๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 19, 2024, 01:20:43 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิทยานิพนธ์อาวุธปืนไทยโบราณ  (อ่าน 12292 ครั้ง)
PeTER
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: สิงหาคม 06, 2004, 05:11:35 PM »

สวัสดีครับพี่ๆทุกท่าน
ผมเป็นสมาชิกใหม่ของบอร์ดนี้ครับ
ผมเป็นคนมีความชื่นชอบในอาวุธปืนพอสมควร
แต่ความรู้ก็มีเพียงแค่เล็กน้อยครับ
อยากมีความรู้เพิ่มขึ้นอีกครับ
ฝากตัวด้วยละกันนะครับ

ผมเรียนอยู่ที่มหาวิทยาลัยแห่งหนึ่ง แถวๆท่าช้างอะครับ
เรียนคณะสถาปัตยกรรมศาสตร์ครับ
แล้วก็เรียนสถาปัตยกรรมไทยด้วย
ปีหน้าผมก็จะต้องเริ่มทำวิทยานิพนธ์แล้ว
ก็เลยอยากทำในสิ่งที่ชอบครับ..
เรื่องอาวุธปืนก็เลยแวบมาในสมองทันทีครับ
แต่ก็อย่างที่ว่า ผมเรียนสถาปัตยกรรมไทยไงครับ
จะทำอาวุธปืนสมัยใหม่ก็จะไม่ค่อยจะเหมาะสมกับหลัดสูตรเท่าไหร่
แล้วจากการสอบถามมาก็ยังไม่เห็นรุ่นพี่เคยทำครับ
คิดมาถึงว่าคนไทยเรามีประวัติการรบมายาวนาน
เลยคิดว่าอาวุธปืนที่มีก็น่าจะมีมากมาย
ก็เลยคิดจะทำวิทยานิพนธ์ในโครงการศูนย์อาวุธสงครามปืนไทย อะไรทำนองนี้อะนะครับ
ก็เลยอยากจะลองหาข้อมูลเกี่ยวกับอาวุธปืนของคนไทยที่มีมาตั้งแต่สมัยโบราณอะครับ
ซึ่งอยากได้เป็นข้อมูลตัวหนังสือและรูปภาพครับ
จะค้นหาเอาเองก็เกรงว่าจะได้ไม่ครบครับ
ก็เลยอยากลองมาสอบถามพี่ๆที่บอร์ดนี้ว่า
พอจะมีแหล่งข้อมูลหรือว่าเวบที่น่าสนใจมั้ยครับ
ขอความกรุณาพี่ๆด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

ป.ล. ข้อมูลที่หามาได้ ถ้าเสนออาจารย์แล้วผ่านแล้ว
ก็จะได้นำไปทำโปรเจควิทยานิพนธ์จริงๆ
ซึ่งก็จะมีแบบอาคาร งานแสดงแบบ โมเดล และก็ข้อมูลอีกเล่มโตครับ
ซึ่งข้อมูลนี้เมื่อผมจบ มันก็จะถูกเก็บรักษาไว้อย่างดีที่ห้องสมุดที่คณะครับ
คนรุ่นหลังก็สามารถที่จะไปค้นคว้าหาข้อมูลเพื่อเป็นประโยชน์ต่อไปได้อีกด้วยครับ
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2004, 05:21:05 PM »

เดินข้ามถนนเข้าไปในวัดพระแก้ว  ที่พระที่นั่งจักรพรรดิพิมาน  ชั้นล่างมีปืนเก่าให้ดูมากมาย  รวมทั้งปืนคาบชุด รุ่นเดียวกับพระแสงปืนต้นข้ามแม่น้ำสะโตงด้วย   ดูก่อนสักรอบสองรอบ แล้วค่อยมาคุยกันอีกที
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2004, 05:32:14 PM »

จากคุณNattapolที่กระทู้http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=322.0
-http://203.144.136.10/service/mod/heritage/nation/military/marine/index2.htm
นรกบนดิน
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 3

ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวของดาบยิ้มด้วยนะครับ

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2004, 05:48:45 PM »

ครับผมปืนเก่าๆ    ผมดูหนังสุริโยทัย รู้สึกว่าปืนของฝรั่งนำเข้า นี่รุนแรงเหลือเกินครับ
เมื่อก่อนนำเข้ายังไง

มาถึงตอนนี้ก็นำเข้าอย่างนั้นครับ

คนไทยมีสมองในการก๊อปปี้ ทำไมไม่ลองทำดูบ้างล่ะครับ ทีก๊อปซีดีเถื่อนติดอันดับโลก
เรื่องดีๆน่าจะสร้างสรรค์นะครับ

ชีวิตเรา เราเลือกหนทางเอง โปรดใช้วิจารณญาน ไม่ต้องมาวิจารณ์ เพราะเราไม่ฟัง
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2004, 08:57:32 PM »

สรรพาวุธทบ.ของเราผลิตปืนใช้เอง-ส่งออกมานานแล้วครับ หลายปีที่แล้วก็ส่งออกจรวดต่อสู้อากาศยาน(ถ้าข้อมูลไม่คลาดเคลื่อนนะครับ)ไปLotใหญ่ Hk.33ก็ทำใช้เอง ถ้าจะเอาชัวร์จริงๆต้องรบกวนท่านมะขิ่น,ผู้การสุพินท์ หรือคุณต่อมาช่วยให้ข้อมูลครับ Smiley
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2004, 09:04:46 PM »

Grinทำวิทยานิพนธ็เสร็จแล้วก็อย่าลืมเอามาแบ่งๆกันอ่านเป็นวิทยาทานกันนะครับ Grin

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2004, 09:17:43 PM »

จรวดแซมไม่ได้ทำครับ  ทำแต่พื้นสู่พื้น กับอากาศสู่พื้น
HK33 ปิดโครงการไปแล้ว   และปืนอื่นก็มีลูกซอง 7 นัด   กระสุนกระทบแตก และกระสุนเพลิงยิงจากปืนลูกซอง
ตัวผมเองก็กำลังจะเสนอโครงการวิจัยปืนลูกดอกยิงยาสลบสัตว์ โดยใช้ของที่ผลิตในประเทศเกิน 90%
พลายแก้ว
Hero Member

คะแนน 5

โอย......อยากยิงปืนใจจะขาดอยู่แล้ว ปัง ปัง ปัง

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2004, 09:30:03 PM »

สรรพาวุธทบ.ของเราผลิตปืนใช้เอง-ส่งออกมานานแล้วครับ หลายปีที่แล้วก็ส่งออกจรวดต่อสู้อากาศยาน(ถ้าข้อมูลไม่คลาดเคลื่อนนะครับ)ไปLotใหญ่ Hk.33ก็ทำใช้เอง ถ้าจะเอาชัวร์จริงๆต้องรบกวนท่านมะขิ่น,ผู้การสุพินท์ หรือคุณต่อมาช่วยให้ข้อมูลครับ Smiley

จำได้ว่าตอนเด็ก เมื่อครั้งที่สงครามเขาค้อยังไม่สงบ สรรพาวุธทหารบก เคยผลิตเครื่องยิงจรวดด้วยนิครับ หากจำไม่ผิด ชื่อว่าเห่าฟ้า หรือเห่าไฟ อะไรทำนองนี้แหละ เคยดูในยูบีซี มีอดีตช่างจากสรรพาวุธ ลาออกมาประกอบกิจการเองเกี่ยวกับผลิตเครื่องฝึกจำลองของกองทัพ เห็นในรายการบอกว่าผลิตเสื้อเกราะสำหรับทหารด้วยนิครับ รู้สึกใช้ชื่อว่า " บางระจัน" หากจำไม่ผิดนะ เสียดายว่าไม่รู้บริษัทฯของแก่อยู่ไหน เพราะเห็นแกผลิตสินค้าที่พลเรือนสามารถหาซื้อได้ด้วย อาทิเช่น สปริงดิ้ว ฯลฯ

เห็นด้วยกับเจ้าของกระทู้ครับ ขอให้กำลังใจกับวิทยานิพนท์ที่กำลังจะเกิดขึ้นครับ(แล้วอย่าลืมนำมาให้ชาวบอรด์ อวป. อ่านบ้างเน้อ)

ดินปืนส่งกระสุน ควันอุ่นอุ่นตลบอบอวล รีคอยด์แสนนิ่มนวล เสียงโหยหวนของดินปืน นำปืนจับเข้ากริป แนบสนิทตรงง่ามมือ ท่ายืนอย่าได้ฝืน เล็งศูนย์ปืนให้เนียนเนียน วงดำอย่าให้ดิ้น ตั้งใจจริงในการเล็ง วงดำนั้นอย่างเจ๋ง ขึ้นนกเล็งแล้วลั่นไก
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2004, 09:30:35 PM »

กระสุนกระทบแตกคืออะไรครับ ?  คงไม่ใช่กระสุนเพนท์บอล

Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2004, 09:34:55 PM »

กระสุนกระทบแตก เป็นภาษาทหาร หมายถึงกระสุนที่บรรจุดินระเบิด และใช้ชนวนที่จุดระเบิดเมื่อกระทบเป้า ซึ่งมีทั้งชนวนกระทบแตกไว กับถ่วงเวลา
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2004, 09:37:02 PM »

จะทำเรื่อง อาวุธศึกษา  หรือเรื่อง พิพิธภัณฑ์อาวุธ ครับ  ?

ถ้าจะทำเรื่อง อาวุธ ศึกษา ข้อมูลกว้างค้นกันลำบากเพราะบ้านเรายังไม่เคยรวบรวมข้อมูลอย่างจริงจัง  เรื่องอาวุธ เราได้รับอิทธิพลจากอินเดียค่อนข้างมาก ทั้งมีด ดาบ กริช แนวความเชื่อ ระบบการจัดทัพ ปืนใหญ่แบบดั้งเดิม สมัยสุโขทัย ก็ได้แนวคิดจากอินเดีย ลำกล้องทรงกระบอกตรง ไม่มี เทเปอร์แบบยุคหลังๆ  สมัยต่อมาได้รับปืนแบบตะวันตก ภายในไม่กี่ปีเราสามารถผลิตปืนเล็ก - ใหญ่ได้เอง ยังส่งไปบรรณาการประเทศต่างๆ  ฝรังเศส  ญี่ปุ่น รายหลังถึงกะมีหนังสือมาขอเพิ่มอีก ทำได้เพียงบางแบบบางชนิดเท่านั้น ส่วนใหญ่ก็ยังซื้อเขาอยู่ ช่างไทย ไม่สามารถ หล่อปืนใหญ่ที่เป็นเหล็กเองได้  ทำได้แต่ สัมฤทธ์ ทองเหลือง มีการจ้างช่างชาวต่างประเทศ มาหล่อปืนในไทย....

ถ้าเรื่อง พิพิธภัณฑ์  น่าจะดูจาก พิพิธภัณฑ์สถานแห่งชาติ , วัดพระแก้ว  ,อนุสรณ์สถานแห่งชาติ ,  พิพิธภัณฑ์กรมสรรพาวุธ , พิพิธภัณฑ์ราชทัณฑ์  ,พิพิภัณฑ์สตง.  ,อีกแห่งอยู่บริเวณ รร. นายร้อย จปร.เก่า(ไม่ทราบชื่อเต็มครับ) , พิพิธภัณฑ์กองทัพอากาศ , พิพิธภัณฑ์กองทัพเรือ(ปากน้ำ) , พระราชวังเดิม , ตามค่ายทหาร เช่น ที่สระบุรี  ลพบุรี ปราณบุรี อ่าวมะนาว .....

ศึกษาไว้เป็นไอเดีย ก่อน ครับ  มีทั้งแบบในอาคาร แบบกลางแจ้ง  นิทัศการถาวร  ในต่างประเทศ มี พิพิภัณฑ์สงคราม  พิพิภัณฑ์ปฏิวัติ ด้วยครับ บ้านเรายังไม่มีเป็นเรื่องเป็นราวเลย

....ตามล่า...อีตอแหล
Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2004, 12:28:39 AM »

.......... Grin..สวัสดีครับคุณ PeTER  ยินดีที่ได้รู้จักครับ  เพื่อนๆผม2-3คนก็เรียนอยู่ที่นั้น แต่เอก ประวัติศาสตร์สถาปัตย์ครับ.. Grin Grin ขอให่หัวข้อวิทยานิพนธ์ ผ่านสมความตั้งใจครับ .. Wink

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
เสนัด...
............
Sr. Member

คะแนน 4

ลั่นไก 1911

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2004, 12:45:22 AM »

น่าสนใจครับ คุณ PeTER  Smiley

คนเรามีชีวิตอยู่ได้แค่ สองหมื่นกว่าวัน อย่าปล่อยชีวิตให้.............
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2004, 01:19:07 AM »

Grin เสนอพิพิธภัณฑ์อาวุธของพระบาทสมเด็จพระมงกุฏเกล้าเจ้าอยู่หัวคับ...

ที่กรมการรักษาดินแดน... ข้างวัดโพธิ์... ใกล้ๆท่าช้างแค่นี้คงพอไปไหวนะคับ...

ข้อมูลได้รับความเอื้อเฟื้อจากคุณต้อมคับ...  Wink
tamz
เมื่อรู้ตัวว่าพลาด ต้องรู้จักแก้ไข มิใช่ปล่อยให้ผิดแล้วผิดเล่า
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 0

การอ่าน คือ การบ่มเพาะเมล็ดพันธุ์แห่งปัญญา

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2004, 01:07:58 PM »

ลองดูที่เวป www.thailandoutdoor.com  คุยกับคุณยุทธดนัย  เทพหัสดิน  ณ  อยุธยา  ดูสิครับ  ผมเป็นแฟนของเวปนี้อยู่  อาวุธเก่า  ปืนหลังม้า  ปืน  ร.ศ.  ปืนมานลิเคอร์  ฯลฯ  คงจะได้อะไรอยู่เยอะนะครับ

**  ยามรุ่งเรืองไม่ประมาท  ยามลำบากต้องอดทน  **
**  ยามมีอำนาจอย่าเหลิง  ยามมีสุขอย่าหลงระเริง  **
**  ของมีพิษห้ามกิน  ของผิดกฎหมายห้ามทำ  **
ที่มา:  ตี๋  ตระกูลซ่ง
หน้า: [1] 2
  พิมพ์