๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 19, 2024, 03:07:21 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 29 30 31 [32] 33 34 35 ... 38
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อมีปืน แล้วต้องรู้จักคำว่า ป้องกันโดยชอบด้วยกฎหมาย  (อ่าน 412300 ครั้ง)
renold
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #465 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 03:46:23 PM »

รบกวนท่านผู้รู้กรณีถ้าปืนเป็นชื่อภรรยามีใบ ป.4(ปืนของแม่ยายไม่ยอมให้สามีเพราะเป็นของรักของแม่ยายโอนให้ฝ่ายภรรยา) ภรรยายิงไม่เป็นเพราะกลัวไม่กล้าจับ...วันหนึ่งมีโจรไม่มีอาวุธบุกเข้าบ้าน
ฝ่ายสามีนำปืนขึ้นมายิงขู่   โจรหนีไป....มีกล้องวงจรปิดบันทึกภาพไว้ได้.....ฝ่ายสามีที่ยิงปืนจะติดคุกแค่ไหนครับ รบกวนท่านผู้รู้ด้วยครับ

ป.อาญา ม.๑๗๖ ."การยิงปืนโดยใช่เหตุ ในเมือง หมู่บ้านฯ ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกิน ๑๐ วัน หรือปรับไม่เกิน ๕๐๐ บาท .. "
กรณี ของ จขกท. ไม่มีความผิด ในการครอบรองอาวุธปืน เพราะไม่ใช่ยึดถือเพื่อตัวเอง สิทธิครอบครองอาวุธปืนยังอยู่ที่ภรรยา ไม่ได้เป็นของสามี  
และมีเหตุให้ต้องยิงปืนเพื่อขับไล่โจร จึงไม่มีความผิด ฐานยิงปืนในเมืองฯ

ข้อเท็จจริงตามที่ถาม.. การกลับเป็นยิงใส่โจร แม้ท่านจะไม่ผิด ตาม กฎหมาย  ๒ ข้อหาข้างต้น แต่การกระทำของท่าน เป็นการกระทำเกินแก่เหตุ ไม่ถือเป็นเรื่องป้องกันตัว
จะมีความผิด ฐานฆ่าคนตาย หรือพยายามฆ่า แล้วแต่กรณี.. เหตุเพราะกระทำรุนแรงเกินกว่าภัยที่จะได้รับ ไม่เข้าเป็นเรื่องป้องกันตัว ตาม ป.อาญา ม.๖๘ 

แต่เหตุเริ่มจากท่านมีเจตนากระทำกับคนร้าย เพื่อปกป้องตนเอง จึงมี ป.อาญา ม.๖๙ ที่ศาลจะลงโทษน้อยกว่าที่กฎหมายกำหนด สำหรับความผิดนั้นเพียงใดก็ได้ . Grin

เรียนถามท่านRO@D กรณีมีขโมยงัดเข้ามาในบ้านเราครับ
1.กำลังงัด แล้วเรายิงก่อน ที่แขน ที่ขา หรือลำตัว แต่แค่ขู่ไม่ถึงตาย
2.งัดแล้ว ได้ของ กำลังกลับ เราเห็นก่อน เลยยิงที่แขน ที่ขา หรือลำตัว
   2.1ยิงข้างหน้า
   2.2ยิงข้างหลัง ทั้งสองกรณี แต่แค่ขู่ไม่ถึงตาย
3.กำลังเดินเก็บของในบ้านเราเลยยิงที่แขน ที่ขา หรือลำตัว
ทั้งสามกรณี เราจะมีความผิดไหมครับ ไอ้ขโมยคนนี้ มันขึ้นบ้านชาวบ้านเป็นว่าเล่น ขึ้นไม่เว้นแต่ละวันครับ แต่มันยังไม่โดนซักที มันถึงชะล่าใจ
หรือถ้าจะใช้วิธีสอยแล้วไปร่วงที่อื่น คิดว่า 9 mm .357mg หรือ .22 lr ดีครับ ขอบคุณครับ

ขอให้ความเห็นในข้อกฎหมาย  รวม ๆ แล้วกันครับ

ยิงขู่ใน เป็นความเข้าใจของเรา หรือคนยิงเอง ว่าน่าจะได้นั้น..  ขึ้นอยู่กับข้อเท็จจริง ครับ

การยิง ถูกแขน ขา ลำตัว ใบหู ที่เป็นร่างกายของมนุษย์  จะเห็นว่าผู้ถูกยิงอาจไม่ตาย แต่ในทางกฎหมายนั้น ถือ
เป็นความผิดฐานพยายามฆ่า รับโทษ ๒ ใน ๓ ในความผิดฐานฆ่าคนตายโดยเจตนา..

เว้นแต่ว่า ผู้ยิงสามารถพิสูจน์ได้ว่า ถ้าจะยิงให้ตาย เจาะเข้าที่หัวหรือหน้าอก ก็ย่อมกระทำได้
แต่ก็ไม่ยิง.. ได้เลือกยิงที่หน้าแข้ง ตาตุ่ม เพียง ๑ นัด เพียงเพื่อหยุด ไม่ใช่เพื่อฆ่าให้ตาย  ซึ่งในความเป็นจริงแล้วพิสูจน์ยาก มากครับ

ถ้าหวังจะยิงขู่ และข้อเท็จจริงเจือสมรับกันด้วย คือ ยิงขึ้นฟ้า(เลือกในแนวใกล้ ๙๐ องศาให้มากที่สุด หัวกระสุนจะตกมาด้วยความเร็วราว ๕๕๐ ฟ/วิ +/-)  
ยิงลงดิน หรือยิงเข้าผนัง เพื่อให้โจร คนร้ายหยุดการกระทำผิด  ครับ

การยิงใส่คนร้าย ควรเลือกใช้ในกรณี คนร้ายมีอาวุธที่อาจทำร้ายเราถึงตายได้ อย่างมีด หรือปืน และกำลังจะตรงเข้าทำร้ายท่าน หรือคนที่อยู่ใกล้ตัว
ยิงเพื่อหยุดยั้งคนร้าย ไม่ใช่ยิงเพื่อฆ่า..  จะโดนส่วนไหนของร่างกายไม่สำคัญ และ จะเจ็บ หรือตาย ก็ไม่สำคัญ 
ถือว่าเป็นการกระทำที่พอสมควรแก่เหตุ อันเป็นการป้องกันตัวโดยชอบด้วยกฎหมาย ไม่มีความผิด

แต่การยิงนั้น ต้องไม่ใช่ ใช้ในการทะเลาะวิวาท ที่ทานมีส่วนร่วมด้วย นะครับ เพราะจะไม่เข้าเป็นเรื่องป้องกันตัว

บอกแนวทางในข้อกฎหมาย แล้วนำไปตอบข้อสงสัยที่ถามมาแล้วกันครับ เพราะจะใช้ได้กว้างกว่า นิดนึง .  Cheesy

+1 ขอบคุณครับ อย่างที่บอก มีขโมยเดนคุกคนหนึ่งในหมู่บ้าน เพิ่งออกจากคุกมามันขึ้นบ้านชาวบ้านไม่เว้นแต่ละวัน กลางคืนเจ้าของบ้านอยู่มันยังขึ้น ที่ปรึกษาคือ เผื่อจวนตัวครับ มันแย่งปืนหรือกำลังงัดครับ แต่ก็กลัวนะครับ ถ้าทำอะไรลงไป ทั้งหมู่บ้านมีปืนไม่กี่กระบอก ตร.คงตามสืบไม่ยากกลัวเป็นคดีเหมือนกันครับ เอาเป็นว่าแค่ยิงขู่ขึ้นฟ้าก็น่าจะพอครับ
senator
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #466 เมื่อ: กันยายน 02, 2010, 05:24:54 PM »

ถ้าเรายิงปืนเพื่อป้องกันตัว เวลามีคนจะมาทำร้ายเรานี่เราผิดหรือเปล่าคะ

super x
Sr. Member

คะแนน 60

เฮฮา

« ตอบ #467 เมื่อ: กันยายน 02, 2010, 06:16:40 PM »

ถ้าเรายิงปืนเพื่อป้องกันตัว เวลามีคนจะมาทำร้ายเรานี่เราผิดหรือเปล่าคะ

ถ้าพิสูจน์ได้ว่าเป็นการป้องกันตัวที่พอสมควรแก่เหตุก็ไม่น่าจะมีความผิดครับ

คิดก่อนเล็ง
renold
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #468 เมื่อ: กันยายน 06, 2010, 12:17:58 PM »

รบกวนท่านผู้รู้กรณีถ้าปืนเป็นชื่อภรรยามีใบ ป.4(ปืนของแม่ยายไม่ยอมให้สามีเพราะเป็นของรักของแม่ยายโอนให้ฝ่ายภรรยา) ภรรยายิงไม่เป็นเพราะกลัวไม่กล้าจับ...วันหนึ่งมีโจรไม่มีอาวุธบุกเข้าบ้าน
ฝ่ายสามีนำปืนขึ้นมายิงขู่   โจรหนีไป....มีกล้องวงจรปิดบันทึกภาพไว้ได้.....ฝ่ายสามีที่ยิงปืนจะติดคุกแค่ไหนครับ รบกวนท่านผู้รู้ด้วยครับ

ป.อาญา ม.๑๗๖ ."การยิงปืนโดยใช่เหตุ ในเมือง หมู่บ้านฯ ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกิน ๑๐ วัน หรือปรับไม่เกิน ๕๐๐ บาท .. "
กรณี ของ จขกท. ไม่มีความผิด ในการครอบรองอาวุธปืน เพราะไม่ใช่ยึดถือเพื่อตัวเอง สิทธิครอบครองอาวุธปืนยังอยู่ที่ภรรยา ไม่ได้เป็นของสามี  
และมีเหตุให้ต้องยิงปืนเพื่อขับไล่โจร จึงไม่มีความผิด ฐานยิงปืนในเมืองฯ

ข้อเท็จจริงตามที่ถาม.. การกลับเป็นยิงใส่โจร แม้ท่านจะไม่ผิด ตาม กฎหมาย  ๒ ข้อหาข้างต้น แต่การกระทำของท่าน เป็นการกระทำเกินแก่เหตุ ไม่ถือเป็นเรื่องป้องกันตัว
จะมีความผิด ฐานฆ่าคนตาย หรือพยายามฆ่า แล้วแต่กรณี.. เหตุเพราะกระทำรุนแรงเกินกว่าภัยที่จะได้รับ ไม่เข้าเป็นเรื่องป้องกันตัว ตาม ป.อาญา ม.๖๘ 

แต่เหตุเริ่มจากท่านมีเจตนากระทำกับคนร้าย เพื่อปกป้องตนเอง จึงมี ป.อาญา ม.๖๙ ที่ศาลจะลงโทษน้อยกว่าที่กฎหมายกำหนด สำหรับความผิดนั้นเพียงใดก็ได้ . Grin

เรียนถามท่านRO@D กรณีมีขโมยงัดเข้ามาในบ้านเราครับ
1.กำลังงัด แล้วเรายิงก่อน ที่แขน ที่ขา หรือลำตัว แต่แค่ขู่ไม่ถึงตาย
2.งัดแล้ว ได้ของ กำลังกลับ เราเห็นก่อน เลยยิงที่แขน ที่ขา หรือลำตัว
   2.2ยิงข้างหลัง ทั้งสองกรณี แต่แค่ขู่ไม่ถึงตาย
3.กำลังเดินเก็บของในบ้านเราเลยยิงที่แขน ที่ขา หรือลำตัว
ทั้งสามกรณี เราจะมีความผิดไหมครับ ไอ้ขโมยคนนี้ มันขึ้นบ้านชาวบ้านเป็นว่าเล่น ขึ้นไม่เว้นแต่ละวันครับ แต่มันยังไม่โดนซักที มันถึงชะล่าใจ
หรือถ้าจะใช้วิธีสอยแล้วไปร่วงที่อื่น คิดว่า 9 mm .357mg หรือ .22 lr ดีครับ ขอบคุณครับ

ขอให้ความเห็นในข้อกฎหมาย  รวม ๆ แล้วกันครับ

ยิงขู่ใน เป็นความเข้าใจของเรา หรือคนยิงเอง ว่าน่าจะได้นั้น..  ขึ้นอยู่กับข้อเท็จจริง ครับ

การยิง ถูกแขน ขา ลำตัว ใบหู ที่เป็นร่างกายของมนุษย์  จะเห็นว่าผู้ถูกยิงอาจไม่ตาย แต่ในทางกฎหมายนั้น ถือ
เป็นความผิดฐานพยายามฆ่า รับโทษ ๒ ใน ๓ ในความผิดฐานฆ่าคนตายโดยเจตนา..

เว้นแต่ว่า ผู้ยิงสามารถพิสูจน์ได้ว่า ถ้าจะยิงให้ตาย เจาะเข้าที่หัวหรือหน้าอก ก็ย่อมกระทำได้
แต่ก็ไม่ยิง.. ได้เลือกยิงที่หน้าแข้ง ตาตุ่ม เพียง ๑ นัด เพียงเพื่อหยุด ไม่ใช่เพื่อฆ่าให้ตาย  ซึ่งในความเป็นจริงแล้วพิสูจน์ยาก มากครับ

ถ้าหวังจะยิงขู่ และข้อเท็จจริงเจือสมรับกันด้วย คือ ยิงขึ้นฟ้า(เลือกในแนวใกล้ ๙๐ องศาให้มากที่สุด หัวกระสุนจะตกมาด้วยความเร็วราว ๕๕๐ ฟ/วิ +/-)  
ยิงลงดิน หรือยิงเข้าผนัง เพื่อให้โจร คนร้ายหยุดการกระทำผิด  ครับ

การยิงใส่คนร้าย ควรเลือกใช้ในกรณี คนร้ายมีอาวุธที่อาจทำร้ายเราถึงตายได้ อย่างมีด หรือปืน และกำลังจะตรงเข้าทำร้ายท่าน หรือคนที่อยู่ใกล้ตัว
ยิงเพื่อหยุดยั้งคนร้าย ไม่ใช่ยิงเพื่อฆ่า..  จะโดนส่วนไหนของร่างกายไม่สำคัญ และ จะเจ็บ หรือตาย ก็ไม่สำคัญ 
ถือว่าเป็นการกระทำที่พอสมควรแก่เหตุ อันเป็นการป้องกันตัวโดยชอบด้วยกฎหมาย ไม่มีความผิด

แต่การยิงนั้น ต้องไม่ใช่ ใช้ในการทะเลาะวิวาท ที่ทานมีส่วนร่วมด้วย นะครับ เพราะจะไม่เข้าเป็นเรื่องป้องกันตัว

บอกแนวทางในข้อกฎหมาย แล้วนำไปตอบข้อสงสัยที่ถามมาแล้วกันครับ เพราะจะใช้ได้กว้างกว่า นิดนึง .  Cheesy

+1 ขอบคุณครับ อย่างที่บอก มีขโมยเดนคุกคนหนึ่งในหมู่บ้าน เพิ่งออกจากคุกมามันขึ้นบ้านชาวบ้านไม่เว้นแต่ละวัน กลางคืนเจ้าของบ้านอยู่มันยังขึ้น ที่ปรึกษาคือ เผื่อจวนตัวครับ มันแย่งปืนหรือกำลังงัดครับ แต่ก็กลัวนะครับ ถ้าทำอะไรลงไป ทั้งหมู่บ้านมีปืนไม่กี่กระบอก ตร.คงตามสืบไม่ยากกลัวเป็นคดีเหมือนกันครับ เอาเป็นว่าแค่ยิงขู่ขึ้นฟ้าก็น่าจะพอครับ
ถ้าอย่างนั้น ผมยิงมันให้ตายด้วย 9 mm นัดเดียว เยี่ยมแล้วเอาอีโบ๊ะ ขำก๊าก หรือมีดแหลมยัดมือมัน หรือเอาปืนของเราอีกกระบอกขึ้นนกแล้วยัดมือมัน อ้างว่ามันเข้ามาลักปืนเราและกำลังจะยิงเรา อย่างนี้สมเหตุสมผลมั๊ยครับ อ๋อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 06, 2010, 12:19:42 PM โดย renold:รักในหลวง » บันทึกการเข้า
oesindeed
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #469 เมื่อ: กันยายน 06, 2010, 03:17:24 PM »

ขอบคุณมากๆครับ กำลังเร่งศึกษากฏหมายตรงนี้อยู๋พอดี กำลังอยากได้ปืนพกสักกระบอกเร็วๆนี้ครับ  เยี่ยม

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #470 เมื่อ: กันยายน 06, 2010, 05:16:25 PM »

ถ้าอย่างนั้น ผมยิงมันให้ตายด้วย 9 mm นัดเดียว เยี่ยมแล้วเอาอีโบ๊ะ ขำก๊าก หรือมีดแหลมยัดมือมัน หรือเอาปืนของเราอีกกระบอกขึ้นนกแล้วยัดมือมัน อ้างว่ามันเข้ามาลักปืนเราและกำลังจะยิงเรา อย่างนี้สมเหตุสมผลมั๊ยครับ อ๋อย

อย่าคิดไปกระทำ กระบวนการทางกฎหมาย ในการหาพยานหลักฐาน และพิสูจน์ความผิด เป็นเรื่องในศาล  คนนอกมักไม่รู้ความ ก็จะคิดอะไร ไปอย่างง่ายเกิน

ผู้พิพากษา พนักงานอัยการ เป็นผู้เชี่ยวชาญและมีประสบการณ์ เป็นสุดยอดของ ผู้ที่ใช้วิชาชีพกฎหมาย  และยังมีทนายความ ซึ่งเป็นนักกฎหมายอาชีพในภาคเอกชน
มีหลักคิดในการทำงาน ที่มีมุมมองลึก และต่างกับพนักงานสอบสวน ในชั้นตำรวจ ครับ  .

ptn2464
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #471 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2010, 11:56:17 AM »

ขอบคุณคับ ความรู้มากมาย เยี่ยม
pueng
Newbie
*

คะแนน 0

นโปเลียนกล่าวไว้ว่า ปืนใหญ่ทำให้สงครามเป็นสงคราม..

« ตอบ #472 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 11:02:05 PM »

ไม่มีเรื่อง เป็นดีสุดคับ.........

ข้าฯราชาสนามรบ...
moog-รักในหลวง-รักแผ่นดินไทย
ขอรักในหลวงตลอดไป
Full Member

คะแนน 12

CZ 75 SP-01 SHADOW ปืนเทพฯ.

« ตอบ #473 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 08:30:45 PM »

น้ำลายหก ไม่รู้จะไปปรึกษาใครคับ คือว่าตัวผมอยากมีปืนซักกระบอกคับเอาไว้ติดบ้านคับ พักนี้สถานะการณ์ไม่ค่อยน่าไว้วางจัยคับ ความจริงก้อติดตามเรื่องปืนอยู่พักใหญ่และก้อถูกฉะโหรกกะปืนตระกูล 1911 มากคับแต่ด้วยเป็นคนสังคมน้อยเลยไม่รู้ว่าจะไปหามาติดบ้านไว้ได้ยังงัยคับ ใครพอสละเวลาชี้นำเรื่องให้คำปรึกษาได้บ้างคับ  อ๋อย

ฉันไม่เคยเห็นนกสงสารตัวเอง จนถึงวันที่มันล่วงจากกิ่งไม้ลงมาตาย ทำดีที่สุดเท่าที่ชีวิตคนคนหนึงจะทำได้ เพื่อรับใช้สังคม
hifigun
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #474 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2010, 10:28:10 PM »

ขอบคุณครับ

ขอบคุณทุกท่านในเวปนี้ ที่ให้ความรู้ครับ
toonr34
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #475 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2010, 11:25:46 PM »

กระทู้ความรู้ดีๆขอบคุณคับ Grin
พรานไพร2
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #476 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2010, 08:42:22 PM »

สมาชิกท่านใดพอมีรูปลาม่าขนาด.22 บ้างครับผมไม่แน่ใจว่าที่เจอมาใช่ของแท้รึเปล่า  หรือว่าไทยทำแล้วแอบตอกไว้หลอกๆ
คนตัวเล็ก
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #477 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2010, 01:54:49 AM »

เข้ามาหาความรู้ก็ได้ความรู้จากเวปนี้ขอบคุณท่าน sigsax มากๆครับ
T1
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 113

« ตอบ #478 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 04:46:12 PM »

Wink  หลักเกณฑ์ของการป้องกันตัวโดยชอบด้วยกฎหมาย  ( มี ๔ ข้อ ) คือ

๑ .  มีภยันตรายซึ่งเกิดจากการประทุษร้ายอันละเมิดต่อกฎหมาย
เช่น  มีคนมาปล้น  มาจะฆ่า  จะทำร้าย  เป็นต้น
ระวัง  หากเขามีสิทธิทำร้ายเราได้  เช่นพ่อมีสิทธิว่ากล่าว / ตีลูก   เมื่อเราทำผิดบิดามารดา
ลงโทษเรา /ตีเรา  ไม่ถือเป็นภยันตรายตามข้อ ๑ นี้  เราตอบโต้แล้วอ้างป้องกันไม่ได้
  มีฎีกา ที่ ๔๒๙/๒๕๐๕ ว่าพระตีลูกศิษย์   ลูกศิษย์ตอบโต้  ฆ่าพระ  ไม่เป็นป้องกัน

กรณีเห็นเมียกำลังนอนกอดกับชายชู้  ถือเป็นภยันตรายที่มาละเมิดตามข้อ ๑ แล้ว
แต่ก็แยกว่า    ถ้าภริยาจดทะเบียนสมรสกับเรา   เราฆ่าชู้  เป็นป้องกัน ( ฏีกาที่๓๗๘/๒๔๗๙ )

แต่ถ้าไม่ได้จดทะเบียน  ไม่เป็นป้องกัน  แต่อ้างบันดาลโทสะตามประมวลกฎหมายอาญา
มาตรา ๗๒  เพื่อให้ศาลลงโทษน้อยลงได้ ( ฎีกาที่ ๒๔๙/๒๕๑๕ )

แม้จะมีภยันตรายตามข้อ ๑ แล้วก็ตาม  แต่ผู้ที่จะอ้างป้องกันได้ 
จะต้องไม่มีส่วนผิดในการก่อให้เกิดภยันตรายดังกล่าวขึ้นด้วย  คือ

-   ไม่เป็นผู้ที่ก่อภัยขึ้นในตอนแรก
เช่น ฎีกาที่ ๒๕๑๔/ ๒๕๑๙  จำเลยชกต่อยก่อน แล้ววิ่งหนี    เขาไล่ตามต่อเนื่อง
ไม่ขาดตอน  จำเลยยิงเขาตาย   อ้างป้องกันไม่ได้
-    ไม่เป็นผู้ที่สมัครใจเข้าวิวาทกัน
เช่นฎีกาที่ ๒๓๒๒/๒๕๒๒  จำเลยโต้เถียงกันคนตาย   แล้วก็ท้าทายกัน 
สมัครใจเข้าชกต่อยต่อสู้กัน   แม้คนตายจะยิงก่อน   แล้วจำเลยยิงสวน
ก็อ้างป้องกันไม่ได้
-    ไม่เป็นผู้ที่ยินยอมให้ผู้อืนกระทำต่อตนโดยสมัครใจ
เช่น ให้เขาลองของคุณไสย์  คงกระพัน  แล้วจะไปโกรธตอบโต้ภายหลัง
อ้างป้องกันไม่ได้
-    ไม่เป็นผู้ที่ไปยั่วให้คนอื่นเขาโกรธก่อน
เช่นไปร้องด่าพ่อแม่  ด่าหยาบคายกับเขาก่อน  พอเขาโกรธมาทำร้ายเรา
เราก็ตอบโต้  เราอ้างป้องกันไม่ได้

มีข้อสงสัยครับ ขออนุญาตอ้างอิงจากหน้าแรก
คือสงสัยว่าด้วยเหตุที่ไม่ก่อให้เกิดอันตรายถึงแก่ชีวิตหรือบาดเจ็บ(ทางกาย) จะเป็นเหตุอันควรหรือไม่ที่จะกระทำให้ผู้อื่นเสียชีวิต

กรณีโจทย์เข้าไปในห้องเห็นภรรยานอนกอดกับชายชู้ ซึ่งอ้างตามข้อ๑ "ถือเป็นภยันตรายที่มาละเมิด" โจทย์ยิงชายชู้ตาย
โดยที่ผู้ตายไม่ได้แสดงการเข้าทำร้ายโจทย์เลย และฝ่ายภรรยาสมยอม
ถือเป็นความผิดเกินกว่าเหตุหรือไม่

และหากกลับกัน ภรรยาไปเห็นสามีตนเองกอดกับหญิงอื่น และภรรยายิงหญิงอื่นตาย
Huh

สีอำพันเข้ม ล้อมความเยือกเย็น
o poj
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #479 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 01:34:16 AM »

ยิงแค่2นัดเป็นการป้องกันตัว

แล้วจะมีปืนลูกดกไว้ทำไม

มีแค่1โม่ก็พอใช้แล้ว

รวมพลคนรักลูกโม่ 555
หน้า: 1 ... 29 30 31 [32] 33 34 35 ... 38
  พิมพ์