๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 12:57:32 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9 ... 38
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อมีปืน แล้วต้องรู้จักคำว่า ป้องกันโดยชอบด้วยกฎหมาย  (อ่าน 335778 ครั้ง)
ChatKLF-รักในหลวง
Glock ไม่ขึ้นลำไว้ ปลอดภัยกว่า
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #75 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2007, 10:15:24 PM »

กระทู้ยอดเยี่ยมครับ ทำให้พอรู้แนวทางในการป้องกันตัวเองด้วยอาวุธปืน แบบใช้แล้วไม่ต้องกลัวผิดครับ ขอบคุณครับ
KCharng
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #76 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2007, 11:16:13 PM »

Thanks you krup. lots of important and useful information
MadFroG
Si vis pacem para bellum
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 46

Father and Son

« ตอบ #77 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2007, 01:06:31 PM »

เพิ่งมีเวลาได้อ่านแบบตั้งใจวันนี้เองครับ
ขอบคุณมากที่ให้ความเข้าใจในเรื่องกฎหมายมากขึ้นครับ
และแอบหวังไว้ในใจว่า คงไม่ต้องใช้ความรู้เหล่านี้ครับผม

เมื่อเกิดวงเล็บ จึงเกิดการก้าวกระโดดทางตรรกะ
Chayanin-We love the king
ฟ้าสว่างสดใสไร้มลทิน เพียงเมฆินบังเบียดเสนียดฟ้า แกว่งยางยูงปัดป้องท้องนภา ผู้แก่กล้าโปรดอย่าว่าตัวข้าเลย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #78 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2007, 04:19:10 PM »

ขอบคุณมากครับ  มีประโยชน์มาก

ไม่อยากเป็นมะเร็ง   ก็ใช่ว่าต้องเป็นโรคหัวใจ
สุขภาพดีเป็นเรื่องไม่ยาก
สุขภาพที่ดีของประเทศไทย   อยู่ที่สภาวะปราศจากโรคร้าย
ไม่ใช่อยู่ที่ต้องเลือกระหว่าง  มะเร็ง  กับ โรคหัวใจ
pb&glock19
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 33

"ฟ้าหลังฝน ย่อมสดใสเสมอ"

« ตอบ #79 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2007, 04:26:34 PM »

ขอบคุณมากครับ Cheesy

ดูคนดี...ดูที่...การกระทำ
ดูผู้นำ...ดูที่...การเสียสละ
คนดี... คิดดี... สังคมดี
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #80 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2007, 07:53:16 PM »

ขอบคุณมากครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

yotinpen
Sr. Member

คะแนน 17

« ตอบ #81 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2007, 11:27:22 PM »

อย่าลืมกฎหมายต้องคู่กับคุณธรรมด้วยนะ
nick
Hero Member

คะแนน 12

« ตอบ #82 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2007, 12:54:54 AM »

ขออภัยครับ คือผมสงสัยนอกประเด็นนะครับ คือ
เรื่องของพลเมืองดีกับค่าทนายน่ะครับ  หากในกรณีที่เข้าช่วยเหลือผู้อื่นแล้วมีผลยังให้คนร้ายเสียชีวิต  ไม่ทราบค่าทนายจะเริ่มที่เท่าไรครับ (ไม่นับสภาทนายความนะครับ)
หลังจากค่าทนายแล้วในระหว่างคดีมีค่าใช้จ่ายจิปาถะเท่าไรครับ  ระยะเวลาต่อสู้ในชั้นศาลต้นจนถึงศาลฎีกายาวนานมากน้อยเพียงไรครับ
สีอำพัน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 258

« ตอบ #83 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2007, 10:12:51 AM »

ขอบคุณครับ

อันวันใดไม่สำคัญเท่าวันนี้ เป็นวันที่สำคัญกว่าวันไหน
อันวันนี้สำคัญกว่าวันใด  วันไหนไหนไม่สำคัญเท่าวันนี้
dj,seven
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 0

« ตอบ #84 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2007, 10:37:04 AM »

ขอบคุณมากๆเลยครับ ต้องปริ้นเก็บไว้แล้วล่ะครับ
Tontakarn รักในหลวง
วัตถุสร้างความเท่าเทียมของมนุษย์
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 3

« ตอบ #85 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2007, 10:51:41 AM »

กระทู้ดีมีประโยชน์ควรค่าแก่การปักหมุดครับ .. เดี่ยวว่าจะรวบรวมปริ้นท์ไว้อ่านเช่นกันครับ  ขอบคุณมากครับ

การใช้กำลังแก้ปัญหามิใช่ทางออกที่ดี ควรใช้ "สติ" สิแน่นอน

anpangman
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 1

มีแล้วไม่ได้ใช้ ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี

« ตอบ #86 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2007, 11:15:29 AM »

ขอบคุณสำหรับกระทู้ที่มีประโยชน์นี้มากครับ

CoRoNa Club #00
sigsax
Hero Member

คะแนน 206

ขึ้นลำแล้วลดนก

« ตอบ #87 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2007, 12:56:18 PM »

ขออภัยครับ คือผมสงสัยนอกประเด็นนะครับ คือ
เรื่องของพลเมืองดีกับค่าทนายน่ะครับ หากในกรณีที่เข้าช่วยเหลือผู้อื่นแล้วมีผลยังให้คนร้ายเสียชีวิต ไม่ทราบค่าทนายจะเริ่มที่เท่าไรครับ (ไม่นับสภาทนายความนะครับ)
หลังจากค่าทนายแล้วในระหว่างคดีมีค่าใช้จ่ายจิปาถะเท่าไรครับ ระยะเวลาต่อสู้ในชั้นศาลต้นจนถึงศาลฎีกายาวนานมากน้อยเพียงไรครับ

หากการกระทำของเรา  เป็นการป้องกันสิทธิของตนเอง  หรือของผู้อื่น
ตามประมวลกฎหมายอาญา มาตรา ๖๘ แล้ว  ความจริงมันก็จะไม่มีความผิด

ดังนั้น  เมื่อมีพยานที่เห็นเหตุการณ์   มาช่วยยืนยันเรื่องนี้กับตำรวจ
ตำรวจอาจจะไม่สั่งฟ้อง   เพราะเห็นว่าเป็นการป้องกันโดยชอบด้วยกฎหมายก็ได้

หรืออาจจะสั่งฟ้องเอาไว้ก่อน   แต่พอสำนวนสอบสวนมาถึงมือพนักงานอัยการแล้ว
พนักงานอัยการก็อาจจะสั่งไม่ฟ้องก็ได้   หากพยานหลักฐานมันปรากฎชัดว่า
เป็นการป้องกันโดยชอบด้วยกฎหมาย  ที่พอสมควรแก่เหตุ   

เรื่องก็จะจบ  คุณก็ไม่ต้องไปเสียค่าทนายความสู้คดีในศาล

แต่หากว่าถ้าพนักงานอัยการ  เห็นควรสั่งฟ้องเอาไว้ก่อน 
เมื่อเรื่องมาถึงศาล  ก็ต้องปฏิเสธสู้คดีว่า การกระทำของเรา
เป็นการป้องกันสิทธิของตนเอง หรือผู้อื่นโดยชอบด้วยกฎหมาย ไม่มีความผิด
และมีพยานบุคคลที่อยู่ในเหตุการณ์มายืนยันต่อศาลได้

อย่างนี้ต้องหาทนายความครับ  และค่าทนายความต้องตกลงราคาค่าจ้าง
ว่าความกันเอาเอง  หากเป็นคนรู้จักหรือญาติพี่น้อง  ก็อาจว่าความให้ฟรีๆ
หรือค่าทนายถูกลง 

แต่หากว่าคุณ  ไม่มีคนรู้จัก  ไม่มีพี่น้องเป็นทนาย   และไม่มีเงินว่าจ้างทนายความ
แล้วละก็    ทางศาลจะมีทนายขอแรงให้  เพียงแต่เราต้องแจ้งแถลงให้ศาลทราบ
ว่าเราจะขอทนายขอแรงจากศาล   ทางศาลจะเป็นผู้จัดหามาให้เองครับ   โดยที่เราไม่ต้องเสียเงิน
ค่าว่าจ้างทนายความเลย  และทนายขอแรงจะสู้คดีช่วยเราจนถึงที่สุด

ส่วนค่าใช้จ่ายอื่นๆ  ก็อาจมีบ้างเป็นค่ารถที่เราต้องเสียเวลา  ไปโรงพัก ไปสนง .อัยการ
ไปศาล   ไป สนง. ทนายความ  รวมถึงค่าติดตามพยานที่เราต้องไปตามมาเป็นพยานเรา   ...

ส่วนระยะเวลาการสู้คดี  ตอบไม่ได้ต้องแล้วแต่ทางศาลนั้นๆจะเป็นผู้กำหนด
การสืบพยานกันว่ากี่วัน   ครับ  .. ..
เสร็จแล้วคดีมีอุทธรณ์ - ฎีกา  ก็ต้องให้เวลาศาลเหล่านั้นได้พิจารณาดูเอาเองครับ
อาจต้องใช้เวลาสักนิด   แต่ถ้าเราไม่ผิดก็ไม่ต้องกลัว

หัวใจของเรื่องเหล่านี้  คือพยานครับ   เราต้องมีพยานบุคคล
ที่จะไปยืนยัน กับตำรวจ อัยการ  ศาล ให้เห็นว่า การกระทำของเราเป็นการ
ป้องกันสิทธิของตนเอง หรือของผู้อื่นโดยชอบด้วยกฎหมาย   ไม่มีความผิด

พยาน คือหัวใจสำคัญของเรื่องนี้เลยครับ    Smiley

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2007, 01:03:55 PM โดย sigsax » บันทึกการเข้า

nick
Hero Member

คะแนน 12

« ตอบ #88 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2007, 04:00:57 PM »

เรื่องของพลเมืองดีกับค่าทนายน่ะครับ หากในกรณีที่เข้าช่วยเหลือผู้อื่นแล้วมีผลยังให้คนร้ายเสียชีวิต ไม่ทราบค่าทนายจะเริ่มที่เท่าไรครับ (ไม่นับสภาทนายความนะครับ)
หลังจากค่าทนายแล้วในระหว่างคดีมีค่าใช้จ่ายจิปาถะเท่าไรครับ ระยะเวลาต่อสู้ในชั้นศาลต้นจนถึงศาลฎีกายาวนานมากน้อยเพียงไรครับ

หากการกระทำของเรา  เป็นการป้องกันสิทธิของตนเอง  หรือของผู้อื่น
ตามประมวลกฎหมายอาญา มาตรา ๖๘ แล้ว  ความจริงมันก็จะไม่มีความผิด

ดังนั้น  เมื่อมีพยานที่เห็นเหตุการณ์   มาช่วยยืนยันเรื่องนี้กับตำรวจ
ตำรวจอาจจะไม่สั่งฟ้อง   เพราะเห็นว่าเป็นการป้องกันโดยชอบด้วยกฎหมายก็ได้

หรืออาจจะสั่งฟ้องเอาไว้ก่อน   แต่พอสำนวนสอบสวนมาถึงมือพนักงานอัยการแล้ว
พนักงานอัยการก็อาจจะสั่งไม่ฟ้องก็ได้   หากพยานหลักฐานมันปรากฎชัดว่า
เป็นการป้องกันโดยชอบด้วยกฎหมาย  ที่พอสมควรแก่เหตุ   

เรื่องก็จะจบ คุณก็ไม่ต้องไปเสียค่าทนายความสู้คดีในศาล

แต่หากว่าถ้าพนักงานอัยการ  เห็นควรสั่งฟ้องเอาไว้ก่อน 
เมื่อเรื่องมาถึงศาล  ก็ต้องปฏิเสธสู้คดีว่า การกระทำของเรา
เป็นการป้องกันสิทธิของตนเอง หรือผู้อื่นโดยชอบด้วยกฎหมาย ไม่มีความผิด
และมีพยานบุคคลที่อยู่ในเหตุการณ์มายืนยันต่อศาลได้

อย่างนี้ต้องหาทนายความครับ  และค่าทนายความต้องตกลงราคาค่าจ้าง
ว่าความกันเอาเอง  หากเป็นคนรู้จักหรือญาติพี่น้อง  ก็อาจว่าความให้ฟรีๆ
หรือค่าทนายถูกลง 

แต่หากว่าคุณ  ไม่มีคนรู้จัก  ไม่มีพี่น้องเป็นทนาย   และไม่มีเงินว่าจ้างทนายความ
แล้วละก็    ทางศาลจะมีทนายขอแรงให้  เพียงแต่เราต้องแจ้งแถลงให้ศาลทราบ
ว่าเราจะขอทนายขอแรงจากศาล   ทางศาลจะเป็นผู้จัดหามาให้เองครับ   โดยที่เราไม่ต้องเสียเงิน
ค่าว่าจ้างทนายความเลย  และทนายขอแรงจะสู้คดีช่วยเราจนถึงที่สุด

ส่วนค่าใช้จ่ายอื่นๆ  ก็อาจมีบ้างเป็นค่ารถที่เราต้องเสียเวลา  ไปโรงพัก ไปสนง .อัยการ
ไปศาล   ไป สนง. ทนายความ รวมถึงค่าติดตามพยานที่เราต้องไปตามมาเป็นพยานเรา   ...

ส่วนระยะเวลาการสู้คดี  ตอบไม่ได้ต้องแล้วแต่ทางศาลนั้นๆจะเป็นผู้กำหนด
การสืบพยานกันว่ากี่วัน   ครับ  .. ..
เสร็จแล้วคดีมีอุทธรณ์ - ฎีกา  ก็ต้องให้เวลาศาลเหล่านั้นได้พิจารณาดูเอาเองครับ
อาจต้องใช้เวลาสักนิด   แต่ถ้าเราไม่ผิดก็ไม่ต้องกลัว

หัวใจของเรื่องเหล่านี้  คือพยานครับ   เราต้องมีพยานบุคคล
ที่จะไปยืนยัน กับตำรวจ อัยการ  ศาล ให้เห็นว่า การกระทำของเราเป็นการ
ป้องกันสิทธิของตนเอง หรือของผู้อื่นโดยชอบด้วยกฎหมาย   ไม่มีความผิด

พยาน คือหัวใจสำคัญของเรื่องนี้เลยครับ    Smiley

ขอบคุณครับ
แต่อ่านๆ แล้วน่าจะยาวเหมือนกันเนอะ
harusame
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #89 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2007, 09:27:25 PM »

Cheesy

เป็นกระทู้ประจำไปแล้วค่ะ
ต้องเข้ามาอ่านอัพเดทข้อมูลทุกวัน

ขอบคุณอีกครั้งสำหรับความรู้ค่ะ
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9 ... 38
  พิมพ์