๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 09:28:44 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนติดกล้อง (ยิงใกล้ ยิงไกลจะเล็งเผื่ออย่างไรครับ)  (อ่าน 27516 ครั้ง)
หินเหล็กไฟ
ถึงตายไปก็ช่างมัน...ขอให้ชีวิตยังอยู่ก็พอ..
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #60 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2005, 05:35:40 AM »

Grin Grin Grin

[img]http://i7.tinypic.com/333hiqw.jpg[/img
kat
Full Member

คะแนน 38

« ตอบ #61 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2005, 05:58:26 PM »

เมื่อวานได้ทดสอบ 0กล้องในระยะต่าง รูเกอร์10/22 กระสุน s/b std v เดิมตั้งกล้องไว้ที่ 40ม ลองยิงที่60มกลุ่มต่ำลงมา 2"         ที่80ม กลุ่มต่ำลงจากx 8" ไม่ทราบว่าเป็นที่ปืน หรือกระสุนครับ ถ้าใช้ลูก hv กลุ่มจะขยับสูงขึ้นกว่านี้ไหมครับ ปืนที่ผู้การทดสอบในข้อมูลข้างต้นเป็นรุ่นไหนครับ

เอาชนะ อุปสรรคทั้งปวง ด้วยความอุตสาหะ
หินเหล็กไฟ
ถึงตายไปก็ช่างมัน...ขอให้ชีวิตยังอยู่ก็พอ..
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #62 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2005, 09:13:04 PM »

Grin Grin..แต่ก่อนผมใช้ลูก HVตั้งที่ 50 เมตรยิงอะไรที่ประมาณ 50,40,60,75,30,เมตรไม่ค่อยพลาดเลยครับเป้าขนาดผลส้มลูกเล็กๆนะครับ..(ตามสูตรท่านผู้การในกระทู้นี้หน้าแรกๆ)ต่อมาลูกหมด  ไปซื้อได้มาแต่สแตนดาร์ดยิงอะไรก็ไม่โดนเลยไปตั้งกล้องใหม่ที่ 50เมตรเหมือนเดิม(ลูก SB นะครับ)ผลการยิงที่50 เมตรกลุ่มดีกว่า  HV ซะอีก X ทุกนัดเดินยิ้มกลับบ้าน ไปยิงอะไรก็ไม่โดนอีก(ตอนนี้งงหนักนอนไม่หลับกระสับกระส่าย)จนต้องกลับมาตั้งกล้องใหม่มันก็ยังได้กลุ่มดีเหมือนเดิมไม่ได้ปรับอะไรในกล้องเลยยิงเกือบหมดกล่องมันก็ยังดียังXเหมือนเดิม(ตอนนี้ยี่งงงหนักเข้าไปอีกอะไรกันหนอผีหลอกหรือเปล่า ว่าแล้วขนลุกซู่ )  ทีนี้เลยลองยิงที่ระยะประมาณ 25 เมตร(กดสวิสต์ให้เป้าไปที่ประมาณ 25 เมตร แล้วปิดเบรกเกอร์)ผลปรากฏว่ากลุ่มกระสุนสูงขึ้นไปอีกประมาณนิ้วครึ่ง...อะไรครับพี่น้องมันเกิดอะไรขึ้น..เส้นผ่านศูนย์กลางกล้องกับลำกล้องปืนผมมันห่างกันตั้ง สองนิ้ว(มันน่าจะต่ำลงซักนิ้วกว่าๆผมโพสถามท่านผู้การท่านก็ไม่ตอบสงสัยคงเบื่อผมเต็มทีแล้วมั้งเนี้ย...ถ้างั้นใครก็ได้ช่วยตอบผมทีเผื่อมีอะไร ผมไปพลาดตรงไหนครับ Grin Grin

[img]http://i7.tinypic.com/333hiqw.jpg[/img
colt1911
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #63 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2005, 10:07:06 PM »

แล้ววิธีโค้งอ่ะครับ

มีวิธีการเล็งยังไงครับ
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #64 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2005, 11:41:48 PM »

แล้ววิธีโค้งอ่ะครับ

มีวิธีการเล็งยังไงครับ

Grin ขออนุญาตครับ ใช้ "วิถี" ครับ Grin

หินเหล็กไฟ
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #65 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2005, 08:00:04 AM »

Grin Grin ขอบคุณคับ คุณ  Iron ผมเริ่มจะเข้าใจแล้วหละตอนยิงลูก  SB/ST นี่มันคงกระดกนิดหน่อยเลยสูงนิดหน่อยแต่ไปตกที่ X  ระยะ 50 เมตรพอดี ก่อนหน้า 50 เมตรเลยสูง(แบบนี้วิถีโค้งมากนะทีแรกผมนึกว่ามันจะไปเริ่มโค้งที่เลย 50 เมตรขึ้นไป)ถ้างั้นกลับไปใช้ HV อย่างเดิมดีกว่า..ร้านใหนขายราคาถูกบอกด้วยครับ Grin Grin

coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #66 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2005, 09:23:39 AM »

แล้วถีโค้งอ่ะครับ มีวิธีการเล็งยังไงครับ

...เมื่อกระสุนปืนออกจากลำกล้องนั้นจะวิ่งลงพื้นอย่างเดียวครับ  ไม่ได้วิ่งขึ้น  เพราะโลกมีแรงดึงดูด แต่ในการตั้งศูนย์ปืน เราต้องการให้เส้นเล็ง (ศูนย์ปืน หรือกล้อง-sight line) ใกล้เคียงกับเส้นทางวิ่งของกระสุน (ซึ่งเป็นเส้นโค้ง-bore line) ให้มากที่สุด  ดังนั้นจึงต้องตั้งศูนย์ปืนโดยให้มีจุดตัด 2 จุด  เช่น ปืนไรเฟิลชนวนกลาง A กระสุน B จุดตัดแรก (initial intersection) ที่ 25 เมตร จุดตัดที่สอง (second intersection หรือ zero) ที่ 220 เมตร จุดที่กระสุนวิ่งโค้งขึ้นสูงสุด (maximum ordinate) ที่ 125 เมตร โดยจุดตกของกระสุนอยู่สูงกว่าเส้นเล็ง 8 ซม. ทั้งนี้จุดตกจะอยู่ต่ำกว่าเส้นเล็ง 8 ซม.ที่ระยะ 260 เมตร จุดนี้เรียกว่า maximum point blank range: MPBR (ดูภาพประกอบ)  ถ้าต้องการลดระยะ 8 ซม. (maximum ordinate) ลง ระยะ MPBR ก็จะลดลงด้วย

...ในทางปฏิบัติทั่วไป  เราจะไม่ยิงไปด้วยตั้งศูนย์ไปด้วย แต่จะใช้วิธีเล็งเผื่อ ในตัวอย่างและในภาพประกอบถ้าเป้าอยู่ไม่เกินระยะ MPBR จุดตกของกระสุนจะไม่ออกนอกรัศมี 8 ซม. หรือจะเล็งสูงกว่าเป้า (เล็งเผื่อ) 8 ซม.ที่ 260 เมตร จุดตกของกระสุนจะอยู่ตรงเป้าพอดีครับ

(ถ้าผิดพลาดคลาดเคลื่อน หรือควรมีคำอธิบาย ผู้รู้ช่วยแก้ไฃเพิ่มเติมด้วยครับ)

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
หน้า: 1 2 3 4 [5]
  พิมพ์