๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 09:26:53 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 38
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อมีปืน แล้วต้องรู้จักคำว่า ป้องกันโดยชอบด้วยกฎหมาย  (อ่าน 335776 ครั้ง)
นายอันตราย
สงบจิต สงบใจ
Hero Member

คะแนน 26

ขอบคุณครับ

« ตอบ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2007, 07:39:25 PM »

Smiley Wink Cheesy
RASH
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2007, 07:43:21 PM »

กระทู้ดีมีประโยชน์มากครับ หลงรัก หลงรัก หลงรัก
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2007, 07:43:57 PM »

กระทู้ยอดเยี่ยมประจำเดือนครับ อิอิ Grin

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
duriankuan 2499
แควนตัมจิตวิญญาณ ศีล สมาธิ ปัญญา
Hero Member

คะแนน 29

ไม่เอาเปรียบผู้อื่น

« ตอบ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2007, 07:53:02 PM »

ผมเข้ามาอ่านเวปอยู่หลายปี  ชื่นชอบ  ได้ความรู้มาก  ในหนึ่ง-สองโพสที่ดลใจมากที่สุดในขณะนี้  ก็เรื่องของสัญญาซื้อขายปืนของผู้การสุพิน ซึ่งนักกฎหมายน้อยมากที่จะมีความสามารถที่จะร่างได้สุดยอดสมบูรณ์   และก็โพสนี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 24, 2007, 07:55:12 PM โดย duriankuan » บันทึกการเข้า

lazyeight
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2007, 08:17:21 PM »

ได้ความรู้และแง่คิดดีครับ ผ่าน ๆ ตาว่าเคยมีกระทู้ถามถึงในกรณีที่ ประชาชนพบเห็นการกระทำผิด กม. ว่าสมควรเข้าไปช่วยเหลือผู้ประสบเคราะห์หรือเจ้าหน้าที่ตำรวจหรือไม่ ความเห็นที่มีก็หลากหลาย ความรู้ในแง่ กม.ที่ จขกท.กรุณานำมาเผยแพร่อย่างนี้ จะได้ช่วยให้เกิดความเข้าใจสามารถช่วยผู้อื่น และเจ้าหน้าที่รัฐได้ตามกำลังความสามารถครับ
ขอบคุณครับ
harusame
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2007, 08:23:46 PM »

ขอบคุณค่ะ สำหรับความรู้ดี ๆ อย่างนี้  Cheesy

อย่างนี้ถ้าเราไปเจอผู้ร้ายกำลังปล้นธนาคาร หรือร้านทอง
เราก็สามารถเข้าช่วยเหลือได้โดยไม่มีความผิดน่ะซิครับ
เอ แต่ว่าเราจะยิงก่อนเลยได้หรือปล่าว ถ้าคนรายมีอาวุธปืน
หรือว่าต้องรอให้คนร้ายชี้ปืนมาที่เราก่อน (แต่น่ากลัวจะไม่ทัน)
รอดจากข้อหาใช้วาวุธได้ แต่จะรอดจากข้อหาพกพารึเปล่าครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน

อยากได้คำตอบสำหรับคำถามนี้ด้วยค่ะ
ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ  Cheesy
auauto
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2007, 08:31:49 PM »

มีกระทู้นี้มากๆๆแบบนี้จะมีประโยชน์มาก   Wink Winkสำหรับผู้ไม่รู้กฎหมายดีใจมาก ที่มีคนตั้งกระทู้แบบนี้ Smiley Smiley Smiley Smiley
sigsax
Hero Member

คะแนน 206

ขึ้นลำแล้วลดนก

« ตอบ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2007, 09:11:33 PM »

สมมุติว่าโจรขึ้นบ้าน 5 คนมีอาวุธครบมือ แล้วเราดักยิงโจรตายหมดนี่เกินกว่าเหตุไหม

ต้องมีข้อเท็จจริงอื่นประกอบด้วยครับ  ไม่งั้นก็ตอบยากเหมือนกัน
โจรเข้าบ้าน ๕ คน เข้าบ้านเวลากลางวันหรือกลางคืน
พฤติกรรม  อากัปกริยาของโจรเป็นอย่างไรบ้าง

สมมุติว่ามาตอนกลางคืนดึกๆ  มีปืนครบมือ  เจ้าของบ้านอาจอ้างเหตุที่ต้องยิงแบบคำพิพากษา
ศาลฎีกาที่  ๓๘๖๙ / ๒๕๔๖       ข้างต้นได้ครับ

แต่หากมาแล้ว  พอเจ้าของบ้านมาเห็น   คนร้ายทุกคนที่ว่ามีปืนครบมือ
ทุกคนต่างหันหลังวิ่งหนีเจ้าของบ้านกันหมด   อย่างนี้ถ้าเจ้าของบ้านยังยิงอีก
ก็อาจตามแนวฎีกาที่ลงเอาไว้ข้างต้นได้ครับ   ว่าภยันตรายที่จะเกิดกับเจ้าของบ้าน
มันผ่านพ้นไปแล้ว   เพราะคนร้ายหนีหมดแล้ว     เป็นป้องกัน  แต่เกินกว่าเหตุได้ครับ

ยิ่งถ้าเข้ามาตอนกลางวัน  ก็ยิ่งเห็นอากัปกริยาของคนร้ายได้ชัดเจนขึ้น
หากคนร้ายเห็นเจ้าของบ้านแล้วหันปืนมา  จ้องปืนมา   อย่างนี้ยิงได้เลย

แต่ถ้าเห็นแล้ววิ่งหนีเจ้าของบ้าน   หากยังยิงก็อาจเกินกว่าเหตุตามหลักเดิมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 24, 2007, 09:13:16 PM โดย sigsax » บันทึกการเข้า

sigsax
Hero Member

คะแนน 206

« ตอบ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2007, 09:30:10 PM »

ขอบคุณค่ะ สำหรับความรู้ดี ๆ อย่างนี้ Cheesy

อย่างนี้ถ้าเราไปเจอผู้ร้ายกำลังปล้นธนาคาร หรือร้านทอง
เราก็สามารถเข้าช่วยเหลือได้โดยไม่มีความผิดน่ะซิครับ
เอ แต่ว่าเราจะยิงก่อนเลยได้หรือปล่าว ถ้าคนรายมีอาวุธปืน
หรือว่าต้องรอให้คนร้ายชี้ปืนมาที่เราก่อน (แต่น่ากลัวจะไม่ทัน)
รอดจากข้อหาใช้วาวุธได้ แต่จะรอดจากข้อหาพกพารึเปล่าครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน

อยากได้คำตอบสำหรับคำถามนี้ด้วยค่ะ
ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ Cheesy

เมื่อเจอคนร้ายกำลังกระทำความผิดซึ่งหน้า   ราษฎรอย่างเราๆก็อาศัย
อำนาจตามกฎหมายวิธีพิจารณาความอาญา  มาตรา ๗๙  มาตรา ๘๐ และ
มาตรา ๘๓   เข้าไปจับกุมได้เลยครับ

โดยไม่ถือเป็นความผิดอะไร   เมื่อถูกคนร้ายเข้าขัดขวางการจับกุม
ก็อาศัยอำนาจตามความ  ใน มาตรา ๘๓ วรรคท้าย  ที่บัญัติว่า
(  ถ้าบุคคลซึ่งจะถูกจับ   ขัดขวาง  หรือจะขัดขวางการจับกุม
หรือหลบหนี  หรือพยายามจะหลบหนี  ผู้ทำการจับมีอำนาจใช้วิธี
หรือความป้องกันทั้งหลายเท่าที่เหมาะแก่พฤติการณ์แห่งเรื่องในการจับผู้นั้น )

อาศัยอำนาจตามข้อความวรรคท้ายของมาตรานี้  มาป้องกัน / ตอบโต้
การต่อสู้หรือขัดขวางการจับกุม  ของคนร้ายได้เลยครับ
ดังนั้น  ก็กลับมาสู่หลักเดิม  คือเรื่องการป้องกันตัวตามประมวลกฎหมายอาญา
มาตรา ๖๘  ได้อีก ว่า คนร้ายทำท่าจะยิงเรา   เราก็ยิงสวนป้องกันตัวได้
ตามหลักในแนวคำพิพากษาศาลฎีกาข้างต้นครับ  ถือเป็นภยันตราย
ที่ใกล้จะถึงที่จะเกิดกับผู้จะเข้าจับกุมอย่างเรา   ที่เข้าจับกุมโดยอาศัยกฎหมาย
ตามประมวลกฎหมายวิธีพิจารณาความอาญา  มาตรา ๘๓ นั่นเอง

เมื่อคนร้ายเกิดตาย   เราก็อ้างได้ว่ามีสิทธิเข้าจับได้ / เข้าช่วยเหลือได้
และอ้างสิทธิป้องกันตัวได้ด้วย ไงครับ 
ผลคือไม่มีความผิดฐานฆ่าคนตาย  / พยายามฆ่า / ทำร้ายร่างกาย

ส่วนข้อหาพกพาปืนโดยไม่มีใบพก  ก็จะตกไป เพราะถือว่าในกรณีนี้
มีเหตุจำเป็นเร่งด่วนตามควรแก่พฤติการณ์  ที่จะต้องใช้ปืนแล้วละครับ
เพราะหากเราไม่มีปืน  เราก็คงไม่เข้าช่วยเหลือ / เข้าจับกุม
และอาจเกิดผลร้ายกับเหยื่อของคนร้ายได้ครับ  .. .. ..
เขาคงไม่รอดครับ  ..

ส่วนที่ว่าจะยิงคนร้ายก่อนได้ไหม  ผมตอบไม่ได้
ต้องดูพฤติการณ์ เป็นเรื่องๆไป  ยกตัวอย่างเช่น
ไปเจอเหตุการณ์คนร้ายกำลังเอาปืนจี้คนขายในร้านทองอยู่พอดี
คนร้าย ๒ -๓ คน ล้วนมีปืนครบมือทุกคน  คลุมหน้าตา
กรณีอย่างนี้  เชื่อได้เลยว่า หากเราเรียกคนร้ายหันมาเจอเรา
ต้องยิงเราแน่ ไม่ปล่อยไว้   และพฤติการณ์ที่คนร้ายกำลังเอาปืนจ่อ
ไปที่เจ้าของร้านทอง   ถือเป็นภยันตรายอันละเมิดต่อกฎหมาย
ที่ใกล้จะถึงที่เกิดกับเจ้าของร้านทองแล้วละครับ   เรายิงได้ทันทีเลย
เป็นป้องกันสิทธิของเจ้าของร้านทองครับตาม มาตรา ๖๘ ได้ครับ

อีกตัวอย่างหนึ่ง  สมมุติว่าเราไปเจอคนร้ายกำลังยิงคนอยู่  ถือว่า
กรณีอย่างนี้เกิดภยันตรายอันละเมิดต่อกฎหมายที่ใกล้จะถึง หรือถึงแล้ว
แก่เหยื่อเคราะห์ร้ายคนนั้นแล้วละครับ     เจอแบบนี้เรายิงโจรได้เลย
เป็นการป้องกันสิทธิของเหยื่อรายนั้นได้ครับ  ตามมาตรา ๖๘
เพราะถ้าเราไม่ยิง   คนร้ายมันก็ต้องยิงเหยื่อตายครับ 
ซึ่งเป็นหลักการเดียวกันกับกรณีที่มีคนเอาปืนมาจ้องเล็งกำลัง
จะยิงเรา   เราก็ยิงสวนตอบโต้ไปได้  ถ้าไม่ยิงเราก็ตาย
ส่วนอันนั้น  หากเราไม่ยิง  เหยื่อเคราะห์ร้ายก็ต้องตาย
หลักป้องกันเดียวกันครับ  ไม่ว่าป้องกันสิทธิของตนเองหรือ
สิทธิของผู้อื่น  ..  .  

เป็นการอธิบายโดยใช้หลักกฎหมายและแนวคำพิพากษาศาลฎีกาครับ
ไม่ถูกใจ ไม่เห็นด้วยยังไง  ก็ยินดีน้อมรับฟังครับ

เพราะยังไง  เมื่อมีคดีเกิดขึ้น  ก็ต้องให้ศาลเป็นผู้วินิจฉัยครับ
ซึ่งศาลก็ต้องใช้หลักการหรือหลักกฎหมายแบบเดียวกันกับที่อธิบายมานี่แหละครับ
รวมทั้งหลักอ้างอิงตามแนวคำพิพากษาศาลฎีกาปรับเทียบเคียงไปด้วยครับ .. .. .
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 24, 2007, 10:24:49 PM โดย sigsax » บันทึกการเข้า

สีแก้ว-ยอดทอง
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #39 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2007, 09:50:17 PM »

ซู๊ดด.. ยอด ครับ 
นี่แหละที่ต้องการ
ที่ดิ้นรนมีปืนไว้ก็เพื่อสิ่งนี้ นอกจากความชื่นชอบหลงไหลในปืน  น้ำลายหก
ขอบเขตที่พึงทำได้ สิทธิ์ที่ควรรู้

ผมว่าน่าจะเอากระทู้ปักคู่กับกฏแห่งความปลอดภัยเลยนะเนี่ย หลายๆท่านเห็นเป็นเช่นไรครับ

ขอคาราวะหนึ่งจอก ยอดเยี่ยมจริงๆ  Wink
ไทสกล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1

ฟ้ากว้าง-สะท้านฟ้า

« ตอบ #40 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2007, 10:39:42 PM »

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ

ลูกบ้าข้าก็มี.. อารมณ์ดีข้าก็อ๊วก
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #41 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2007, 11:23:18 PM »

ขอบคุณค่ะ สำหรับความรู้ดี ๆ อย่างนี้ Cheesy

ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ Cheesy

เมื่อเจอคนร้ายกำลังกระทำความผิดซึ่งหน้า   ราษฎรอย่างเราๆก็อาศัย
อำนาจตามกฎหมายวิธีพิจารณาความอาญา  มาตรา ๗๙  มาตรา ๘๐ และ
มาตรา ๘๓   เข้าไปจับกุมได้เลยครับ

โดยไม่ถือเป็นความผิดอะไร   เมื่อถูกคนร้ายเข้าขัดขวางการจับกุม
ก็อาศัยอำนาจตามความ  ใน มาตรา ๘๓ วรรคท้าย  ที่บัญัติว่า
(  ถ้าบุคคลซึ่งจะถูกจับ   ขัดขวาง  หรือจะขัดขวางการจับกุม
หรือหลบหนี  หรือพยายามจะหลบหนี  ผู้ทำการจับมีอำนาจใช้วิธี
หรือความป้องกันทั้งหลายเท่าที่เหมาะแก่พฤติการณ์แห่งเรื่องในการจับผู้นั้น )

อาศัยอำนาจตามข้อความวรรคท้ายของมาตรานี้  มาป้องกัน / ตอบโต้
การต่อสู้หรือขัดขวางการจับกุม  ของคนร้ายได้เลยครับ
ดังนั้น  ก็กลับมาสู่หลักเดิม  คือเรื่องการป้องกันตัวตามประมวลกฎหมายอาญา
มาตรา ๖๘  ได้อีก ว่า คนร้ายทำท่าจะยิงเรา   เราก็ยิงสวนป้องกันตัวได้
ตามหลักในแนวคำพิพากษาศาลฎีกาข้างต้นครับ  ถือเป็นภยันตราย
ที่ใกล้จะถึงที่จะเกิดกับผู้จะเข้าจับกุมอย่างเรา   ที่เข้าจับกุมโดยอาศัยกฎหมาย
ตามประมวลกฎหมายวิธีพิจารณาความอาญา  มาตรา ๘๓ นั่นเอง

เมื่อคนร้ายเกิดตาย   เราก็อ้างได้ว่ามีสิทธิเข้าจับได้ / เข้าช่วยเหลือได้
และอ้างสิทธิป้องกันตัวได้ด้วย ไงครับ 
ผลคือไม่มีความผิดฐานฆ่าคนตาย  / พยายามฆ่า / ทำร้ายร่างกาย

ส่วนข้อหาพกพาปืนโดยไม่มีใบพก  ก็จะตกไป เพราะถือว่าในกรณีนี้
มีเหตุจำเป็นเร่งด่วนตามควรแก่พฤติการณ์  ที่จะต้องใช้ปืนแล้วละครับ
เพราะหากเราไม่มีปืน  เราก็คงไม่เข้าช่วยเหลือ / เข้าจับกุม
และอาจเกิดผลร้ายกับเหยื่อของคนร้ายได้ครับ  .. .. ..
เขาคงไม่รอดครับ  ..

ส่วนที่ว่าจะยิงคนร้ายก่อนได้ไหม  ผมตอบไม่ได้
ต้องดูพฤติการณ์ เป็นเรื่องๆไป  ยกตัวอย่างเช่น
ไปเจอเหตุการณ์คนร้ายกำลังเอาปืนจี้คนขายในร้านทองอยู่พอดี
คนร้าย ๒ -๓ คน ล้วนมีปืนครบมือทุกคน  คลุมหน้าตา
กรณีอย่างนี้  เชื่อได้เลยว่า หากเราเรียกคนร้ายหันมาเจอเรา
ต้องยิงเราแน่ ไม่ปล่อยไว้   และพฤติการณ์ที่คนร้ายกำลังเอาปืนจ่อ
ไปที่เจ้าของร้านทอง   ถือเป็นภยันตรายอันละเมิดต่อกฎหมาย
ที่ใกล้จะถึงที่เกิดกับเจ้าของร้านทองแล้วละครับ   เรายิงได้ทันทีเลย
เป็นป้องกันสิทธิของเจ้าของร้านทองครับตาม มาตรา ๖๘ ได้ครับ

อีกตัวอย่างหนึ่ง  สมมุติว่าเราไปเจอคนร้ายกำลังยิงคนอยู่  ถือว่า
กรณีอย่างนี้เกิดภยันตรายอันละเมิดต่อกฎหมายที่ใกล้จะถึง หรือถึงแล้ว
แก่เหยื่อเคราะห์ร้ายคนนั้นแล้วละครับ     เจอแบบนี้เรายิงโจรได้เลย
เป็นการป้องกันสิทธิของเหยื่อรายนั้นได้ครับ  ตามมาตรา ๖๘
เพราะถ้าเราไม่ยิง   คนร้ายมันก็ต้องยิงเหยื่อตายครับ
ซึ่งเป็นหลักการเดียวกันกับกรณีที่มีคนเอาปืนมาจ้องเล็งกำลัง
จะยิงเรา เราก็ยิงสวนตอบโต้ไปได้ ถ้าไม่ยิงเราก็ตาย
ส่วนอันนั้น หากเราไม่ยิง เหยื่อเคราะห์ร้ายก็ต้องตาย
หลักป้องกันเดียวกันครับ ไม่ว่าป้องกันสิทธิของตนเองหรือ
สิทธิของผู้อื่น .. . 

เป็นการอธิบายโดยใช้หลักกฎหมายและแนวคำพิพากษาศาลฎีกาครับ
ไม่ถูกใจ ไม่เห็นด้วยยังไง  ก็ยินดีน้อมรับฟังครับ

เพราะยังไง  เมื่อมีคดีเกิดขึ้น  ก็ต้องให้ศาลเป็นผู้วินิจฉัยครับ
ซึ่งศาลก็ต้องใช้หลักการหรือหลักกฎหมายแบบเดียวกันกับที่อธิบายมานี่แหละครับ
รวมทั้งหลักอ้างอิงตามแนวคำพิพากษาศาลฎีกาปรับเทียบเคียงไปด้วยครับ .. .. .

ครับ
อ่านแล้วทำให้ใจคึกดี มีความรู้ ครับ
แต่ต้องระวังการใช้อาวุธด้วยนะครับ
หากยิงโจรไม่ถูก แล้วลูกปืนบินไปถูกคนอื่นนี่ เรื่องใหญ่นะครับ
คนบริสุทตาย หรือพิการ 1 คน ค่าเสียหายทางแพ่งไม่เท่ากันครับ

Boss888
กิ๊กก๊อก กัมปานี...
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 17

กิ๊กก๊อก เอ็นจิเนียร์

« ตอบ #42 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2007, 11:56:35 PM »

ว2 ว8 ว61 ครับ

เหนือฟ้า....ยังมีฟ้า
นิ่งสงบ....สยบความเคลื่อนไหว
sigsax
Hero Member

คะแนน 206

« ตอบ #43 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2007, 12:07:54 AM »

อ้างถึง

ครับ
อ่านแล้วทำให้ใจคึกดี มีความรู้ ครับ
แต่ต้องระวังการใช้อาวุธด้วยนะครับ
หากยิงโจรไม่ถูก แล้วลูกปืนบินไปถูกคนอื่นนี่ เรื่องใหญ่นะครับ
คนบริสุทตาย หรือพิการ 1 คน ค่าเสียหายทางแพ่งไม่เท่ากันครับ

อ้างถึง

ครับท่าน kobsak ครับ  เรื่องยิงคนร้ายหากเป็นป้องกันที่พอสมควรแก่เหตุ
ตาม มาตรา ๖๘ แล้ว ก็ไม่ต้องกลัวครับ  แม้ลูกกระสุนจะพลาดไปโดนใคร
ก็ตาม  เจตนาป้องกันนี้มันโอนไปด้วยครับ  เรื่องนี้ก็เคยมีคำพิพากษา
ศาลฎีกาตัดสินไว้เป็นบรรทัดฐานแล้ว  ตามนี้ครับ

ฎีกาที่  ๒๐๕ / ๒๕๑๖    ผู้ตาย ผู้เสียหาย และจำเลยร่วมดื่มสุราด้วยกัน
จนเมา  แล้วจำเลยกับผู้ตายทะเลาะกัน   ผู้เสียหายจึงชวนจำเลยกลับบ้าน
ผู้ตายตามมาต่อยและเตะจำเลยจนล้ม  ลุกขึ้นมาก็ยังถูกเตะอีก    เมื่อผู้ตาย
เตะอีก  จำเลยก็ใช้มีดปลายแหลมที่ติดตัวไป  แทงสวนผู้ตายไป ๒ - ๓ ครั้ง
ถูกผู้ตาย   ระหว่างนั้นผู้เสียหายเข้าขวางเพื่อห้ามจึงถูกมีดได้รับบาดเจ็บ
ส่วนผู้ตายถึงแก่ความตาย    การกระทำของจำเลยต่อผู้ตายเป็นการกระทำโดย
ป้องกันพอสมควรแก่เหตุ   แม้จะพลาดไปถูกผู้เสียหายเข้า ซึ่งตามประมวล
กฎหมายอาญา  มาตรา ๖๐   จะถือว่าจำเลยมีเจตนาแทงผู้เสียหายก็ดี   แต่การกระทำ
ของจำเลยก็เป็นผลสืบเนื่องมาจากจำเลยแทงผู้ตาย  เพื่อป้องกันสิทธิพอสมควรแก่เหตุ
อันไม่เป็นความผิด   จำเลยจึงไม่มีความผิดฐานทำร้ายผู้เสียหายด้วย

ฎีกาที่  ๘๕๓๔ / ๒๕๔๔  จำเลยใช้ปืนยิงขึ้นฟ้า  เพื่อขู่มิให้กลุ่มวัยรุ่น
กลุ้มรุมทำร้าย ถ. เมื่อจำเลยยิงปืนขึ้นฟ้านัดที่ ๓ แล้ว  ได้มีกลุ่มวัยรุ่น
เข้ามาทุบที่ด้านหลังของจำเลย   จนเป็นเหตุให้จำเลยล้มลงและกระสุน
จากปืนที่จำเลยถืออยู่ได้ลั่นขึ้น ๑ นัด  ถูกผู้เสียหายซึ่งขับ
รถจักรยานยนต์ผ่านมาได้รับอันตรายแก่กายและถูกผู้ตายซึ่งนั่งซ้อนท้าย
ถึงแก่ความตาย
พฤติการณ์ของจำเลยดังกล่าว
เป็นเหตุการณืที่เกิดขึ้นต่อเนื่องเชื่อมโยงกัน  จึงย่อมถือได้ว่าเป็น
การกระทำเพื่อป้องกันสิทธิของตนและของผู้อื่น  ให้พ้นภยันตราย
ซึ่งเกิดจากการประทุษร้ายอันละเมิดต่อกฎหมายและเป็นภยันตรายที่ใกล้จะถึง
ทั้งเป็นกรณีที่จำเลยกระทำพอสมควรแก่เหตุ
  แม้การกระทำของจำเลย
ก่อให้เกิดผลร้ายแก่ผู้เสียหายและผู้ตายโดยพลาดตามประมวลกฎหมายอาญา
มาตรา  ๖๐  จำเลยก็ไม่มีความผิด  เพราะการกระทำของจำเลยเป็นการป้องกัน
โดยชอบด้วยกฎหมายตาม  มาตรา ๖๘   

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2007, 12:19:16 AM โดย sigsax » บันทึกการเข้า

harusame
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #44 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2007, 12:16:04 AM »

เห็นด้วยที่จะทำเป็นกระทู้ปักหมุดค่ะ

ขอบพระคุณสำหรับคำตอบค่ะ  Cheesy
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 38
  พิมพ์