๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 06:47:50 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องบันทึกภาพจากกล้องวงจรปิด  (อ่าน 1409 ครั้ง)
Major
ก็แค่.....?
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 255

ดวงชีวัน นั้นเรายอม พร้อมจะพลี

« เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 01:28:59 PM »

เรียนสอบถามอีกแล้วครับ

จากภาพที่แนบ ที่ทำงานได้ติดตั้งกล้องวงจรปิดมานานหลายปีแล้ว ผมเพิ่งจะได้มาทำงานที่นี่ เขาก็เลยให้รับผิดชอบดูแลเจ้าเครื่องนี้ด้วย ทีนี้ปรากฎว่าไม่ทราบข้อมูล หรือข้อจำกัดการใช้เลย คู่มือก็ไม่มี ไม่ทราบว่า พี่ ๆ เพื่อน ๆ น้อง ๆ ในนี้ ใครเคยสัมผัส เจ้าตัวนี้รุ่นนี้บ้างไหม เพราะผมไปพลิกกลับไปกลับมาหลายตลบ ก็ไม่ยักกะเห็น ยี่ห้อ รุ่น มีแต่คำว่า Digital Viedo Recorder กับตอนเปิดเครื่อง ระบุ H. 264  เห็นหลายท่านว่า มันไม่ใช่ชื่อรุ่น ... สอบถามไปยังพนักงานบริษัทที่ติดตั้ง ก็ใบ้กิน...มาเกือบปี แล้วครับ รบกวนทุก ๆ ท่านในที่นี้ ช่วยกรุณาชี้แนะด้วยครับ

จะเป็นพระคุณอย่างสูง

ด้วยความเคารพ ไหว้ ไหว้ ไหว้

ผิดหวังแล้วหวังใหม่ไม่ลดละ            หวังเพื่อจะผิดหวังในครั้งใหม่
แล้วเราก็ผิดหวังสมดังใจ                 เราจึงไม่ผิดหวังสักครั้งเดียว
Major
ก็แค่.....?
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 255

ดวงชีวัน นั้นเรายอม พร้อมจะพลี

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 01:30:30 PM »

เดี๋ยวปรับขนาดรูปก่อนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2013, 01:33:41 PM โดย Major » บันทึกการเข้า

ผิดหวังแล้วหวังใหม่ไม่ลดละ            หวังเพื่อจะผิดหวังในครั้งใหม่
แล้วเราก็ผิดหวังสมดังใจ                 เราจึงไม่ผิดหวังสักครั้งเดียว
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 01:35:23 PM »

โดยมากแล้ว ก็ไม่มีอะไรมาก
แต่บางรุ่น การตั้งค่า เพื่อดูผ่านเน็ต
จะค่อนข้างยาก

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Major
ก็แค่.....?
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 255

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 02:05:34 PM »

อันนี้ไม่ได้ดูผ่านเน็ตหรอกครับ ท่าน Yod เพียงแค่ดูธรรมดานี่แหละครับ แต่คนใช้งานจะงงมาก ผมก็เพิ่งมาจับ เดาสุ่มแบบงู ๆ ปลา ๆ ก็พอใช้งานได้ในระดับหนึ่ง

ในตอนแรกเป็นภาพสี แต่ให้ทางช่างมาตรวจซ่อมกล้องที่เสีย ๒ ตัว ปรากฎว่ากลายเป็นขาวดำทั้งหมดเลย ปรับก็ไม่เป็น ถามช่างตอบคำเดียวไม่รู้ ผมมึนเลย

ช่าง H่า อะไรตอบมาได้ไม่รู้ ก็เดิมเป็นสี แต่พอ มาทำกลายเป็นขาวดำ  พอถามหาคู่มือ เงียบ โทรกลับไปที่บริษัท "ค่ะแล้วจะดูให้นะคะ" นี่ก็ปีกว่าแล้ว ไม่รู้ไปดูที่ไหน

ได้งบมาติดตั้งใหม่ ก็กะจะเสนอนายให้เปลี่ยนบริษัทซะให้มันรู้แล้วรู้รอด ไปครับ

ด้วยความเคารพ

ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 02:13:36 PM »

อาจจะเป็น ซัพพลาย เริ่มจะไป

หรือ ลอง ขยับ สายนำสัญญาณดูก่อนครับ

บางครั้ง ขั้วหลวม หรือ มีอ๊อกไซด์ ก็ได้ครับ

ตัด ต่อ เปลี่ยนขั้ว ใหม่

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 02:51:12 PM »

H.264 มาตรฐานของ ITU เกี่ยวกับ Video conference protocol

ถ้าเปลียนใหม่ลองใช้ AV Tech ดูชัดแจ๋วไม่แพงที่จับคดียิงวัยรุ่นที่ราามอินทรา 109 ไดห้อนี้แหละร้านแถวนั้นใช้ติดหน้าร้าน ยี่ห้อนี้มีขายกันเยอะ
Major
ก็แค่.....?
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 255

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2013, 09:47:56 AM »

อาจจะเป็น ซัพพลาย เริ่มจะไป

หรือ ลอง ขยับ สายนำสัญญาณดูก่อนครับ

บางครั้ง ขั้วหลวม หรือ มีอ๊อกไซด์ ก็ได้ครับ

ตัด ต่อ เปลี่ยนขั้ว ใหม่
ลองทำดูแล้วครับก็ยังมีผลเหมือนเดิม....ไม่มีสี...แถมยังเกิดเหตุอีก หมวกกันน๊อค เอาไว้ที่รถจักรยานยนต์ หาย ไม่รู้ใครหยิบไป เจ้าของบอกสีฟ้า (ก็ในเครื่อง DVR ตรู แยกสีไม่ได้มีแต่ขาวดำ T_T ) นั่งดูอยู่เกือบครึ่งวัน ไม่มีแม้แต่วี่แวว เพราะมองไม่เห็นสี แถมผมยังไม่เคยเห็นรูปร่างหน้าตาของหมวกอีกต่างหาก

H.264 มาตรฐานของ ITU เกี่ยวกับ Video conference protocol

ถ้าเปลียนใหม่ลองใช้ AV Tech ดูชัดแจ๋วไม่แพงที่จับคดียิงวัยรุ่นที่ราามอินทรา 109 ไดห้อนี้แหละร้านแถวนั้นใช้ติดหน้าร้าน ยี่ห้อนี้มีขายกันเยอะ

กำลังเสนอเจ้านายอยู่ครับ ว่าจะเปลี่ยนใหม่ ทั้งยี่ห้อ และ บริษัทที่รับผิดชอบ (เดิมห่วยแตกมาก) ตอนนี้ได้งบ มาแล้วครับ ประมาณ แสนต้น ๆ กะติดเพิ่มจากของเดิมอีก ๑๐ กว่าจุดครับ

ด้วยความเคารพครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 19, 2013, 09:49:54 AM โดย Major » บันทึกการเข้า

Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2013, 10:22:23 AM »

การหา หาจุดอ้างอิงครับ

หมวก อยู่ที่รถคันไหน บริเวณใด

เริ่มต้นมี  หายเมื่อใด  ก็จะตามมาเอง

ลองขยับ สายนำสัญญาณ หรือ เปลี่ยนขั้ว มั้ยครับ

เพราะบางครั้ง ช่างแค่ เสียบ ไม่ได้ ใช้คีมย้ำ

เครื่อง DVR คุณภาพ ใกล้เคียงกัน แตกต่าง คือ ลูกเล่น

ที่แนะนำ คือ ตัวกล้อง หาที่ TVL สูง ๆ ภาพจะคมชัด

แต่ราคา ก็จะโดดไปพอสมควร  แต่ได้ คุณภาพ

ใช้แบบ ๔ ช่อง จะดีกว่า ๘ ช่อง  ในระยะยาว

เผื่อเสีย เรายังมีอีกเครื่อง ไว้ดู

ต่อ ตู้ แร็ก  ได้  จะได้ ดู เป็นระเบียบ

และ ทำช่อง รับ สายนำสัญญาณ จะได้ ไม่ถ่วงมาก

เหลือ ปลายสาย ให้แยะหน่อย เผื่อตัดต่อ

การติด ให้ ทาบจุด แล้ว ต่อสายมอนิเตอร์มาดู ว่า ภาพ ครอบคลุม

บริเวณ ที่เรา ต้องการ มั้ย  ดีกว่า ให้ ช่างมาร์กจุด แล้ว มาขยับหมุนหาทีหลัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 19, 2013, 10:25:15 AM โดย yod - รักในหลวง ครับ » บันทึกการเข้า

Major
ก็แค่.....?
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 255

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2013, 01:43:40 PM »

ขอบคุณครับ

ผมจะนำข้อมูลประกอบเพื่อเสนอเจ้านายอีกทีครับ

ปล.ไม่ทราบว่าจากภาพที่แนบมาใช้ DVR รุ่นไหนจับภาพหรือครับ แหม  น้ำลายหก  น้ำลายหก  น้ำลายหก ชัดได้ใจจริง ๆ  ไหว้

อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2013, 01:58:35 PM »

อยู่ในแถบกทม. หรือเปล่าครับพี่
Major
ก็แค่.....?
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 255

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2013, 02:19:01 PM »

ไม่ครับ ต่างจังหวัด....ชานเมือง ครับ....เมืองลิง

อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2013, 02:35:27 PM »

ขอบคุณคร้าบ
หน้า: [1]
  พิมพ์