๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 19, 2024, 07:05:19 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 6 7 8 [9] 10 11 12 ... 38
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อมีปืน แล้วต้องรู้จักคำว่า ป้องกันโดยชอบด้วยกฎหมาย  (อ่าน 412349 ครั้ง)
นายหัวชล
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 2

« ตอบ #120 เมื่อ: มีนาคม 08, 2007, 08:44:02 PM »

สุดยอดกระทู้ครับสาระมากมายมีประโยชน์มากครับ
Jedth
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 858

« ตอบ #121 เมื่อ: มีนาคม 09, 2007, 03:59:15 PM »

เพิ่งเข้ามาชม.......
ขอคารวะครับ..... เป็นประโยชน์+ความรู้มากๆ

Pragmatism
Machine_1
เรา รัก ใน หลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8

« ตอบ #122 เมื่อ: มีนาคม 09, 2007, 06:49:14 PM »

Grin ขอบคุณครับ อ่านแล้วทำไห้เข้าใจรายละเอียดต่างๆดียิ่งขึ้น หลงรัก
kroosha
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 0

« ตอบ #123 เมื่อ: มีนาคม 13, 2007, 09:21:28 PM »

ขอบคุณมากครับ ได้ความรู้อีกแล้ว
PDW
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #124 เมื่อ: มีนาคม 15, 2007, 10:29:44 AM »

พี่ๆครับ นอกจากการป้องกัน ตามกฎหมายแล้ว ยังมีเรื่อง จำเป็น อีกเรื่องนะครับ เป็นบทเคียงคู่กัน
BREMBO
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #125 เมื่อ: มีนาคม 15, 2007, 08:33:13 PM »

ขอบคุณมากครับ สาระดีๆควรรู้และเก็บไว้ใช้ครับ
Sniper69 - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 258

One shoot one kill.

« ตอบ #126 เมื่อ: มีนาคม 16, 2007, 08:21:43 PM »

เยี่ยมมากครับ  Grin Grin Grin

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

ชมรมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน
BLUE ZONE
Sniper_T
ภารกิจที่สำคัญสุด คือเป็นคนดี
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 6

เหนี่ยวไก! ถ้าตัดสินใจแล้ว

« ตอบ #127 เมื่อ: มีนาคม 16, 2007, 10:32:23 PM »

ขอบคุณสำหรับ ข้อมูลครับ ได้ความรู้ และมีประโยชน์มาก ครับ Smiley

แปลกนะครับกับกฎหมาย เราทำกับคนร้ายบอกว่าทำเกินกว่าเหตุ ทีคนร้ายทำกับเราไม่ยักคิดว่าทำเกินกว่าเหตุมั่งครับ  Cheesy Cheesy Grin

gandr
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #128 เมื่อ: มีนาคม 18, 2007, 03:54:30 PM »

ตามที่ได้เคยพูดคุยกับเพื่อนที่มาจากอเมริกา จำได้เพื่อนเคยบอกว่าที่อเมริกาได้เปิดสอนการยิงปืนให้กับมือปืนอาชีพโดยแฝงการสอนให้สอดคล้องกับการยิงปืนระบบ I.P.S.C. โดยใช้ชื่อย่อเรียกคล้ายกันคือระบบ I.D.P.A. รูปแบบการฝึกก็คือการจู่โจมเข้าไปยิงเป้าหมายให้ถึงชีวิตคือสองนัดที่อกและหนึ่งนัดที่หัว คุณคิดเอาละกันว่านี้หรือกีฬาและสมควรหรือที่เผยแพร่ในเว็ป แค่นี้โจรก็เต็มบ้านเมืองไปหมดแล้วอย่าสงเสริมและสนับสนุนให้คนฆ่ากันอีกเลย จงเล่นให้เป็นกีฬาจริงๆ และเล่นกีฬายิงปืนแบบที่ทั่วโลกเขาเล่นกัน ไม่คิดกันหรือว่าในภาคพื้นเอเชียทำไมไม่มีการสงเสริมการยิงปืนระบบนี้เพราะชาวเอเชีย รักสันติ มีแต่อเมริกาที่ชอบสงคราม ชอบเห็นคนฆ่ากัน ฯลฯ สาธุ สาธุ
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #129 เมื่อ: มีนาคม 18, 2007, 10:52:56 PM »

ตามที่ได้เคยพูดคุยกับเพื่อนที่มาจากอเมริกา จำได้เพื่อนเคยบอกว่าที่อเมริกาได้เปิดสอนการยิงปืนให้กับมือปืนอาชีพโดยแฝงการสอนให้สอดคล้องกับการยิงปืนระบบ I.P.S.C. โดยใช้ชื่อย่อเรียกคล้ายกันคือระบบ I.D.P.A. รูปแบบการฝึกก็คือการจู่โจมเข้าไปยิงเป้าหมายให้ถึงชีวิตคือสองนัดที่อกและหนึ่งนัดที่หัว คุณคิดเอาละกันว่านี้หรือกีฬาและสมควรหรือที่เผยแพร่ในเว็ป แค่นี้โจรก็เต็มบ้านเมืองไปหมดแล้วอย่าสงเสริมและสนับสนุนให้คนฆ่ากันอีกเลย จงเล่นให้เป็นกีฬาจริงๆ และเล่นกีฬายิงปืนแบบที่ทั่วโลกเขาเล่นกัน ไม่คิดกันหรือว่าในภาคพื้นเอเชียทำไมไม่มีการสงเสริมการยิงปืนระบบนี้เพราะชาวเอเชีย รักสันติ มีแต่อเมริกาที่ชอบสงคราม ชอบเห็นคนฆ่ากัน ฯลฯ สาธุ สาธุ
..

Smiley เห็นด้วยครับ.. แต่อาจไม่เกี่ยวกับ กระทู้นี้ ครับ
  ...................

๒ นัด ลำตัว ๑ นัดที่หัว .ต้องเป็นหน่วยบพิเศษไว้จัดการกับผู้ก่อการร้าย..
   หรือ ต้องเป็นทางกีฬา . 
   แต่บอกได้เลยครับ.. ลักษณะการยิงแบบนี้
   อาจไม่เข้าในลักษณะของการกระทำที่พอสมคารแก่เหตุ..  Smiley
   ข้อเท็จจริง อาจไม่เข้า ตาม ป.อาญา มาตรา ๖๘.  ครับ Smiley

A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #130 เมื่อ: มีนาคม 18, 2007, 11:04:38 PM »

หลงรัก
ครับ
การยิง 3 นัด และเข้าเป้าจุดตายทั้งน้าน
เจตนาฆ่าหรือหยุดแน่นอน
จริงๆแล้วการฝึกก้อควรรู้และฝึกไว้บ้าง
เหตุการจริงน้อยคนที่จะใช้ได้สมบูรณ์
คนทั่วไปอย่าว่าแต่ยิงหัวเลยครับ
ยิงตัว อก รูปขวด จะกล้ายิงหรือเปล่า ยิงแล้วจะถูกหรือไม่
คนจริงไม่ใช่เป้ากระดาษที่เรารู้ตำแหน่งแน่นอนครับ
ดูจากการจัดการแข่ง ผู้ยิงยังต้องไปด้อมๆมอง เล็งๆก่อนเลย
การจัดการแข่งจริงๆแล้วน่าจะบอกกล่าวเพียงเห็นรูปนี้ยิง 2 นัด  รูปนี้ยิง 1 นัด
แล้วต้องไม่ให้ดู รู้แบบการจัดครับ
นั่นจะสนุกแน่ครับ
 หลงรัก

gandr
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #131 เมื่อ: มีนาคม 19, 2007, 02:35:00 AM »

sigsax
Hero Member

คะแนน 206

ขึ้นลำแล้วลดนก

« ตอบ #132 เมื่อ: มีนาคม 19, 2007, 07:56:09 AM »

..

Smiley เห็นด้วยครับ.. แต่อาจไม่เกี่ยวกับ กระทู้นี้ ครับ
 ...................

๒ นัด ลำตัว ๑ นัดที่หัว .ต้องเป็นหน่วยพิเศษไว้จัดการกับผู้ก่อการร้าย..
 หรือ ต้องเป็นทางกีฬา .
 แต่บอกได้เลยครับ.. ลักษณะการยิงแบบนี้
 อาจไม่เข้าในลักษณะของการกระทำที่พอสมคารแก่เหตุ.. Smiley
 ข้อเท็จจริง อาจไม่เข้า ตาม ป.อาญา มาตรา ๖๘. ครับ Smiley

การยิง ๒ นัดที่ลำตัว กับ ๑ นัดที่หัว  รวม ๓ นัด  ( แสดงว่าเจตนาจะยิงให้ตายเลยทีเดียว )
จริงๆแล้ว ไม่น่าจะเอามาเป็นสูตรใช้ป้องกันตัวได้เลยครับ
เพราะการยิงป้องกันตัว  เราไม่มีโอกาสไปส่องที่ตัว ๒ นัด / หัว ๑ นัด อยู่แล้ว
เว้นเสียแต่ว่าคนร้ายล้มลง - พลาดท่า / หรือ เราจะเข้าไปยิงคนร้ายก่อนแบบจู่โจม
ซึ่งการป้องกันตัว ต้องเป็นการยิงที่พอสมควรแก่เหตุ
จำนวนกระสุนจะต้องพอควร กับเรื่องราวที่เกิดขึ้น  กับสิ่งหรือภัย
ที่เกิดขึ้น  เมื่อยิงแล้วคนร้ายล้มแล้วต้องหยุด  ..

ดังนั้น  การยิงดังกล่าว  จึงไม่อาจนำมาเป็นสูตรตายตัวใช้เป็นหลัก
ในการป้องกันตัวที่พอสมควรแก่เหตุตามประมวลกฎหมายอาญา มาตรา ๖๘ ได้  ..

แต่อาจจะกลายเป็นป้องกันที่เกินสมควรแก่เหตุตาม มาตรา ๖๙ ไป ..

การยิงที่เป็นการป้องกัน คือ การตั้งหลักแล้วยิงสวนไป ( ไม่มีรูปแบบ..แล้วแต่สถาณการณ์ )
 แต่การยิงแบบ I.D.P.A  เป็นการยิงแบบจู่โจม หรือ โจมตี คู่ต่อสู้  ( มีรูปแบบ ๒ นัดที่ตัว ..ตามด้วย ๑ นัดที่หัว )

จึงน่าจะใช้ในคนละสถานการณ์กันครับ 

ผมเห็นด้วยกับคุณ Ro@d .. และคุณ kobsak...ครับ

เหรียญมี ๒ ด้าน / ดาบมี ๒ คม ก็ต้องใช้ให้ดีๆครับ
หากเป็นเพียงยิงเป้ากีฬาสนุสนาน  เพื่อบันเทิง ในสนามซ้อม /สนามแข่ง
ก็พอได้ครับ .. เพื่อให้รู้จักการใช้ปืน  รู้จักการยิงแบบนั้น ไม่ผิดครับ
รู้ไว้ใช่ว่า ใส่บ่าแบกหาม  แค่ได้รู้ไว้  และนำไปใช้ซ้อม/ใช้แข่ง

แต่ถ้าจะนำมาใช้ป้องกันตัว  ..ไม่สนับสนุนและ.. ต้องระวังด้วยครับ ... Cheesy Cheesy Smiley

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 19, 2007, 12:56:33 PM โดย sigsax » บันทึกการเข้า

BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #133 เมื่อ: มีนาคม 20, 2007, 01:07:29 PM »

ขอบคุณสำหรับความรู้อีกด้านหนึ่งครับ..
Prinya T
Sr. Member

คะแนน 45

« ตอบ #134 เมื่อ: มีนาคม 21, 2007, 12:03:33 AM »

มีประโยชน์สุดๆ ขอบคุณอีกครั้งครับ
หน้า: 1 ... 6 7 8 [9] 10 11 12 ... 38
  พิมพ์