติดตามชมต่อครับ

Wink
กราบขอบพระคุณท่านมากขอรับ.....คนพิมพ์นี่คงไม่หนักเอาการหรอกครับ....แค่อาการหนัก เท่านั้นเอง แต่ไม่เป็นไรครับ...ถ้าพิมพ์ไปแล้ว ท่านได้อ่านแล้วท่านพอใจ กระผมยินดีจะกระทำต่อไปครับ....แต่โกรธกันนะครับ...ผมเข้ามาไม่ค่อยเป็นเวล่ำเวลา ว่างเมื่อไหร่ก็จะเข้าให้ครับ...ด้วยความเคารพ
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #119 เมื่อ: มีนาคม 25, 2007, 11:09:24 PM »

เจฟ คูเปอร์ ใช้ สมิธดับเบิลแอ็คชั่นโครง N ตัดลำกล้องครับ น่าจะเป็นตระกูลเดียวกะ 1917   เหตุผลที่เขาใช้ออกในแปซิฟิก คือ หากกระสุนง่าย ใช้ ลูก .45 ACP

....ตามล่า...อีตอแหล
หน้า: 1 ... 5 6 7 [8] 9 10
  พิมพ์