๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 25, 2024, 11:44:42 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 27 28 29 [30] 31 32 33 ... 38
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อมีปืน แล้วต้องรู้จักคำว่า ป้องกันโดยชอบด้วยกฎหมาย  (อ่าน 413514 ครั้ง)
Teerawat.bigfish
gunsandgames
Newbie
*

คะแนน 2

HS4 Ljn

« ตอบ #435 เมื่อ: เมษายน 11, 2010, 10:19:10 AM »

เยี่ยมยอดมากเลยครับ

Shocked Shocked Shocked Shocked
yingyam
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #436 เมื่อ: เมษายน 12, 2010, 01:24:57 AM »

ขอบคุณมากครับสำหรับความรู้ทางกฏหมาย  ไหว้

เมื่อหัวค่ำได้ชมข่าวทางทีวี เห็นคลิปวิดีโอจากกล้องวงจรปิดของร้านทองแห่งหนึ่ง ซึ่งถูกโจรบุกเดี่ยวถืออาวุธปืนพกสั้นเข้าไปปล้นชิงทองคำหนักร้อยกว่าบาทหลบหนีไปได้.. โดยในภาพวิดีโอที่เห็นนั้น ช่วงเวลาที่โจรยืนถือปืนพกสั้นกำลังโกยทองคำอยู่นั้น(หันหน้าเข้าหาผนังด้านในร้าน หันหลังให้ประตูกระจกหน้าร้าน) มีผู้ประสบเหตุเป็นชายพูดคุยโทรศัพท์มือถือทางหน้าร้าน.. ได้เห็นเหตุการณ์ขณะโจรกำลังกอบโกยทองคำอยู่พอดี... คิดว่าชายคนนั้นคงเห็นโจรถือปืนอยู่ด้วยจึงตกใจวิ่งหนี...

ปัญหาเกิดขึ้นในใจผมขึ้นมาในตอนนั้นทันทีครับ ซึ่งยังได้พูดคุยสอบถามกับภรรยาอยู่ว่าถ้าขณะเกิดเหตุการณ์เช่นว่านั้น..และชายที่คุยโทรศัพท์มือถือหน้าร้านทองนั้นเป็นตัวผมเอง จะทำตัวอย่างไรดี.. ซึ่งภรรยาผมบอกว่าอยู่เฉยๆดีกว่าอย่าทำตัวเป็นพระเอกหนังหน่อยเลย..

ผมเลยอยากสอบถามว่า กรณีเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น.. ขณะที่โจรกำลังหันหลังให้กับหน้าร้านที่เป็นกระจกและปืนยังอยู่ในมือข้างขวา(ตามภาพที่ปรากฎในวิดีโอ) ถ้าผมต้องการช่วยเหลือเจ้าของร้านทองโดยชักอาวุธปืนพกยิงคนร้ายในขณะที่ผมยังอยู่ด้านนอกร้าน..และ..มีกระจกร้านกั้นกลางระหว่างผมกับคนร้าย(ขณะนั้นคนร้ายยังยืนถืออาวุธปืนหันหลังให้ผมอยู่) จะเป็นความผิดหนักเบาแค่ไหนอย่างไรครับ  ไหว้
★ หมอนทอง™ - รักในหลวง ★
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #437 เมื่อ: เมษายน 12, 2010, 10:38:20 AM »

ขอบคุณครับ  ไหว้

รักกันไว้เถิด.......................
Chan2519
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #438 เมื่อ: เมษายน 16, 2010, 09:50:12 AM »

ขอบคุณมากครับสำหรับความรู้ทางกฏหมาย  ไหว้

เมื่อหัวค่ำได้ชมข่าวทางทีวี เห็นคลิปวิดีโอจากกล้องวงจรปิดของร้านทองแห่งหนึ่ง ซึ่งถูกโจรบุกเดี่ยวถืออาวุธปืนพกสั้นเข้าไปปล้นชิงทองคำหนักร้อยกว่าบาทหลบหนีไปได้.. โดยในภาพวิดีโอที่เห็นนั้น ช่วงเวลาที่โจรยืนถือปืนพกสั้นกำลังโกยทองคำอยู่นั้น(หันหน้าเข้าหาผนังด้านในร้าน หันหลังให้ประตูกระจกหน้าร้าน) มีผู้ประสบเหตุเป็นชายพูดคุยโทรศัพท์มือถือทางหน้าร้าน.. ได้เห็นเหตุการณ์ขณะโจรกำลังกอบโกยทองคำอยู่พอดี... คิดว่าชายคนนั้นคงเห็นโจรถือปืนอยู่ด้วยจึงตกใจวิ่งหนี...

ปัญหาเกิดขึ้นในใจผมขึ้นมาในตอนนั้นทันทีครับ ซึ่งยังได้พูดคุยสอบถามกับภรรยาอยู่ว่าถ้าขณะเกิดเหตุการณ์เช่นว่านั้น..และชายที่คุยโทรศัพท์มือถือหน้าร้านทองนั้นเป็นตัวผมเอง จะทำตัวอย่างไรดี.. ซึ่งภรรยาผมบอกว่าอยู่เฉยๆดีกว่าอย่าทำตัวเป็นพระเอกหนังหน่อยเลย..

ผมเลยอยากสอบถามว่า กรณีเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น.. ขณะที่โจรกำลังหันหลังให้กับหน้าร้านที่เป็นกระจกและปืนยังอยู่ในมือข้างขวา(ตามภาพที่ปรากฎในวิดีโอ) ถ้าผมต้องการช่วยเหลือเจ้าของร้านทองโดยชักอาวุธปืนพกยิงคนร้ายในขณะที่ผมยังอยู่ด้านนอกร้าน..และ..มีกระจกร้านกั้นกลางระหว่างผมกับคนร้าย(ขณะนั้นคนร้ายยังยืนถืออาวุธปืนหันหลังให้ผมอยู่) จะเป็นความผิดหนักเบาแค่ไหนอย่างไรครับ  ไหว้

ผมคิดว่าหลายคนคงอยากรู้คำตอบครับ
ผมก็อยากรู้ครับ ท่านผู้รู้ช่วยกรุณาตอบด้วยครับ
Uan.P
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #439 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2010, 03:40:18 PM »

แยอะจนตาลายเลย จะค่อยๆจดจำไปเรื่อยๆ

ขอบคุณคับ
DJ-X-MAN
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #440 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 11:46:20 PM »

เดี๋ยวมาไล่อ่านนะครับ เยอะจริงๆ
K38
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #441 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 10:38:50 AM »

ขอบคุณครับสำหรับความรู้ ดีดี
NageDeaps
test
Newbie
*

คะแนน 0

[url=http://services.my-addr.com/online-bulk-email-verification-validator.php]bulk email verification[/url]

« ตอบ #442 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2010, 10:58:03 PM »

จาได้โทรไปถามแนวหน่อย และ ขอขอบคุณพี่เล็กมากๆ สำหรับคำแนะนำดีๆ
ส่วนผมจะสอบ กลางเดือนตุลา นี้แล้ว แต่ยังไม่ได้อ่านเรย

TIP#TCE#6

w - j รู้ รัก สามัคคี
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 3

ไม่ได้ ไม่ได้ ต้องได้

« ตอบ #443 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2010, 05:48:11 PM »

ผมคิดว่าหลายคนคงอยากรู้คำตอบครับ
ผมก็อยากรู้ครับ ท่านผู้รู้ช่วยกรุณาตอบด้วยครับ

อันนี้เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ
กรณีป้องกันโดยชอบด้วยกฏหมาย คือ ป้องกันชีวิตและทรัพย์สินของตนเองและผู้อื่น ต้องพิจารณาหลายอย่าง เช่น ตอนที่เรายิงใส่คนร้าย คนร้ายกำลังเล็งปืนไปที่เจ้าของร้านอยู่หรือป่าว ถ้าเล็งอยู่ก็เข้า กรณีป้องกัน ส่วนที่เรายิงขณะที่คนร้ายหันหลังให้เราอยู่และมีกระจกกั้นกลางอยู่ก็ไม่น่าจะเกี่ยว ต่อไปก็พิจารณาว่าเรายิงเพื่อหยุดหรือเพื่อฆ่า ถ้าเราทำถูกต้องทุกอย่าง เราก็ผิดแต่ไม่ต้องรับโทษ อาจจะผิดพกพานะครับ

เรื่องจริงก็ต้องพิจารณาอีกหลายอย่างถึงรายละเอียดก็ต้องเรียนให้ผู้มีความรู้ทางกฎหมายมาตอบให้ ข้อความที่กระผมได้เขียนไว้เป็นการแสดงความคิดเห็นผิดถูกประการใดต้องขขอภัยไว้ที่นี่ด้วยครับ

อย่าทำวันนี้ให้ดีที่สุดเพราะจะไม่มีพรุ่งนี้ที่ดีกว่านี้อีกแล้ว    เยี่ยม  เยี่ยม   เยี่ยม   ตกใจ
+[t][a][m]857+
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 5

สาวน้อย ตะต้าร์

« ตอบ #444 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 08:36:43 PM »

ขอบคุณครับสำหรับความรู้

คำหวานๆ ที่หมุนเปลี่ยน ไม่เคยยั่งยืน
PKCZP01
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 5

« ตอบ #445 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2010, 01:49:32 PM »

ชัดเจนครับ
khwanphet_NAVY 39
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #446 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2010, 01:58:17 PM »

...............................มีเรื่องขึ้นมาแล้วยาวครับท่านกว่าจะจบก็ประมาณภาคที่สามครับ.........เพราะต้องดูองค์ประกอบหลายๆด้านครับ............เผลอๆเป็นหนังอินเดียครับตายตอนจบ........ ขำก๊าก......................... ไหว้
berty
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #447 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2010, 02:04:59 AM »

รบกวนท่านผู้รู้กรณีถ้าปืนเป็นชื่อภรรยามีใบ ป.4(ปืนของแม่ยายไม่ยอมให้สามีเพราะเป็นของรักของแม่ยายโอนให้ฝ่ายภรรยา) ภรรยายิงไม่เป็นเพราะกลัวไม่กล้าจับ...วันหนึ่งมีโจรไม่มีอาวุธบุกเข้าบ้าน
ฝ่ายสามีนำปืนขึ้นมายิงขู่   โจรหนีไป....มีกล้องวงจรปิดบันทึกภาพไว้ได้.....ฝ่ายสามีที่ยิงปืนจะติดคุกแค่ไหนครับ รบกวนท่านผู้รู้ด้วยครับ
super x
Sr. Member

คะแนน 60

เฮฮา

« ตอบ #448 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2010, 09:53:51 PM »

รบกวนท่านผู้รู้กรณีถ้าปืนเป็นชื่อภรรยามีใบ ป.4(ปืนของแม่ยายไม่ยอมให้สามีเพราะเป็นของรักของแม่ยายโอนให้ฝ่ายภรรยา) ภรรยายิงไม่เป็นเพราะกลัวไม่กล้าจับ...วันหนึ่งมีโจรไม่มีอาวุธบุกเข้าบ้าน
ฝ่ายสามีนำปืนขึ้นมายิงขู่   โจรหนีไป....มีกล้องวงจรปิดบันทึกภาพไว้ได้.....ฝ่ายสามีที่ยิงปืนจะติดคุกแค่ไหนครับ รบกวนท่านผู้รู้ด้วยครับ

ไม่น่าจะมีความผิดนะครับ  เคยอ่านเจอใน หนังสือ อวป  จำไม่ได้ว่าฉบับที่เท่าไร  อีกอย่างสามีใช้ปืนภรรยายิงโจรในบ้านตนเองไม่น่าจะมีความผิด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2010, 10:57:42 PM โดย super x 3 » บันทึกการเข้า

คิดก่อนเล็ง
noom n2
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #449 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2010, 08:21:42 PM »

ขอบคุณ ไหว้พี่เจ้าของกระทู้มากๆเลยครับ มีความรู้ขึ้นมาอีกเพียบเลย
ลดความใจร้อนของผมไปได้เยอะเลย เยี่ยม
หน้า: 1 ... 27 28 29 [30] 31 32 33 ... 38
  พิมพ์