๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 19, 2024, 02:57:43 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 38
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อมีปืน แล้วต้องรู้จักคำว่า ป้องกันโดยชอบด้วยกฎหมาย  (อ่าน 412299 ครั้ง)
sigsax
Hero Member

คะแนน 206

ขึ้นลำแล้วลดนก

« ตอบ #45 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2007, 12:37:55 AM »

ปัญหาเรื่องว่า ราษฎรธรรมดา  มีสิทธิจับคนร้ายที่ทำผิดซึ่งหน้า
ได้หรือไม่นั้น    มีคำพิพากษาศาลฎีกา ตัดสินรองรับไว้แล้วครับ   คือ

ฎีกาที่ ๑๓๔๘ / ๒๔๙๖  ราษฎรมีสิทธิจับผู้ที่ยิงคนบาดเจ็บต่อหน้าตนได้
เมื่อผู้ถูกจับชักมีดจะทำร้าย    ผู้จับ ( ราษฎร )  เข้าปล้ำต่อสู้แย่งมีดได้แล้ว
แทงผู้ถูกจับ ๑ ที ผู้ถูกจับตาย   เป็นการป้องกันตัวพอสมควรแก่เหตุ ..

ฎีกาที่ ๕๗๕ / ๒๔๘๗  คนตายเป็นคนร้ายที่ลักม้าผู้อื่นไป  จำเลยตามไปพบ
จะเข้าจับกุม  คนตายขัดขืนเอามีดแทง  จำเลยจึงใช้มีดของตนฟันคนร้าย
แล้วจับไปส่งผู้ใหญ่บ้าน   แต่ต่อมาเสียชีวิตลง  เป็นป้องกันพอสมควรแก่เหตุ
ไม่มีความผิด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 26, 2007, 10:46:28 PM โดย sigsax » บันทึกการเข้า

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #46 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2007, 06:43:28 AM »

อ้างถึง

ครับ
อ่านแล้วทำให้ใจคึกดี มีความรู้ ครับ
แต่ต้องระวังการใช้อาวุธด้วยนะครับ
หากยิงโจรไม่ถูก แล้วลูกปืนบินไปถูกคนอื่นนี่ เรื่องใหญ่นะครับ
คนบริสุทตาย หรือพิการ 1 คน ค่าเสียหายทางแพ่งไม่เท่ากันครับ

อ้างถึง

ครับท่าน kobsak ครับ  เรื่องยิงคนร้ายหากเป็นป้องกันที่พอสมควรแก่เหตุ
ตาม มาตรา ๖๘ แล้ว ก็ไม่ต้องกลัวครับ  แม้ลูกกระสุนจะพลาดไปโดนใคร
ก็ตาม  เจตนาป้องกันนี้มันโอนไปด้วยครับ  เรื่องนี้ก็เคยมีคำพิพากษา
ศาลฎีกาตัดสินไว้เป็นบรรทัดฐานแล้ว  ตามนี้ครับ

ฎีกาที่  ๒๐๕ / ๒๕๑๖    ผู้ตาย ผู้เสียหาย และจำเลยร่วมดื่มสุราด้วยกัน
จนเมา  แล้วจำเลยกับผู้ตายทะเลาะกัน   ผู้เสียหายจึงชวนจำเลยกลับบ้าน
ผู้ตายตามมาต่อยและเตะจำเลยจนล้ม  ลุกขึ้นมาก็ยังถูกเตะอีก    เมื่อผู้ตาย
เตะอีก  จำเลยก็ใช้มีดปลายแหลมที่ติดตัวไป  แทงสวนผู้ตายไป ๒ - ๓ ครั้ง
ถูกผู้ตาย   ระหว่างนั้นผู้เสียหายเข้าขวางเพื่อห้ามจึงถูกมีดได้รับบาดเจ็บ
ส่วนผู้ตายถึงแก่ความตาย    การกระทำของจำเลยต่อผู้ตายเป็นการกระทำโดย
ป้องกันพอสมควรแก่เหตุ   แม้จะพลาดไปถูกผู้เสียหายเข้า ซึ่งตามประมวล
กฎหมายอาญา  มาตรา ๖๐   จะถือว่าจำเลยมีเจตนาแทงผู้เสียหายก็ดี   แต่การกระทำ
ของจำเลยก็เป็นผลสืบเนื่องมาจากจำเลยแทงผู้ตาย  เพื่อป้องกันสิทธิพอสมควรแก่เหตุ
อันไม่เป็นความผิด   จำเลยจึงไม่มีความผิดฐานทำร้ายผู้เสียหายด้วย

ฎีกาที่  ๘๕๓๔ / ๒๕๔๔  จำเลยใช้ปืนยิงขึ้นฟ้า  เพื่อขู่มิให้กลุ่มวัยรุ่น
กลุ้มรุมทำร้าย ถ. เมื่อจำเลยยิงปืนขึ้นฟ้านัดที่ ๓ แล้ว  ได้มีกลุ่มวัยรุ่น
เข้ามาทุบที่ด้านหลังของจำเลย   จนเป็นเหตุให้จำเลยล้มลงและกระสุน
จากปืนที่จำเลยถืออยู่ได้ลั่นขึ้น ๑ นัด  ถูกผู้เสียหายซึ่งขับ
รถจักรยานยนต์ผ่านมาได้รับอันตรายแก่กายและถูกผู้ตายซึ่งนั่งซ้อนท้าย
ถึงแก่ความตาย
พฤติการณ์ของจำเลยดังกล่าว
เป็นเหตุการณืที่เกิดขึ้นต่อเนื่องเชื่อมโยงกัน  จึงย่อมถือได้ว่าเป็น
การกระทำเพื่อป้องกันสิทธิของตนและของผู้อื่น  ให้พ้นภยันตราย
ซึ่งเกิดจากการประทุษร้ายอันละเมิดต่อกฎหมายและเป็นภยันตรายที่ใกล้จะถึง
ทั้งเป็นกรณีที่จำเลยกระทำพอสมควรแก่เหตุ
  แม้การกระทำของจำเลย
ก่อให้เกิดผลร้ายแก่ผู้เสียหายและผู้ตายโดยพลาดตามประมวลกฎหมายอาญา
มาตรา ๖๐ จำเลยก็ไม่มีความผิด เพราะการกระทำของจำเลยเป็นการป้องกัน
โดยชอบด้วยกฎหมายตาม มาตรา ๖๘

ด้วยความเคารพ.............
เรื่องนี้ถ้าตีความว่า ถ้ายิงป้องกันตัวโดยชอบ เกิดลูกหลงไปโดนใครก็ไม่เป็นไร............เดี๋ยวจะไปกันใหญ่
ผมคิดว่าที่ศาลฎีกาท่านให้พ้นผิดนั้น เป็นการไม่เอาผิดในคดีอาญาเฉพาะในประเด็นของเจตนาทำร้าย

ผมคิดว่าความรับผิดในฐานละเมิด และการต้องชดใช้ค่าเสียหายทางแพ่ง ยังคงต้องมีอยู่ เป็นเรื่องที่ต้องแยกฟ้องต่างหากไป
ขอท่านจขกท.และท่านผู้รู้ ช่วยสอบค้นเป็นวิทยาทานด้วย

ผมไม่คิดว่า การอ้างเหตุป้องกันตัว ...... จะทำให้สามารถก้าวล่วงไปรอนสิทธิทั้งสิ้นในชีวิตร่างกายทรัพย์สินผู้บริสุทธิคนอื่นๆครับ....

Smiley Smiley
sigsax
Hero Member

คะแนน 206

ขึ้นลำแล้วลดนก

« ตอบ #47 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2007, 08:10:51 AM »

อ้างถึง

เรื่องนี้ถ้าตีความว่า ถ้ายิงป้องกันตัวโดยชอบ เกิดลูกหลงไปโดนใครก็ไม่เป็นไร............เดี๋ยวจะไปกันใหญ่
ผมคิดว่าที่ศาลฎีกาท่านให้พ้นผิดนั้น เป็นการไม่เอาผิดในคดีอาญาเฉพาะในประเด็นของเจตนาทำร้าย

ผมคิดว่าความรับผิดในฐานละเมิด และการต้องชดใช้ค่าเสียหายทางแพ่ง ยังคงต้องมีอยู่ เป็นเรื่องที่ต้องแยกฟ้องต่างหากไป
ขอท่านจขกท.และท่านผู้รู้ ช่วยสอบค้นเป็นวิทยาทานด้วย

ผมไม่คิดว่า การอ้างเหตุป้องกันตัว ...... จะทำให้สามารถก้าวล่วงไปรอนสิทธิทั้งสิ้นในชีวิตร่างกายทรัพย์สินผู้บริสุทธิคนอื่นๆครับ....

อ้างถึง

ความจริงกฎหมายเรื่องละเมิดจะมีอยู่ตามประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์
มาตรา ๔๒๐  ถึง มาตรา ๔๕๒

ในมาตรา ๔๒๐ วางหลักบัญญัติไว้ว่า   ผู้ใดจงใจหรือประมาทเลินเล่อ  ทำต่อบุคคลอื่น
โดยผิดกฎหมาย ให้เขาเสียหายถึงแก่ชีวิตก็ดี    แก่ร่างกายก็ดี   อนามัยก็ดี  เสรีภาพก็ดี
ทรัพย์สิน หรือสิทธิอย่างหนึ่งอย่างใดก็ดี  ท่านว่าผู้นั้นทำละเมิดจำต้องใช้ค่าสินไหมทดแทน
เพื่อการนั้น

ในเรื่องข้อแก้ตัวสำหรับความรับผิดของบุคคลในทางแพ่ง  เมื่อบุคคลหนึ่งบุคคลใด
บุคคลหนึ่งถูกฟ้องเรียกค่าเสียหายหรือค่าสินไหมทดแทน   บุคคลนั้นอาจแก้ตัวได้   ดังต่อไปนี้

๑. แก้ตัวว่า  ..  การกระทำของตน ไม่เป็นละเมิด  ตาม มาตรา ๔๒๐ ดังกล่าว 
เช่น  นาย ก. ฟ้องว่า นาย ข .  เป็นนายจ้าง  ต้องร่วมรับผิดกับ นาย ค. ลูกจ้าง
ที่ขับรถประมาทไปชน นาย ก. ได้รับ บาดเจ็บด้วย   
             แล้วทั้งนาย ข. และ นาย ค. ต่อสู้ว่า  นาย ค. ไม่ได้ขับรถประมาท  แต่นาย ก.
มาตัดหน้าเอง  เป็นเหตุสุดวิสัยที่จะห้ามหยุดรถได้ทัน  จึงชนกันขึ้น

๒. พิสูจน์เงื่อนไขตามกฎหมาย    เช่น นาย  ก. ฟ้อง นาย ข. ว่าเป็นบิดามารดา
ของนาย ค. ผู้เยาว์ ที่นาย ค.มาทำละเมิด  ให้ร่วมรับผิด   แต่นาย ข.แก้ตัวว่า
ตนได้ใช้ความระมัดระวังตามหน้าที่ที่ดูแลแล้ว  ไม่ต้องรับผิด  ตามประมวลกฎหมายแพ่งและ
พาณิชย์ มาตรา ๔๒๙

๓. เรื่องอายุความ ว่าคดีที่ฟ้องเรียกค่าเสียหายนี้ มันขาดอายุความตามกฎหมายละเมิดแล้ว

๔. เรื่องความยินยอมของผู้เสียหาย  โดยสู้ว่าเมื่อผู้เสียหายยินยอมให้กระทำ
ก็ไม่เป็นละเมิด

๕. นิรโทษกรรม    ซึ่งมีอยู่ในกฎหมายเรื่องละเมิด  มาตรา ๔๔๙ 

มาตรา  ๔๔๙   บัญญัติว่า  บุคคลใดเมื่อกระทำการป้องกันโดยชอบ
ด้วยกฎหมายก็ดี   กระทำตามคำสั่งอันชอบด้วยกฎหมายก็ดี   หากก่อให้เกิดความเสียหาย
แก่ผู้อื่นไซร้    ท่านว่าบุคคลนั้นหาต้องรับผิดใช้ค่าสินไหมทดแทนไม่
                                ผู้ต้องเสียหายอาจเรียกค่าสินไหมทดแทน   จากผู้เป็นต้นเหตุ
ให้ต้องป้องกันโดยชอบด้วยกฎหมาย   หรือจากบุคคลผู้ให้คำสั่งโดยละเมิดนั้นก็ได้

ครับหลักกฎหมายนิรโทษกรรมนี้  คุ้มครอง  ผู้กระทำผิดทางอาญา
ที่เป็นการป้องกันตัวโดยชอบด้วยกฎหมายไว้ครับ    ทำให้ไม่ต้องรับผิด

แต่อย่างไรก็ตาม กฎหมายก็คำนึงถึงผู้บริสุทธิ์  ที่อาจจะต้องพลาด
ไปโดนลูกหลงด้วยเพราะเหตุป้องกันดังกล่าว   จึงได้หาทางออกไว้ตาม วรรค ๒
ของ มาตรา ๔๔๙ ว่า  คนบริสุทธิ์ที่ถูกลูกหลงพลาดไปโดน  ก็ไปเรียกค่าเสียหาย
เอาจากตัวต้นเหตุได้   หากตัวต้นเหตุตาย  ก็ฟ้องเรียกจากทายาทของตัวต้นเหตุ
เหล่านั้นได้ครับ

แต่ทั้งนี้ จะต้องได้ความว่าเป็นการป้องกันโดยชอบด้วยกฎหมายที่พอสมควร
แก่เหตุ ตามประมวลกฎหมายอาญา  มาตรา ๖๘ เท่านั้นนะครับ
                   หากเป็นการป้องกันที่เกินกว่าเหตุตาม มาตรา ๖๙  แล้วก็ยังต้องรับผิด
ในค่าสินไหมทดแทนอยู่..           .              ..                    .

คำพิพากษาศาลฎีกาที่ ๖๘๔ / ๒๕๓๘   ผู้ตายเจาะกำแพงอิฐบล็อก
แล้วมุดเข้าไปในโรงงานเพื่อลักทรัพย์ของจำเลย    แต่ผู้ตายเหยียบแผ่นไม้สี่เหลี่ยม
ที่มีกระแสไฟฟ้าผ่านเส้นลวดที่จำเลยเจ้าของโรงงานวางดักป้องกันขโมยไว้จนถูก
ไฟฟ้าช็อตถึงแก่ความตาย   ถือได้ว่าจำเลยได้กระทำการป้องกันโดยชอบด้วยกฎหมาย
ย่อมได้รับนิรโทษกรรม  ไม่ต้องรับผิดชดใช้ค่าสินไหมทดแทนให้แก่โจทก์มารดา
ของผู้ตายที่มาฟ้องเรียกค่าสินไหมทดแทนจากจำเลย ตามประมวลกฎหมายแพ่ง
และพาณิชย์  มาตรา ๔๔๙  วรรคหนึ่ง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2007, 09:47:06 AM โดย sigsax » บันทึกการเข้า

vics
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #48 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2007, 09:31:23 AM »

กระทู้นี้มีประโยชน์มากสำหรับผู้ที่เป็นสุจริตชนและมีปืนไว้เพื่อป้องกันตนเองและผู้อื่น...ขอขอบคุณผู้มีความรู้แล้วนำความรู้นั้นมาเผยแพร่..เพื่อประโยชน์ของคนโดยส่วนรวม..ขอบคุณครับ..
ManStopper
Hero Member

คะแนน 89

« ตอบ #49 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2007, 10:01:05 AM »

ขอบคุณมากครับสำหรับข้มูลความรู้ทางกฎหมาย
ที่เกี่ยวข้องกับคนที่มีและใช้ปืนโดยตรงมีประโยชน์มากๆครับ    หลงรัก
bigbuffalo
Hero Member

คะแนน 60

« ตอบ #50 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2007, 10:22:49 AM »

ขอบคุณมากครับ
van-เรารักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 22

« ตอบ #51 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2007, 11:14:53 AM »

ผมจะเก็บข้อมูลไว้ครับ  ขอบคุณ Cheesy
nine รักในหลวง
มนุษย์ล่วงทุกข์ได้ด้วย...ความเพียร
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 44

การเดินทางไกลนับหมื่นลี้....ต้องเริ่มต้นที่ก้าวแรก

« ตอบ #52 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2007, 11:22:56 AM »

ขอบคุณครับ..กระทู้นี้มีประโยชน์สำหรับคนรักปืนมาก

หลังจากพายุผ่านไป..ท้องฟ้าสดใสขึ้นทันตา..อุปสรรคนานาก็ผ่านเลยไป..ชีวิตใหม่เริ่มก้าวเดินอย่างทรนง..แข็งแกร่งดุจหมู่เกาะ.....กลางคลื่นลม..
Piak Srisiam
"TISC"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 41

Men tracht und Gott lacht

« ตอบ #53 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2007, 11:29:29 AM »

ได้อ่านคำตอบแล้วครับ ขอบพระคุณมากครับ

"Open up your mind and see like me. Open up your plans and damn your free. Look in to your heart and you'll find love love love."
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #54 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2007, 11:38:24 AM »

อ้างถึง

ครับ
อ่านแล้วทำให้ใจคึกดี มีความรู้ ครับ
แต่ต้องระวังการใช้อาวุธด้วยนะครับ
หากยิงโจรไม่ถูก แล้วลูกปืนบินไปถูกคนอื่นนี่ เรื่องใหญ่นะครับ
คนบริสุทตาย หรือพิการ 1 คน ค่าเสียหายทางแพ่งไม่เท่ากันครับ

อ้างถึง

ครับท่าน kobsak ครับ  เรื่องยิงคนร้ายหากเป็นป้องกันที่พอสมควรแก่เหตุ
ตาม มาตรา ๖๘ แล้ว ก็ไม่ต้องกลัวครับ  แม้ลูกกระสุนจะพลาดไปโดนใคร
ก็ตาม  เจตนาป้องกันนี้มันโอนไปด้วยครับ  เรื่องนี้ก็เคยมีคำพิพากษา
ศาลฎีกาตัดสินไว้เป็นบรรทัดฐานแล้ว  ตามนี้ครับ

ฎีกาที่  ๒๐๕ / ๒๕๑๖    ผู้ตาย ผู้เสียหาย และจำเลยร่วมดื่มสุราด้วยกัน
จนเมา  แล้วจำเลยกับผู้ตายทะเลาะกัน   ผู้เสียหายจึงชวนจำเลยกลับบ้าน
ผู้ตายตามมาต่อยและเตะจำเลยจนล้ม  ลุกขึ้นมาก็ยังถูกเตะอีก    เมื่อผู้ตาย
เตะอีก  จำเลยก็ใช้มีดปลายแหลมที่ติดตัวไป  แทงสวนผู้ตายไป ๒ - ๓ ครั้ง
ถูกผู้ตาย   ระหว่างนั้นผู้เสียหายเข้าขวางเพื่อห้ามจึงถูกมีดได้รับบาดเจ็บ
ส่วนผู้ตายถึงแก่ความตาย    การกระทำของจำเลยต่อผู้ตายเป็นการกระทำโดย
ป้องกันพอสมควรแก่เหตุ   แม้จะพลาดไปถูกผู้เสียหายเข้า ซึ่งตามประมวล
กฎหมายอาญา  มาตรา ๖๐   จะถือว่าจำเลยมีเจตนาแทงผู้เสียหายก็ดี   แต่การกระทำ
ของจำเลยก็เป็นผลสืบเนื่องมาจากจำเลยแทงผู้ตาย  เพื่อป้องกันสิทธิพอสมควรแก่เหตุ
อันไม่เป็นความผิด   จำเลยจึงไม่มีความผิดฐานทำร้ายผู้เสียหายด้วย

ฎีกาที่  ๘๕๓๔ / ๒๕๔๔  จำเลยใช้ปืนยิงขึ้นฟ้า  เพื่อขู่มิให้กลุ่มวัยรุ่น
กลุ้มรุมทำร้าย ถ. เมื่อจำเลยยิงปืนขึ้นฟ้านัดที่ ๓ แล้ว  ได้มีกลุ่มวัยรุ่น
เข้ามาทุบที่ด้านหลังของจำเลย   จนเป็นเหตุให้จำเลยล้มลงและกระสุน
จากปืนที่จำเลยถืออยู่ได้ลั่นขึ้น ๑ นัด  ถูกผู้เสียหายซึ่งขับ
รถจักรยานยนต์ผ่านมาได้รับอันตรายแก่กายและถูกผู้ตายซึ่งนั่งซ้อนท้าย
ถึงแก่ความตาย
พฤติการณ์ของจำเลยดังกล่าว
เป็นเหตุการณืที่เกิดขึ้นต่อเนื่องเชื่อมโยงกัน  จึงย่อมถือได้ว่าเป็น
การกระทำเพื่อป้องกันสิทธิของตนและของผู้อื่น  ให้พ้นภยันตราย
ซึ่งเกิดจากการประทุษร้ายอันละเมิดต่อกฎหมายและเป็นภยันตรายที่ใกล้จะถึง
ทั้งเป็นกรณีที่จำเลยกระทำพอสมควรแก่เหตุ
  แม้การกระทำของจำเลย
ก่อให้เกิดผลร้ายแก่ผู้เสียหายและผู้ตายโดยพลาดตามประมวลกฎหมายอาญา
มาตรา ๖๐ จำเลยก็ไม่มีความผิด เพราะการกระทำของจำเลยเป็นการป้องกัน
โดยชอบด้วยกฎหมายตาม มาตรา ๖๘

.. เรื่องกระทำโดยพลาด .ต้องพิจารณา ป.อาญา มาตรา ๖๐ ประกอบ มาตรา ๖๘

โดยสาระสำคัญ ต้องเริ่มจาก เป็นเจตนาเพื่อป้องกันตน ตาม ป.อาญา ๖๘ หรือไม่
   (จะพอสมควรแก่เหตุหรือไม่ก็ตาม)
   และต้องเป็นการกระทำกับโจร คนร้าย เท่านั้น.

แม้ในทางอาญาจะรับฟังว่าไม่มีความผิด ถ้าเป็นการกระทำที่พอสมควรแก่เหตุ 
   แต่โดยกระสุนพลาดไปถูกคนอื่นตายนั้น.  ก็เฉพาะในความผิดทางอาญา เท่านั้น

แต่ในทางแพ่ง . ผู้กระทำจะต้องรับผิดใน เรื่องละเมิด ป.แพ่งและพาณิชย์ มาตรา ๔๒๐ .
   ตามหลักแล้ว.. จะยกข้ออ้างให้พ้นไปจากความรับผิดทางแพ่ง ไม่ได้ครับ. 
   เป็นแต่ ป.แพ่ง มาตรา ๔๔๙ เป็นบทนิรโทษไว้  เพื่อให้ผู้เสียหายใช้สิทธิไล่เบี้ยเอากับ
   ผู้ที่ก่อให้เกิดความเสียหายขึ้น  Smiley

การช่วยเหลือ บุคคลอื่น ให้พ้นจากภัยอันตราย เป็นเรื่องน้ำใจที่ดี
   ไม่ได้คิดถึงความเดือดร้อนที่จะเกิดกับตน ..
   ควรได้รับการยกย่องนับถือ อย่างที่สุด

ไม่บังคับ ว่าความรู้สึกสำนึกนี้ จะต้องเกิดมีได้ทุกท่าน.
   จะมีหรือไม่มี ต่างไม่ถือเป็นเรื่องผิด ครับ. Smiley
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2007, 12:10:59 PM โดย Ro@d » บันทึกการเข้า

Yo ho
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #55 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2007, 11:54:07 AM »

ขอบพระคุณมากครับ   

ขออนุญาต  โหวต อีกหนึ่งเสียง  เรื่องปักหมุดครับ
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #56 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2007, 11:54:40 AM »

Cheesy.. ต้องขอขอบคุณ คุณ sigsax   จขกท.  มากครับ..
        เป็นประโยชน์ มากกับตัวผมเองด้วย

โดย ฎีกา จะแสดงข้อเท็จจริง ข้อกฎหมายที่ปรับใช้ และ
        คำวินิจฉัยของศาลฎีกา  ไว้ชัดแจ้ง

เพื่อนคอปืน สามารถอ่านและทำความเข้าใจ ได้ไม่ยากนัก

แต่พึงเลี่ยง แสดงความเห็นส่วนตัว.  สำทับลงไปอีก
        ขนาดนักฎหมาย ที่อยู่ในกระบวนการยุติธรรม . ยังอาจพลาดพลั้งได้

ความเห็นที่ท่านเข้าใจว่าถูกต้อง.. 
        นั้นอาจคลาดเคลือนไปมาก .ก็ได้ครับ.

choochoo
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #57 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2007, 12:08:35 PM »

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ
duriankuan 2499
แควนตัมจิตวิญญาณ ศีล สมาธิ ปัญญา
Hero Member

คะแนน 29

ไม่เอาเปรียบผู้อื่น

« ตอบ #58 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2007, 12:32:07 PM »

Smiley

สีหมอก JUC
Full Member

คะแนน 0

« ตอบ #59 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2007, 12:43:31 PM »

อ่านแล้วได้ความรู้มากขึ้นครับ...ขอบคุณครับ       
ด้วยความเคารพครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 38
  พิมพ์