๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 02, 2024, 02:59:30 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านผู้รู้ช่วยสอน วิธีแต่งไก Ruger 10/22หน่อยครับ  (อ่าน 13699 ครั้ง)
เอก@ดอยฯ
ปฏิบัติอย่างถูกต้องตั้งแต่แรกเริ่ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

Do it right the first time

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2007, 09:19:11 PM »

อย่าไปยุ่งกับมัน มากนะครับ Grin เดี๋ยวจะเป็นปืนกล ตกใจ หัวเราะร่าน้ำตาริน

ใช่แล้วครับ ข้อนี้ผมได้เขียนเตือนไว้ด้านบนแล้วด้วยครับ ต้องระวังให้มากๆนะครับ  Grin Grin Grin Grin

SPSC No.057       THPSA No.A-331
Piak Srisiam
"TISC"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 41

Men tracht und Gott lacht

« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2007, 11:47:35 AM »

ตอบคุณvanครับ Wink Wink Wink

เรื่องสปริงผมเองก็ไม่รู้ได้หรอกครับว่าสปริงในกับสปริงนอกดูอย่างไร ถ้าเอามากองรวมๆกันไว้นะครับ พอดีถามเอาที่น้อง Engineer ที่โรงงานเอาครับเขาก็หยิบให้ แพคใส่ถุง vaccumm seal มาอย่างดี 1 ถุงมี 1ตัว มีตัวภาษาญี่ปุ่นเต็มถุงเลยครับ ยี่ห้อ MISUMI มีโรงงานอยู่ที่ระยองด้วยครับ แต่ Material ที่นำมาใช้น่าจะเป็นของจากญี่ปุ่นทั้งหมดนะครับ Cheesy Cheesy Grin Grin Grin

เอาค่าปิดปากมาเลยท่านสล่าฯ ไม่งั้นผมฟ้องโรงงานโลดดดดดดดดด Grin

"Open up your mind and see like me. Open up your plans and damn your free. Look in to your heart and you'll find love love love."
เอก@ดอยฯ
ปฏิบัติอย่างถูกต้องตั้งแต่แรกเริ่ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

Do it right the first time

« ตอบ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2007, 01:17:55 PM »

ตอบคุณvanครับ Wink Wink Wink

เรื่องสปริงผมเองก็ไม่รู้ได้หรอกครับว่าสปริงในกับสปริงนอกดูอย่างไร ถ้าเอามากองรวมๆกันไว้นะครับ พอดีถามเอาที่น้อง Engineer ที่โรงงานเอาครับเขาก็หยิบให้ แพคใส่ถุง vaccumm seal มาอย่างดี 1 ถุงมี 1ตัว มีตัวภาษาญี่ปุ่นเต็มถุงเลยครับ ยี่ห้อ MISUMI มีโรงงานอยู่ที่ระยองด้วยครับ แต่ Material ที่นำมาใช้น่าจะเป็นของจากญี่ปุ่นทั้งหมดนะครับ Cheesy Cheesy Grin Grin Grin

เอาค่าปิดปากมาเลยท่านสล่าฯ ไม่งั้นผมฟ้องโรงงานโลดดดดดดดดด Grin

ไม่ต้องมาพูดเลยตาองฯ Angry Angry  ติดหนี้เราอยู่นะ ต้องพาเรานั่งเรือเที่ยว 1 รอบ  Grin Grin Grin Grin Grin

SPSC No.057       THPSA No.A-331
Team VI
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 17

« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 11, 2011, 05:49:58 PM »

ทำไมต้องแต่งครับ ของเดิมๆก็ดีอยู่แล้วครับ แม่นมากๆ ลองดู clip นี้เดิมๆทุกอย่างแถมอุปกรณ์ช่วยก็มีแค่ ขาทราย+กล้อง หมอนทรายก็ไม่มี
ผมว่า ruger กับ CZ ลูกเลื่อน ผมว่า กินกันไม่ลง ผมไม่เชื่อว่า CZ แม่นกว่า, ผมว่าเป็นกระแสมากว่า คนไทยชอบติดกระแส

ทดสอบ Ruger hammer forge 10:22
krutor - รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 46

ครูต่อ

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 09:56:15 AM »

ขอบอกว่าผมไม่ใช่ผู้รู้เพียงแต่อยากรู้จึงศึกษาและนำประสบการณ์มาเล่าเม่านั้นครับ หากไม่แต่งไกให้เบาลงแล้ว บางท่านจะทำกลุ่มได้ไม่เล็กเพราะปืนสั่นไหวจากการเหนี่ยวไก แต่บางท่านก็สามารถยิงได้นิ่งแม้ไม่แต่ง ผมหลงไหล 10/22 ทั้ง Hammer Force เพราะเกจิคุยกันว่าแม่น, ตัวสั้น 16" ศูนย์ Fiber เพราะกระทัดรัดดี, มี 18.5" อย่างที่ส่วนใหญ่เล่นกันทั้งขาวและดำ แต่งไกเองทุกกระบอกครับ ผมใช้เวลาศึกษาจากใน Web นานพอควรจนรวบรวมความรู้ความเข้าใจแล้วค่อยลงมือ ผมเชื่อว่าทุกท่านทำเองได้ครับ ผลจากเรื่องนี้ทำให้ผมมีความละเอียดรอบคอบและใจเย็นลงมากในขณะลงมือแต่งของรักของผม ตอนนี้ก็หาความรู้เรื่องแต่งไก MP9C ซึ่งกำลังอ่านจากใน Web ครับ อย่าใจร้อนถามเพื่อให้ได้คำตอบเท่านั้น พยายามใช้เครื่องมือในการค้นหาใน Web แล้วท่านจะได้ความรู้เรื่องอื่นที่เป็นประโยชน์อีกมากมายครับ สำหรับผมส่วนใหญ่ตอนแรกเน้นปัดมันจนลื่นก่อนครับ แต่งไปใช้ตาชั่งสปริงวัดน้ำหนักไกไป ขอให้มีความสุขกับการแต่งครับ

Rose are red. Violet are blue. Honey is sweet and so are you.
krutor - รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 46

ครูต่อ

« ตอบ #20 เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 10:06:14 AM »

ลองดูจากนี้ครับ http://www.rimfirecentral.com/forums/showthread.php?t=251177 เท่านี้ก็เห็นผลแล้วครับ อย่าไปซื้อของแต่งให้มากนักครับของจะเหลือแล้วจะพาลให้ต้องซื้อปืนเพิ่มเพราะขอแต่งเหลือครับ ผมเป็นตัวอย่างให้ได้ในกรณีนี้เพราะเริ่มที่ Hammer Force คิดว่าตัวเดียวพอเพราะแม่น ก็เริ่มซื้ออุปกรณ์ไปเรื่อยทั้งกล้อง ขาทราย พานท้าย ฯลฯ ของแต่งเหลือก็ซื้อปืนมาเพิ่มเพราะเสียดายของแต่ง มีปืนเพิ่มขี้เกียจถอดกล้องไปมาซื้อกล้องเพิ่ม ฯลฯ มันจะเป็นวงจรไปเรื่อย ๆ ครับ

Rose are red. Violet are blue. Honey is sweet and so are you.
BEAMSOUND
Sr. Member

คะแนน -462

« ตอบ #21 เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 02:30:25 PM »

หามาได้แค่นี้นะครับ

ตามรูปนี้ตรงสีแดงตะไบด้านที่เป็นส่วนของนกสับนะครับ ด้านที่เป็นเซียร์ไม่ต้องครับ ส่วนสีม่วงเป็นตำแหน่งของสปริงเซียร์ครับ

ตามรูปก็จะเป็นสปริงที่อยู่ตรงหมายเลข 44 เป็นสปริงดันไก  ส่วนหมายเลข 37 เป็นสปริงเซียร์

ตามรูปนี้สปริงตัวเล็กนะครับ สปริงตัวใหญ่เป็นสปริงนกสับครับ

หามาได้แค่นี้นะครับ ลองดูผมก็อธิบายไม่ค่อยเก่งครับต้องขออภัยด้วย  Wink Wink Wink Wink
  วิธีของผมนะครับ ที่เคยทำ ไม่ใช้ตะไบ  แต่จะใช้
                วีนอล  หยอดไปที่จุด สีแดง  แล้วให้มันสีกันสักพักพอเป็นเงา
                แล้วเช็ดออกให้หมด  หยอดน้ำมัน  เล็กน้อย Grin
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์