๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 20, 2024, 09:51:03 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 9 10 11 [12] 13 14 15 ... 38
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อมีปืน แล้วต้องรู้จักคำว่า ป้องกันโดยชอบด้วยกฎหมาย  (อ่าน 412969 ครั้ง)
thanakij
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 1

ศิลาส่องพิภพ

« ตอบ #165 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2007, 05:54:31 PM »

ส่วนพวกที่ชอบรุมกินโต๊ะ ( สุนัขหมู่ ) ก็ระวังให้ดี

ฎีกาที่  ๖๐๗๗/๒๕๔๖  ขณะเกิดเหตุเป็นเวลากลางคืนดึกมากแล้ว  จำเลยคนเดียว
เข้าไประงับเหตุไม่ให้กลุ่มคนตายเป็นชาย ๓ คน ดื่มสุราและร้องเพลงส่งเสียงดัง
ภายในเขตวัด   แล้วเกิดโต้เถียงกัน   จำเลยถูกชาย ๓ คนรุมทำร้ายอย่างต่อเนื่อง
โดยไม่มีโอกาสตอบโต้คืน  และไม่อาจรู้ได้ว้าพวก ๓ คนมีอาวุธใดมาด้วยหรือไม่
จำเลยชักปืนที่พกมาด้วยยิงไปเพียง ๑ นัด ถูกคนตาย   ถือว่าป้องกันพอสมควรแก่เหตุ
ไม่มีความผิด

ฎีกาที่ ๑๓๙๖ / ๒๕๑๔  ก.ใช้จอบตีทำร้ายจำเลยโดยจำเลยไม่ได้เป็นคนก่อเหตุก่อน
ถูกที่เหนือข้อศอกซึ่งยกขึ้นรับไว้ได้  จากนั้น ก.ยังใช้จอบฟันซ้ำอีก ๒ ที ถูกที่เหนือเข่า
จนจำเลยล้มลง    แล้วยังมีพวกของ ก. อีก ๒ คนถือขวานและมีดวิ่งเข้ามาด้วย
กริยาแสดงให้เห็นว่าจะมาช่วย ก. เล่นงานจำเลยให้อยู่  จำเลยจึงใช้ปืนลูกซองสั้น
ยิงไป ๑ นัดในทันทีนั้นเอง   เป็นการป้องกันตัวพอสมควรแก่เหตุ  ไม่มีความผิด
อ้างถึง

ถ้าไม่ใช่ในบ้าน แล้วแบบนี้จะโดนข้อหาพกพาอาวุธปืนไหมครับ
Notto
คิดดี พูดดี ทำดี ชีวีจะมีสุข
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #166 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 12:49:42 PM »

ขอบคุณมากคร้าบ   ที่ให้ความรู้เพื่อเป็นวิทยาทาน...

จ ง อ ย่ า ม อ ง ค ว า ม รั ก ใ น วั น ข้ า ง ห น้ า ข อ ง คุ ณ ว่ า จ ะ เ ป็ น อ ย่ า ง ไ ร

แ ต่ จ ง ใ ส่ ใ จ ว่ า คุ ณ ทำ ค ว า ม รั ก ใ น วั น นี้ ใ ห้ ดี ที่ สุ ด แ ล้ ว ห รื อ ยั ง
เสรีชน
** มาหาเฮีย **
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #167 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2007, 02:12:51 PM »

ขอบคุณ
prasit
อะไรคือรักแท้...
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 84

รักแม่

« ตอบ #168 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2007, 09:27:36 AM »

ขอบคุณครับ สำหรับสิ่งดีๆ  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
speed_event
Full Member

คะแนน 31

« ตอบ #169 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2007, 05:08:35 PM »

เข้ามาอ่านจนจบตั้งแต่หน้าแรกได้ความรู้มากครับขอบคุณมากครับนับว่ามีประโยชน์มาก
natfd
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #170 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2007, 08:41:03 AM »

ดีจิงมีแต่ความรุ้ขอขอบคุณครับ

ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับมือใหม่
pocky
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #171 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2007, 09:53:39 AM »

ดีจริงๆๆ
supermansup
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #172 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2007, 07:35:05 AM »

แล้วเจอมอเตอร์ไซค์กวนเมือง"ทำท่า"จะล้วงอาวุธจากเอวแล้วเรายิงสวนบาดเจ็บหรือตายผิดหรือไม่ครับ
ถ้ามีอาวุธจริง เป็นอย่างไร
และถ้าไม่มีอาวุธเป็นอย่างไร
ขอบคุณครับ
Nui_CZ
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #173 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2007, 09:25:27 PM »

ขอบคุณครับ สำหรับสิ่งดีๆ
musicman
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #174 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2007, 03:44:02 AM »

ข้อมูลมีปรโยชน์มากครับ
แต่ผมอ่านมาตั้งแต่หน้าแรกก็ยังไม่แน่ใจคิดว่ายังสงสัยอยู่ครับ
   1.เรื่องเกินกว่าเหตุนี่ ผมสงสัยมาตั้งแต่แรกและหน้าจะมีสมาชิกหลายท่านสงสัย ว่าถ้าเรารอดูเหตุดูผลแล้วเราจะเอาตัวรอดเหรอครับ เช่นว่า คนร้ายปีนเข้าบ้าน ถ้าเค้ายังไม่ทำร้ายเรา(อาจจะยังไม่เห็นเรา)ถ้าเรายิงไปก็เหมือนว่าจะเกินกว่าเหตุ แต่ถ้าเราตะโกนออกไป หรือ เค้าเห็นเรา เค้ายิงเรานัดเดียวเราจอด ทุกอย่างก็จบหรอคับ(ที่มีในตัวอย่างที่ผ่านมาคือเราต้องเก่งกว่าคนร้ายทั้งนั้น) กรณีนี้  ผมเจอแต่คำว่าโดยมีอาวุธครบมือ หรือ มีท่าทางจะเข้ามาทำร้าย ในความจริงทุกอย่างมันน่าจะเกิดขึ้นเร็วมากจะไปดูกันทันได้ไง ถ้าผมเป็นคนร้ายเจ้าของตื่นมาเห็นผมก็ยิงก่อนไม่พูดพล่ำทำเพลงแล้ว ปืนก็เถื่อน หน้าตาก็ปกคลุมมาอย่างดี หนีไปเอาปืนทิ้งคลองถึงเจ้าหน้าที่จะตามจับได้ เจ้าของบ้านก็เสียชีวิตไปแล้ว
  หมายเหตุ คนร้ายเข้ามาในเคหะสถานของเราในยามวิกาล ประเมินแล้วคนร้ายแน่นอนแต่มีอาวุธรึปล่าวไม่เห็น และไม่อยากเห็นด้วยครับ

2 . เรื่องภัยที่ผ่านไปแล้วกับอำนาจการจับกุมครับ ถ้า กฎหมายว่าภัยได้ผ่านพ้นไปแล้วถ้าเรายิงข้างหลังก็เกินกว่าเหตุ คือคนร้ายที่กระทำผิดต่อหน้า วิ่งหนีไปแล้วเราต้องปล่อยให้คนร้ายลอยนวลหรือครับ ตัวอย่างเช่น คนร้าย ปล้นบ้านเรา หรือ ปล้นธนาคาร เรามาพบเข้าคนร้ายอาจจะมีหรือไม่มีอาวุธ แต่คนร้ายไม่สู้ หนีอย่างเดียว เราควรทำอย่างไรครับ
   หมายเหตุ  ยิ่งปืนขึ้นฟ้าแล้วไม่หยุด  ผมคิอว่าถ้ายิงขาเพื่อให้คนร้ายวิ่งต่อไม่ได้ น่าจะเป็นทางเลือกที่ดีที่สุด แต่ถ้า ผมยิงไม่แม่นล่ะ คนร้ายก็วิ่งเร็ว ยิงไปโดนกลางหลังตาย ทำไง หรือควรจะปล่อยให้เค้าวิ่งหนี้ไป ครับ

รบกวนทีนะครับ ผมก็ไม่ค่อยเรื่องกฏหมายเท่าไหร่ แต่เดี๋ยวนี้ ผู้ขโมยขโจรมัยเยอะ เหลือหลาย

อีกนึดครับ แล้วเรื่องปล่อยให้หนี ถ้าเรามาเจอคนร้าย งัดบ้านเรา แล้วเรา แค่ยิ่งปืนขึ้นฟ้าให้หนีไป ทำมากกว่านี้ไม่ได้ เพราะคนร้ายไม่ต่อสู้ ตามไปกับกุมก็ไม่รู้จะทำไง(ถ้ายิงไม่ได้) แต่คนร้านรู้แล้วว่าเรามีอาวุธปืน แล้วไปทำการบ้านมาใหม่(ถ้าเรามีทรัพสินที่น่าพิศมัยมากๆ หรือมันแค้นก็เหอะ) แล้วกลับมายิง ลูกเมียเราตอนเราไม่อยู่ ทำไงดีครับ เพราะ อำนาจเราเป็นรอง  โจรเค้าไม่ใช้กฏหมายกัน แล้วโดยปกติคนร้านก็จะเตรียมการมาอย่างดี เอาว่าแค่ เจ้าของบ้านบางคนปืนก็มีจะหยิบทันรึเปล่าเหอะ พอหยิบมาต้องมาดูอีกว่าคนร้ายมีปืนรึป่าวยิงไปก่อนเดี๋ยวเกินกว่าเหตุ(ถ้าการเห็นอาวุธเค้าเป็นภาพสุดท้ายในชีวิต??) พอมันไม่มีอาวุธวิ่งหนี้ไปเราก็สกัดจับกุมไม่ได้(ภัยผ่านพ้นไปแล้ว)

ยังไงช่วยไขข้อสงสัยผมทีนะครับ อาจดูพูดพล่าม แต่ผมสงสัย จริงๆ ขอบพระคุณอย่างสูง ครับ
ตะบันไฟ
Hero Member

คะแนน 47

« ตอบ #175 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2007, 07:45:15 PM »

ข้อมูลมีปรโยชน์มากครับ
แต่ผมอ่านมาตั้งแต่หน้าแรกก็ยังไม่แน่ใจคิดว่ายังสงสัยอยู่ครับ
 1.เรื่องเกินกว่าเหตุนี่ ผมสงสัยมาตั้งแต่แรกและหน้าจะมีสมาชิกหลายท่านสงสัย ว่าถ้าเรารอดูเหตุดูผลแล้วเราจะเอาตัวรอดเหรอครับ เช่นว่า คนร้ายปีนเข้าบ้าน ถ้าเค้ายังไม่ทำร้ายเรา(อาจจะยังไม่เห็นเรา)ถ้าเรายิงไปก็เหมือนว่าจะเกินกว่าเหตุ แต่ถ้าเราตะโกนออกไป หรือ เค้าเห็นเรา เค้ายิงเรานัดเดียวเราจอด ทุกอย่างก็จบหรอคับ(ที่มีในตัวอย่างที่ผ่านมาคือเราต้องเก่งกว่าคนร้ายทั้งนั้น) กรณีนี้ ผมเจอแต่คำว่าโดยมีอาวุธครบมือ หรือ มีท่าทางจะเข้ามาทำร้าย ในความจริงทุกอย่างมันน่าจะเกิดขึ้นเร็วมากจะไปดูกันทันได้ไง ถ้าผมเป็นคนร้ายเจ้าของตื่นมาเห็นผมก็ยิงก่อนไม่พูดพล่ำทำเพลงแล้ว ปืนก็เถื่อน หน้าตาก็ปกคลุมมาอย่างดี หนีไปเอาปืนทิ้งคลองถึงเจ้าหน้าที่จะตามจับได้ เจ้าของบ้านก็เสียชีวิตไปแล้ว
 หมายเหตุ คนร้ายเข้ามาในเคหะสถานของเราในยามวิกาล ประเมินแล้วคนร้ายแน่นอนแต่มีอาวุธรึปล่าวไม่เห็น และไม่อยากเห็นด้วยครับ

2 . เรื่องภัยที่ผ่านไปแล้วกับอำนาจการจับกุมครับ ถ้า กฎหมายว่าภัยได้ผ่านพ้นไปแล้วถ้าเรายิงข้างหลังก็เกินกว่าเหตุ คือคนร้ายที่กระทำผิดต่อหน้า วิ่งหนีไปแล้วเราต้องปล่อยให้คนร้ายลอยนวลหรือครับ ตัวอย่างเช่น คนร้าย ปล้นบ้านเรา หรือ ปล้นธนาคาร เรามาพบเข้าคนร้ายอาจจะมีหรือไม่มีอาวุธ แต่คนร้ายไม่สู้ หนีอย่างเดียว เราควรทำอย่างไรครับ
 หมายเหตุ ยิ่งปืนขึ้นฟ้าแล้วไม่หยุด ผมคิอว่าถ้ายิงขาเพื่อให้คนร้ายวิ่งต่อไม่ได้ น่าจะเป็นทางเลือกที่ดีที่สุด แต่ถ้า ผมยิงไม่แม่นล่ะ คนร้ายก็วิ่งเร็ว ยิงไปโดนกลางหลังตาย ทำไง หรือควรจะปล่อยให้เค้าวิ่งหนี้ไป ครับ

รบกวนทีนะครับ ผมก็ไม่ค่อยเรื่องกฏหมายเท่าไหร่ แต่เดี๋ยวนี้ ผู้ขโมยขโจรมัยเยอะ เหลือหลาย

อีกนึดครับ แล้วเรื่องปล่อยให้หนี ถ้าเรามาเจอคนร้าย งัดบ้านเรา แล้วเรา แค่ยิ่งปืนขึ้นฟ้าให้หนีไป ทำมากกว่านี้ไม่ได้ เพราะคนร้ายไม่ต่อสู้ ตามไปกับกุมก็ไม่รู้จะทำไง(ถ้ายิงไม่ได้) แต่คนร้านรู้แล้วว่าเรามีอาวุธปืน แล้วไปทำการบ้านมาใหม่(ถ้าเรามีทรัพสินที่น่าพิศมัยมากๆ หรือมันแค้นก็เหอะ) แล้วกลับมายิง ลูกเมียเราตอนเราไม่อยู่ ทำไงดีครับ เพราะ อำนาจเราเป็นรอง โจรเค้าไม่ใช้กฏหมายกัน แล้วโดยปกติคนร้านก็จะเตรียมการมาอย่างดี เอาว่าแค่ เจ้าของบ้านบางคนปืนก็มีจะหยิบทันรึเปล่าเหอะ พอหยิบมาต้องมาดูอีกว่าคนร้ายมีปืนรึป่าวยิงไปก่อนเดี๋ยวเกินกว่าเหตุ(ถ้าการเห็นอาวุธเค้าเป็นภาพสุดท้ายในชีวิต??) พอมันไม่มีอาวุธวิ่งหนี้ไปเราก็สกัดจับกุมไม่ได้(ภัยผ่านพ้นไปแล้ว)

ยังไงช่วยไขข้อสงสัยผมทีนะครับ อาจดูพูดพล่าม แต่ผมสงสัย จริงๆ ขอบพระคุณอย่างสูง ครับ

ครับ  ผมแนะนำให้ท่านไปหาหนังสือคำอธิบายเรื่องป้องกันตัว ตามประมวลกฎหมายอาญา

มาตรา ๖๘  มาอ่าน  อีกเล่มที่แนะนำคือ หนังสือคำอธิบายกฎหมายอาญา  ภาค ๑ 

เขียนโดย ดร.เกียรติขจร  วัจนะสวัสดิ์  มีขายตามร้านหนังสือตำรากฎหมายทั่วๆไป

แล้วคุณจะเข้าใจในเรื่องป้องกันตัว  พอแก่เหตุ / เกินกว่าเหตุ  ได้ทันทีครับ

ปืนคือเพื่อนแท้  ปืนคือเพื่อนตาย  ปืนคือเพื่อนร่วมทาง
ปืนมันพูดไม่ได้  แต่มันก็ซื่อสัตย์  จริงใจ  ไม่ทรยศหักหลังเรา
นี่แหละนิยามของคำว่าปืน
glocklover
เบื้องหลังความสำเร็จ คือความล้มเหลว 9 ใน 10 ครั้งของความพยายาม
Hero Member

คะแนน 12

One Life Live It.

« ตอบ #176 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2007, 10:20:20 PM »

ในความเข้าใจของผมนะครับ  Grin

การต่อสู้ซึ่งหน้า หากถูกทำร้ายก่อน เราตอบโต้เพื่อให้ฝ่ายตรงข้ามหยุดทำร้ายเราได้ น่าจะ สมควรแก่เหตุ

กรณีคนร้ายวิ่งหนีไปแล้ว เราวิ่งตามหรือไม่ก็แจ้งตำรวจได้ครับ ปล่อยให้เป็นหน้าที่ของเจ้าหน้าที่ผู้เกี่ยวข้องตัดสินใจแทนเราในการหยุดคนร้ายดีกว่านะครับ  Grin

แต่หากเราวิ่งตามไปแล้ว คนร้ายเกิดหันมายิงเราก่อน นั่นคงเพียงพอเป็นเหตุผลให้เรายิงตอบโต้เพื่อป้องกันตัวนะครับ แต่ต้องระวังผู้ไม่เกี่ยวข้องให้มากนะครับ Grin

ผิดถูกอย่างไรช่วยกันตอบนะครับ นี่เป็นความคิดของผมคนเดียวครับ  Grin

“สุขทุกข์ อยู่ที่ใจ มิใช่หรือ
เพราะใจถือ จึงเป็นทุกข์ ไม่สุขใส
ใจไม่ถือ จึงเป็นสุข ไม่ทุกข์ใจ
เราอยากได้ ความสุข หรือทุกข์นา”
พระศาสนโสภณ (แจ่ม จตฺตสลฺโล)
sak077 - รักในหลวง :)
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #177 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2007, 02:58:44 PM »

Cheesyกระทู้ดีมาๆครับ ติดตามต่อไปครับ
denny@creamy
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #178 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2007, 11:05:01 AM »

ผมรับราชการเป็นตชด.จะไปประจำที่จังหวัดนราธิวาสในเร็วๆนี้ ผมปรึกษากับอาผมที่เป็นนายทหารเค้าแนะนำผมว่า ผมควรจะซื้อปืนลูกซองประจำตัวสัก 1 กระบอก  ผมเลือกรุ่นแล้วเป็นเรมิงตัน 870 ลูกซอง 5นัดครับ คุณอาแนะนำให้บรรจุลูก 9 ลูก100 ใส่สลับกันในรังเพลิง และคุณอาแนะนำว่าให้ใช้แทนเอ็ม16 และเอสเค33 ไปเลย  ผมอยากทราบข้อมูลว่าหลักการนี้ถูกต้องมั้ยครับ
โปรดตอบผมด้วยครับ
ตะบันไฟ
Hero Member

คะแนน 47

« ตอบ #179 เมื่อ: กันยายน 02, 2007, 11:16:01 AM »

ผมรับราชการเป็นตชด.จะไปประจำที่จังหวัดนราธิวาสในเร็วๆนี้ ผมปรึกษากับอาผมที่เป็นนายทหารเค้าแนะนำผมว่า ผมควรจะซื้อปืนลูกซองประจำตัวสัก 1 กระบอก ผมเลือกรุ่นแล้วเป็นเรมิงตัน 870 ลูกซอง 5นัดครับ คุณอาแนะนำให้บรรจุลูก 9 ลูก100 ใส่สลับกันในรังเพลิง และคุณอาแนะนำว่าให้ใช้แทนเอ็ม16 และเอสเค33 ไปเลย ผมอยากทราบข้อมูลว่าหลักการนี้ถูกต้องมั้ยครับ
โปรดตอบผมด้วยครับ

คุณ  เป็น ตชด. ปฏิบัติหน้าที่ที่ถือว่าเสี่ยงภัยมากๆในเขต 3 จังหวัดใต้
ถ้าถามเรื่องหลักการพกพาปืน ..   ไม่มีปัญหาครับ  พกพาได้เพราะเป็น ตชด.
ไปปฏิบัติหน้าที่ ..  ใครก็ไม่จับหรอก

แต่ถ้าถามหลักว่า เปลี่ยนปืน จาก เอ็ม16 และเอชเค 33 โดยใช้ลูกซองแทน
อันนี้ต้องให้ผู้เชี่ยวชาญเรื่องปืนมาตอบ

คุณว่าอานุภาพปืนลูกซอง กับ เอ็ม16 หรือ เอชเค 33 อย่างไหนรุนแรงกว่ากัน
ในพื้นที่เสี่ยงภัย ก็ควรใช้ปืนลูกดก  มีอำนาจรุนแรงให้สมน้ำสมเนื้อกับกลุ่มโจรด้วย

ลองพิจารณาดูเอาครับ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 02, 2007, 07:52:11 PM โดย ตะบันไฟ » บันทึกการเข้า

ปืนคือเพื่อนแท้  ปืนคือเพื่อนตาย  ปืนคือเพื่อนร่วมทาง
ปืนมันพูดไม่ได้  แต่มันก็ซื่อสัตย์  จริงใจ  ไม่ทรยศหักหลังเรา
นี่แหละนิยามของคำว่าปืน
หน้า: 1 ... 9 10 11 [12] 13 14 15 ... 38
  พิมพ์