๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 18, 2024, 08:33:40 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การอารักขาบุคคลสำคัญ  (อ่าน 23172 ครั้ง)
phofah
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: มีนาคม 15, 2005, 02:24:18 PM »

ท่านไหนพอจะให้ข้อมูล  วิธีการเกี่ยวกับการอารักขาขาบุคคลสำคัญบ้างครับ
มีเทคนิค  วิธีการอย่างไร  ใช้อาวุธแบบไหนในการฝึก และฝึกได้ที่ไหนครับ
      ถ้าจำไม่ผิด  ท่านผู้การฯมะขิ่นเคยผ่านหลักสูตรมาแล้วใช่มั๊ยครับ
เผยแพร่ความรู้เรื่องนี้หน่อยได้มั๊ยครับ
     คิดอีกที  เรื่องนี้อาจเป็นดาบสองคม  หากผู้ไม่หวังดีจะนำไปใช้ในทางที่ผิด
การเปิดเผยจึงขอให้อยู่ในดุลยพินิจของแต่ละท่าน  ขอบคุณครับ
วรกฤษ
ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

สูงสุดคืนสู่สามัญ

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 15, 2005, 05:46:27 PM »

ลองไปฝึกอบรมได้ครับ....

ผมเองก็เคยฝึกอบรมมาครับแต่ฝึกอบรม..มานิดเดียวเองครับอยู่ในหลักสูตรของ ร.ต.ท. วันชนะ ครับ

ลองติดตามในหนังสือ อวป ดูครับว่าจะมีการจัดฝึกอบรมอีกเมื่อไร ชื่อหลักสูตร ยิงปืนเพื่อป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน ครับ

เร็วเท่าที่เห็น   แม่นเท่าที่จำเป็น 
เคลื่อนไหวเร็วปานสายฟ้า   หยุดให้นิ่มนวลดังแพรไหม      
ใจต้องนิ่งดังขุนเขา   ทำทุกอย่างดั่งสายน้ำไหล
Pex Shotgun-รักในหลวงครับ
เป็ก ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 15, 2005, 05:50:21 PM »

อารัก .... ขา ........ หนูอยากได้โนเกียรุ่นใหม่คะ  Shocked  ว่าเข้าไปนั่น

เอาซักหน่อย

งานอารักขาบุคคลสำคัญ
 เป็นวิชาทีว่าด้วย การป้องกันการลอบทำร้ายและทำลายชื่อเสียง ครอบคลุมทั้งเรื่อง บุคคล เอกสาร สถานที่ ฯลฯ ครับ แต่ถ้าอยากรู้เพิ่มเติมมากกว่านี้ เปิดเว็ป www.amazon.com หาหนังสืออ่านโดยค้นหาคำว่า Bodyguard  ก็มีตำราให้อ่านเพียบเลยครับ

Grin Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 06, 2010, 09:57:26 AM โดย Pex Shotgun-รักในหลวงครับ » บันทึกการเข้า

ปืนที่เรามีเปรียบดังเช่นเครื่องดับเพลิง พวกเราภาวนาว่าไม่ต้องใช้มันในสถานะการณ์จริง

แต่ถ้าเราจำเป็นต้องใช้ ต้องใช้อย่างมีประสิทธิภาพสูงสุด
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 16, 2005, 07:20:39 AM »

ผมเรียนที่กอง 8 ศรภ.รุ่น 4 ส่วน อ.เป๊กซ์เรียนรุ่น 11(ใหม่ๆซิงๆ)..............

ตำราหนาเป็นคืบครับ...........การทำงานจริงๆทฤษฎีและแนวคิด..........ผสมกับการปฏิบัติ เป็นเรื่องที่ยุ่งยากและใช้เงินเป็นจำนวนมาก

จะให้ถ่องแท้ต้องอธิบายกันยาวมาก......................

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 16, 2005, 07:46:27 AM โดย มะขิ่น » บันทึกการเข้า

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
phofah
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 16, 2005, 08:44:10 AM »

ขอบคุณทุกท่าน  ที่ให้แนวทางครับ
vichai01++รักในหลวง++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 111

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 16, 2005, 09:00:02 AM »

หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตารินอยากเรียนมั่งง่ะ  น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

คาถาป้องกันภัยพิบัติทั้งปวง
ปะโตเมตัง ปะระชิวินัง สุขะโต จุติ
จิตะเมตะ นิพพานัง สุขะโตจุติ
NOOM 19 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่มอย่างหมา

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 16, 2005, 09:41:14 AM »

ตอนบุคคลสำคัญขึ้นเครื่องบิน เจ้าหน้าที่เอาปืนขึ้นไปด้วยไหมครับ ถ้าเอาไปแล้วเกิดโป้งป้างขึ้นมาเขามีวิธีทำอย่างไรครับ หลงรัก

"นี้ไรเฟิลของฉัน"
"มีเหมือนกันหลายกระบอก,แต่กระบอกนี้เป็นของฉัน"
"ถ้าไม่มีไรเฟิล.ฉันก็ไม่มีอะไร"
"ถ้าไม่มีฉัน.ไรเฟิลก็ไม่มีค่าอะไร"

เสียตังค์ทำรถ ..ดีกว่าหมดกับโคโยตี
yakdee
ความดีไม่มีขาย อยากได้ต้องทำเอง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 64

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 16, 2005, 09:57:11 AM »

ขอถามท่านผู้การฯ  มะขิ่น  ไม่ทราบว่า คนธรรมดา ไม่มีหน้าที่...จะเข้าเรียนหลักสูตรนี้จาก ศรภ.ได้หรือไม่   

อยากเรียนนะครับ   Wink

อย่าไปร้องขอฯจากคนอื่น  ถ้าไม่เคยให้อะไรกับใคร
ทำทุกอย่างต้องจริงใจ  แล้วท่านจะได้..จากใจจริง
ทุก ๆ สิ่งที่ว่าแน่แท้    ยังผันแปร..เปลี่ยนเป็นอื่น
ธรรมชาติไม่อาจฝืน   แต่ควรยืนหยัดอยู่..สู้อธรรม
St.Bernard
Sr. Member

คะแนน 2

ตัวใหญ่ ใจดี

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 16, 2005, 10:57:02 AM »

ขอถามท่านผู้การฯ  มะขิ่น  ไม่ทราบว่า คนธรรมดา ไม่มีหน้าที่...จะเข้าเรียนหลักสูตรนี้จาก ศรภ.ได้หรือไม่   

สมัครด้วย ย ย ....  เยาะเย้ย  Grin  Wink

แล้วมีหลักสูตรในการ "ขับรถ" แบบหลบหนีฉุกเฉินด้วยไหมครับ

อยากเรียน  หลงรัก  หลงรัก  หลงรัก

Hope for the BEST & Prepare for the WORST
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 16, 2005, 10:59:31 AM »

ช่วงที่ผมเรียนหลักสูตรนี้ กำลังพลที่เข้ารับการศึกษา จะเป็นกำลังพลของ ศรภ.(บก.สส.)เป็นหลัก.........นอกนั้นจะเป็นโควต้าที่นั่งที่จัดสรรให้แก่ กรมราชองครักษ์  ทบ. ทร.  ทอ. ตร. สำนักข่าวกรองแห่งชาติ กรมวัง  (ซึ่งใช้การโอนงบประมาณ ฝึกศึกษามาให้ ศรภ.ดำเนินการ)ครับ............

ทราบมาว่าช่วงหลังๆ จะเพิ่ม ที่นั่งให้รัฐวิสาหกิจ (เฉพาะพนักงานที่ปฏิบัติหน้าที่ด้านการรักษาความปลอดภัย) ด้วย..........โดยการโอนงบประมาณให้เช่นกัน...........แบบ อ.เป๊กซ์ไง

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
เป็ก ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 17, 2005, 12:09:19 PM »

พี่มะขิ่น ผมไม่ได้โอนงบครับพี่ ถือไปจ่ายสดๆเลย  Grin

ในรุ่นหนึ่งจะมีที่นั่งเรียนประมาณ 30-40 คนครับ พอดีได้ที่นั่งมา 1 ที่เลยได้ไปศึกษาวิชานี้ และผมก็นำไปปรับใช้กับงานที่ทำได้หลายๆอย่างโดยเฉพาะการวางแผน สำรวจ และการวางวงรอบ ทำให้ได้รับความใว้วางใจจากผู้บังคับบัญชา (ก็ทั้งหน่วยงาน มีผมได้เรียนจบอยู่คนเดียว)  Grin

วิชา "การอารักขาบุคคลสำคัญ" จะไม่เปิดสอนแก่บุคคลทั่วไป

แต่ถ้าจะเรียนการยิงปืนในระบบนี้ สามารถเรียนได้ที่ ศูนย์รักษาความปลอดภัย 17 รามอินทรา ในหลักสูตร ต่อสู้ป้องกันตัวชั้นสูง จะเป็นหลักสูตรแบบเดียวกัน แต่ง่ายกว่าในการสอบ เพราะจะใช้กระสุนน้อยและเวลายิงที่มากกว่าครับ

ในหลักสูตรการขับรถขบวนและการหลบหนีเป็นหลักสูตรที่เรียนครับ แต่รุ่นผมได้เรียนแต่ทฤษฎี ไม่ได้ปฏิบัติ เพราะค่ารถที่เอามาให้เรียนแพงครับ(พังเป็นคันๆไป) เลย อด    แต่ก็ยังดีที่ได้รู้วิธีเขี่ยรถข้างหน้าลงข้างทาง กับการชนผ่านสิ่งกีดขวาง ซึ่งถ้าเรียนขับก็คงพังเยอะแน่ๆ  Grin

ปืนที่เรามีเปรียบดังเช่นเครื่องดับเพลิง พวกเราภาวนาว่าไม่ต้องใช้มันในสถานะการณ์จริง

แต่ถ้าเราจำเป็นต้องใช้ ต้องใช้อย่างมีประสิทธิภาพสูงสุด
St.Bernard
Sr. Member

คะแนน 2

ตัวใหญ่ ใจดี

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 17, 2005, 11:25:18 PM »

พี่มะขิ่น ผมไม่ได้โอนงบครับพี่ ถือไปจ่ายสดๆเลย  Grin

ในหลักสูตรการขับรถขบวนและการหลบหนีเป็นหลักสูตรที่เรียนครับ แต่รุ่นผมได้เรียนแต่ทฤษฎี ไม่ได้ปฏิบัติ เพราะค่ารถที่เอามาให้เรียนแพงครับ(พังเป็นคันๆไป) เลย อด    แต่ก็ยังดีที่ได้รู้วิธีเขี่ยรถข้างหน้าลงข้างทาง กับการชนผ่านสิ่งกีดขวาง ซึ่งถ้าเรียนขับก็คงพังเยอะแน่ๆ  Grin

รบกวนพอที่จะเล่าให้เป็นวิทยาทานได้ไหมครับว่า ต้องขับอย่างไรบ้าง ?

Hope for the BEST & Prepare for the WORST
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 18, 2005, 12:32:42 AM »

รบกวนพอที่จะเล่าให้เป็นวิทยาทานได้ไหมครับว่า ต้องขับอย่างไรบ้าง ?
เอ๋ดาบ2คมนะคับเรื่องแบบนี้  Wink Wink Wink  เน้นขับปลอดภัยดีกว่าคับ  Wink Wink

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
เป็ก ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 18, 2005, 10:21:40 AM »

ครับ  การขับขี่ที่ปลอดภัย ดีที่สุด  ถ้ามีคนรู้เรื่องการเขี่ยรถลงข้างทางมากๆ ก็จะเปลี่ยนจากการขว้างหินใส่กระจกมาเป็นวิธีนี้แทน แล้วใครจะรับผิดชอบกับชีวิตและทรัพย์สินที่สูญเสียครับ Embarrassed

เมาไม่ขับ เพราะหลับอยู่กับ......   Shocked  Grin  เยาะเย้ย  โดนชก

Enruoblem
Hero Member

คะแนน 84

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 18, 2005, 10:58:44 AM »

ดูได้จากUBCครับ ตำรวจมะกันโชว์บ่อยๆคับ หลงรัก

S76C+,C++
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์