ชุดทหาร

(1/12) > >>

หินเหล็กไฟ:
แค่เรื่องกางเกงทหารนี่ก็มีข้อสงสันเยอะเหมือนกันครับ เรียนถามครับ
1 กางเกงทหารประจำรถถังทำไมมีกระดุมเยอะจัง รอบเอวก็มี
2 ผ้าหนาๆมีใว้ทำอะไรพิเศษหรือเปล่า
3 ในกระเป๋าด้านข้าง มีเชือกซ่อนไว้ในกระเป๋าด้วย ???
4 กระเป๋าหน้ามีกระดุมสำหรับปิดอีก ???
แต่ก็ไส่เพราะชอบ และไม่รู้ว่ามันมีประโยชน์อะไร หนักก็หนัก ;D ;D
มีเสื้ออีกตัวขายตามตลาดนัดเป็นเสื้อกันหนาวสีดำๆผ้าเป็นเหมือนไนลอน มีกาเครื่องหมายอะไรผมก็ไม่ทราบ เห็นว่า กันไฟได้ด้วย(ไฟไม่ไหม้ว่างั้น) แพงเอาการนะเป็นสองพันก็มี

ดอยหลวง:
อ้างจาก: สหายตุ๊ ที่ มกราคม 31, 2007, 09:04:05 PM

แค่เรื่องกางเกงทหารนี่ก็มีข้อสงสันเยอะเหมือนกันครับ เรียนถามครับ
1 กางเกงทหารประจำรถถังทำไมมีกระดุมเยอะจัง รอบเอวก็มี
2 ผ้าหนาๆมีใว้ทำอะไรพิเศษหรือเปล่า
3 ในกระเป๋าด้านข้าง มีเชือกซ่อนไว้ในกระเป๋าด้วย ???
4 กระเป๋าหน้ามีกระดุมสำหรับปิดอีก ???
แต่ก็ไส่เพราะชอบ และไม่รู้ว่ามันมีประโยชน์อะไร หนักก็หนัก ;D ;D
มีเสื้ออีกตัวขายตามตลาดนัดเป็นเสื้อกันหนาวสีดำๆผ้าเป็นเหมือนไนลอน มีกาเครื่องหมายอะไรผมก็ไม่ทราบ เห็นว่า กันไฟได้ด้วย(ไฟไม่ไหม้ว่างั้น) แพงเอาการนะเป็นสองพันก็มี

อยากรู้เหมือนกันครับ ของผมก็มี เกือบทุกแบบเลยละครับ  ;D ;Dก็คนมันชอบ ช่วยไม่ได้ อิอิ.... ;D ;D :VOV:

NAPALM:
ขออนุญาตครับท่าน......

ส่วนใหญ่ท่านซื้อของพวกนี้จากที่ไหนครับ......

ทิดเป้า:
 :Pม่ายรู้เรื่องครับ...ชอบใส่เสื้อ-กางเกงทหารราบ...ที่เค้าเรียกกันว่า..ผ้าก้างปลา ผลิตโดยพลาธิการทหารบก...เดินป่า สุดยอด...เปียก ก้อแห้งเร็ว ไม่อมน้ำ...ร้อนจัด เหงื่อออก..จะเย็น...เคลื่อนไหว คล่องตัว ลื่น ไม่เกาะผิว...ผมใส่ทั้งในป่า ในเมือง
 ;)มีผ้าลักษณะเดียวกัน ชุดแรก เป็นน้ำใจ ของเพื่อน...ที่ใส่แล้ว..ชอบ...คราวนี้ เจอที่ไหนก็ซื้อเลย ...ชุดที่มาจากเขมรครับ...ออกงานทุกงาน...ชอบ...แม้บางตัวจะมีรูเล็กๆแถมมาด้วย

มะขิ่น:
อ้างจาก: สหายตุ๊ ที่ มกราคม 31, 2007, 09:04:05 PM

ตอบเท่าที่รู้............

1.ทหารราบก็กระดุมเยอะครับ.........ไม่เฉพาะทหารยานเกราะ.........เอาไว้ทำเป็นอะไหล่ แบบอเนกประสงค์ครับ..............เพราะในป่าไม่มีร้านขายกระดุม.........

2.ผ้าหนา เอาไว้ให้ใช้ทนๆไงครับ..........บางๆ ปีนรถถังรถเกราะ เกี่ยวกับน็อต เกี่ยวกับส่วนต่างๆของรถ ก็ขาดง่าย..........

3.ไว้ทำอะไหล่แบบอเนกประสงค์(ตัดมาใช้)และเผื่อผูกของสำคัญ ซ่อนไว้ในกระเป๋า เวลาลุย เกิดอะไรไปเกี่ยวให้กระดุกระเป๋าขาด ฝากระเป๋าเปิด.............จะได้ไม่สูญหาย

4.กระเป๋าทั้งเสื้อและกางเกงทหาร ทำกระดุมฝาปิดทุกใบเป็นเรื่องปกติครับ

ปล.ชุดที่กันไฟได้ ส่วนใหญ่ทำสำหรับทหารที่ปฏิบัติงานกับอากาศยาน เครื่องจักรกลแบบใช้เชื้อเพลิง และ ในส่วนของยานเกราะรถถัง ก็มี

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป