๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 01:02:01 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 18 19 20 [21] 22 23 24 ... 38
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อมีปืน แล้วต้องรู้จักคำว่า ป้องกันโดยชอบด้วยกฎหมาย  (อ่าน 335779 ครั้ง)
got pun
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #300 เมื่อ: มกราคม 05, 2009, 09:23:49 PM »

อ่านมา21 หน้า 3 วัน ขอบคุณครับ โดยเฉพาะคุณ sigsaxและคุณ r@ad
jane1
Full Member

คะแนน 42

« ตอบ #301 เมื่อ: มกราคม 07, 2009, 01:18:51 PM »

ขอบคุณครับ

ตึกยังรู้พัง
สตางค์ยังรู้หมด
แต่ไมตรีอันสวยสด
ไม่มีหมดเหมือนสตางค์
โก๋ต่อ วังเดิม
*****.40 CLUB ***** HS7UHN
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

.40 CLUB

« ตอบ #302 เมื่อ: มกราคม 09, 2009, 12:40:09 PM »

เวบนี้ของใครเอ่ย

http://www.pattanakit.net/index.php?lay=show&ac=article&Id=525904&Ntype=136

http://www.pattanakit.net/index.php?lay=show&ac=article&Id=525189&Ntype=142

ให้เครดิตเวบเราไว้ด้วย  ของเพื่อนสมาชิกเราหรือเปล่า

Grin Grin Grin Grin Grin Cheesy Cheesy Cheesy Wink Wink Cheesy Cheesy Cheesy Grin Grin Grin Grin Grin

ฉลามวัยสะรุ่น COUNTER TERRORIST 

เกียรติยศ...เป็นของชาติ ภารกิจ...เป็นของข้าฯ

รู้จัก โก๋ต่อ วังเดิม

MAIL ถึง HS7UHN[/EM
คูณ 3 superแก๊งค์
Sr. Member

คะแนน 40

« ตอบ #303 เมื่อ: มกราคม 09, 2009, 08:06:57 PM »

ขอบคุณมากครับ

***....จงมีและใช้ธรรมะ    เป็นเครื่องมือ เป็นอาวุธ ....***
saisard
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #304 เมื่อ: มกราคม 11, 2009, 06:51:47 PM »

ขอบคุณมากครับ ทุก ข้อที่ อ่านมีประโยชน์มากๆๆๆๆ

เคยได้ยินมาว่า ถ้ามีคนร้ายเข้าบ้าน ยิง โดน1นัด ตาย แล้ว ให้ยิงขึ้นฟ้าทิ้ง 1นัด

บอกศาลว่า ยิงเตือนแล้ว ยังเข้า มาหาอีกเลย ยิงซ้ำ

แบบนี้ ศาลจะว่าไง ตรงกับฎีกา ที่ยิงลงพื้น ก่อนไหม จำฎีกาไม่ได้

ส่วนมาก ต้อง ป้องกันใน เขตบ้านตัวเอง หรือ ได้แค่2วา ละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 11, 2009, 06:54:41 PM โดย saisard » บันทึกการเข้า
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #305 เมื่อ: มกราคม 12, 2009, 02:48:15 PM »

ขอบคุณมากครับ ทุก ข้อที่ อ่านมีประโยชน์มากๆๆๆๆ

เคยได้ยินมาว่า ถ้ามีคนร้ายเข้าบ้าน ยิง โดน1นัด ตาย แล้ว ให้ยิงขึ้นฟ้าทิ้ง 1นัด

บอกศาลว่า ยิงเตือนแล้ว ยังเข้า มาหาอีกเลย ยิงซ้ำ

แบบนี้ ศาลจะว่าไง ตรงกับฎีกา ที่ยิงลงพื้น ก่อนไหม จำฎีกาไม่ได้

ส่วนมาก ต้อง ป้องกันใน เขตบ้านตัวเอง หรือ ได้แค่2วา ละครับ

ต้องกลับไปอ่านซ้ำ จะถึง ๒-๓ รอบ อยู่ที่จะจับหลักได้ไหม  Cheesy

ตามที่ถาม อาจต้องติด ตะราง..  อาวุธปืน ศาลจะต้องริบด้วย
ในกระบวนการยุติธรรม ถูกพูดถึงและตีความกันไปเอง จนทำให้รู้สึกว่า คิดอะไรกันง่าย หน่อมแน้ม กันจัง

การวินิจฉัย ของศาลนั้น ข้อเท็จจริงเป็นเรื่องสำคัญมาก จะต้องมีเหตุและผล เจือกัน 
ต้องไม่ขัดต่อเหตุผล จากความเป็๋นจริง

ประเภท คิดไปเองนั้น ต้องอย่างนั้น ต้องอย่างนี้ โดยไม่ยึดกรอบของข้อกฎหมาย ใช้ไม่ได้ ครับ.
จักต้อง อยู่ในกรอบของกฎหมาย งานกฎหมาย เป็นเรื่องของวิชาชีพ การทำงานจักต้องใช้ทักษะ
เพื่อให้ปรากฎข้อเท็จจริงที่ใกล้กับความเป็นจริงมากที่สุด  โดยไ่ม่บิดเบือน
แล้วนำข้อกฎหมายไปปรับใช้กับข้อเท็จจริงนั้น  นะครับ.  Cheesy

เทพอสูรสองร่าง:รักในหลวง
HECKLER & KOCH P2000 V4
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 7

« ตอบ #306 เมื่อ: มกราคม 20, 2009, 10:35:19 PM »

ไหว้มาอ่านที่หลัง....แต่ก็มาเข้าอ่าน หลงรัก

หลงรักขอบคุณมากครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน

เงินทองใช้ไม่ทันแก่ก็หมด แต่เพื่อนซิครับแก่แล้วยังมานั่งเล่าความหลังให้กันฟัง
.....HECKLER & KOCH P2000 V4....
mine.utd
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #307 เมื่อ: มกราคม 21, 2009, 09:54:55 AM »

อยากทราบ   

สมมุติว่า      ยามวิกาล  มีผู้บุกรุกเข้ามาในบริเวณบ้าน และ ขณะพยายามบุกรุกเข้ามาข้างในตัวบ้าน  (เข้ามาก็ได้ แถม Glock เหน็บหลังให้มันอีกกระบอก) จึงได้ทำการ

1.  ยิง .22 ไป 5 นัด
2.  ยิง 9 mm  หรือ  11 mm  ไป 3 นัด
3.  ยิงลูกซอง 9เม็ด   ไป 2 นัด
4.  ใช้ปืนขนาดใดก็ได้ ที่ประชาชนทั่วไป สามารทมีและใช้  1 นัด
ทุกข้อเข้าเป้าหมายทั้งสิ้น   และไม่มีพยาน แต่เป็นผู้บุกรุกจริง

อยากทราบว่า แต่ละข้อ อนุภาพของกระสุน + จำนวนนัดที่ยิงไป มีผลเหมือนกัน หรือ ต่างกันในการดำเนินคดีหรือไม่ครับ? 

ขอบคุณครับ จะเก็บไว้เป็นความรู้
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #308 เมื่อ: มกราคม 21, 2009, 11:49:43 AM »

อยากทราบ  

สมมุติว่า      ยามวิกาล  มีผู้บุกรุกเข้ามาในบริเวณบ้าน และ ขณะพยายามบุกรุกเข้ามาข้างในตัวบ้าน  (เข้ามาก็ได้ แถม Glock เหน็บหลังให้มันอีกกระบอก) จึงได้ทำการ

2.  ยิง 9 mm  หรือ  11 mm  ไป 3 นัด
3.  ยิงลูกซอง 9เม็ด   ไป 2 นัด
4.  ใช้ปืนขนาดใดก็ได้ ที่ประชาชนทั่วไป สามารทมีและใช้  1 นัด
ทุกข้อเข้าเป้าหมายทั้งสิ้น   และไม่มีพยาน แต่เป็นผู้บุกรุกจริง

อยากทราบว่า แต่ละข้อ อนุภาพของกระสุน + จำนวนนัดที่ยิงไป มีผลเหมือนกัน หรือ ต่างกันในการดำเนินคดีหรือไม่ครับ? 

ขอบคุณครับ จะเก็บไว้เป็นความรู้

ทุกอย่างที่เกิดจะต้องมีเหตุและผล เสมอ. . การวินิจฉัยในเรื่องเหตุและผล ในกระบวนการยุติธรรม ถือว่าสุดยอด
อย่าได้คิดสร้างข้อเท็จจริงที่เป็นเท็จ เพื่อให้ตนเองหลุดคดีเชียว จะซวย จะใช้มุมมองของ จนท.บางคน มาตัดสินไม่ได้

การบุกรุก เคหะสถาน ในยามวิกาล ก็เพื่อหวังลักทรัพย์ เมื่อเจ้าทรัพย์รู้ตัวออกขัดขวาง ถ้าโจรไม่หนี. ก็อาจกลายเป็น
ชิงรัพย์ หรือปล้นทรัพย์  แล้วแต่กรณี

มีหลักอยู่ว่า ถ้าคนร้ายมีอาวุธปืน แล้วเจตนาที่จะใช้อาวุูธปืน นั้นกับท่าน หรือคนอื่นใด ที่อยู่รอบข้างท่าน.. ย่อมเป็นภยันตรายที่ไม่อาจหลีกเลี่ยงได้  ท่านจึงมีสิทธิ์ ใช้้อาวุธปืนยิงเพื่อป้องกันตัว.

การป้องกันตัว ไม่ใช้ยิงเพื่อให้อีกฝ่ายตาย  แต่ยิงเพื่อหยุดยั้งไม่ให้คนร้ายกระทำการเลวร้ายต่อชีวิต ต่อไปได้อีก
ส่วนผลออกมา คนร้าย จะเจ็บ หรือตายนั้น เกิด ขึ้นเพราะการป้องกันตัวของท่าน ท่านย่อมไม่มีความผิด.

แต่ถ้าเพียงคิดไปเองว่า คนร้ายมีอาวุธปืน และเพียงแค่ปีนข้ามรั้ว แล้วท่าน เอาปืนที่บอกมาสอยไป อย่างนี้ จะเป็นกระบอกไหน ก็ติดตะราง ชัวร์ แน่นอน ครับ

จะสมมุติเรื่องขึ้นมานั้น ตอบยาก แต่บอกหลักไปแล้ว.. ขอให้ จขกท. ได้เริ่มต้นอ่านกระทู้นี้แต่แรก แล้วเลือกเก็บสาระที่เป็นประโยชน์แก่ตนเองเอาไว้ อย่าเพิ่งรีับร้อนถามความก่อน.. ที่ยังไม่ทันได้อ่านความรู้ตรงหน้า นะครับ.  Wink

mine.utd
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #309 เมื่อ: มกราคม 21, 2009, 08:01:13 PM »

อ้างถึง
ทุกอย่างที่เกิดจะต้องมีเหตุและผล เสมอ. . การวินิจฉัยในเรื่องเหตุและผล ในกระบวนการยุติธรรม ถือว่าสุดยอด
อย่าได้คิดสร้างข้อเท็จจริงที่เป็นเท็จ เพื่อให้ตนเองหลุดคดีเชียว จะซวย จะใช้มุมมองของ จนท.บางคน มาตัดสินไม่ได้

การบุกรุก เคหะสถาน ในยามวิกาล ก็เพื่อหวังลักทรัพย์ เมื่อเจ้าทรัพย์รู้ตัวออกขัดขวาง ถ้าโจรไม่หนี. ก็อาจกลายเป็น
ชิงรัพย์ หรือปล้นทรัพย์  แล้วแต่กรณี

มีหลักอยู่ว่า ถ้าคนร้ายมีอาวุธปืน แล้วเจตนาที่จะใช้อาวุูธปืน นั้นกับท่าน หรือคนอื่นใด ที่อยู่รอบข้างท่าน.. ย่อมเป็นภยันตรายที่ไม่อาจหลีกเลี่ยงได้  ท่านจึงมีสิทธิ์ ใช้้อาวุธปืนยิงเพื่อป้องกันตัว.

การป้องกันตัว ไม่ใช้ยิงเพื่อให้อีกฝ่ายตาย  แต่ยิงเพื่อหยุดยั้งไม่ให้คนร้ายกระทำการเลวร้ายต่อชีวิต ต่อไปได้อีก
ส่วนผลออกมา คนร้าย จะเจ็บ หรือตายนั้น เกิด ขึ้นเพราะการป้องกันตัวของท่าน ท่านย่อมไม่มีความผิด.

แต่ถ้าเพียงคิดไปเองว่า คนร้ายมีอาวุธปืน และเพียงแค่ปีนข้ามรั้ว แล้วท่าน เอาปืนที่บอกมาสอยไป อย่างนี้ จะเป็นกระบอกไหน ก็ติดตะราง ชัวร์ แน่นอน ครับ

จะสมมุติเรื่องขึ้นมานั้น ตอบยาก แต่บอกหลักไปแล้ว.. ขอให้ จขกท. ได้เริ่มต้นอ่านกระทู้นี้แต่แรก แล้วเลือกเก็บสาระที่เป็นประโยชน์แก่ตนเองเอาไว้ อย่าเพิ่งรีับร้อนถามความก่อน.. ที่ยังไม่ทันได้อ่านความรู้ตรงหน้า นะครับ. 

ขอขอบคุณสำหรับคำตอบครับ ไหว้

กับเหตุการณืที่ผมได้สมมุติขึ้นมานั้น ที่จริงแล้ว ผมอยากทราบว่า ขนาด ของอาวุธที่ใช้มีผลเหมือนกัน หรือแตกต่างกันในทางดำเนินคดีมั้ยครับ จะเป็นสถานการณ์ใดก็ได้ครับ ที่เมื่อเกิดการใช้อาวุธขึ้น

ขอขอบคุณอีกครั้งหนึ่ง ไหว้
SADAPAO2000
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #310 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2009, 11:55:19 PM »

ขอบคุณครับ..มีประโยชน์มากครับ..
cn
ชาว อวป.
Newbie

คะแนน 1

« ตอบ #311 เมื่อ: มีนาคม 12, 2009, 10:07:32 PM »

ขอบคุณมากครับ
iven91
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #312 เมื่อ: มีนาคม 13, 2009, 03:15:55 PM »

ตาม ฎีกา ฯ ฆ่าชู้ตายเป็นการป้องกันโดยชอบหรือไม่นั้น Angryตามความเห็น (ด้วยความเคารพศาล) เป็นแต่เพียงความเห็นของผม     กรณีถือเป็นการกระทำละเมิดทางแพ่งเราสามารถเรียกร้องความเสียหายทางเเพ่งได้(กม.ครอบครัว) ซึ่งกรณีดังกล่าวการกระทำของสามีที่ยิงชู้ตายโดยเจตนาดูจะเกินกว่าเหตุแต่หากต้องการยิงขาเพื่อป้องกันสิทธิกับพลาดไปโดยหน้าอกตัดขั้วหัวใจจะดูดีกว่าไหม  ตาม กม.เป็นเจตนาโอนจากการป้องกันเพราะข้อเท็จจริงไม่เหมือนกันฎีกาก็อาจเปลี่ยนไปด้วยความเคารพเป็นแต่เพียงความเห็น*****มีปืน  ต้องมีสติอยู่เสมอ คือ   ทาน ศิล  ภาวนา

thianchai viseschok
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #313 เมื่อ: มีนาคม 28, 2009, 02:56:35 PM »

อยากทราบ  

3.  ยิงลูกซอง 9เม็ด   ไป 2 นัด
ทุกข้อเข้าเป้าหมายทั้งสิ้น   และไม่มีพยาน แต่เป็นผู้บุกรุกจริง

เคยได้ยินคนหัวหมอพูด นอกจากจะมีปืนที่มีทะเบียนแล้ว เราก็หาอีโบ๊ะเบอร์12 ไว้ซักกระบอก ยิงขโมยให้ตายแล้วก็
เอาอีโบ๊ะยัดใส่มือขโมยไว้(คุ้นๆ)เท่านี้ก็น่าจะรอดคดี
songchai_n
Sr. Member

คะแนน 34

« ตอบ #314 เมื่อ: เมษายน 06, 2009, 12:16:37 PM »

อยากทราบ  

เคยได้ยินคนหัวหมอพูด นอกจากจะมีปืนที่มีทะเบียนแล้ว เราก็หาอีโบ๊ะเบอร์12 ไว้ซักกระบอก ยิงขโมยให้ตายแล้วก็
เอาอีโบ๊ะยัดใส่มือขโมยไว้(คุ้นๆ)เท่านี้ก็น่าจะรอดคดี

แผนนี้เข้าท่า แต่ต้องขอเวลาไปหา อีโบ๊ะ ก่อนนะ!
ขอบคุณผู้เขียนกระทู้ และคำถามจากทุกๆท่าน ได้ความรู้ดีครับ

ถามมั่ง - ถ้าเราใช้อาวุธที่อำนาจหยุดยั้งต่ำอย่างเช่น .32, . 25 ยิงเพื่อหยุดยั้งคนร้ายที่ถือมีดเข้ามาในบ้าน มีเจตนาทำร้าย ยิงหมดแม็ก ซักสิบ หรือ แปดนัดนี่จะเกินกว่าเหตุไหม ท่านศาลจะพิจารณาเรื่องอำนาจหยุดยั้งกระสุนหรือเปล่า ถ้านัดแรกไปแล้วพวกยังผวาเข้าใส่ เรื่องพยานไม่ต้องพูดถึงเข้าบ้านเราๆ อยู่คนเดียว จะไปหาพยานแพะอะไรที่ไหน ฝากท่านผู้รู้ช่วยหา การพิจารณาของท่านศาลเรื่องอำนาจหยุดยั้งของกระสุนด้วยครับ ถ้าจะให้นัดเดียวจอด แบบที่ว่าต้องเปลี่ยนข้อบังคับปัจจุบันที่ทุกอำเภอปฏิบัติคือสั้นหนึ่ง ยาวหนึ่ง และขนาดสั้นไม่เกินเก้า มม. เป็นประชาชนต้องมี Desert eagle ขนาด .50 หรือ 11 mm แล้วละครับท่านผู้รักษากฏหมายของประเทศนี้
หน้า: 1 ... 18 19 20 [21] 22 23 24 ... 38
  พิมพ์