๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 06:49:11 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8 9 10 ... 38
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อมีปืน แล้วต้องรู้จักคำว่า ป้องกันโดยชอบด้วยกฎหมาย  (อ่าน 335775 ครั้ง)
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #90 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2007, 10:05:05 PM »

ขออภัยครับ คือผมสงสัยนอกประเด็นนะครับ คือ
เรื่องของพลเมืองดีกับค่าทนายน่ะครับ หากในกรณีที่เข้าช่วยเหลือผู้อื่นแล้วมีผลยังให้คนร้ายเสียชีวิต ไม่ทราบค่าทนายจะเริ่มที่เท่าไรครับ (ไม่นับสภาทนายความนะครับ)
หลังจากค่าทนายแล้วในระหว่างคดีมีค่าใช้จ่ายจิปาถะเท่าไรครับ ระยะเวลาต่อสู้ในชั้นศาลต้นจนถึงศาลฎีกายาวนานมากน้อยเพียงไรครับ

หากการกระทำของเรา  เป็นการป้องกันสิทธิของตนเอง  หรือของผู้อื่น
ตามประมวลกฎหมายอาญา มาตรา ๖๘ แล้ว  ความจริงมันก็จะไม่มีความผิด

ดังนั้น  เมื่อมีพยานที่เห็นเหตุการณ์   มาช่วยยืนยันเรื่องนี้กับตำรวจ
ตำรวจอาจจะไม่สั่งฟ้อง   เพราะเห็นว่าเป็นการป้องกันโดยชอบด้วยกฎหมายก็ได้

หรืออาจจะสั่งฟ้องเอาไว้ก่อน   แต่พอสำนวนสอบสวนมาถึงมือพนักงานอัยการแล้ว
พนักงานอัยการก็อาจจะสั่งไม่ฟ้องก็ได้   หากพยานหลักฐานมันปรากฎชัดว่า
เป็นการป้องกันโดยชอบด้วยกฎหมาย  ที่พอสมควรแก่เหตุ   

เรื่องก็จะจบ คุณก็ไม่ต้องไปเสียค่าทนายความสู้คดีในศาล

แต่หากว่าถ้าพนักงานอัยการ  เห็นควรสั่งฟ้องเอาไว้ก่อน 
เมื่อเรื่องมาถึงศาล  ก็ต้องปฏิเสธสู้คดีว่า การกระทำของเรา
เป็นการป้องกันสิทธิของตนเอง หรือผู้อื่นโดยชอบด้วยกฎหมาย ไม่มีความผิด
และมีพยานบุคคลที่อยู่ในเหตุการณ์มายืนยันต่อศาลได้

อย่างนี้ต้องหาทนายความครับ  และค่าทนายความต้องตกลงราคาค่าจ้าง
ว่าความกันเอาเอง  หากเป็นคนรู้จักหรือญาติพี่น้อง  ก็อาจว่าความให้ฟรีๆ
หรือค่าทนายถูกลง 

แต่หากว่าคุณ  ไม่มีคนรู้จัก  ไม่มีพี่น้องเป็นทนาย   และไม่มีเงินว่าจ้างทนายความ
แล้วละก็    ทางศาลจะมีทนายขอแรงให้  เพียงแต่เราต้องแจ้งแถลงให้ศาลทราบ
ว่าเราจะขอทนายขอแรงจากศาล   ทางศาลจะเป็นผู้จัดหามาให้เองครับ   โดยที่เราไม่ต้องเสียเงิน
ค่าว่าจ้างทนายความเลย  และทนายขอแรงจะสู้คดีช่วยเราจนถึงที่สุด

ส่วนค่าใช้จ่ายอื่นๆ  ก็อาจมีบ้างเป็นค่ารถที่เราต้องเสียเวลา  ไปโรงพัก ไปสนง .อัยการ
ไปศาล   ไป สนง. ทนายความ รวมถึงค่าติดตามพยานที่เราต้องไปตามมาเป็นพยานเรา   ...

ส่วนระยะเวลาการสู้คดี  ตอบไม่ได้ต้องแล้วแต่ทางศาลนั้นๆจะเป็นผู้กำหนด
การสืบพยานกันว่ากี่วัน   ครับ  .. ..
เสร็จแล้วคดีมีอุทธรณ์ - ฎีกา  ก็ต้องให้เวลาศาลเหล่านั้นได้พิจารณาดูเอาเองครับ
อาจต้องใช้เวลาสักนิด   แต่ถ้าเราไม่ผิดก็ไม่ต้องกลัว

หัวใจของเรื่องเหล่านี้  คือพยานครับ   เราต้องมีพยานบุคคล
ที่จะไปยืนยัน กับตำรวจ อัยการ  ศาล ให้เห็นว่า การกระทำของเราเป็นการ
ป้องกันสิทธิของตนเอง หรือของผู้อื่นโดยชอบด้วยกฎหมาย   ไม่มีความผิด

พยาน คือหัวใจสำคัญของเรื่องนี้เลยครับ    Smiley

ขอเสริมต่อท่าน sigsax ว่าพยานนั้นมีสองทาง คือพยานโจทก์ กับ พยานจำเลย
ถ้าเราเป็นจำเลย ทนายของเราต้องเก่งที่จะซักหักล้างพยานโจทก์ และถามให้พยานฝ่ายเราเบิกความได้มีน้ำหนัก-เป็นประโยชน์
ในคดีอาญา ......ทนายฝ่ายตรงข้ามคืออัยการ-ทนายของแผ่นดิน ......  เป็นนักกฎหมายที่เป็นหัวกะทิน้ำหนึ่ง

เลือกทนายผิด....ตางตะหริด....มาแยะแล้ว   Cool

ทอมมี่ ลี โจนส์ รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 18

« ตอบ #91 เมื่อ: มีนาคม 01, 2007, 07:42:12 AM »

ขอบคุณครับ...ที่ชี้แนะ...ขออนุญาตSaveไว้อ้างอิงนะครับ

"รักกันไว้เถิด เราเกิดร่วมแดนไทย"
sigsax
Hero Member

คะแนน 206

ขึ้นลำแล้วลดนก

« ตอบ #92 เมื่อ: มีนาคม 01, 2007, 07:52:29 AM »

อ้างถึง

ขอเสริมต่อท่าน sigsax ว่าพยานนั้นมีสองทาง คือพยานโจทก์ กับ พยานจำเลย
ถ้าเราเป็นจำเลย ทนายของเราต้องเก่งที่จะซักหักล้างพยานโจทก์ และถามให้พยานฝ่ายเราเบิกความได้มีน้ำหนัก-เป็นประโยชน์
ในคดีอาญา ......ทนายฝ่ายตรงข้ามคืออัยการ-ทนายของแผ่นดิน ...... เป็นนักกฎหมายที่เป็นหัวกะทิน้ำหนึ่ง

เลือกทนายผิด....ตางตะหริด....มาแยะแล้ว Cool

อ้างถึง

ขอคุณมากครับคุณธำรง ที่ช่วยเสริมต่อ เพิ่มเติมข้อมูลให้ครับ
แต่ในความเชื่อลึกๆแล้ว  ยังหวังว่าไม่ว่าเจ้าพนักงานตำรวจ
หรือพนักงานอัยการ  ก็เป็นต้นสายธารแห่งกระบวนการยุติธรรม
เมื่อข้อเท็จจริงปรากฎชัดเจนว่า  เป็นการป้องกันโดยชอบด้วยกฎหมาย
ที่พอสมควรแก่เหตุเสียแล้ว   กระบวนการยุติธรรมทั้ง ๒ หน่วยงาน
ก็น่าจะต้องสั่งไม่ฟ้อง  อันเป็นการผดุงความยุติธรรมในเบื้องต้นได้ครับ
ไม่จำต้องรอให้ถึงมือหน่วยงานศาล ซึ่งเป็นที่พึ่งสุดท้ายแต่อย่างใดไม่

และหากเป็นเช่นนั้น ประชาชนก็จะได้รับความยุติธรรมอย่างสูงสุด
และรวดเร็ว

ยังหวังว่าน่าจะเป็นเช่นนั้นด้วยครับ  คุณธำรง  ..

คำว่าศาลเป็นที่พึ่งสุดท้ายนั้น   .. ผมก็ยังไม่เห็นด้วยกับคำๆนี้
ไปทั้งหมดหรือทุกกรณีครับ   .. เพราะตำรวจ .. หรือพนักงานอัยการ
ก็สามารถเป็นที่พึ่งสุดท้ายให้กับประชาชนได้ ..ในกรณีอย่างเช่นที่
หากมีเรื่องอย่างนี้เกิดขึ้น   ครับ   Cheesy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 01, 2007, 08:02:59 AM โดย sigsax » บันทึกการเข้า

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #93 เมื่อ: มีนาคม 01, 2007, 11:11:48 AM »

ครับท่านsigsax
เท่าที่ผมเคยตกเป็นจำเลย.....เอ้ย...ไม่ใช่  หัวเราะร่าน้ำตาริน
เท่าที่เคยสดับมา.......  Smiley

กรณีที่ฝ่ายหนึ่งเสียชีวิต และปรากฎหลักฐานชัดว่าผู้ยิงเป็นใคร
จะถูกจะผิด จะสมควรแก่เหตุหรือไม่ ก็เห็นต้องฟ้องเสมอ
การทำคดีของพนักงานสอบสวน หรือจนถึงขั้นพนักงานอัยการ ให้สั่งไม่ฟ้องนี่ยุ่งยากกว่าฟ้องมาก
เพราะต้องให้หน่วยเหนือเห็นชอบ กันข้อครหาของอีกฝ่ายหนึ่ง  :Smiley

มีกรณีวิสามัญฆาตกรรมโดยเจ้าหน้าที่เป็นผู้กระทำเท่านั้น......ที่มักจะสั่งไม่ฟ้อง
กับกรณีไม่มีประจักษ์พยาน/วัตถุพยานแน่นหนาพอ เช่น .... Lips Sealed  เท่านั้น
เรื่องนี้จึงเป็นดาบสองคม  :Smiley

Smiley Smiley

sigsax
Hero Member

คะแนน 206

ขึ้นลำแล้วลดนก

« ตอบ #94 เมื่อ: มีนาคม 01, 2007, 11:56:48 AM »

เท่าที่ผมเคยตกเป็นจำเลย.....เอ้ย...ไม่ใช่ หัวเราะร่าน้ำตาริน
เท่าที่เคยสดับมา....... Smiley

กรณีที่ฝ่ายหนึ่งเสียชีวิต และปรากฎหลักฐานชัดว่าผู้ยิงเป็นใคร
จะถูกจะผิด จะสมควรแก่เหตุหรือไม่ ก็เห็นต้องฟ้องเสมอ
การทำคดีของพนักงานสอบสวน หรือจนถึงขั้นพนักงานอัยการ ให้สั่งไม่ฟ้องนี่ยุ่งยากกว่าฟ้องมาก
เพราะต้องให้หน่วยเหนือเห็นชอบ กันข้อครหาของอีกฝ่ายหนึ่ง :Smiley

มีกรณีวิสามัญฆาตกรรมโดยเจ้าหน้าที่เป็นผู้กระทำเท่านั้น......ที่มักจะสั่งไม่ฟ้อง
กับกรณีไม่มีประจักษ์พยาน/วัตถุพยานแน่นหนาพอ เช่น .... Lips Sealed เท่านั้น
เรื่องนี้จึงเป็นดาบสองคม :Smiley

Cheesy ครับขอบคุณในความเห็นของคุณธำรง   และน้อมรับฟังครับ 
หากเป็นเช่นนั้นจริง  ผมประชาชนคนธรรมดา  ก็ได้แต่ถอนหายใจจริงๆครับ   Cheesy Cheesy Grin Cry Cry

ออด
Hero Member

คะแนน 17

« ตอบ #95 เมื่อ: มีนาคม 01, 2007, 03:20:45 PM »

ขอบคุณครับ

"..รักปืน ชอบปืน หมั่นฝึกซ้อมและดูแลรักษาให้ดี.."
                    "..มีปืน ต้องมีสติ.."
Gummy44
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 39

« ตอบ #96 เมื่อ: มีนาคม 01, 2007, 05:25:19 PM »

เพิ่งเข้ามาอ่านครับ กระทู้มีสาระดีมากครับ ขอบคุณพี่ทุกท่านที่เข้ามาให้ความรู้
BREMBO
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #97 เมื่อ: มีนาคม 01, 2007, 05:41:36 PM »

ขอบคุณมากครับ สาระล้วนๆครับ
duriankuan 2499
แควนตัมจิตวิญญาณ ศีล สมาธิ ปัญญา
Hero Member

คะแนน 29

ไม่เอาเปรียบผู้อื่น

« ตอบ #98 เมื่อ: มีนาคม 01, 2007, 06:30:35 PM »

เท่าที่ผมเคยตกเป็นจำเลย.....เอ้ย...ไม่ใช่ หัวเราะร่าน้ำตาริน
เท่าที่เคยสดับมา....... Smiley

เพราะต้องให้หน่วยเหนือเห็นชอบ กันข้อครหาของอีกฝ่ายหนึ่ง :Smiley

กับกรณีไม่มีประจักษ์พยาน/วัตถุพยานแน่นหนาพอ เช่น .... Lips Sealed เท่านั้น
เรื่องนี้จึงเป็นดาบสองคม :Smiley

Cheesy ครับขอบคุณในความเห็นของคุณธำรง   และน้อมรับฟังครับ 
หากเป็นเช่นนั้นจริง  ผมประชาชนคนธรรมดา  ก็ได้แต่ถอนหายใจจริงๆครับ   Cheesy Cheesy Grin Cry Cry

ประชาชนเจอแบบไหนก็ ถอนหายใจครับ   ที่แน่อย่าได้ไปยิงใครเลยดีที่สุดครับ

AR15
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #99 เมื่อ: มีนาคม 01, 2007, 10:13:38 PM »

นี่เลย สำคัญ สำคัญ  ให้มันได้อย่านี้ซิ  หลงรัก กระทู้ของจริงมันต้องอย่างนี้ถึงจะเรียกว่าการให้ความรู้ นำไปใช้ได้จริง กระตุ้นต่อมจิตใจได้ดีนัก ส่วนใหญ่เน้นให้ความรู้เรื่องตัวปืน ระบบทำงาน ราคา ความหายากง่าย มากกว่าจะให้ความรู้และย้ำเตือนกัน เรื่องกาละเทศะในการใช้อาวุธปืน เมื่อไรควรใช้ไม่ควรใช้ ความหึกเหิม ซึ่งเป็นอันตรายอย่างมาก  ผมยอมให้คนใกล้ชิดไม่รู้จักหรือรู้งูๆปลาๆของระบบปฏิบัติการตัวปืน มากกว่าที่รู้จักปืนเป็นอย่างดีแต่ไม่รู้จักกาลเทศะในการใช้ปืน  กระทู้นี้โดนใจเอาไปเลย 10 คะแนนเต็ม Cheesy Cheesy Cheesy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 01, 2007, 10:17:53 PM โดย AR15 » บันทึกการเข้า
ek_suwat
ทำซะ ! ก่อนที่จะไม่ได้ทำ.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 19

« ตอบ #100 เมื่อ: มีนาคม 01, 2007, 11:12:37 PM »

นี่เลย สำคัญ สำคัญ  ให้มันได้อย่านี้ซิ  หลงรัก กระทู้ของจริงมันต้องอย่างนี้ถึงจะเรียกว่าการให้ความรู้ นำไปใช้ได้จริง กระตุ้นต่อมจิตใจได้ดีนัก ส่วนใหญ่เน้นให้ความรู้เรื่องตัวปืน ระบบทำงาน ราคา ความหายากง่าย มากกว่าจะให้ความรู้และย้ำเตือนกัน เรื่องกาละเทศะในการใช้อาวุธปืน เมื่อไรควรใช้ไม่ควรใช้ ความหึกเหิม ซึ่งเป็นอันตรายอย่างมาก  ผมยอมให้คนใกล้ชิดไม่รู้จักหรือรู้งูๆปลาๆของระบบปฏิบัติการตัวปืน มากกว่าที่รู้จักปืนเป็นอย่างดีแต่ไม่รู้จักกาลเทศะในการใช้ปืน  กระทู้นี้โดนใจเอาไปเลย 10 คะแนนเต็ม Cheesy Cheesy Cheesy

..................ถ้ารู้ทั้งเรื่องระบบปฏิบัติการของตัวปืน แล้วรู้เรื่องกาลเทศะอย่างที่ท่านว่าก็น่าจะดีกว่ารู้แค่เรื่องใดเรื่องหนึ่งนะขอรับ
.................กระทู้หลายๆ กระทู้ที่ผ่านมาก็ดีๆ หลายหัวข้อซึ่งก็รวมกระทู้นี้ด้วยขอรับ
.................ขอขอบคุณ.......................

บุคคลที่มีปืนหลายกระบอก ไม่ได้หมายความว่าเป็นบุคคลที่ชอบความรุนแรง
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #101 เมื่อ: มีนาคม 01, 2007, 11:33:46 PM »

ขออภัยครับ คือผมสงสัยนอกประเด็นนะครับ คือ
เรื่องของพลเมืองดีกับค่าทนายน่ะครับ หากในกรณีที่เข้าช่วยเหลือผู้อื่นแล้วมีผลยังให้คนร้ายเสียชีวิต ไม่ทราบค่าทนายจะเริ่มที่เท่าไรครับ (ไม่นับสภาทนายความนะครับ)
หลังจากค่าทนายแล้วในระหว่างคดีมีค่าใช้จ่ายจิปาถะเท่าไรครับ ระยะเวลาต่อสู้ในชั้นศาลต้นจนถึงศาลฎีกายาวนานมากน้อยเพียงไรครับ

หากการกระทำของเรา  เป็นการป้องกันสิทธิของตนเอง  หรือของผู้อื่น
ตามประมวลกฎหมายอาญา มาตรา ๖๘ แล้ว  ความจริงมันก็จะไม่มีความผิด

ดังนั้น  เมื่อมีพยานที่เห็นเหตุการณ์   มาช่วยยืนยันเรื่องนี้กับตำรวจ
ตำรวจอาจจะไม่สั่งฟ้อง   เพราะเห็นว่าเป็นการป้องกันโดยชอบด้วยกฎหมายก็ได้

หรืออาจจะสั่งฟ้องเอาไว้ก่อน   แต่พอสำนวนสอบสวนมาถึงมือพนักงานอัยการแล้ว
พนักงานอัยการก็อาจจะสั่งไม่ฟ้องก็ได้   หากพยานหลักฐานมันปรากฎชัดว่า
เป็นการป้องกันโดยชอบด้วยกฎหมาย  ที่พอสมควรแก่เหตุ   

เรื่องก็จะจบ คุณก็ไม่ต้องไปเสียค่าทนายความสู้คดีในศาล

แต่หากว่าถ้าพนักงานอัยการ  เห็นควรสั่งฟ้องเอาไว้ก่อน 
เมื่อเรื่องมาถึงศาล  ก็ต้องปฏิเสธสู้คดีว่า การกระทำของเรา
เป็นการป้องกันสิทธิของตนเอง หรือผู้อื่นโดยชอบด้วยกฎหมาย ไม่มีความผิด
และมีพยานบุคคลที่อยู่ในเหตุการณ์มายืนยันต่อศาลได้

อย่างนี้ต้องหาทนายความครับ  และค่าทนายความต้องตกลงราคาค่าจ้าง
ว่าความกันเอาเอง  หากเป็นคนรู้จักหรือญาติพี่น้อง  ก็อาจว่าความให้ฟรีๆ
หรือค่าทนายถูกลง 

แต่หากว่าคุณ  ไม่มีคนรู้จัก  ไม่มีพี่น้องเป็นทนาย   และไม่มีเงินว่าจ้างทนายความ
แล้วละก็    ทางศาลจะมีทนายขอแรงให้  เพียงแต่เราต้องแจ้งแถลงให้ศาลทราบ
ว่าเราจะขอทนายขอแรงจากศาล   ทางศาลจะเป็นผู้จัดหามาให้เองครับ   โดยที่เราไม่ต้องเสียเงิน
ค่าว่าจ้างทนายความเลย  และทนายขอแรงจะสู้คดีช่วยเราจนถึงที่สุด

ส่วนค่าใช้จ่ายอื่นๆ  ก็อาจมีบ้างเป็นค่ารถที่เราต้องเสียเวลา  ไปโรงพัก ไปสนง .อัยการ
ไปศาล   ไป สนง. ทนายความ รวมถึงค่าติดตามพยานที่เราต้องไปตามมาเป็นพยานเรา   ...

ส่วนระยะเวลาการสู้คดี  ตอบไม่ได้ต้องแล้วแต่ทางศาลนั้นๆจะเป็นผู้กำหนด
การสืบพยานกันว่ากี่วัน   ครับ  .. ..
เสร็จแล้วคดีมีอุทธรณ์ - ฎีกา  ก็ต้องให้เวลาศาลเหล่านั้นได้พิจารณาดูเอาเองครับ
อาจต้องใช้เวลาสักนิด   แต่ถ้าเราไม่ผิดก็ไม่ต้องกลัว

หัวใจของเรื่องเหล่านี้  คือพยานครับ   เราต้องมีพยานบุคคล
ที่จะไปยืนยัน กับตำรวจ อัยการ  ศาล ให้เห็นว่า การกระทำของเราเป็นการ
ป้องกันสิทธิของตนเอง หรือของผู้อื่นโดยชอบด้วยกฎหมาย   ไม่มีความผิด

พยาน คือหัวใจสำคัญของเรื่องนี้เลยครับ   Smiley

ในคดีอาญา ......ทนายฝ่ายตรงข้ามคืออัยการ-ทนายของแผ่นดิน ...... เป็นนักกฎหมายที่เป็นหัวกะทิน้ำหนึ่ง

เลือกทนายผิด....ตางตะหริด....มาแยะแล้ว Cool

..มาเติมให้อีกนิดครับ..  Smiley
 ในการพิจารณาคดีในศาล พยานบุคคล มีเป็นสองฝ่าย.. พยานโจทก์ และพยานจำเลย

โจทก์ คือ พนักงานอัยการ นอกจากทำหน้าที่เป็นโจทก์แล้ว ยังทำหน้าที่
  เป็นทนายความแผนดิน นำสืบพยานโจทก์เพื่อพิสูจน์ในความผิดที่ได้ฟ้อง.

การพิจารณาวินิจฉัย ศาลจะพิจารณาจากพยานหลักฐานที่โจทก์นำสืบเป็นหลัก
  ว่าควรเชื่อถือหรือไม่. ถ้ามีหลักฐานชัดเจนว่าจำเลยกระทำผิด
  ไม่ว่าพยานหลักฐานของจำเลยจะดีเพียงใด.(ในความเห็นของฝ่ายจำเลย). 
   ศาลจะพิพากษาลงโทษจำเลยในคดีนั้น

แต่ถ้าการนำสืบของโจทก์.. นำสืบพิสูจน์ความผิดไม่ได้ หรือ
  มีเหตุอันควรสงสัยว่า จำเลยจะได้กระทำความผิดตามฟ้องหรือไม่..
  ศาลจะต้องยกฟ้อง. แม้จำเลยจะไม่นำสืบพยาน หรือไม่มีพยานมาสืบ ก็ตาม.

ในคดีอาญา ความสามารถ ไหวพริบและชั่วโมงบินของทนายจำเลย เป็นเรื่องสำคัญที่สุด. Smiley

Bluetooth
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #102 เมื่อ: มีนาคม 02, 2007, 01:52:02 AM »

ได้ความรู้ดีครับ  ...คราวนี้แหละ พวกที่ชอบมาปล้นหัวใจระวังไว้  ..เราจะป้องกันตัว  Grin  หลงรัก

หามาไว้ในครอบครอง  และหวังว่าจะไม่ต้องใช้    ...Airbag, เครื่องดับเพลิง, ปืน ...
Charoon รักในหลวงครับ
ลิขิตฟ้า หรือจะสู้มานะตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1044

เจ็บแล้วจำคือคน เจ็บแล้วทนคือคนรักกัน

« ตอบ #103 เมื่อ: มีนาคม 02, 2007, 11:04:50 AM »

อยากรู้มานานแล้ว ว่า อย่างไรเรียกว่า ป้องกันตัว ขอบคุณครับ หนุ่ม ซิก ๑๐ คะแนนเต็ม ...

"สิ่งที่ควรทำคือความดี สิ่งที่ควรมีคื่อคุณธรรม สิ่งที่ควรจำคือผู้มีrระคุณ"
จินตา <Jinta>
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 89

« ตอบ #104 เมื่อ: มีนาคม 02, 2007, 10:57:20 PM »

เพิ่งได้เข้ามาอ่าน... ขอบคุณมากครับพี่สำหรับความรู้ดีๆ
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8 9 10 ... 38
  พิมพ์