๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 26, 2024, 08:24:48 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 5 6 7 [8] 9 10 11 ... 38
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อมีปืน แล้วต้องรู้จักคำว่า ป้องกันโดยชอบด้วยกฎหมาย  (อ่าน 413561 ครั้ง)
Narin CZ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #105 เมื่อ: มีนาคม 02, 2007, 11:33:39 PM »

หากมีข้าราชการอย่างหนุ่มซิกมากๆสังคมคงไม่วุ่นวาย....ประชาชนคงมีแต่ความสุข...
ขอบคุณมากครับหนุ่มซิก...
na9
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #106 เมื่อ: มีนาคม 03, 2007, 09:33:04 AM »

ขอขอบพระคุณ..ทุกท่านที่ให้ความรู้ด้านกฏหมาย..ขอบพระคุณผู้ที่มีความรู้แล้วเอื้อเฟื้อต่อผู้ที่ไม่มีความรู้..นี่ซิจึงเป็นผู้ให้ที่มีคุณค่า "ให้ความรู้เหมือนดังให้ดวงประทีป"  หลงรัก หลงรัก
man_guns
ชาว อวป.
Newbie

คะแนน 0

« ตอบ #107 เมื่อ: มีนาคม 03, 2007, 03:53:34 PM »

<a href="http://[color=Blue][move]  [glow=red,2,300] ;D  ::)  ครับรับทราบครับ และจะปฎิบัติตามครับ   :-*  :&#039;([/glow][/move][/color]" target="_blank">http://[color=Blue][move]  [glow=red,2,300] ;D  ::)  ครับรับทราบครับ และจะปฎิบัติตามครับ   :-*  :&#039;([/glow][/move][/color]</a>
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 03, 2007, 03:58:21 PM โดย RO 02 » บันทึกการเข้า
chai05
จงก้าวเดินไปข้างหน้า อย่าถอยหลัง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 5

สวัสดีครับ

« ตอบ #108 เมื่อ: มีนาคม 04, 2007, 10:22:12 AM »

ขอบคุณครับ  ได้ความรู้ดีครับ

จงทำดี  ประพฤติดี  อย่าใจร้อน  สูดลมหายใจเข้าลึกๆ  ค่อยๆผ่อนออก  ตามองไกล  มือต้องนิ่ง
jo1911
สู้ และ ตายอย่างมีเกียรติ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #109 เมื่อ: มีนาคม 04, 2007, 12:54:29 PM »

มีประโยชน์มากเลยครับ

อยู่ในแถวร่วมรบกับข้า

jo1911
สู้ และ ตายอย่างมีเกียรติ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #110 เมื่อ: มีนาคม 04, 2007, 01:34:05 PM »

ครับ

อยู่ในแถวร่วมรบกับข้า

a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #111 เมื่อ: มีนาคม 05, 2007, 02:18:25 PM »

ส่วนข้อหาพกพาปืนโดยไม่มีใบพก  ก็จะตกไป เพราะถือว่าในกรณีนี้
มีเหตุจำเป็นเร่งด่วนตามควรแก่พฤติการณ์  ที่จะต้องใช้ปืนแล้วละครับ
เพราะหากเราไม่มีปืน  เราก็คงไม่เข้าช่วยเหลือ / เข้าจับกุม
และอาจเกิดผลร้ายกับเหยื่อของคนร้ายได้ครับ  .. .. ..
เขาคงไม่รอดครับ  ..

ตรงจุดที่ผมเน้นสีเหลืองเอาไว้ ยังมีข้อสงสัยที่ยังไม่กระจ่างใจครับ
ถ้าเราจะไม่ต้องรับโทษฆ่าคนตายหรือทำร้ายคนร้ายให้บาดเจ็บเนื่องจากเข้าหลักเกณฑ์มาตราที่ 68 ของประมวลกฏหมายอาญา
แต่ว่าการที่เราพกปืนอยู่มันผิดพรบ.อาวุธปืนมิใช่หรือครับ
จะมาหักล้างกันได้หรือ

(ความจริงผมเชื่อว่าศาลท่านคงไม่ลงโทษกรณีพาอาวุธปืนหนักมากนักหรอก  อาจจะเป็นการปรับ หรือรอลงอาญา เพราะอุตส่าห์เสี่ยงชีวิตช่วยคนจากภยันตรายซึ่งหน้าอันหลีกเลี่ยงมิได้แล้ว แต่อยากได้คำชี้แจงในแง่กฏหมายว่าความผิดกรณีพาอาวุธปืนโดยไม่ได้รับอนุญาตนั้นสามารถยกเว้นให้ตกไปได้หรือ  ในการพิจารณาคดีของศาลน่ะครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 05, 2007, 02:20:13 PM โดย a lone wolf » บันทึกการเข้า

It's not the years in your life but the life in your years, that counts
Rz' club
เฮา..ว่าแล้ว..
Full Member

คะแนน 1

Non-commissioned Officer

« ตอบ #112 เมื่อ: มีนาคม 05, 2007, 02:20:44 PM »

เยาะเย้ย เยาะเย้ย เยาะเย้ยขอบคุณมากๆเลยครับ ได้รับความรู้เพิ่มเติมมากขึ้นเลยทีเดียว เยาะเย้ย เยาะเย้ย เยาะเย้ย

sigsax
Hero Member

คะแนน 206

ขึ้นลำแล้วลดนก

« ตอบ #113 เมื่อ: มีนาคม 05, 2007, 04:55:21 PM »

ส่วนข้อหาพกพาปืนโดยไม่มีใบพก  ก็จะตกไป เพราะถือว่าในกรณีนี้
มีเหตุจำเป็นเร่งด่วนตามควรแก่พฤติการณ์  ที่จะต้องใช้ปืนแล้วละครับ
เพราะหากเราไม่มีปืน  เราก็คงไม่เข้าช่วยเหลือ / เข้าจับกุม
และอาจเกิดผลร้ายกับเหยื่อของคนร้ายได้ครับ  .. .. ..
เขาคงไม่รอดครับ  ..

ตรงจุดที่ผมเน้นสีเหลืองเอาไว้ ยังมีข้อสงสัยที่ยังไม่กระจ่างใจครับ
ถ้าเราจะไม่ต้องรับโทษฆ่าคนตายหรือทำร้ายคนร้ายให้บาดเจ็บเนื่องจากเข้าหลักเกณฑ์มาตราที่ 68 ของประมวลกฏหมายอาญา
แต่ว่าการที่เราพกปืนอยู่มันผิดพรบ.อาวุธปืนมิใช่หรือครับ
จะมาหักล้างกันได้หรือ

(ความจริงผมเชื่อว่าศาลท่านคงไม่ลงโทษกรณีพาอาวุธปืนหนักมากนักหรอก  อาจจะเป็นการปรับ หรือรอลงอาญา เพราะอุตส่าห์เสี่ยงชีวิตช่วยคนจากภยันตรายซึ่งหน้าอันหลีกเลี่ยงมิได้แล้ว แต่อยากได้คำชี้แจงในแง่กฏหมายว่าความผิดกรณีพาอาวุธปืนโดยไม่ได้รับอนุญาตนั้นสามารถยกเว้นให้ตกไปได้หรือ  ในการพิจารณาคดีของศาลน่ะครับ)

ขอบคุณครับ คุณ  a  lone  wolf ที่ช่วยท้วงติงในประเด็นตรงนี้ให้
คำว่า ตกไป หมายถึงว่า  น่าจะฟังว่าไม่ผิดในข้อกฎหมาย +ข้อเท็จจริงครับ
ยังไม่ใช่หมายถึงว่าตกไป ( ไม่มีเลย )  แต่อย่างใด   ยังคงมีให้ศาลได้วินิจฉัยอยู่

จริงๆแล้วเรื่องนี้อยู่ที่ว่า  เราจะตีความเป็นแบบไหน   
ถ้าตีความแบบตาเถรตรงเผง ก็ว่ายังผิดอยู่   แต่ถ้าตีความถึงความ
ยุติธรรมที่อยู่เหนือตัวบทกฎหมาย ก็ไม่น่าจะผิด
เพราะประชาชนพกปืน ได้ก็โดยอาศัยข้อยกเว้นของกฎหมาย
ตาม พรบ.อาวุธปืน พ.ศ. ๒๔๙๐ มาตรา ๘ ทวิ   ที่ว่าห้ามมิให้ผู้ใด
พาอาวุธปืนติดตัวไปในเมือง  หมู่บ้าน หรือทางสาธารณะโดยไม่ได้รับ
ใบอนุญาตให้มีอาวุธปืนติดตัว ( ป.๑๒ )  เว้นแต่เป็นกรณีที่ต้องมีติดตัว
เมื่อมีเหตุจำเป็นและเร่งด่วนตามสมควรแก่พฤติการณ์

ปัญหาว่า  กรณีอย่างนี้ เราจะฟังให้เขาได้ไหมว่า  ในเมื่อเขาช่วยเหลือตนเอง
/ผู้อื่น  อันเป็นการกระทำที่เป็นป้องกันตัวที่พอสมควรแก่เหตุแล้วเนี่ย 
จะถือได้ไหมว่า  เขามีเหตุที่จะต้องพาปืนมาแล้วหละ  ซึ่งมันก็จะยุติธรรมดี
เนื่องจากมีเหตุจำเป็น+เร่งด่วนเกิดขึ้นมาจริงๆ  ที่จะต้องใช้ปืน
แม้จะเป็นเหตุการณ์ล่วงหน้าที่ไม่อาจคาดเดาได้ก็ตาม

หากไม่รับฟังตรงนี้ ก็คงต้องสู้เหตุอื่นๆ มาตั้งแต่ต้นก่อนที่จะออกจากบ้าน
แล้วเอาปืนมาด้วย  เช่นเหตุว่า  พกเงินหลายหมื่น   มีคนปองร้าย  มีศัตรู
อาวุธปืนเอาออกจากบ้านก็เอาใส่ไว้ท้ายรถ  เมื่อมาพบเหตุเข้าช่วยเหลือ/จับกุม
ถึงได้วิ่งไปหยิบเอามาจากกระเป๋าท้ายรถ    มีครอบครัวมาด้วย เส้นทางเปลี่ยว
กลางคืนอันตราย  ฯลฯ  สู้ให้มันเข้าเหตุจำเป็นเร่งด่วนที่จะต้องเอาปืนมาให้ได้

อยู่ที่มุมมองของศาลละครับ  ว่าจะมองแบบไหน + เราสู้แบบไหน
หากมองว่ายังผิดฐานพกพา ก็ยอมรับครับ  ..

มุมมองของผม ผมว่าหากมีเคสนี้ เกิดขึ้นแล้วเป็นการป้องกันตัวที่ชอบด้วยกฎหมาย
ผมมองว่าน่าจะให้ความยุติธรรมกับเขาในข้อหาพกพาปืนนี้ด้วยครับ 
( แต่ปืนที่พาไปแล้วใช้ป้องกันตัวต้องไม่เถื่อนด้วยนะครับ )

อย่างไรก็ตาม   มีคำพิพากษาศาลฎีกาที่  ๔๑๐๘ / ๒๕๓๙  ตัดสินว่ายังผิดครับ
แม้เป็นป้องกันตัวโดยชอบด้วยกฎหมาย  แต่ปืนนั้นเป็นปืนเถื่อนด้วย

โดยสรุปใจความได้ว่า จำเลยเขามีปืนเถื่อนพาติดตัวไปด้วย  แล้วใช้ปืนเถื่อน
กระบอกนั้นยิงเพื่อป้องกันตัวเอง   ศาลฎีกาตัดสินว่าไม่มีความผิดฐานพยายามฆ่า
หรือทำร้ายผู้อื่น  ให้ยกฟ้องในข้อหานี้เสียเพราะเป็นป้องกันตาม มาตรา ๖๘   

แต่มีความผิดฐานมีปืนเถื่อนไว้ในครอบครอง จำคุก  ๒ ปี  ปรับ ๔,๐๐๐ บาท
ส่วนฐานพกพาปืนเถื่อน ปรับ ๔,๐๐๐ บาท แล้วรอการลงโทษไว้ ๒ ปีครับ
พร้อมคุมประพฤติ 

ถึงผิดจริง ขนาดปืนเถื่อนในคดีนี้ ฐานพกพาโทษก็ยังแค่ปรับ  ๔,๐๐๐ บาท เองครับ
จึงไม่น่ากังวลมากนัก   

ขอบคุณ คุณ a  lone wolf  อีกครั้งครับ ..  Cheesy Cheesy Cheesy 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 05, 2007, 05:11:50 PM โดย sigsax » บันทึกการเข้า

อ้วน 008 รักในหลวง
ปืนดี คือปืนที่อยู่ในมือคนดี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 120

« ตอบ #114 เมื่อ: มีนาคม 06, 2007, 03:23:43 PM »

ขอบคุณมากครับ นอกจากกฏแห่งความปลอดภัยแล้ว สิ่งเหล่านี้เป็นประโยชน์อย่างมากสำหรับการใช้ปืนในการป้องกันตัวครับ

สนับสนุนการใช้ชีวิต ตามแนวทางเศรษฐกิจพอเพียง พอกิน พออยู่ พอใช้ พอที่จะแบ่งปัน
harusame
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #115 เมื่อ: มีนาคม 06, 2007, 10:40:54 PM »

Cheesy Cheesy Cheesy

เป็นอีกกระทู้ที่ต้องเข้ามาประจำค่ะ
nice Sky
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 8

รักกันไว้เถิด เราเกินร่วมแดนไทย

« ตอบ #116 เมื่อ: มีนาคม 07, 2007, 10:35:52 AM »

มีประโยค มากๆเลยครับ ขอบคุณครับ
gun n roses_รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #117 เมื่อ: มีนาคม 07, 2007, 08:29:37 PM »

ขอบคุณครับผมที่ให้ทั้งความรู้และความกระจ่างในความคิดครับ จูบบบบ จูบบบบ จูบบบบ
pokdeng
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #118 เมื่อ: มีนาคม 07, 2007, 09:28:10 PM »

ขอบคุณมากครับสำหรับความรู้
moddang1321
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 0

« ตอบ #119 เมื่อ: มีนาคม 08, 2007, 10:12:05 AM »

กระทู้นี้ได้ทั้งความรู้และช่วยเตือนสติ ให้ไตร่ตรองก่อนที่จะทำอะไรลงไป ซึ่งเป็นประโยชน์มากๆครับ   ขอขอบพระคุณพี่ๆทุกท่านเป็นอย่างมากครับ
หน้า: 1 ... 5 6 7 [8] 9 10 11 ... 38
  พิมพ์