๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 10:34:09 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วาสนาไม่ถึงของฟรี  (อ่าน 5191 ครั้ง)
KAHRPPK
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 4

« เมื่อ: สิงหาคม 06, 2004, 10:30:04 AM »

ผมมีเพื่อนสนิทมากอยู่หลายคน     ในกลุ่มมีคนใช้feg380ฮังการี่อยู่2คน     คนนี้ปืนของแม่ยาย     แต่กำลังจะไปโอนให้ลูกเขย       แต่โชคร้ายโอนไม่ได้     ทางอำเภอบอกว่าในทะเบืยนเป็น11มม     ปืนกระบอกนื้ซื้อมาราวๆ20-30ปี    คนรุ่นก่อนแต่เขาไม่เคยสนใจเรื่องปืนเลยไม่เคยอ่านใบทะเบียนด้วย     เท่ากับในตอนนี้มีปืนแต่ไม่มีทะเบียน     และมีใบทะเบียน11มมแต่ไม่มีปืนเขาไม่ค่อยมีเงิน      เขาปรึกษาว่าจะให้เขาทำอย่างไร        แบบนื้ใครควรรับผิดชอบความผิดของทางราชการ     แต่ประชาชนกลับรับเคราะ     ตอนนี้เขาเลยใช้แบบเถื่อนๆอย่างนี้     ไม่รู้จะทำอย่างไร    ท่านใดรู้วืธีการช่วยชี้แนะหน่อยครับ
aot
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

มีดินต้องหมั่นฟื้น มีปืนต้องหมั่นยิง

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2004, 10:37:45 AM »

ถ้าเลขประจำปืนของโรงงานและเครื่องหมายทะเบียน(กท หรืออักษรย่อจังหวัด)ที่ตอกที่ตัวปืน ตรงกับ ป.4 ก็ไปขอให้นายทะเบียนแก้ไข ป.4"ขนาด"จาก11มม เป็น .380 ก่อนแล้วค่อยโอนครับ
ประเด็นสำคัญคือเลขทั้งสองชุดที่ตอกที่ปืนตรงกับที่ระบุใน ป.4 หรือไม่เท่านั้น
Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2004, 10:46:08 AM »

......... Grin..แบบพี่aot  ว่าแหละครับ และขอดูต้นขั้ว ป4. ด้วยครับว่าเขียนผิดด้วยหรือปล่าว  เพราะผมเคยเจอต้นขั้วถูก แต่ ป4 .ผิด เพราะสมัยก่อนเขียนป4.ด้วยมือคนเขียนอาจ เบลอได้ครับ.... Grin Grin Grin

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2004, 11:28:05 AM »

ยื่นคำร้องแบบ ป.๑  เรื่องขอแก้ไขและพิสูจน์ขนาดได้ครับ  โดยนำฉบับจริงพร้อมปืนไปด้วย

โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2004, 08:09:20 PM »

ปืนกระบอกนี้ เจ้าของเดิมได้มาอย่างไรครับ  ซื้อใหม่จากร้าน หรือช่วง นิรโทษกรรม แล้วนำปืนเถื่อนไปขึ้นทะเบียน

ถ้าซื้อใหม่จากร้าน  น่าจะเป็นข้อผิดพลาดของพนักงาน ขณะกรอกข้อมูล  (เป็นไปได้ยาก รูปทรงปืน 11 ใครๆก็รู้จัก ถ้าเขียนผิด เจ้าของปืนน่าจะทวงถามแต่แรก)

ถ้าเป็นนำปืนเถือนมาขึ้นทะเบียน   อาจมีการเล่นแร่แปร ธาตุอะไรซักอย่าง  ทั้งตัวเจ้าของปืนที่มีชื่อปรากฎอยู่ และนายทะเบียน  เคยมีบางราย ซิกแซก ของขึ้นทะเบียนปืนเถือน หลายกระบอก หลายขนาด หรือ ใช้ชื่อสามชิกในครอบครัว ครอบครองคนละ กระบอกสองกระบอก โดยมีแต่ใบ ทะเบียน ไม่มีปืนจริงๆอยู่ในครอบครอง หวังซื้อปืนเถืิิอนสวมทะเบียนภายหลัง หรือ ขายทะเบียนสวมให้คนอื่น
ถ้าเป็นแบบนี้ผิด กฏหมาย ครับ ถ้านำสืบได้  ติดคุกมาหลายรายแล้ว

ถ้าเจ้าตัวลำบากใจนัก  หาซื้อปืนใหม่เถอะครับ 

....ตามล่า...อีตอแหล
เสนัด...
............
Sr. Member

คะแนน 4

ลั่นไก 1911

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2004, 08:21:54 PM »

น่าเห็นใจครับ

คนเรามีชีวิตอยู่ได้แค่ สองหมื่นกว่าวัน อย่าปล่อยชีวิตให้.............
KAHRPPK
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2004, 10:41:39 PM »

ปืนกระบอกนี้เขาซื้อมาที่ร้านปืน       ไปกันสามสี่คนซื้อมาคนละกระบอก      คนชนบทในรุ่นนั้น     ถ้ามีเงินเขาซื้อวอลเธอร์-โคลท์   คนเงินน้อยเขาซื้อfegและแอสตร้า    บ้านนี้เขาไม่ใช่นักเล่นปืน      มีปืนกระบอกเดียวมา30ปีแล้วครับคุณโทน73       เจ้าของปืนตายตั้งแต่ลูกยังเล็กครับ      ตอนนี้ลูกโตจนแต่งงานและมีลูกอายุ17ปืแล้ว      เท่ากับว่าปืนกระบอกนื้อยู่ในมือของแม่ยายเขามานานนับ20ปีกว่าแล้ว      ทะเบืยนในรุ่นโบราณเท่าทื่ผมเห็นมาหลายกระบอก    ไม่มีรายละเอียดเหมือนปืนยุคหลัง      คุณพ่อผมก็มีปืนแอสตร้าของสเปน      ซื้อมา40ปีแล้วทะเบียนไม่บอกชื่อผู้ทำปืน      เขาบอกว่าดูที่อำเภอแล้วต้นขั้วเป็น11มม    แถวเขตที่ผมอยู่คนเก่าแก่บอกว่าซื้อกันง่ายๆ      หลายๆคนให้ทางอำเภอจัดหามาให้จ่ายเงินอย่างเดียว      ในสมัยนั้นการคมนาคมไม่สะดวก      ส่วนรายละเอียดอื่นๆผมยังไม่เจอเขาครับ
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2004, 01:04:15 AM »

แล้วใบ ป 4 ที่แม่ยาย เขาถือ ระบุขนาดว่าอย่างไรครับ ?
ถ้า เลขทะเบียน  เลขประจำปืน บนตัวปืน ตรง กับใบ ป 4 แต่ระบุขนาดผิด แบบที่คุณ  aot ว่าไว้
ให้ยื่นคำร้องขอแก้ไข แบบที่พี่ชลธิต แนะนำครับ

KAHRPPK
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2004, 09:46:14 AM »

ตอบคุณโทน ครับ    ปืนในรุ่นก่อนการตอกทะเบืยนตีกันง่ายๆ      ไม่เหมือนในตอนหลังจะพิศูจน์ได้ช้ดเจนหรีอเปล่า      ยังไม่เจอแม่ยายเขาเลยไม่รู้ว่าตีทะเบียนที่ไหนตีอย่างไร         
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2004, 03:14:40 PM »

เรื่องเลขไทย มักจะเป็นแบบนั้นครับ เพราะตาม ตจว. นายทะเบียนไม่มีเครื่องมือ มักให้เจ้าของปืนไปตอกกันเอง แล้วเอามาให้ท่านดูที่หลัง

ที่สำคัญ และใช้ยืนยันได้ดี คือเลข ฝรั่ง ครับ ตอกมาแต่โรงงาน   จนท.ที่ชำนาญการเฉพาะ สามารถบอกได้ครับ ว่าเลข ฝรั่ง ที่ปรากฏนั้น มีมาแต่โรงงานหรือว่าแอบแกะกันเอง

ลองถามดูนะครับ ตอนที่แม่ยาย ขอโอนรับมรดกจากพ่อตา (สามี) ที่เสียไป ทำไม่ถึงโอนได้

หน้า: [1]
  พิมพ์