๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 26, 2024, 02:21:39 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โรงงานปืนเถื่อน  (อ่าน 52960 ครั้ง)
kengx (นิยมความรุนแรงชั่วคราว)
Full Member

คะแนน 27

« ตอบ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2007, 06:16:43 PM »

ต้องทำให้ช่างคนไทยทำปืนฝีมือดี มีโอกาสได้ทำปืนที่ถูกกฎหมายครับ
เราต้องรู้จักรักษาภูมิปัญญาของคนไทย เพื่อการพึ่งตนเองอันนำไปสู่การพัฒนาที่ยั่งยืน

โลกทุกวัน อยู่ในขั้น กลียุค
ที่เบิกบุก เร็วรุด ถึงจุดสลาย
จนสิ้นสุด มนุษยธรรม ด่ำอบาย
เพราะเห็นกง –จักรร้าย เป็นดอกบัว ฯ
ท่านพุทธทาส
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2007, 06:22:03 PM »

ละแวกนี้เคยมีชายขาพิการ
ถูกจับเพราะทำด้ามปืนขายเป็นล่ำเป็นสันโดยไม่ได้รับอนุญาต
แถมยังมีทำด้ามปืนเถื่อนอีก...

ทำด้ามปืนผิด กม.ด้วยหรือครับ............

แล้วเราจะทราบได้อย่างไรว่าด้ามปืนที่ทำ เป็นด้ามปืนเถื่อน หรือปืนมีทะเบียน

ผมงง ครับ

ปืนไม่มีเลขทะเบียนวางอยู่เพื่อเป็นแบบ เหมือนท่านโทนว่าไว้ครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

Been
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2007, 06:31:00 PM »

ต้องทำให้ช่างคนไทยทำปืนฝีมือดี มีโอกาสได้ทำปืนที่ถูกกฎหมายครับ
เราต้องรู้จักรักษาภูมิปัญญาของคนไทย เพื่อการพึ่งตนเองอันนำไปสู่การพัฒนาที่ยั่งยืน

Grin เห็นด้วยครับ   ช่างไทยมีฝีมือดีจริงๆ เดือนก่อนไปเห็น ปืนยาว .22 ฝั่งชายแดนเพื่อนบ้าน
                ใช้หลักการง่ายๆ  ยิงแบบกึ่งออโต้ ซะด้วย แม็กก็ใช้ของ 10/22 เฉยเลย ลำกล้องไม่มีเกลียว
                ระยะ 50 เมตร กลุ่มประมาณ ฝ่ามือ ตกใจ  เจ้าของซื้อไปจากช่างคนไทย ราคาไม่รวมแม็ก 700 บาท ตกใจ 
                แต่เถื่อนก็คือเถื่อน  ใช้ในดงในดอย น้ำแข็งหลอดเข้าไม่ถึง Grin
pvjt
Sr. Member

คะแนน 32

« ตอบ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2007, 10:55:41 AM »

แล้วพวกโพสขายปืนนำเข้าหมื่นกว่าบาทในเวปmarket ทำไมรวบตัวไม่ได้ซักทีครับ ผมเคยลองโทรไป มันจะให้เบอร์บ/ช หลายธนาคารให้เลือกโอนเงินไปให้ด้วย ทำไมเจ้าหน้าหลายๆหน่วยงานยังปล่อยให้ลอยนวลอยู่ได้ครับ ผมเคยเจอรุ่นน้องมันจะโอนเงินให้มันจริงๆ Huh Huh หรือจนท.คอยแต่แบนพวกเวปโป๊จนไม่มีเวลาตรวจสอบเรื่องอื่น
J_D
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2007, 11:01:18 AM »

มันก็แหงแหละครับราคาของถูกกฎหมายแพงแถมขอใบยากซะขนาดนี้  รอให้แพงกว่านี้อีกหน่อยเถอะจะมีคนหิ้วปืนนอกมาขายด้วยรับรอง

ชาติ         = บึง
คนในชาติ = ปลาในบึง

ปลามาแล้วก็ไปแต่บึงอยู่มาก่อนและต้องอยู่ต่อไป  บึงสำคัญกับปลาทุกตัวและสำคัญกว่าปลาทุกตัว  อย่างเอาแต่กินแล้วก็ขี้ใส่บึงอย่างเดียว
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6380

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2007, 11:10:58 AM »

หึหึ  โรงเรียนบ้านนอก วิ่ง 100 เมตร ทำเวลาดีกว่าโรงเรียนเทศบาล  แต่โดนกรรมการโรงเรียนเทศบาลคัดค้านไม่ให้ลงแข่ง เพราะนุ่งกางเกงนักเรียนสีกากีและไม่ใส่รองเท้า  ครูโรงเรียนบ้านนอกพาเด็กไปซื้อรองเท้า ซื้อกางเกง พาเด็กกลับมา กรรมการบอกว่า คัดชื่อออกไปแล้ว เข้ากลับมาไม่ได้...
...ประเทศไทย...

....
at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2007, 11:46:34 AM »

ตอน นี้ ผมว่าสถานการปืนเถื่อน น่าเป็นห่วง พอสมควร ครับละแวก อีสาน ตอนนี้ ได้ข่าวมีจากหลาย แห่งว่าเริ่ม มีการผลิต ปืนเถื่อนกลับมาอีกแล้ว และราคาอยู่ที่5000-6000 บาท ตอนนี้กลุ่มแก๊งค์ วัยรุ่น ได้ปืนเหล่านี้ไป มากพอควรครับ ผมห่วงแต่ว่า สถานการ อาชญากรรมจะเพิ่มขึ้นอีก เพราะ ตอนนี้ เกิด คดี ดีวัยรุ่นใช้ปืน ยิงกันบ่อยขึ้นเรื่อยๆ ครับ ผมเองยังสงสัยว่า เจ้าหน้าที่ในพื้นที่ ทำไมยังนิ่งอยู่ น่าเป้นห่วงครับ
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2007, 12:56:42 PM »

จริงๆแล้วกระบวนการผลิตปืนสมัยใหม่กับชาวบ้านที่ทำแบบ OTOP นั้นอาจสวนทางกันเพราะการทำชิ้นงานสมัยใหม่ให้เนี๊ยบนั้นอาจต้องใช้ช่างทีมีความรู้เชิงวิศวกรรมทำการโปรแกรมเครื่อง CNC (อาศัยความรู้ด้าน Automation +Motion control +Servo controller เข้ามาประกอบ) ให้กัดชิ้นงานออกมาตามแบบเป๊ะๆ ลองดู เวบของซีแซดเชค หมวดFacility จะเห็นว่ามี เครื่องกลึง,กัด ,ตัด ,ใส ,เจียรนัย ,ปาด ที่ใช้เทคโนโลยี่พวก Motion control จากบริษัท Siemens มากมาย ถ้าจะทำจริงชาวบ้านจะมีส่วนร่วมตรงไหนหรือเอาภูมิรู้มาช่วยปรับปรุงออกแบบแนวทางปืนที่จะทำมากกว่า

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
TOR158
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 38

« ตอบ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2007, 06:58:10 PM »

ความเห็นส่วนตัวนะครับ
ถ้าทางการนำเอาผู้มีความรู้ชั้นสูงมารวมกันกับผู้ผลิตปืนเถื่อนทำเป็นหน่วยผลิตอาวุธที่ถูกกฏหมายผมว่าจะเกิดประโยชน์โดยรวมมากกว่า การจับได้แล้วรับโทษอาจจะตัดอนาคตทั้งผู้ผลิตและโอกาสที่ประเทศไทยจะมีอาวุธปืนยี่ห้อของไทยเอง เท่าที่ทราบทางอีสานจะมีหมู่บ้านผลิตปืนเถื่อนเป็นอาชีพ น่าจะทำดูนะครับ.
joonjan
Hero Member

คะแนน 3

ธรรมย่อมคุ้มครองผู้ประพฤติธรรม

« ตอบ #39 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2007, 07:47:59 AM »

จริงๆแล้วกระบวนการผลิตปืนสมัยใหม่กับชาวบ้านที่ทำแบบ OTOP นั้นอาจสวนทางกันเพราะการทำชิ้นงานสมัยใหม่ให้เนี๊ยบนั้นอาจต้องใช้ช่างทีมีความรู้เชิงวิศวกรรมทำการโปรแกรมเครื่อง CNC (อาศัยความรู้ด้าน Automation +Motion control +Servo controller เข้ามาประกอบ) ให้กัดชิ้นงานออกมาตามแบบเป๊ะๆ ลองดู เวบของซีแซดเชค หมวดFacility จะเห็นว่ามี เครื่องกลึง,กัด ,ตัด ,ใส ,เจียรนัย ,ปาด ที่ใช้เทคโนโลยี่พวก Motion control จากบริษัท Siemens มากมาย ถ้าจะทำจริงชาวบ้านจะมีส่วนร่วมตรงไหนหรือเอาภูมิรู้มาช่วยปรับปรุงออกแบบแนวทางปืนที่จะทำมากกว่า
ความเห็นส่วนตัวนะครับ
ถ้าทางการนำเอาผู้มีความรู้ชั้นสูงมารวมกันกับผู้ผลิตปืนเถื่อนทำเป็นหน่วยผลิตอาวุธที่ถูกกฏหมายผมว่าจะเกิดประโยชน์โดยรวมมากกว่า การจับได้แล้วรับโทษอาจจะตัดอนาคตทั้งผู้ผลิตและโอกาสที่ประเทศไทยจะมีอาวุธปืนยี่ห้อของไทยเอง เท่าที่ทราบทางอีสานจะมีหมู่บ้านผลิตปืนเถื่อนเป็นอาชีพ น่าจะทำดูนะครับ.
เป็นความเห็นที่น่ารับฟัง ...  ได้ประโยชน์ร่วมกันหลายฝ่าย ครับ ...
พอดีไปเจอกระทู้หนึ่งน่าจะได้ความรู้สอดคล้องกันก็เลยนำมาเสริมให้ ... ลองดูครับ ...
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=31963.msg804751#msg804751
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 24, 2007, 08:10:51 AM โดย joonjan » บันทึกการเข้า

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด               จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง      จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
thaiya
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 19

สนับสนุนประชาธิปไตยครับ

« ตอบ #40 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2007, 09:17:14 AM »

ไทยทำ ไทยใช้ ไทยเจริญ ประโยคใช้ได้บางอย่างเท่านั้น และใช้ไม่ได้กับบางอย่าง เสียดายภูมิคนไทย

สวัสดีครับ,ยินดีครับ,ขอบคุณครับ,ขอโทษครับ,ไม่เป็นไหร่ครับ    ผมก็เป็นคนที่ชอบปืนคนหนึ่งครับ
หนึ่ง_รักในหลวงมากครับ
ประเทศไทยรวมเลือดเนื้อเป็นชาติเชื้อไทย
Hero Member

คะแนน 59

« ตอบ #41 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2007, 09:46:33 AM »

เหตุที่ทำปืนเถื่อนใช้เพราะปืนที่ถูกต้องตามกฎหมายแพงเกินไป เสียดายฝีมือของคนไทย ผู้ที่ไม่เคยได้รับการสนับสนุนจากรัฐบาล 

ผมดีใจที่ได้เกิดเป็นคนไทย สุขบ้าง  ทุกข์บ้าง  ก็ยังเป็นไทย   บรรพบุรุษของเราแต่โบราณ  ปกบ้านป้องเมืองคุ้ยเหย้า  เสียเลือด  เสียเนื้อมิใช่เบา  หน้าที่เรารักษาสืบไป ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า  จะได้มีพสุธาอาศัย
Piak Srisiam
"TISC"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 41

Men tracht und Gott lacht

« ตอบ #42 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2007, 12:32:06 PM »

ถ้าชักชวนคนเหล่านี้ ให้เข้ามาอยู่ในระบบที่สามารถควบคุมได้
น่าจะทำประโยชน์ได้มากๆเลยนะครับ

"Open up your mind and see like me. Open up your plans and damn your free. Look in to your heart and you'll find love love love."
ama
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #43 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2007, 01:09:09 PM »

เสียดายฝีมือจงเลย น่าจะเอาไปทำในสิ่งที่มีประโยชน์มากกว่านี้
non134
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #44 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2007, 10:36:05 PM »

ผมคิดว่าปื่นถูกกฏหมายแพ้งมากครับ และการขอก็ยากเย็นเสียเหลือเกินครับ สังเกตว่าปื่นที่ก่อคิดส่วนใหญ่ผิดกฎหมายครับว่าเราครับให้ภาครัฐช่วยในเรื่องนี้บ้างเพราะบ้างคนจำเป็ยจริงแต่ราคาแพงครึ่งแสนบางคนเป็นเงินมากนะครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์