๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 24, 2024, 03:44:01 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนมีทะเบียน เจ้าของตาย ทายาทรับโอนไม่ได้ จะทำอะไรได้บ้างครับ  (อ่าน 3148 ครั้ง)
seiya-รักในหลวง
"ทำหน้าที่ของตนเองให้ดีที่สุด"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 207

to make a friend, be a friend...

« เมื่อ: ตุลาคม 17, 2007, 06:25:38 PM »

ปืนมีทะเบียนถูกต้อง เจ้าของสัญชาติไทย ต่อมาเสียชีวิต ภรรยาคนไทยอยู่อเมริกาพร้อมลูกๆ ซึ่งเป็นสัญชาติอเมริกันหมด  ตอนนี้ปืนเลยอยู่เฉยๆ ในเมืองไทย น้องสาวรักษาไว้ให้ จะขายหรือโอนไปไหน ได้บ้างไหมครับ
ทราบมาว่าเป็นปืนดีเสียด้วย เจ้าของอยู่อเมริกาก่อนที่จะมาอยู่เมืองไทย  ทำเรื่องสั่งนำเข้ามาเอง มีทะเบียนถูกต้อง เป็นลูกซองกับรีวอลเวอร์

"Protection" is much better than "Correction".
กรุณารักษา"สิทธิ" ในการปกป้องตนเองและคนที่เรารัก
http://youtu.be/KYGScnPo8HQ
aniki
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 232

สังคมดีไม่มีขาย...ถ้าอยากได้ต้องร่วมสร้าง

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2007, 06:34:09 PM »

ก็ให้น้องสาวผุ้ตายนั่นแหละครับเป็นผู้จัดการมรดก Grin  ในกรณีที่ผู้ตายไม่มีพี่น้องก็ให้ญาติๆตามลำดับ  ยื่นเรื่องต่อศาลขอเป็นผู้จัดการมรดก  เช่นเดียวกับสมบัติอย่างอืนครับ  ค่าทนายไม่แพงครับ2-3พันบาท(เคยเจอมาแล้ว) Grin

ขอคืนคุณสู่แผ่นดิน  รักในหลวง
paisan2
ไม่มีคำว่าหมดหวังตราบใดที่ยังมีลมหายใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 73

เรารักในหลวง

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2007, 06:42:20 PM »

ก็ให้น้องสาวผุ้ตายนั่นแหละครับเป็นผู้จัดการมรดก Grin  ในกรณีที่ผู้ตายไม่มีพี่น้องก็ให้ญาติๆตามลำดับ  ยื่นเรื่องต่อศาลขอเป็นผู้จัดการมรดก  เช่นเดียวกับสมบัติอย่างอืนครับ  ค่าทนายไม่แพงครับ2-3พันบาท(เคยเจอมาแล้ว) Grin
ตามนี้เลยครับที่สำคัญควรรีบดำเนินการให้เสร็จเรียบร้อยอย่าดองไว้ครับเพราะผู้ครอบครองถือว่ามีความผิดข้อหาปืนผิดมืออยู่นะครับ

ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2007, 09:55:41 PM »

ให้ภรรยาที่จดทะเบียนด้วย และลูกที่ยังใช้นามสกุลอยู่ สละมรดก แล้วโอนให้ผู้รับโอนได้ครับ
srimalai_รักในหลวง
คนธรรมดา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2007, 08:44:14 AM »

ขายทอดตลาด ไปเลยครับ อิอิ

อันอ้อยตาลหวานลิ้นแล้วสิ้นซาก  แต่ลมปากหวานหูไม่รู้หาย
แม้นเจ็บอื่นหมื่นแสนก็แคลนคลาย  เจ็บจนตายนั้นเหน็บให้เจ็บใจ
เป็นมนุษย์สุดนิยมเพียงลมปาก  จะได้ยากโหยหิวเพราะชิวหา
แม้นพูดดีมีคนเขาเมตตา  จะพูดจาจงพิเคราะห์ให้เหมาะความ
KENG 92FS
"คาวบอยแม่โจ้"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2007, 08:41:19 AM »

ถ้าคุณภรรยา กับลูกไม่สนใจแล้ว  ปรึกษาสำนักงานทนายความอย่างด่วนเลยครับ   Smiley

NRA.#98 / SPD.#11 / 105UNIT#2
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2007, 08:47:23 AM »

กรณีนี้ ในความเห็นผม ภรรยากับบุตร.............ที่ถือว่าเป็นทายาทโดยชอบธรรมนั้น เป็นผู้ที่ไม่มีคุณสมบัติรับโอนอาวุธปืนครับ..............

เพราะไม่มีภูมิลำเนาเป็นหลักแหล่ง ในประเทศไทย............

คงต้องศึกษาให้ดีว่า ผู้ที่จะต้องยื่นร้องขอเป็นผู้จัดการมรดกจากศาล ควรจะเป็นใคร เพราะทรัพย์สินผู้ตาย ไม่มีแค่ปืนเพียงอย่างเดียวแน่.......................

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
ตะบันไฟ
Hero Member

คะแนน 47

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2007, 12:37:38 PM »

ปืนมีทะเบียนถูกต้อง เจ้าของสัญชาติไทย ต่อมาเสียชีวิต ภรรยาคนไทยอยู่อเมริกาพร้อมลูกๆ ซึ่งเป็นสัญชาติอเมริกันหมด  ตอนนี้ปืนเลยอยู่เฉยๆ ในเมืองไทย น้องสาวรักษาไว้ให้ จะขายหรือโอนไปไหน ได้บ้างไหมครับ
ทราบมาว่าเป็นปืนดีเสียด้วย เจ้าของอยู่อเมริกาก่อนที่จะมาอยู่เมืองไทย  ทำเรื่องสั่งนำเข้ามาเอง มีทะเบียนถูกต้อง เป็นลูกซองกับรีวอลเวอร์

อยากถามว่า ภริยาคนไทยที่ไปอยู่อเมริกา  ได้จดทะเบียนสมรสกับเจ้าของปืนหรือเปล่า

ผมว่าถ้าจดทะเบียนกันที่เมืองไทยและยังไม่ได้จดทะเบียนหย่า   ก็ต้องถือว่าเป็นภริยาโดยชอบตามกฎหมายครอบครัวของไทย  และบุตรก็ถือเป็นบุตรชอบด้วยกฎหมายตามกฎหมายไทย

ดังนั้น ทั้งภริยาและบุตร ถือเป็นทายาทของเจ้าของปืน  ที่มีสิทธิยื่นคำร้องขอจัดการมรดกเกี่ยวกับทรัพย์สมบัติคือปืนดังกล่าวทุกๆกระบอกได้  ในประเทศไทยครับ

ลองติดต่อภริยาและบุตรเจ้าของปืนมาทำเรื่องเสียดีกว่า   แล้วเมื่อได้คำสั่งศาลตั้งผู้จัดการมรดกแล้ว
ค่อยมาทำเรื่องโอนปืนแก่กันในภายหลัง 

มีทางแก้อีกกรณีหนึ่ง คือ หากเจ้าของปืนมีพ่อ แม่ ที่ยังมีชีวิตอยู่ ก็ให้พ่อหรือแม่ของเจ้าของปืนนั้น
ยื่นคำร้องขอจัดการมรดกต่อศาลแทนก็ได้เช่นเดียวกัน 

* ทีนี้หากภริยาไม่ได้จดทะเบียนสมรส  ถือว่าเป็นภริยาที่ไม่ชอบด้วยกฎหมาย  ไม่มีสิทธิยื่นคำร้อง
จัดการมรดก   แต่บุตรต้องดูว่าเจ้าของปืน ( บิดา ) ได้มีพฤติการณ์รับรองบุตร เช่นส่งเสียให้ศึกษา
ไปแจ้งเกิด แล้วให้ใช้นามสกุลด้วยหรือไม่  ถ้าใช่ บุตรก็ถือเป็นผู้สืบสันดานที่บิดามีพฤติการณืรับรองแล้ว
ว่าเป็นบุตร   บุตรยื่นคำร้องจัดการมรดกเจ้าของปืน ( บิดา ) ที่เมืองไทยได้อีก .......

ผมว่า ถ้าพ่อแม่เจ้าของปืนยังอยู่ให้เขาดำเนินการดีที่สุดครับ ..........

ปืนคือเพื่อนแท้  ปืนคือเพื่อนตาย  ปืนคือเพื่อนร่วมทาง
ปืนมันพูดไม่ได้  แต่มันก็ซื่อสัตย์  จริงใจ  ไม่ทรยศหักหลังเรา
นี่แหละนิยามของคำว่าปืน
หน้า: [1]
  พิมพ์