๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 28, 2024, 07:30:18 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วันรบหลักคืนสู่เหย้า 50  (อ่าน 20225 ครั้ง)
Orange
Committee THPSA
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 19

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 07, 2007, 09:16:38 AM »

ประเภท OPEN :
GRAND MASTER 1 รางวัล         
MASTER   3 รางวัล   
CLASS A  3 รางวัล         
CLASS B  1 รางวัล   
CLASS C  1 รางวัล

ไง Open  B,C มี 1 รางวัล.....จะประหยัดไปทำไมถ้วยรางวัล......
ราคาค่าทำถ้วย ยังถูกกว่าราคากระสุนที่ใช้แข่งเลยยยย.... Huh Huh :Smiley

น่าจะเป็นที่ทราบกันดีอยู่แล้วว่า นักกีฬาในคลาสนี้มาแข่งน้อย
คงไม่ได้ประหยัด  แต่จะเอาความภูมิใจที่ไหน ถ้าแข่งสามคนมี่ถ้วยสามใบ
แล้วจะเรียกว่าการแข่งขันหรือ
ส่วนราคาถ้วยนั้นไม่ได้อิงกับราคากระสุนนะครับ

สมาคมกีฬายิงปืนรณยุทธแห่งประเทศไทย
THAILAND PRACTICAL SHOOTING ASSOCIATION
somsak53
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 07, 2007, 09:17:35 AM »

ขอบคุณมากครับ  คุณผองพัฒ  รับทราบแล้วจะซ้อมไปแข่งด้วย
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 07, 2007, 10:25:14 AM »

ประเภท OPEN :
GRAND MASTER 1 รางวัล
MASTER 3 รางวัล
CLASS A 3 รางวัล
CLASS B 1 รางวัล
CLASS C 1 รางวัล

ไง Open B,C มี 1 รางวัล.....จะประหยัดไปทำไมถ้วยรางวัล......
ราคาค่าทำถ้วย ยังถูกกว่าราคากระสุนที่ใช้แข่งเลยยยย.... Huh Huh :Smiley

น่าจะเป็นที่ทราบกันดีอยู่แล้วว่า นักกีฬาในคลาสนี้มาแข่งน้อย
คงไม่ได้ประหยัด แต่จะเอาความภูมิใจที่ไหน ถ้าแข่งสามคนมี่ถ้วยสามใบ
แล้วจะเรียกว่าการแข่งขันหรือ
ส่วนราคาถ้วยนั้นไม่ได้อิงกับราคากระสุนนะครับ

นั่นซิครับ....ก่อนนั้นก็ไม่ใช่อย่างนี้....

ทำไมไม่ใช่แข่งขันล่ะ....รู้ไงครับว่ามีมาแข่ง 3 คน....
แมทซ์นี้ไม่ใช่แมทซ์รับรองของสมาคมฯ แต่เป็นแมทซ์รับแขก ก็ควรเชิญชวนแขกให้มาแข่งกันเยอะๆ  ถึงจะสนุก.... Grin Grin

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
xxx
Full Member

คะแนน 33

« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 08, 2007, 10:31:31 AM »

เป็นเพราะมีแค่ถ้วยเดียวหรือเปล่า คลาสนี้เลยมีคนมาแข่งน้อย  ส่วนเรื่องความภูมิใจผมว่าไม่มีใครสนใจหรอกครับ เพราะแข่งที่ไหนก็มีตุกติกทุกที่แหละครับ และก็ไม่รู้ว่าคนที่เขาตุกติกจนได้ถ้วยมาเขาภูมิใจตรงไหน(แต่เขาก็ทำ)    การวางจำนวนถ้วยนี้ความรู้สึกเหมือน แข่งกันเองแจกถ้วยกันเอง พวกเดียวกันก็แจกเยอะหน่อยเดี๋ยวไม่จูงใจหรือได้กันไม่ถ้วนหน้า ส่วนพวกขาจรช่างเขาเพราะยิงคนละคลาสกับเรา ให้แย่งกันเอาเอง  ผมว่ามือใหม่อยากมาลงก็มีเยอะครับ ไม่ได้ป่วนนะครับ แค่อยากให้มองในมุมกลับดูครับ
Terry_854
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 08, 2007, 11:27:44 AM »

ปืนสั้นชาวบ้าน การแบ่งเป็น มือใหม่ มือทั่วไป มือโปร ใช้อะไรเป็นตัวกำหนดครับ
Orange
Committee THPSA
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 19

« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 08, 2007, 12:16:39 PM »

เป็นเพราะมีแค่ถ้วยเดียวหรือเปล่า คลาสนี้เลยมีคนมาแข่งน้อย ส่วนเรื่องความภูมิใจผมว่าไม่มีใครสนใจหรอกครับ เพราะแข่งที่ไหนก็มีตุกติกทุกที่แหละครับ และก็ไม่รู้ว่าคนที่เขาตุกติกจนได้ถ้วยมาเขาภูมิใจตรงไหน(แต่เขาก็ทำ) การวางจำนวนถ้วยนี้ความรู้สึกเหมือน แข่งกันเองแจกถ้วยกันเอง พวกเดียวกันก็แจกเยอะหน่อยเดี๋ยวไม่จูงใจหรือได้กันไม่ถ้วนหน้า ส่วนพวกขาจรช่างเขาเพราะยิงคนละคลาสกับเรา ให้แย่งกันเอาเอง ผมว่ามือใหม่อยากมาลงก็มีเยอะครับ ไม่ได้ป่วนนะครับ แค่อยากให้มองในมุมกลับดูครับ
นักกีฬาที่มีใจเป็นนักกีฬาจริงๆ ไม่ได้ต้องการเข้าแข่งขันเพื่อให้ได้ถ้วยรางวัลหรอกครับ สิ่งที่นักกีฬาทุกคนต้องการนั่นคือคำว่า ชัยชนะ การที่ได้ถ้วยรางวัลรองชนะเลิศอันดับ1 หรือ อันดับ2 จริงแล้วมันคือการแข่งแพ้นะครับ ความภูมิใจนั้นอยู่ที่ตัวของนักกีฬาเอง
การกำหนดถ้วยรางวัลนั้นไม่ได้มองที่นักกีฬาหน้าเก่าหน้าใหม่หรือขาจรขาประจำ เข้าใจว่าคุณคงไม่เคยเข้ามาแข่งขันกับทางเรา
ส่วนเรื่องตุกติกนั้นเราเป็นสมาคมเดียวที่มีกรรมการกลางมีกฏมีระเบียบเป็นสากล
ไม่ได้ป่วนแต่ไม่รู้จริง มุมมองก็จะแคบนะครับ

สมาคมกีฬายิงปืนรณยุทธแห่งประเทศไทย
THAILAND PRACTICAL SHOOTING ASSOCIATION
xxx
Full Member

คะแนน 33

« ตอบ #21 เมื่อ: มีนาคม 08, 2007, 03:29:12 PM »

เคยจนเลิกไปแล้วครับ แม้แต่แมชท์ใหญ่สนาม นวมินทร์ ก็เคยลงครับ  ส่วนเรื่องที่เคยสัมผัสนั้นเคยสัมผัสมานานแล้วครับ ตั้งแต่ 5 ปีที่แล้ว จนพี่ๆบางคนที่เคยอยู่ Squad เดียวกันหายหน้าหายตากันไปบ้าง จนเหลือแต่มือเก๋าระดับ GM  ซึ่งพี่ๆเขาก็อัธยาศัยดีมากๆครับ เคยแนะนำTrickให้บ้าง   ส่วน ปัจจุบันไม่ค่อยว่างและmatch การแข่งขันน้อยกว่าสมัยก่อนมาก เลยไม่ได้แข่งเท่าไหร่แล้วครับ เพราะ แข่งทีไรโดนขาประจำแซงคิวอยู่ตลอด(Mini IPSC) ประเภทขอยิงอีกรอบต่อเนื่อง ตามสนามทั่วๆไป ซึ่งขาประจำบางคนนั้นปัจจุบันก็ยังยิง เกือบทุกแมชท์ ไม่ว่าแมชท์ full หรือ mini ครับ  ส่วนเรื่องตุกติก นี่ผมหมายถึง แข่งตามสนามทั่วๆไปครับ ไม่ได้เจาะจง ที่นี่ครับ อย่าเอามาเป็นอารมณ์
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #22 เมื่อ: มีนาคม 09, 2007, 11:08:22 AM »

การวางจำนวนถ้วยนี้ความรู้สึกเหมือน แข่งกันเองแจกถ้วยกันเอง พวกเดียวกันก็แจกเยอะหน่อยเดี๋ยวไม่จูงใจหรือได้กันไม่ถ้วนหน้า ส่วนพวกขาจรช่างเขาเพราะยิงคนละคลาสกับเรา ให้แย่งกันเอาเอง ผมว่ามือใหม่อยากมาลงก็มีเยอะครับ ไม่ได้ป่วนนะครับ แค่อยากให้มองในมุมกลับดูครับ

เขียนอย่างนี้เพื่อความแตกแยกโดยเฉพาะเลยนะเนี่ย

นักกีฬาจริงรู้ว่า IPSC เขาไม่มีตุกติก คนจัดถ้วยคือเฮียชิว สงสัยเรื่อถ้วยถามเฮียชิวได้ แล้วเฮียชิวก็อยู่ GM ถ้วย GMมีใบเดียวแล้วบอกว่าแจกกันเองได้อย่างไร ส่วนใหญ่ GM ก็เยอะกว่ามือ C-B ที่ไม่ค่อยมาอยู่แล้ว

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #23 เมื่อ: มีนาคม 09, 2007, 11:15:07 AM »

ไม่ได้ถ้วยก็ถือว่าทำบุญไปแล้วกัน

เวลาแข่งปรกติจำนวนนักกีฬาก็มีประมาณนี้ ธรรมดา B-C ก็มีนักกีฬามาแข่งไม่มาก ตัวอย่างด้านบน C มีมาแข่งคนเดียวถ้าจัดถ้วยแจก 3 ถ้วยก็ต้องทำถ้วยมาเสียเงินการกุศลเปล่าๆ แล้วจะให้แจกกี่ถ้วยครับ  จัดแจก 3 ถ้วยถ้ายิงได้ที่ 4 มันก็ไม่ได้ครับ  อย่าซีเรียสกับถ้วยมากนักเลย แต่มีอีกแมทช์ถ้าอยากได้ถ้วย แมทช์นี้แจกทุก Class 3 ถ้วย แจก Lady ด้วย ใครอยากได้ถ้วยถ้ามีฝีมือก็ยังมีโอกาส ไม่อย่างนั้นก็มาเล่นเพื่อความสนุกแทน มาลองดูได้ครับ

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=16966.1830

ที่เห็นคนยิงประจำก็มายิงประจำ คนที่ไม่ยิงเรียกเท่าไรก็ไม่ยิงหรอก มันไม่มีเหตุผลอะไรทั้งสิ้น ที่เคยมายิงรอบนึงก็สามารถบอกว่าเคยเล่น IPSC ยิง MINI IPSC มันต่างกับการยิง IPSC มาก ถ้ายิงจริงจะรู้ว่าทั้งการแข่ง การใช้เป้า การคิดคะแนนมันไม่ใช่ IPSC แล้ว IPSC ไม่มีซื้อชุดยิงเพิ่มเหมือน Mini IPSC
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 09, 2007, 11:36:29 AM โดย carrera » บันทึกการเข้า

carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #24 เมื่อ: มีนาคม 09, 2007, 11:43:38 AM »

http://www.thpsa.com/PHP-Nuke/html/modules.php?name=Content&pa=showpage&pid=11

ปีนึ่งมี 18 แมทช์ ไม่รวม แมทช์ย่อยอย่าง ศรภ, พัทลุง , นคร อีก แล้วบอกน้อยได้อย่างไรครับ

ที่มาชี้แจงนี่กลัวคนอื่นที่เขาไม่รู้จะเข้าใจผิด คุณ XXX ช่วยอับเดทข้อมูลใหม่นะว่าปัจจุบันมันไม่ใช่ 5 ปีที่แล้ว เดี๋ยวนี้สมาคม IPSC เขาพัฒนามาเยอะแล้วครับ ทั้งการตรวจ การแข่ง การคิดคะแนน ถ้าจะกลับมาเล่นยินดีครับ

ใครมีคำถาม ถามมาได้ครับ เพื่อความชัดเจน ถ้าพวกนักกีฬาตอบได้รับรองตอบให้หมดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 09, 2007, 01:05:20 PM โดย carrera » บันทึกการเข้า

xxx
Full Member

คะแนน 33

« ตอบ #25 เมื่อ: มีนาคม 09, 2007, 11:47:52 AM »

ไม่ได้สร้างความแตกแยกครับผมเองก็นับ ถือและเคารพแป่ะชิวและทุกท่านที่ยิงมานานและปัจจุบันหลายท่านก็เป็นระดับmaster และ GMครับ สิ่งที่กำลังพูดนั้นป็นการออกความเห็นที่ท่านอาจมองข้ามไปครับ ลองนึกดูครับว่า นอกกลุ่มเขาจะคิดยังไง ถ้ามีถ้วยแยอะแต่คลาสเกลุ่มที่รู้จักและมาประจำ ส่วนถ้วยมือใหม่น้อยมาก อย่างนี้ จะไม่ให้พวกมือใหม่มองได้อย่างไรครับ (ผมมันประเภทเก่าเก็บครับ)  ว่า ยิงกันเองแจกถ้วยกันเอง ผมไม่ได้หาเรื่องครับ แค่พูดอะไรตรงไปตรงมา  ผมเองก็เคยยิงมานานมากกว่า 6 ปีแล้ว ยิงทุกประเภท ช่วงแรกก็ยิง IPSC เยอะหน่อยตั้งแต่ ก่อนที่จะให้สมาชิก มีการจดทะเบียนสมาชิกกับสมาคมฯ ซะอีก หรือ ก่อนที่จะมี รุ่น Production ในปัจจุบัน  ส่วนตัว ผมว่า ถ้าถ้วยสำหรับมือใหม่ เช่น class U หรือ C น้อย  ผมว่าจะไม่เป็นการสนับสนุนให้คนรุ่นใหม่ๆ เข้ามายิงประเภทนี้มากขึ้นครับ
carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #26 เมื่อ: มีนาคม 09, 2007, 11:51:07 AM »

แข่งทีไรโดนขาประจำแซงคิวอยู่ตลอด(Mini IPSC) ประเภทขอยิงอีกรอบต่อเนื่อง ตามสนามทั่วๆไป ซึ่งขาประจำบางคนนั้นปัจจุบันก็ยังยิง เกือบทุกแมชท์ ไม่ว่าแมชท์ full หรือ mini ครับ ส่วนเรื่องตุกติก นี่ผมหมายถึง แข่งตามสนามทั่วๆไปครับ ไม่ได้เจาะจง ที่นี่ครับ อย่าเอามาเป็นอารมณ์

คุณ XXX อย่าเป็นกังวลเลยครับเรื่องคนแซง มายิงSquad เดียวกับผมเลยครับ ถ้ามีใครแซงคุณเดี๋ยวผมจัดการให้เอง Grin Grin Grin   IPSC ไม่ใช่ MINI IPSC ไม่มีซื้อชุดยิงครับ ยิงเก็บคะแนนกันทุกสนามรอบเดียว แน่นอน

carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #27 เมื่อ: มีนาคม 09, 2007, 12:09:34 PM »

ถ้าถ้วยสำหรับมือใหม่ เช่น class U หรือ C น้อย ผมว่าจะไม่เป็นการสนับสนุนให้คนรุ่นใหม่ๆ เข้ามายิงประเภทนี้มากขึ้นครับ

ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นครับ 

บ่อยๆที่ถ้วย U ทำมาแล้วไม่มีคนใหม่มาแข่งครับ ถ้วยต้องเสียเปล่า แต่ U จริงๆแล้วเอาไว้จัด Class เท่านั้นเองและเป็นกำลังใจให้แก่นักกีฬาใหม่จริงๆ แต่เหนืออื่นใดท่านที่อยากได้รางวัลต้องแข่งเอามาให้ได้ครับถึงจะมีการพัฒนา ผมว่าการที่ไม่ได้รางวัลแต่ฝีมือพัฒนาภูมิใจมาก หากเก่งจริงยิงอย่างไรรับรองก็ต้องได้ครับมากน้อยอีกเรื่องนึง

ยกตัวอย่างครับนี่คือผลการแข่งขัน และจำนวนนักกีฬา Standard รอบที่แล้ว อย่างนี้แจกถ้วย Class ละเท่าไรดีครับ คือจะให้แจกโดยไม่วัดฝีมือมันก็ยังไงอยู่ มี Class ละ 1  ถ้วย มีคนยิง Class ละ 1 คน  Class M ยังไม่มีคนมาแข่งเลยครับ สมาคมก็ยังจัดให้ Division นี้ยังดำเนินต่อไปไม่เคยทอดทิ้งแต่ปรับให้เหมาะสมกับจำนวนนักกีฬาครับ

คือการจัดคงไม่มีทางทำให้นักกีฬาทุกท่านพอใจได้ครับ ไม่ต้องเชื่อที่ผมอธิบายครับ แต่อยากให้เข้ามาสัมผัสผู้จัดอย่างเฮียชิว ว่าแกแฟร์และพยายามพัฒนาวงการ IPSC ให้ได้มาตรฐานอยู่แล้วครับ ว่างเชิญคุณ XXX กลับมายิงใหม่นะครับ รับรองระบบดีกว่าเก่าเยอะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 09, 2007, 12:19:37 PM โดย carrera » บันทึกการเข้า

carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #28 เมื่อ: มีนาคม 09, 2007, 12:18:28 PM »

กติกา IPSC ผมทราบดีครับ ว่าโปร่งใสและยิงรอบเดียว ไม่เหมือน mini ส่วนตัวที่เคยยิงก็ไม่ได้ยิง Full Stage แค่ครั้งเดียวจำได้ว่าหมดค่ากระสุนไปหลายแสนครับ แต่ที่หลังๆไม่ได้ไปยิงที่ ฟาร์มจรเข้ หรือ นวมินทร์ เพราะ ยิงแต่ละครั้งต้องใช้เวลาเกือบค่อนวัน และส่วนใหญ่ ก็เป็นวันอาทิตย์ ช่วงหลังๆ เลยแจมบ้างตามสนามในกทม. Mini IPSC และ Speed event สนุกๆ ครับ ประกอบกับ ราคากระสุนแพงขึ้น+หายากขึ้น ก็เลยยิงน้อยลง แค่มองต่างมุมครับ แต่ถ้าไม่พอใจ หรือขัดใจ ก็ขออภัยด้วยครับ จริงๆไม่อยากเอ่ยชื่อหรือพาดพิงถึงใครหรอกครับ แต่ถ้ารับไม่ได้เกียวกับการที่พูดอะไรตรงไปตรงมา ผมจะไม่ขอพูดถึงอีกก็ได้ครับ ส่วนเรื่องกลับมายิง ถ้ามีแหล่งกระสุนหาซื้อได้ถูก และหาได้ไม่ยาก ก็จะกลับมายิงอีกครับ

แลกเปลี่ยนความคิดเห็นยินดีครับ

ผมก็เล่น IPSC อยู่พวกพี่ที่เป็นกรรมการสมาคมก็ไม่เข้ามาบ่อย ผมเลยต้องขออธิบายแทน ถ้าไม่ชี้แจงเกรงว่าจะทำให้คนไม่เข้าใจ IPSC จะเข้าใจไปในทิศทางอื่น

ถ้าใครมีคำถามก็ลองเขียนมาครับ ถ้าผมตอบไม่ได้จะไปถามจากกรรมการสมาคมมาให้

xxx
Full Member

คะแนน 33

« ตอบ #29 เมื่อ: มีนาคม 09, 2007, 03:32:27 PM »

ผม ติเพื่อ ก่อครับไม่ได้มุ่งหวังทำลายกัน ส่วนคำพูดอาจแรงไปบ้างก็ต้องขออภัยกัน เพราะสุภาพมากหรือ เกรงใจกันเกินไป ก็อาจจะไม่เข้าใจความรู้สึกกันได้ครับ กรณีถ้วย class U หรือ C  ถ้ากลัวเหลือ ก็ทำมาก่อน ถ้าเหลือจริงๆ  ยังไม่ต้องระบุวันที่ ก็ได้ครับ(ขึ้นอยู่กับชนิดของถ้วยผมหมายถึง กรณีไปเขียนทีหลังได้) เก็บเอาไว้ใช้ในคราวต่อไป หรือใช้ถ้วยชนิดที่เกรด ด้อยกว่า Class อื่นก็ได้ครับ  แต่อยากให้มีเยอะหน่อยเพื่อเป็นกำลังใจให้กับมือ ใหม่ๆ ที่เพิ่งลอง    ยกตัวอย่างการแข่งตามสนามทั่วไป  เช่น ปืนสั้นชาวบ้าน, Speed event ทุกชนิด หรือประเภทอื่นๆ ฯ  ยังมีถ้วยสำหรับมือใหม่ หรือมือทั่วไป เกือบ 3- 5 รางวัลครับ  ผมคิดว่า เป็นกำลังใจให้กับคนที่เพิ่งเริ่มเล่นหรือหัดเล่นเข้ามาทดลอง  เช่น คราวนี้ได้ที่ 5 คราวหน้าได้ที่ 3 ต่อไป ได้ที่2 หรือ 1 เป็นต้น ทำให้ความรู้สึกของเขาเหล่านั้น มีกำลังใจอยากจะเข้ามา ทดสอบตัวเองอย่างต่อเนื่อง   แต่ถ้าคุณมองว่า class U แค่ 1ถ้วยก็เหมือน ได้อันดับ 5 พอพัฒนา ขึ้นมาก็ ได้ถ้วย Class C มองว่าเป็นอันดับ 4หรือ Class B มองว่าเป็นอันดับ3  ก็พอจะพอมองแบบนั้นได้ครับ  แต่ผมว่า การยิง  Double tap โดยเฉพาะนัดที่ 2 นั้น ยากกว่า การยิงประเภทอื่นมาก ซึ่งทำให้การขึ้นลำดับชั้น นั้น ไม่ง่ายครับ สำหรับมือใหม่ๆซึ่งถ้าจะขึ้นชั้นมาได้ถ้วยในระดับที่สูงขึ้นนั้น ต้องเปลืองค่ากระสุนสำหรับฝึกซ้อมมากครับ  บางคนมีพรสวรรค์ แต่ ทุนทรัพย์ไม่ดี ก็ อาจเกิดอาการท้อได้ครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6
  พิมพ์