๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 20, 2024, 07:20:34 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิทยานิพนธ์อาวุธปืนไทยโบราณ  (อ่าน 12296 ครั้ง)
Nattapol
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2004, 05:05:03 PM »

http://www.baanjomyut.com/salapap/gun/index.html
Nattapol
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2004, 05:14:33 PM »

http://www.wangdermpalace.com/exhibition/weapon/thai_shooting.html
EAKWALITT
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2004, 08:17:25 PM »

ผมไม่ทราบว่าคุณต้องการให้วิทยานิพนธ์ออกมาในรูปแบบไหนครับ เช่น ปืนไทยตั้งแต่ยุคโบราณ(ทั้งของไทย-ของนอก) หรือ ว่ากันแบบของไทยล้วนๆ ปืนไทยประดิษฐ์ ตั้งแต่ ปืนใหญ่หล่อเองสมัยกรุงศรีอยุธยา, ปืนแก๊ป, ลูกซองสั้น จนกระทั่งมาถึงเห่าฟ้า  แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นปืนบางชนิดบรรพบุรุษผู้กล้าของเราคิดค้นขึ้นมาเอง และก็มีหลายชนิดที่ลอกเลียนแบบมาจากฝรั่งด้วยเหมือนกัน  ยังไงแล้วกรุณากำหนดขอบเขตให้ชัดเจนนะครับ เวลาทำจะได้ง่ายเข้า เพราะข้อมูลที่ไม่จำเป็นจะได้ตัดทิ้งได้ง่าย ไม่ทำให้เสียเวลาด้วยครับ (ด้วยความเป็นห่วง)  สรุปได้แล้วก็บอกให้ทราบนะครับเผื่อจะได้ช่วยอะไรคุณได้บ้าง  "ขอให้ผ่านสมปราถนาครับ" 
PeTER
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2004, 03:52:04 PM »

โฮ........
ข้อมูลพียบเลยครับพี่
ขอบคุณมากครับ
ตอนนี้ผมอยู่ปีสี่แล้วข้อมูลชั้นต้นที่พวกพี่ๆช่วยหามาให้
ผมจะนำไปศึกษาแล้วก็รวบรวมอีกที
ตอนยื่นเรื่องทำวิทยานิพนธ์
ถ้าคืบหน้าอย่างไรจะมารายงานให้ทราบครับ
จังหวะต่อจากนี้ก็จะมารบกวนสอบถามเรื่อยๆนะครับ
ขอบคุณครับ

...ตอบคุณโทน73
อ๋อ..เอกประวัติศาสตร์ศิลปะ
เป็นเอกวิชาของอีกคณะนึงครับ
คั้งอยู่ข้างๆกัน
คณะนี้สาวน่ารักเพียบครับ

โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2004, 07:46:47 PM »

Cheesy Cheesyเคยแอบไปมองสาว แถวนั้นเหมือนกันครับ Cheesy Cheesy

ก่อนเสนอ หัวข้อวิทยานิพนธ์   สืบประวัติ อาจารย์ที่ปรึกษาให้ดีก่อนนะครับ ว่าพอชอบเรื่องแนวนี้บ้างไหม เพราะเท่าทีเจอมา อาจารย์มหาวิทยาลัยหลายท่าน มีแนวคิดแบบเดียวกะ อาจารย์ โคทม ครับ ไม่ชอบสัญลักษณ์การต่อสู้ รังเกียจอาวุธ ทุกประเภท ทำนอง ใผ่สันติแบบสุดโต่ง อาจส่งผลให้คุณทำอะไรไม่ค่อยสะดวก

ประสบความสำเร็วไวๆนะครับ 

....ตามล่า...อีตอแหล
sexydogs
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2014, 12:37:35 PM »

เจ๋งครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์