๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 09:22:27 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Glock ลำกล้องแตก?  (อ่าน 13825 ครั้ง)
หนานเย็น
Jr. Member
**

คะแนน 248

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2007, 06:31:54 PM »

วันนี้ไปสนามยิงปืนมา ได้คุยกับพี่ที่สนาม (ไม่แน่ใจว่าเป็นเจ้าหน้าที่สนามหรือเปล่า เพราะเห็นเคยให้คำแนะนำ ดูแลความเรียบร้อยแก่ผู้ไปเช่าปืนยิง  (ที่สนามมี G19, G21 ให้เช่าด้วย)   

ถามเรื่องกล็อก เขาบอกว่า ก็ดี แต่มีปัญหาบ้างตรงที่เจอ ๆ มาลำกล้องระเบิดไปแล้ว 3 กระบอก สาเหตุจากลำกล้องสกปรก แต่ถ้าเป็นยี่ห้ออื่นแกไม่เคยเจอ เจอก็แค่ลำกล้องบวม?

เป็นไปได้เหรอคับ ทำไมที่เคยๆ ได้ยินมา Glock นี่อึดสุดๆ ไม่ใช่เหรอ ร่ำๆ จะยิงในน้ำได้ ตกน้ำ คลุกโคลนมายังยิงต่อได้ไม่ใช่หรือ 

ขอความกระจ่างจากพี่ๆ ด้วยครับ
หนานเย็น
Jr. Member
**

คะแนน 248

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2007, 06:34:05 PM »

พอดีผมยังไม่มีปืนครับ กำลังหาข้อมูลตัดสินใจขั้นสุดท้ายว่าจะเลือกตัวไหนดี และ G19 ก็เผอิญเป็นตัวเลือกต้นๆ ด้วย ครับ
วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2007, 06:36:15 PM »

อยู่ที่คนใช้ปืนกล็อกครับ ว่าดูแลปืนตัวเองได้ดีแค่ไหน มีปัจจัยหลาย ๆ อย่างที่ทำให้ลำกล้องระเบิด อย่าว่าแต่กล็อกเลยครับ ยี่ห้ออื่นก็เป็นได้เหมือนกัน

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2007, 06:36:23 PM »

โอ้มายก๊อดดดดดดดด Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
โป้ง*กันบอย - รักในหลวง
YOU'LL NEVER WALK ALONE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

คนฮัก เต้าผืนหนัง........คนจัง เต้าผืนสาด

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2007, 06:37:01 PM »

สนามไหนครับ Cheesy

เดี๋ยวพี่ๆแฟนกล๊อกคงจะเข้ามาตอบให้ครับ

ด้วยความเคารพครับ

หนานเย็น
Jr. Member
**

คะแนน 248

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2007, 06:47:55 PM »

สนามของกองพันพัฒนาที่ 3 จ.เชียงใหม่ครับผม 
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2007, 06:55:42 PM »

สนามของกองพันพัฒนาที่ 3 จ.เชียงใหม่ครับผม

สนามนี้เนี่ยนะ Grin Grin Grin คนบอกชื่อไรครับ  Grin Grin Grin ขอหัวเราะเป็นภาษาอิตาเลี่ยน

แล้วคนบอกเขายิงปืนยี่ห้ออะไรครับ

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2007, 06:56:16 PM »

วันนี้ไปสนามยิงปืนมา ได้คุยกับพี่ที่สนาม (ไม่แน่ใจว่าเป็นเจ้าหน้าที่สนามหรือเปล่า เพราะเห็นเคยให้คำแนะนำ ดูแลความเรียบร้อยแก่ผู้ไปเช่าปืนยิง (ที่สนามมี G19, G21 ให้เช่าด้วย)

ถามเรื่องกล็อก เขาบอกว่า ก็ดี แต่มีปัญหาบ้างตรงที่เจอ ๆ มาลำกล้องระเบิดไปแล้ว 3 กระบอก สาเหตุจากลำกล้องสกปรก แต่ถ้าเป็นยี่ห้ออื่นแกไม่เคยเจอ เจอก็แค่ลำกล้องบวม?

เป็นไปได้เหรอคับ ทำไมที่เคยๆ ได้ยินมา Glock นี่อึดสุดๆ ไม่ใช่เหรอ ร่ำๆ จะยิงในน้ำได้ ตกน้ำ คลุกโคลนมายังยิงต่อได้ไม่ใช่หรือ

จริงครับ แต่เป็นกับปืนที่มีแรงดันในรังเพลิงสูงอย่างพวก .40 กับ .45 มากกว่า 9 มม. สาเหตุเป็นเพราะว่า ปืนกล๊อก มีด้ามที่หักทำมุมน้อยกว่าปืนยี่ห้ออื่น ทำให้บ่าลาดท้ายรังเพลิงเว้าลึกเข้าไปในรังเพลิง เมื่อใช้กระสุนที่ปลอกกระสุนไม่สมบูรณ์ หรือ ปลอกเก่า ก็อาจมีปัญหาได้ ส่วนเรื่องลำกล้องสกปรก ก็อาจะเป็นได้เช่นกัน เพราะ ทำให้แรงดันในรังเพลิงสูงกว่าปกติ ปลอกอาจรับแรงดันไม่ได้ทำให้เกิด Kboom อย่างต่ำ ๆ ปลอกอาจแตก แม็กหลุด แต่ถ้าหนักมาก อาจทำให้ลำกล้องแตกได้

ปืนกล๊อกเป็นปืนที่รักความสะอาดครับ ทนทาน แต่ไม่ชอบกระสุนเก่า หรือ ปลอกกระสุนที่โหลดหลาย ๆ ครั้งใช้กระสุนใหม่กับปืนกล็อกเป็นดีที่สุด ถ้าใช้กระสุนซ้อม หัวตะกั่ว ก็ล้างลำกล้อง บ่อย ๆ ก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2007, 07:02:26 PM โดย 686 » บันทึกการเข้า
Dexphet
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 37

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2007, 07:03:08 PM »

วันนี้ไปสนามยิงปืนมา ได้คุยกับพี่ที่สนาม (ไม่แน่ใจว่าเป็นเจ้าหน้าที่สนามหรือเปล่า เพราะเห็นเคยให้คำแนะนำ ดูแลความเรียบร้อยแก่ผู้ไปเช่าปืนยิง (ที่สนามมี G19, G21 ให้เช่าด้วย)

จริงครับ แต่เป็นกับปืนที่มีแรงดันในรังเพลิงสูงอย่างพวก .40 กับ .45 มากกว่า 9 มม. สาเหตุเป็นเพราะว่า ปืนกล๊อก มีด้ามที่หักทำมุมน้อยกว่าปืนยี่ห้ออื่น ทำให้บ่าลาดท้ายรังเพลิงเว้าลึกเข้าไปในรังเพลิง เมื่อใช้กระสุนที่ปลอกกระสุนไม่สมบูรณ์ หรือ ปลอกเก่า ก็อาจมีปัญหาได้ ส่วนเรื่องลำกล้องสกปรก ก็อาจะเป็นได้เช่นกัน เพราะ ทำให้แรงดันในรังเพลิงสูงกว่าปกติ ปลอกอาจรับแรงดันไม่ได้ทำให้เกิด Kboom อย่างต่ำ ๆ ปลอกอาจแตก แม็กหลุด แต่ถ้าหนักมาก อาจทำให้ลำกล้องแตกได้

ปืนกล๊อกเป็นปืนที่รักความสะอาดครับ ทนทาน แต่ไม่ชอบกระสุนเก่า หรือ ปลอกกระสุนที่โหลดหลาย ๆ ครั้งใช้กระสุใหม่กับปืนกล็อกเป็นดีที่สุด ถ้าใช้กระสุนซ้อม หัวตะกั่ว ก็ล้างลำกล้อง บ่อย ๆ ก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไร
ปืนไม่มีปัญหาครับ สรุปแล้วปัญหาไม่ได้อยู่ที่ปืน อ่านข้อความนี้แล้ว จขกท คงจะทราบนะครับ ว่าปัญหาคืออะไร สบายๆครับ อย่าซีเรียส ผมมีกล็อกเหมือนกัน
MadFroG
Si vis pacem para bellum
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 46

Father and Son

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2007, 07:04:09 PM »

Grin Grin Grin

เมื่อเกิดวงเล็บ จึงเกิดการก้าวกระโดดทางตรรกะ
iji
Hero Member

คะแนน 61

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2007, 07:07:14 PM »

น่าจะยิงลูกซ้อมมาก แล้วไม่ค่อยล้างลำกล้อง หรือล้างไม่สะอาดมั้งครับ

ร้านอาหารญี่ปุ่น โชกุน โรงแรมดุสิตธานี  สมาชิก BladeReview , TG, SG, BMS, อวป ลด 10% ครับ
รับจัดอาหารญี่ปุ่น จัดเลี้ยงในและนอกสถานที่

tel.02-236-8029
peco
Sr. Member

คะแนน 13

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2007, 07:35:10 PM »

สนามนี้เนี่ยนะ Grin Grin Grin คนบอกชื่อไรครับ  Grin Grin Grin ขอหัวเราะเป็นภาษาอิตาเลี่ยน

แล้วคนบอกเขายิงปืนยี่ห้ออะไรครับ

ชอบครับ Grin Grin Grin
ผองพัฒ
Administrator
Hero Member

คะแนน 311

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2007, 07:44:33 PM »

อิอิ อยากให้จขกท.เห็นกล็อกของพี่คาร์เรร่าเสียก่อนครับ
เห็นว่าล้างปืนปีละครั้ง.....สงสารปืนจัง อิอิ Grin Grin Grin Grin
rerng
จงมีสติและให้อภัยผู้อื่นเสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 50

วัดธาตุน้อย(พ่อท่านคล้าย)จันดี อ.ฉวาง นศ.

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2007, 07:59:07 PM »

อิอิ อยากให้จขกท.เห็นกล็อกของพี่คาร์เรร่าเสียก่อนครับ
เห็นว่าล้างปืนปีละครั้ง.....สงสารปืนจัง อิอิ  Grin Grin Grin Grin  

Shockedโอ้ โห ชนาดนั้นเลยหรือครับ... Cheesy

ปางไข้ปางขาดเข้า     แพงเกวียน ละชั่งแฮ
วิบัติบรจองเจียน                     จักม้วย
ปางต้องปรับไหมเตียน             ตนมอด ก็ดี
ปางมิตรใดทุกข์ด้วย                 มิตรนั้น ไหนเสมอ
             จาก โคลงโลกนิติ บทที่ ๓๘๙
victor-รักในหลวง
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 2

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2007, 08:06:34 PM »

สรุปว่าอยู่ที่การดูแลรักษา แต่คงไม่ว่าเฉพาะกล๊อกทุกๆยี่ห้อ ก็ต้องได้รับการดูแลรักษาที่ดีเเช่นกัน Cheesy :Smiley Grin

“A bullet always tells the truth”
หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์