๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 20, 2024, 08:56:17 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 14 15 16 [17] 18 19 20 ... 38
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อมีปืน แล้วต้องรู้จักคำว่า ป้องกันโดยชอบด้วยกฎหมาย  (อ่าน 412933 ครั้ง)
t123
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #240 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2007, 11:28:13 PM »

----  เข้ามาได้อะไรดีๆเยอะเลย...

-----  ขอบคุณครับท่าน   Sigsax
CRC
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #241 เมื่อ: มกราคม 12, 2008, 03:01:04 PM »

เข้ามาหาความรู้และเก็บข้อมูลค่ะ ขอบคุณในทุกๆความเห็นค่ะ
Major
ก็แค่.....?
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 255

ดวงชีวัน นั้นเรายอม พร้อมจะพลี

« ตอบ #242 เมื่อ: มกราคม 14, 2008, 10:39:42 AM »

ได้ความรู้ดีจริง ๆ ครับ เวปนี้ เพิ่งจะรู้นะครับ เนี่ย ก่อนหน้า เคย ใช้วิธี Search หา แต่ไม่ค่อยเจอเวปที่ถูกใจ แต่ เวปนี้ ถูกต้องนะครับขอ เป็นสมาชิกถาวรเลยละกัน มีอะไรก็แนะนำกันเยอะ ๆ นะครับ ขอบคุณครับ

ผิดหวังแล้วหวังใหม่ไม่ลดละ            หวังเพื่อจะผิดหวังในครั้งใหม่
แล้วเราก็ผิดหวังสมดังใจ                 เราจึงไม่ผิดหวังสักครั้งเดียว
PopCorn
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #243 เมื่อ: มกราคม 14, 2008, 11:22:38 AM »

Wink  มีปืนแล้วยิงคนตาย แบบไม่มีความผิดเลย  ก็คือยิงเพื่อป้องกันสิทธิของตนเอง
หรือผู้อื่น  ให้พ้นจากภยันตรายซึ่งเกิดจากการประทุษร้ายอันละเมิดต่อกฎหมาย
และเป็นภยันตรายที่ใกล้จะถึง  ถ้าได้กระทำไปพอสมควรแก่เหตุ  การกระทำนั้น
เป็นการป้องกันโดยชอบด้วยกฎหมาย  ผู้นั้นไม่มีความผิด   ตามความในประมวล
กฎหมายอาญามาตรา  ๖๘ 
ฆ่าคนตายไม่ว่ากรณีไหน มีความผิดทั้งสิ้นครับ
ไม่ใช่ไม่มีความผิดครับ แต่ไม่ต้องรับโทษ เนื่องจากกฎหมายยกเว้นให้ หรือกฎหมายระบุไม่ต้องรับโทษครับ(สำนวนทางกฎหมายนะครับ Tongue )
T-Rexxx
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #244 เมื่อ: มกราคม 14, 2008, 09:17:18 PM »

ถ้ามีกรณีศึกษา เอามาแบ่งปันกันอีกนะครับ ขอบคุณมากครับ

I LOVE U
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #245 เมื่อ: มกราคม 14, 2008, 09:54:00 PM »

Wink  มีปืนแล้วยิงคนตาย แบบไม่มีความผิดเลย  ก็คือยิงเพื่อป้องกันสิทธิของตนเอง
หรือผู้อื่น  ให้พ้นจากภยันตรายซึ่งเกิดจากการประทุษร้ายอันละเมิดต่อกฎหมาย
และเป็นภยันตรายที่ใกล้จะถึง  ถ้าได้กระทำไปพอสมควรแก่เหตุ  การกระทำนั้น
เป็นการป้องกันโดยชอบด้วยกฎหมาย  ผู้นั้นไม่มีความผิด   ตามความในประมวล
กฎหมายอาญามาตรา  ๖๘ 
ฆ่าคนตายไม่ว่ากรณีไหน มีความผิดทั้งสิ้นครับ
ไม่ใช่ไม่มีความผิดครับ แต่ไม่ต้องรับโทษ เนื่องจากกฎหมายยกเว้นให้ หรือกฎหมายระบุไม่ต้องรับโทษครับ(สำนวนทางกฎหมายนะครับ Tongue )

.. ตาม ป.อาญา มาตรา ๖๘ เป็นการ การกระทำที่พอสมควรแก่เหตุ เป็นการป้องกันโดยชอบด้วยกฎหมาย  ผู้นั้นไม่มีความผิด ..   ไม่ใช่กรณีมีความผิดแล้วได้รับการยกเว้้นโทษนะครับ
ไม่ว่า กรณีนั้นจะเจ็บ หรือตาย

โปรดอย่าสับสน นำมาปะปนกับการฆ่าคนตายโดยเจตนา นะครับ แม้จะตายเหมือนกัน แต่มันคนละเรื่อง ต่างประเด็นกัน ..

ความเห็นทางกฎหมายไม่ใช่การแสดงความเห็นได้ตามใจตน.
จะต้องเป็นไปข้อเท็จจริงที่มี และนำข้อกฎหมายมาปรับใช้  โดยนักกฎหมายเท่านั้น.. ครับ.

ป้อมทอง พรานชุมไพร
ดับบาป ด้วยบุญปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 780

นรชาติวางวาย สถิตย์ไว้ แต่ความดีประดับไว้โลกา

« ตอบ #246 เมื่อ: มกราคม 20, 2008, 11:13:35 PM »

ขอถามทุก ๆ ท่าน

ประมวลกฎหมายวิธีพิจารณาความอาญา   แก้ไขใหม่     ดาวน์โหลดได้ที่ไหนบ้าง  ขอบคุณล่วงหน้าครับ 

รักกันไว้เถอะ  เราเกิดร่วมแดนไทย   จะเกิดภาคไหนๆ    ก็ไทยด้วยกัน      
เชื้อสายประเพณีไม่มีขีดคั่น        เกิดเป็นไทยนั้นปวงชนทุกคนคือไทย
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #247 เมื่อ: มกราคม 20, 2008, 11:38:12 PM »

ขอถามทุก ๆ ท่าน

ประมวลกฎหมายวิธีพิจารณาความอาญา   แก้ไขใหม่     ดาวน์โหลดได้ที่ไหนบ้าง  ขอบคุณล่วงหน้าครับ 

เข้าไปที่เวบสำนักงานคณะกรรมการกฤษฎีกาเลยครับท่านรองฯป้อมทอง
http://www.krisdika.go.th/lawChar.jsp?head=3&item=3&process=showTitleOfLaw&id=2&group=ป&lawCode=ป05&linkID
เลือกหมวดกฎหมาย"ป" -- ประมวลกฎหมายวิธีพิจารณาความอาญา
ไปที่ .... พระราชบัญญัติแก้ไขเพิ่มเติมประมวลกฎหมายวิธีพิจารณาความอาญา (ฉบับที่ ๒๗) พ.ศ. ๒๕๕๐

Smiley

ECLIPSE
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #248 เมื่อ: มกราคม 27, 2008, 07:28:37 PM »

ได้รับความรู้เพิมเติมอีกมาก ขอบคุณทุกท่านครับ
pol2373
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #249 เมื่อ: มกราคม 31, 2008, 08:36:07 AM »

ขอบคุณครับ ได้ความรู้ดี Cheesy Cheesy Cheesy
countrypolice
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #250 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2008, 03:18:23 PM »

มีหลายๆคนฝากถามมาครับ
ถ้ากรณีวิ่งราวทองหรือเข้ามาโขมยทรัพย์สินแล้ววิ่งหนี เจ้าทุกข์ร้องเตือนให้หยุดแล้วไม่หยุดจึงยิงด้วยปืนแต่ใช้กระสุนลูกปรายยิงนก สมมุติว่ายิงจากลูกโม่ซึ่งมีกระสุนหลายแบบรวมทั้งกระสุนสังหารแต่หมุนมาใช้ลูกปรายโดยมีเจตนาไม่ต้องการฆ่าเพียงต้องการให้หยุดการกระทำ ยิงโดนข้างหลังขณะวิ่งไล่ทำให้โขมยบาดเจ็บ (หลังพรุนตื้นๆไม่สาหัส)จะมีผลทางกม. อย่างไรบ้างครับ
พอสมควรแก่เหตุครับ เยี่ยม

เรารักพระเจ้าอยู่หัว
dmax_boy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #251 เมื่อ: มีนาคม 06, 2008, 11:51:04 PM »

ขอขอบคุณมากครับกับความรู้ที่ดีอย่างนี้.........ใช้ปืนต้องระวังหูตาว่องไวความปลอดภัยเป็นหลัก
supakig
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #252 เมื่อ: มีนาคม 07, 2008, 01:12:11 AM »

ถ้ามีคนจะยิงเราเเล้วยิงสวนไปโดนเเล้วตายเเต่ปืนไม่ใช่ของเรามีความผิดหรือเปล่า
samson
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #253 เมื่อ: มีนาคม 08, 2008, 01:08:43 PM »

ความรู้ล้วนๆเลย ขอบคุณครับ
ninja_spl (ถูกแบนโดยบอร์ดอวป.)
ถูกเพิกถอนสมาชิกภาพ
Full Member
*

คะแนน 13

สงครามยังไม่จบ......อย่าเพิ่งนับศพทหาร

« ตอบ #254 เมื่อ: มีนาคม 10, 2008, 06:43:44 PM »

เรียกว่า  กฏแห่งกรรม   คุกๆๆๆ โดนชก    ต้องกระทำอย่างมีสติและเอาใจเขาใส่ใจเรา  และ ต้องดูว่าอันไหนสมควรไม่สมควร  คิดให้รอบคอบ จะได้ไม่ต้องไปชิมแกงสายบัวที่โรงพักครับ .... รสชาติไม่เลว  มีถั่วดำด้วย   (คำเตือนจากคนที่รักคุณ)ครับ.....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 12, 2008, 12:55:20 AM โดย ninja_spl » บันทึกการเข้า

อันวิชาการต่อสู้นั้น แม้มิเป็นพาลหาเรื่องชกต่อยผู้ใด
หากกุลบุตรธิดาควรเรียนไว้ เพิ่อคุ้มภัยยามคับขัน
ผู้รักสงบเพียงไร ใช่จักพ้นการเบียดเบียนรังแก..ตน..
หน้า: 1 ... 14 15 16 [17] 18 19 20 ... 38
  พิมพ์