ชุดทหาร

<< < (6/12) > >>

จอยฮันเตอร์:
อ้างจาก: SAVOK CZ ที่ กุมภาพันธ์ 01, 2007, 02:04:55 PM

อ้างจาก: มะขิ่น ที่ กุมภาพันธ์ 01, 2007, 08:59:01 AM

อ้างจาก: จอยฮันเตอร์ ที่ กุมภาพันธ์ 01, 2007, 08:49:16 AM

สงสัยผมโดนต้มครับพี่ เพื่อนผมที่เป็นทหาร มันบอกว่า เอาใว้รัดขาเวลาเดินลุยน้ำ กันปลิงเกาะไข่ :~) :~) :~)

ลักษณะนั้นก็ใช้ได้ครับ ถ้าเชือกนั้นอยู่นอกกระเป๋าหรือยาวออกมาจนใช้รัดขาได้...........แบบอเนกประสงค์ไงครับ..............

คุณจอยครับ ผู้การบอกว่าเชือกมันอยู่ในกระเป๋าและยาวไม่ถึงรัดขากางเกง อิอิ คงต้องรัดไข่โดยตรงแล้วหละครับคุณจอย :P

อย่างนั้นยอมให้ปลิงเกาะไข่ดีกว่า ;D

Zeus-รักในหลวง:
แอบมาหัวเราะพี่จอย แบบเงียบ ๆ แล้วจากไป อะฟิ๊ววววววว

โทน73 -รักในหลวง-:
1 ใช้ประกอบกะ สายเอี้ยม ครับ มีกระดุมหลายจุดสามารถปรับได้ตามความเหมาะสม และยังใช้เป้นกระดุมสำรองไปในตัว
2 ของแท้ผ้าไม่หนามากนะครับ แค่ค่อนข้างหนาเท่านั้น และหนากว่าชุดพรางป่าเมืองร้อนทั่วไป แต่จะเป็น ใยสังเคราห์ ผสมผ้าฝ้าย  เปียกน้ำแห้งเร็ว ส่วนของเลียบแบบ เกรดดี จะเป็นผ้าฝ้ายเนื้อหนา  แห้งยาก
3 เชื่อก ใว้คาดขากางเกง โดยจะร้อยผ่านรู ที่ใต้เป้ากางเกง หรือจะไม่รอยเลยก็ได้  ใช้ในกรณีกางเกงหลวม เมื่อเดินป่า ไม่ต้องการให้ขากางเกงพอง รุ่มราม เวลาเปียกน้ำ ผ้าจะได้แนบกาย ไม่มีเสียงผ้าเสียดสีกัน หรือ เวลาใส่ของในกระเป๋าข้าง แล้วไม่ต้องการให้ของหล่นหลุดมาง่ายๆ ก็คาดสายทับ  ทหารอเมริกัน ในยุคเวียดนาม จะใช้เชื่อกรองเท้าเก่า มามัดขากางเกง แต่รุ่นนี้มีเย็บติดมาด้วย
4 กันของหล่น

ที่สงสัยกันก็คือ เห็นมีแต่กางเกง ไม่เห็นมีเสื้อเข้ามาขายเลย 
ปรากฎการณ์ ที่บ้านเรานิยม สินค้าแบบนี้มาก  จากของเหลือใช้สงคราม กลายเป็น ผลิตเพื่อขายคนตะวันออกไกล โดยเฉพาะไปแล้ว  (รุ่นนี้และแบบใกล้เคียง) เพราะนักท่องเที่ยวคนไทย โดนญาติสั่งมาให้ชื้อกลับ และมีพวกส่งสินค้าออกรายเล็กๆ อีกเพียบ

เมื่อได้รับความนิยมสูง จนมีกระแสความนิยมย้อนกลับไปยังฝรั่งเอง  คนแถวบ้านเรานิยมกันก่อนเขา  เดิมสังเกตุว่าฝรั่งจะ ไม่นิยมใส่ชุดแบบทหารพร่ำเพรื่อ เหมื่อนพวกเรา จะใส่เล่นๆในโอกาสพิเศษเท่านั้น หรือใส่ออกเดินป่า (มีชุดเดินป่าต่างหากที่ไม่ใช่ชุดทหาร) หรือจะใส่ในกลุ่มคนที่เป็น จนท. ของรัฐ  ...พอมาพักหลังๆ เห็นฝรั่งใส่กางเกงแนวนี้กันเยอะ

เคยคิดเหมือนกันนะว่า "กางเกงรถถัง"  แม้จะมี เลขระหัสแบบยุทธภัณฑ์  นาโต อาจจะไม่มีหน่วยงานไหนรับไว้ใช้อย่างเป็นทางการก็ได้  คงเป็นเพียง "สินค้าออก" ที่ขายดีของเขาเท่านั้น  ;) ;D

PU45™:
ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ ผมยังไม่มีสักตัวเลย ใครเหลือใช้แบ่งสัก 2 ตัวนะครับ

makoto:
       ผมก็ชอบมาก ใส่มาได้5-6ปีตั้งแต่เริ่มรู้จักแฟนที่จังหวัดศรีสะเกษมีโอกาศได้ไปชายแดนบ่อยๆ(ชอบเสี่ยงดวง)มีทั้งสั้นยาวส่วนใหญ่มีแบบละ3สี เขียวล้วน เขียวลายพราง สีทะเลทราย สีเหมือนสีชุดข้าราชการ เรียกไม่ถูกเหมือนกัน แต่ส่วนใหญ่ใส่แต่ขาสั้น แหล่งใหญ่สุดก็คือตลาดโรงเกลือมีให้เลือกเยอะ พยายามอย่าเอาตัวที่มีรูหรือขาดๆนะเดี๋ยวเจ้าของเก่ามาทวง บางแบบเป็นลายๆกราฟฟิคเค้าบอกพรางตัวจากกล้องอินฟาเรดได้ ถ้าเป็นชุดนักบินจะมีท่อๆระโยงระยางเต็มไปหมด กล่องใส่จรวด ระเบิด กระสุนมีหมด ซื้อที่นี่ต้องต่อมากๆเลยไม่ต้องเกรงใจครับ ว่างๆเอารูปมาโชว์แลกเปลี่ยนกันก็ดีนะครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว