๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 19, 2024, 08:43:01 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 8 9 10 [11] 12 13 14 ... 38
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อมีปืน แล้วต้องรู้จักคำว่า ป้องกันโดยชอบด้วยกฎหมาย  (อ่าน 412359 ครั้ง)
infarno
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #150 เมื่อ: เมษายน 20, 2007, 04:57:14 AM »

ขอบคุณครับสำหรับความรู้ทางกฎหมาย ผมจะSAVEเอาไว้อ่านเป็นความรู้ครับ  Smiley Smiley
จะเข้ามาอ่านบ่อยๆๆๆ Smiley Smiley
xxx
Full Member

คะแนน 33

« ตอบ #151 เมื่อ: เมษายน 23, 2007, 10:31:41 AM »

ขอถามเป็น แนวทางคับ สมมติว่า ผมไปเบิกเงินสดที่ธนาคาร พกปืนไปด้วย ระหว่างทางเกิเจอคนร้ายถือมีดเข้ามา+กับมองมาที่กระเป๋าใส่เงินกับหน้าเรา พอเราเห็นว่าจะเข้ามาใกล้แล้ว ยิงสวนออกไปก่อนในระยะไม่เกิน 3 เมตร โดนคนร้ายนอนนิ่งพร้อมกับมีดที่อยู่ในมือ  ขอถามครับว่า จะโดนข้อหากระทำเกินกว่าเหตุในศ่าลหรือไม่ครับ  เกิดทนายฝ่ายโจทย์ ซักว่าเรารู้ได้อย่างไร ว่าเขาจะเข้ามาชิงทรัพย์ โดยที่เขายังไม่ได้พูดอะไรเลย ควรจะโต้ตอบยังไงครับ    และในทางใกล้เคียง โดยเปลี่ยนจากคนร้ายถือมีดเป็นปืน แทน  ผมสามารถยิงได้จากระยะแค่ไหนถึงจะถือว่าเป็นการป้องกันตัวครับ

เคยมี Case แบบนี้เกิดกับเพื่อน เขายิงไปก่อนโดนขา  พอขึ้นศาล คนร้ายมันบอกว่า มันเดินมาอยู่ดีๆก็ไปยิงมัน เพื่อนเลยต้องเสียเงินไกล่เกลี่ยมาก เขาเลยมาเล่าให้ฟังว่า รู้งี้ยิงให้ตายเลยดีกว่า เพราะถ้าไม่ตาย มันจะพูดยังไงก็ได้ เหยื่อจึงเป็นฝ่ายเสียเปรีบยแทนเวลาขึ้นศาล    ท่านมีความเห็นยังไงกัยบ้งกับ กรณีก้ำกึ่งแบบนี้ครับ   (กรณีที่เล่านี้ ไม่มีพยานรู้เห็น นอกจากเรากับคนร้ายครับ)
sigsax
Hero Member

คะแนน 206

ขึ้นลำแล้วลดนก

« ตอบ #152 เมื่อ: เมษายน 23, 2007, 09:57:14 PM »

ขอถามเป็น แนวทางคับ สมมติว่า ผมไปเบิกเงินสดที่ธนาคาร พกปืนไปด้วย ระหว่างทางเกิเจอคนร้ายถือมีดเข้ามา+กับมองมาที่กระเป๋าใส่เงินกับหน้าเรา พอเราเห็นว่าจะเข้ามาใกล้แล้ว ยิงสวนออกไปก่อนในระยะไม่เกิน 3 เมตร โดนคนร้ายนอนนิ่งพร้อมกับมีดที่อยู่ในมือ ขอถามครับว่า จะโดนข้อหากระทำเกินกว่าเหตุในศ่าลหรือไม่ครับ เกิดทนายฝ่ายโจทย์ ซักว่าเรารู้ได้อย่างไร ว่าเขาจะเข้ามาชิงทรัพย์ โดยที่เขายังไม่ได้พูดอะไรเลย ควรจะโต้ตอบยังไงครับ และในทางใกล้เคียง โดยเปลี่ยนจากคนร้ายถือมีดเป็นปืน แทน ผมสามารถยิงได้จากระยะแค่ไหนถึงจะถือว่าเป็นการป้องกันตัวครับ

เคยมี Case แบบนี้เกิดกับเพื่อน เขายิงไปก่อนโดนขา พอขึ้นศาล คนร้ายมันบอกว่า มันเดินมาอยู่ดีๆก็ไปยิงมัน เพื่อนเลยต้องเสียเงินไกล่เกลี่ยมาก เขาเลยมาเล่าให้ฟังว่า รู้งี้ยิงให้ตายเลยดีกว่า เพราะถ้าไม่ตาย มันจะพูดยังไงก็ได้ เหยื่อจึงเป็นฝ่ายเสียเปรีบยแทนเวลาขึ้นศาล ท่านมีความเห็นยังไงกัยบ้งกับ กรณีก้ำกึ่งแบบนี้ครับ (กรณีที่เล่านี้ ไม่มีพยานรู้เห็น นอกจากเรากับคนร้ายครับ)

ตามความเห็นส่วนตัวครับ ..

ถ้ายิงไปเพียง นัดเดียวอาจเป็นที่แขน/ขา ตัว เพื่อให้เขาเพียงหยุด
แล้วไม่ซ้ำอีกเมื่อคนร้ายล้มลง  น่าจะเป็นป้องกันพอแก่เหตุได้ครับ
แต่ต้องดูพฤติการณ์ให้ดี  ๆ  หากยังอยู่ห่างๆ  อาจเกินกว่าเหตุได้
หากไปยิงที่ศรีษะ  ทั้งๆที่มีโอกาสเลือกยิงอวัยวะอื่นๆได้กว่านั้น
ก็อาจเกินกว่าเหตได้ ..

เป็นผม ..จะเลือกยิงไปที่แขน ...ที่ขา ...น่อง ..สะโพก..ก่อนครับ ..สัก๑นัด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 23, 2007, 10:02:18 PM โดย sigsax » บันทึกการเข้า

xxx
Full Member

คะแนน 33

« ตอบ #153 เมื่อ: เมษายน 24, 2007, 10:42:08 AM »

ตามที่ได้กล่าวมาแล้วครับในกรณีที่2ว่า หากคนร้ายชักปืนออกมา ยังไม่ทันเล็ง ในระยะไม่เกิน 5 เมตร เราชักเร็วกว่าแล้วยิงเข้าไปที่หัว 1 นัด ตายคาที่ ท่านว่า ศาลท่านจะว่ายังไงครับ  (สาเหตุที่ยิงหัวเพราะ ถ้ายิงขา หรือตัว ถ้าคนร้ายไม่หยุดในทันที อาจใช้ปืนที่มีอยู่ในมือรัวตอบโต้เราได้ครับ ซึ่งเราอาจจะเป็นฝ่ายเสียชีวิตแทนในความคิดของผมคับ)
sigsax
Hero Member

คะแนน 206

ขึ้นลำแล้วลดนก

« ตอบ #154 เมื่อ: เมษายน 24, 2007, 11:04:03 AM »

ตามที่ได้กล่าวมาแล้วครับในกรณีที่2ว่า หากคนร้ายชักปืนออกมา ยังไม่ทันเล็ง ในระยะไม่เกิน 5 เมตร เราชักเร็วกว่าแล้วยิงเข้าไปที่หัว 1 นัด ตายคาที่ ท่านว่า ศาลท่านจะว่ายังไงครับ (สาเหตุที่ยิงหัวเพราะ ถ้ายิงขา หรือตัว ถ้าคนร้ายไม่หยุดในทันที อาจใช้ปืนที่มีอยู่ในมือรัวตอบโต้เราได้ครับ ซึ่งเราอาจจะเป็นฝ่ายเสียชีวิตแทนในความคิดของผมคับ)

เอาแบบนี้ดีกว่าครับ  หากเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นมันเป็นภยันตรายที่ใกล้จะถึง  เขากำลังจะยิงเราแล้ว
จะฆ่าเราแล้ว  .. หรือคาดเล็งเห็นได้ว่า มันกำลังจะเล่นงานเราแล้ว ..  ( ต้องดูจากพฤติกรรมและการกระทำ
ในขณะนั้นเป็นสำคัญ )    อย่างนี้เราป้องกันตัวได้เลยครับ ..   
กรณีที่ถาม  เรียกว่า  ยิงสวน   / หากเราไม่ยิง มันคงยิงเรา   เรายิงแค่ ๑ นัด  ถูกที่ไหนก็เป็นอีกเรื่อง
ถือว่าเป็นป้องกันได้ครับ ....

xxx
Full Member

คะแนน 33

« ตอบ #155 เมื่อ: เมษายน 25, 2007, 08:33:48 AM »

ขอบคุณครับ
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #156 เมื่อ: เมษายน 27, 2007, 04:34:31 PM »

ดีครับกระทู้แบบนี้สร้างสรรค์ ขอบคุณสำหรับกระทู้ดี ๆ ครับ

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
srimalai_รักในหลวง
คนธรรมดา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

« ตอบ #157 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2007, 08:39:13 PM »

กรณีเห็นเมียกำลังนอนกอดกับชายชู้  ถือเป็นภยันตรายที่มาละเมิดตามข้อ ๑ แล้ว
แต่ก็แยกว่า    ถ้าภริยาจดทะเบียนสมรสกับเรา   เราฆ่าชู้  เป็นป้องกัน ( ฏีกาที่๓๗๘/๒๔๗๙ )
แต่ถ้าไม่ได้จดทะเบียน  ไม่เป็นป้องกัน  แต่อ้างบันดาลโทสะตามประมวลกฎหมายอาญา
มาตรา ๗๒  เพื่อให้ศาลลงโทษน้อยลงได้ ( ฎีกาที่ ๒๔๙/๒๕๑๕ )
ถ้าพิจารณาแบบนี้ มีหวังคุกครับ

อันอ้อยตาลหวานลิ้นแล้วสิ้นซาก  แต่ลมปากหวานหูไม่รู้หาย
แม้นเจ็บอื่นหมื่นแสนก็แคลนคลาย  เจ็บจนตายนั้นเหน็บให้เจ็บใจ
เป็นมนุษย์สุดนิยมเพียงลมปาก  จะได้ยากโหยหิวเพราะชิวหา
แม้นพูดดีมีคนเขาเมตตา  จะพูดจาจงพิเคราะห์ให้เหมาะความ
ศรีวิชัย.
รักปืนไม่เปลี่ยนแปลง
Sr. Member

คะแนน 51

« ตอบ #158 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2007, 07:16:44 AM »

เป็นกระทู้ดีมีประโยชน์มากครับ..

ลูกปืนหล่นไม่ไกลเป้า.....///
N1
Full Member

คะแนน 9

เริ่มจาก 0 เพิ่มพูนทีละ 2

« ตอบ #159 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2007, 09:16:13 AM »

Cheesy อยากให้กระทู้นี้.....มีท่าน สมาชิกที่เป็น ทนายและอัยการ เข้ามาแลกเปลี่ยนข้อคิดที่เกี่ยวกับกฎหมาย เยอะๆ จังเลยครับ  Grin
toonbook
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 6

« ตอบ #160 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2007, 04:08:21 PM »

ขอถามต่อนะครับ พอดี เมื่อคืนประมาณ ตี1-ตี2 มีวัยรุ่นกลุ่มหนึ่งมาส่งเพื่อนและเพื่อนในกลุ่มทะเลาะกัน อยู่2คู่ มีผู้ชาย6คนหญิง2คน เถียงกันเสียงดังรบกวนคนอท่นที่บริเวณ ทางเข้าประตูอพาตเมนทร์ แฟนผมซึ่งเป็นเจ้าของได้เดินไปบอกว่าดึกแล้วให้เบาๆๆหน่อย แล้วก็ปิกประตูคีร์การ์ดหลังจากปิดแล้ว ชายคนหนึงในกลุ่มวัยรุ่น ได้เคาะกระจกให้เปิดประตู้กระจกแต่ทางแฟนผมและเสมียนไมยองไปเปิดให้เพราะดูไม่นาวางใจ (ผู้หญิง2คน)ทางผู้ชายคนนั้นเริ่มตะโกนด่าต่างๆๆนาๆๆว่าให้เปิดแถมยังขู่อีกว่าจำหน้าผู้หญิง2คนนันได้ถ้ามันเขามาได้มันบอกว่ามันจะเล่นงานแต่พวกเพื่อนมันห้ามกันก่อนแต่มันก็ไม่ยอมจนผมตื่นออกมามันก็จะดือดึงเข้ามาอีก ผมมองดูก็รู้สึกกลัวตัวเอง เพราะถ้าออกไปตอ่ล้อต่อเถียงด้วยก็อาจจะมีเรื่องเลยดูอยู่ในห้อง แต่ผมเริ่มหยิบ เรมิงตัน870 ใส่ลูกเตรียมใวแล้ว ถ้ามันคิดบุกเข้ามาในห้องนอนของผมและแฟนอย่างนี้ เราป้องกันตัวได้หรือเป่าครับ***หมายเหตุ**วันดังกล่าวเป็นวันที่1เป็นวันเก็บค่าเช้าห้องด้วยเราก็กลัวเหตุอืนตามมา***หลังจากมันได้ยินว่าแจ้งความแล้วกลุ่มดังกล่าวได้หนีกลับไป***ถามเสมียนดูบอกว่าเป็นกลุมพวกกระรถเมย์ แถวราม1***
crvv
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 2

« ตอบ #161 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2007, 02:31:02 AM »

เป็นข้อมูลความรู้เกี่ยวกับการใช้อาวุธปืนที่ดีมากๆครับ 
แต่ผมหวังว่าชีวิตนี้ผมคงจะไม่ต้องเจอเหตุการณ์ร้ายๆที่ต้องใช้ปืนตัดสิน
เพราะถึงแม้จะเป็นฝ่ายชนะแต่ก็ไม่มีความสุขหรอกครับ
ks1som
อย่าอยู่อย่างหวาดกลัว
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 19

« ตอบ #162 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2007, 03:47:31 PM »

ขอบคุณที่นำความรู้ดีดีมาให้ครับ
Chaman Davis
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #163 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2007, 09:05:01 AM »

ขอบคุณขอรับ
manju
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #164 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2007, 01:09:02 PM »

thank
หน้า: 1 ... 8 9 10 [11] 12 13 14 ... 38
  พิมพ์