๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 05:54:53 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 32 33 34 [35] 36 37 38
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อมีปืน แล้วต้องรู้จักคำว่า ป้องกันโดยชอบด้วยกฎหมาย  (อ่าน 335764 ครั้ง)
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #510 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2011, 03:45:51 PM »

กระทู้นี้ให้ความรู้กับคนรุ่นหลังมากครับ เยี่ยมแต่มีข้อสงสัยครับ
1.การนําพาหรือพกอาวุธแบบบุคคลธรรมดาแบบถูกกฎและระเบียบครับขอตัวอย่างด้วยครับ

มีแนวทาง ตามกระทู้นี้ ครับ  Cheesy

"หลักในการ..นำพาปืน ไปนอกบ้าน ที่ควรรู้ .และอาจจะไม่ถูกจับกุม หากปฏิบัติตาม"
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=33376.0

GUESS
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 6

« ตอบ #511 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 12:10:32 PM »

ฎีกาที่ ๖๒๐ / ๒๕๓๒  คนตายถือมีดทำครัวบุกรุกเข้าไปในห้องจำเลยจะทำร้าย
แต่การที่จำเลยใช้ปืนยิงคนตายถึง ๕ นัด เป็นการเกินกว่าเหตุ

ไอ้ข้อนี้ผมขอแย้งครับ ต้องรอให้เขาแทงเราบาดเจ็บก่อนหรือไงถึงตอนนั้นคนตัดสินคดีจะช่วยได้ไหม ไม่ตกอยู่ในสถานการณ์นั้นคุณไม่รู้หรอก
มันเสี่ยงแค่ไหนถ้าหากเขาแย่งปืนจากเราได้ล่ะ อะไรจะเกิดขึ้นมัวแต่บอกทำเกินกว่าเหตุถ้าเป็นครอบครัวคุณล่ะคนตัดสิน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #512 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 01:06:44 PM »

ฎีกาที่ ๖๒๐ / ๒๕๓๒  คนตายถือมีดทำครัวบุกรุกเข้าไปในห้องจำเลยจะทำร้าย
แต่การที่จำเลยใช้ปืนยิงคนตายถึง ๕ นัด เป็นการเกินกว่าเหตุ

ไอ้ข้อนี้ผมขอแย้งครับ ต้องรอให้เขาแทงเราบาดเจ็บก่อนหรือไงถึงตอนนั้นคนตัดสินคดีจะช่วยได้ไหม ไม่ตกอยู่ในสถานการณ์นั้นคุณไม่รู้หรอก
มันเสี่ยงแค่ไหนถ้าหากเขาแย่งปืนจากเราได้ล่ะ อะไรจะเกิดขึ้นมัวแต่บอกทำเกินกว่าเหตุถ้าเป็นครอบครัวคุณล่ะคนตัดสิน

เมื่อไม่รู้ความ ฟังไว้จะดีกว่า อย่า ถึงขนาดก้าวล่วงศาลฎีกา เลย..  หรือ  เมื่อไม่รู้ความ ก็ต้องอ่าน  เมื่อไม่เข้าใจก็ควรถาม  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 16, 2011, 01:36:38 PM โดย Ro@d - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

GUESS
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 6

« ตอบ #513 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 01:12:58 PM »

Sory...ลองคิดดูเล่นๆๆหากคุณตกอยู่ในสถานการณ์นั้นเป็นการป้องกันตัวโดยที่เราเป็นคนบริสุทธิและไม่เคยคิดหาเรื่องใครก่อน แต่ต้องมามีความผิดเพราะเราป้องกันชีวิตเราเนี่ยน่ะท่านทั้งหลายมันแฟร์หรือ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

« ตอบ #514 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 01:21:26 PM »

ฎีกาที่ ๖๒๐ / ๒๕๓๒  คนตายถือมีดทำครัวบุกรุกเข้าไปในห้องจำเลยจะทำร้าย
แต่การที่จำเลยใช้ปืนยิงคนตายถึง ๕ นัด เป็นการเกินกว่าเหตุ.

การป้องกันตัว  ไม่ใช่ รอให้คนร้ายยิง หรือแทง ก่อน จึงจะยิงได้.  

เมื่อเข้าเงื่อนไขตามกฎหมาย ที่โจร - คนร้าย จะใช้อาวุธ ทำร้าย  ท่านไม่อาจหลีกหนีได้อีก และการนั้นท่านไม่มีส่วนร่วม
ท่านสามารถใช้อาุวุธปืน ยิงได้ก่อนที่มันจะทำอันตรายท่าน

แต่การยิงนั้น เจตนายิงเพื่อหยุดยั้ง ยับยั้ง ไม่ให้มันทำอันตรายท่านได้  ไม่ใช่ยิงให้ตาย   เมื่อยิงแล้วไม่ต้องไปสน ว่า มันจะเจ็บตายหรือไม่ ก็แล้วแต่มัน

เมื่อหยุดมันได้แล้ว หรืออาวุธหลุดจากมือ ท่านจักต้องหยุด ไม่ไปซ้ำให้มันตาย..  
ถ้ายังไปซ้ำอีก จะถือว่าเป็นการกระทำที่เกินกว่าเหตุ สมควรแล้วที่จะจักต้องไปอยู่ในตะราง

จำนวนกระสุนปืน รอยมีด ที่จิ้ม.. คือข้อเท็จจริงที่จะบอกถึงเจตนา การกระทำ ว่าเป็นการกระทำที่สมควรแก่เหตุหรือไม่
ทั้งหมดนี้ มีอธิบาย หมดแล้วในกระทู้นี้ โปรดอ่า่น และทำความเข้าใจ ถ้ายังไม่เื่ชื่อ อยากกระทำตามใจ ก็ต้องไปรับผิดชอบ ต้องระวังตะรางเอาไว้ด้วย

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

« ตอบ #515 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 01:27:27 PM »

Sory...ลองคิดดูเล่นๆๆหากคุณตกอยู่ในสถานการณ์นั้นเป็นการป้องกันตัวโดยที่เราเป็นคนบริสุทธิและไม่เคยคิดหาเรื่องใครก่อน แต่ต้องมามีความผิดเพราะเราป้องกันชีวิตเราเนี่ยน่ะท่านทั้งหลายมันแฟร์หรือ

ผมนะเคย อยู่ในสถานการณ์ ตามที่คุณถาม มาแล้ว และก็เคยยิง และ ถูกยิงมาแล้ว และไม่ใช่ แค่ครั้งเดียว

ผมในฐานะนักกฎหมาย มาบอกเตือน ในสิ่งที่คุณกระทำ และคิดไม่ถููกต้อง..  ไม่ใช่ มากร่างใส่ คุณ หรอกนะครับ

GUESS
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 6

« ตอบ #516 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 01:31:35 PM »

ต้องขอบคุณกับข้อเท็จจริง หากเป็นไปได้ก็ขออย่าให้ใครต้องอยู่ในสถานการณืนั้นเลยครับพี่ๆๆ กระจ่างแว้วครับ+9 ไปเลยครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

« ตอบ #517 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 01:33:58 PM »

ต้องขอบคุณกับข้อเท็จจริง หากเป็นไปได้ก็ขออย่าให้ใครต้องอยู่ในสถานการณืนั้นเลยครับพี่ๆๆ กระจ่างแว้วครับ+9 ไปเลยครับ

+ ๑ ให้ แล้ว นะครับ คุณ GUESS.

Flogman
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #518 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 11:54:57 AM »

เพื่อนร่วมงานของผม(ตำรวจ) ล่อซื้อยาบ้า แล้วถูกโจรที่เอายามาส่งมันชักมีดยาวประมาณ 1 ฟุต ไล่ฟัน ยิงปืนขึ้นฟ้าขู่แล้วหลายนัดแต่ไม่ยอมหยุดหนีกันกระเจิงเลยครับ คนละทิศละทาง เพื่อนคนนี้ดันวิ่งแล้วล้มลงเพราะตัวอ้วนๆ
ถูกโจรกระโดดขึ้นคร่อมตัวแล้วใช้มีดแทง คนอื่นๆ ก็ไม่กล้ายิงกลัวจะโดนพวกเดียวกัน เพื่อนที่ล้มเลยใช้กล็อก 19 ยิงสวนแบบหลับหูหลับตา ผลปรากฎว่า เพื่อนถูกแทงเย็บแผล 4 เข็ม เสื้อผ้าขาดรุ่งริ่งบาดเจ็บเล็กน้อย แต่ไอ้โจรตายคาที่ครับ ถูกกระสุน 2 นัด ที่หัวเหน่า และชายโครง ยังต่อสู้คดีอยู่ แบบนี้อยากให้ผู้มีความรู้ช่วยชี้แนะแนวทาง ที่จะต้องทำอย่างไรต่อไปด้วยครับ (ในเบื้องต้นแจ้งเป็นวิสามัญฆาตกรรมครับ) กรณีญาตพี่น้องของโจรไม่พอใจและฟ้องร้องเอาน่ะครับ เราจำเป็นต้องเสียค่าทำศพให้เค้ามั๊ย เหตุเพิ่งเกิดเมื่อวันก่อนนี้เอง เศร้า เศร้า เศร้า
ชุมชน243
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #519 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2011, 06:15:28 PM »

เพื่อนร่วมงานของผม(ตำรวจ) ล่อซื้อยาบ้า แล้วถูกโจรที่เอายามาส่งมันชักมีดยาวประมาณ 1 ฟุต ไล่ฟัน ยิงปืนขึ้นฟ้าขู่แล้วหลายนัดแต่ไม่ยอมหยุดหนีกันกระเจิงเลยครับ คนละทิศละทาง เพื่อนคนนี้ดันวิ่งแล้วล้มลงเพราะตัวอ้วนๆ
ถูกโจรกระโดดขึ้นคร่อมตัวแล้วใช้มีดแทง คนอื่นๆ ก็ไม่กล้ายิงกลัวจะโดนพวกเดียวกัน เพื่อนที่ล้มเลยใช้กล็อก 19 ยิงสวนแบบหลับหูหลับตา ผลปรากฎว่า เพื่อนถูกแทงเย็บแผล 4 เข็ม เสื้อผ้าขาดรุ่งริ่งบาดเจ็บเล็กน้อย แต่ไอ้โจรตายคาที่ครับ ถูกกระสุน 2 นัด ที่หัวเหน่า และชายโครง ยังต่อสู้คดีอยู่ แบบนี้อยากให้ผู้มีความรู้ช่วยชี้แนะแนวทาง ที่จะต้องทำอย่างไรต่อไปด้วยครับ (ในเบื้องต้นแจ้งเป็นวิสามัญฆาตกรรมครับ) กรณีญาตพี่น้องของโจรไม่พอใจและฟ้องร้องเอาน่ะครับ เราจำเป็นต้องเสียค่าทำศพให้เค้ามั๊ย เหตุเพิ่งเกิดเมื่อวันก่อนนี้เอง เศร้า เศร้า เศร้า
ขอแสดงความคิดเห็นครับ น่าจะอยู่ที่พยานในที่เกิดเหตุครับพี่(นับถือย่างยิ่ง)
Rubik
ชาว อวป.
Newbie

คะแนน 0

« ตอบ #520 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2011, 11:44:18 AM »

ขอบคุณครับ...........
Phas1967
Jr. Member
**

คะแนน 9

โลกทั้งผองพี่น้องกัน

« ตอบ #521 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 09:37:34 AM »

ขอบคุณสำหรับข้อมูล ความรู้ที่เป็นประโยชน์ครับ

SaD LOk YoM PeN Pai tAM KAM.
firstkra
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #522 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 04:11:37 PM »

ได้ความรู้มากค่ะ ขอบคุณค่ะ
ชุมชน243
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #523 เมื่อ: มีนาคม 29, 2012, 08:18:14 PM »

มีประโยชน์มากครับผม แต่ขอไม่หยิบปืนมาเลยจะดีที่สุด
maroonreef
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #524 เมื่อ: มีนาคม 29, 2012, 09:53:58 PM »

น่าเห็นใจครับ โจรเวลาทำร้ายคนไม่ต้องคิด แต่ตำรวจกว่าจะทำต้องโดนแทงก่อน
หน้า: 1 ... 32 33 34 [35] 36 37 38
  พิมพ์