๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 25, 2024, 12:37:19 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนถามผู้รู้ทุกท่าน กระสุนจากปืนกระบอกใด  (อ่าน 1743 ครั้ง)
maisuperman
Jr. Member
**

คะแนน 0

« เมื่อ: มีนาคม 19, 2007, 10:49:36 PM »

การที่จะหาว่ากระสุนปืนที่ยิงมาจากปืนกระบอกใดนั้นหาได้ร้อยเปอร์เซ็นหรือไม่ครับ อย่างเช่น ถ้าผมไปพบ หัวกระสุนปืนขนาด 9 มม ตกอยู่ผมสามารถนำไปตรวจหาปืนจากกระบอกที่ยิงได้ 100% หรือไม่ครับ
goldmatch II
Sr. Member

คะแนน 6

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 19, 2007, 10:58:33 PM »

ขอพ่วงกระทู้ด้วยครับ  เพราะประเด็นคล้ายกัน
เราสามารถตรวจลายนิ้วมือจากปลอกกระสุนที่ตกในที่เกิดเหตุได้หรือไม่ครับ
เพราะตอนบรรจุกระสุน คนร้ายก็ต้องหยิบกระสุนบรรจุด้วยมือแน่นอน
หรือว่าตรวจไม่ได้เพราะลายนิ้วมือถูกความร้อนจากการสันดาปละลายหายไปหมด
ผู้รู้ช่วยด้วยครับ

ปืนเด็กเล่น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 36

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 19, 2007, 11:12:20 PM »

Grin Grin Grin

การที่จะหาว่ากระสุนปืนที่ยิงมาจากปืนกระบอกใดนั้นหาได้ร้อยเปอร์เซ็นหรือไม่ครับ อย่างเช่น ถ้าผมไปพบ หัวกระสุนปืนขนาด 9 มม ตกอยู่ผมสามารถนำไปตรวจหาปืนจากกระบอกที่ยิงได้ 100% หรือไม่ครับ
...ยากครับ เพราะเมืองไทยไม่มีการเก็บปลอกและหัวกระสุนของปืนที่จำหน่ายทุกกระบอกครับ....หากันทุกบ้านเหนื่อยครับ(นี่ยังไม่นับปืนเถื่อนนะ จะหาที่ไหน)

ขอพ่วงกระทู้ด้วยครับ เพราะประเด็นคล้ายกัน
เราสามารถตรวจลายนิ้วมือจากปลอกกระสุนที่ตกในที่เกิดเหตุได้หรือไม่ครับ
เพราะตอนบรรจุกระสุน คนร้ายก็ต้องหยิบกระสุนบรรจุด้วยมือแน่นอน
หรือว่าตรวจไม่ได้เพราะลายนิ้วมือถูกความร้อนจากการสันดาปละลายหายไปหมด
ผู้รู้ช่วยด้วยครับ
...ก็ยากอีกแหละครับ เพราะเมืองไทยไม่มีข้อมูลลายนิ้วมือประชาชนทุกคน 60 ล้านคน ที่สามารถเรียกดูได้ง่าย( ไม่เหมือนหนังเรื่อง CSI กดคอมม์ปื๊ดเดียวมาเลย) ถ้าหากคนที่ยิงไม่มีประวัติอาชญากรรม ก็หายากแล้ว
สรุป ทุกเรื่องบ้านเมืองเรายังไม่เจริญครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 20, 2007, 02:56:54 PM โดย T4WD&P99 » บันทึกการเข้า
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 20, 2007, 12:28:08 AM »

1.หัวกระสุนที่เก็บเป็นพยานวัตถุ สมารถนำมาตรวจได้ โดยใช้การเทียบกันของร่องรอยต่างๆที่เกิดขึ้นกับหัวกระสุนขณะที่ยิงผ่านลำกล้องออกมา เหมือนกับลายนิ้วมือครับ คือต้องมีจุดที่เหมือนกันหลายๆจุด ถ้าจำไม่ผิด 16 ตำแหน่งนะครับ ผมอบรมนิติเวชไปนานหลายปีแล้ว ชักจำได้เลือนๆครับ...

2.ดังนั้นถ้าเก็บหัวกระสุนได้ ก็ต้องหาลำกล้องของปืนที่ยิง แล้วเอามายิง เอาหัวกระสุนมาเทียบกันดู แต่หากเครื่อง IBIS ทำงานได้และมีฐานข้อมูลของปืนทั้งประเทศ ก็แค่เอาเข้าไปเทียบกับข้อมูลที่เก็บไว้ ก็ทราบปืนที่ยิงครับ...

3.เรื่องปลอกกระสุนเราใช้ดูเทียบกันได้ในทำนองเดียวกันกับหัวกระสุนครับ...

4.เรื่องลายนิ้วมือบนปลอกกระสุน ผมไม่ทราบครับ รอท่านอื่นมาช่วยไขข้อข้องใจครับ...
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 20, 2007, 12:32:01 AM »

...ก็ยากอีกแหละครับ เพราะเมืองไทยไม่มีข้อมูลลายนิ้วมือประชาชนทุกคน 60 ล้านคน ที่สามารถเรียกดูได้ง่าย( ไม่เหมือนหนังเรื่อง CSI กดคอมม์ปื๊ดเดียวมาเลย) ถ้าหากคนที่ยิงไม่มีประวัติอาชญากรรม ก็หายากแล้ว
สรุป ทุกเรื่องบ้านเมืองเรายังไม่เจริญครับ

จริงครับ บ้านเราไม่มีลายนิ้วมือครบ 60 ล้านคนครับ...

แต่การทำบัตรประชาชนต้องพิมพ์มือครับ รุ่นใหม่ใช้แสกนนิ้ว ผมทำมาแล้ว...

ถ้าหากฐานข้อมูลดีพอและการเชื่อมต่อระหว่างหน่วยงานใช้งานได้ดีแล้ว...

ปัจจุบัน เราน่าจะมีฐานข้อมูลลายนิ้วมือของประชากร มากกว่า 20 ล้านคนแล้วครับ...Grin

ปล.ผมแยกตอบออกมานะครับ เพราะไม่ตรงกับคำถามท่าน จขกท.โดยตรงครับ...Grin
หน้า: [1]
  พิมพ์