๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 03:46:25 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 28
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สะกดผิดกันบ่อยจังเลย  (อ่าน 201786 ครั้ง)
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #30 เมื่อ: มกราคม 24, 2007, 02:54:44 PM »

รับทราบ   Grin Grin Grin จะพยายามจ๊ะ

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
korpat
คนน่ารัก มักใจร้าย
Hero Member

คะแนน 119

« ตอบ #31 เมื่อ: มกราคม 24, 2007, 02:57:17 PM »

รับทราบครับ

ผ่านมากี่ฝนยังทนไม่ได้  ไม่รู้ทำไมใจต้องหวั่นไหว
แค่เพียงความเหงาที่เข้ามากับฝน  แต่ว่ามันซึมไปถึงหัวใจ
ช่าง...ตู่....
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 39

« ตอบ #32 เมื่อ: มกราคม 24, 2007, 02:58:45 PM »

รับทราบครับ....

...ตากแดดที่แสนร้อน...ยังเย็นได้ด้วยเหงื่อกาย....
...ตากแอร์เย็นสบาย....แต่ร้อนใจดังไฟเผา......

นักะติ๊ Club
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #33 เมื่อ: มกราคม 24, 2007, 03:11:14 PM »

เห็นด้วยที่สุดเลยครับ
ออด
Hero Member

คะแนน 17

« ตอบ #34 เมื่อ: มกราคม 24, 2007, 03:57:02 PM »

เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับ สำหรับการใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง เพราะเราเป็นคนไทย
        ทุกครั้งที่จะตอบกระทู้ใด ๆ เมื่อผมพิมพ์เสร็จ ก็จะอ่านก่อนว่ามีตรงไหนที่พิมพ์ผิดบ้าง ก่อนที่จะกดตอบกระทู้ แต่บ้างครั้งก็มีพิมพ์ตกหล่นไปบ้างเหมือนกันแบบไม่ได้ตั้งใจ เพราะบ้างครั้งมีการพิมพ์ข้อความที่อาจจะเยอะ ๆ หน่อย และตัวอักษรก็เล็ก จะมีการพลาดได้ในการกดที่คีย์บอร์ด แต่เมื่อตั้งกระทู้ไปแล้ว ก็จะกลับเข้าไปอ่านสิ่งที่ตัวเองตอบ หากพบที่ผิดก็จะรีบแก้ไขข้อความทันที บ้างคำที่เราจะใช้ หากไม่มั่นใจว่าถูกหรือไม่ถูก ผมจะพยายามเลี่ยงการใช้คำนั้น
        บางครั้งผมอ่านกระทู้ต่าง ๆ แล้วเห็น พี่ ๆ เพื่อน ๆ พิมพ์ผิดพิมพ์ตกก็ไม่อยากไปว่า เพราะเดี๋ยวจะโกรธเคืองกันเปล่า ๆ เพราะอาจจะหาว่าเราคอยจับผิด หรือเรื่องมาก อะไรประมาณนี้

ขอบคุณพี่มะขิ่นมากครับ ที่ตั้งกระทู้นี้ขึ้นมา

"..รักปืน ชอบปืน หมั่นฝึกซ้อมและดูแลรักษาให้ดี.."
                    "..มีปืน ต้องมีสติ.."
PsanP_IT.31(ไพศาล ๓)
๑๙๑๑ เลอะโคลน!!
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #35 เมื่อ: มกราคม 24, 2007, 03:59:04 PM »

พิมพ์ผิดบ่อยครับ.
  ขออนุญาตแนะนำครับ ก่อนกด"ตั้งกระทู้" หรือส่งข้อความ
ควรตรวจทานก่อนครับ  ผมเองเจอบ่อยครับ

คราวนี้ตรวจหลายรอบเลย

จะสร้างสรรค์วันชื่นคืนสุข ม่ายเอาซานุก ปายเพียงวันๆ ! เอิ๊ก^-^
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #36 เมื่อ: มกราคม 24, 2007, 04:07:57 PM »

พิมพ์ผิด พิมพ์ตก..................เป็นเรื่องธรรมดา และปกติที่สุดครับ..........โดยเฉพาะตัวอักษรที่มีแป้นพิมพ์ติดๆกัน........เช่นตัว ก. กับ ตัว ด.  หรือ ตัว บ. กับ ตัว ย..............เช่น พิมพ์คำว่า กับ เป็น กัย  คำว่า กิน เป็นกิร............หรือพิมพ์ตก แบบ คำว่า"เป็น"  พิมพ์ว่า "เป็"  คำว่า "ระบบ" พิมพ์เป็น "ระบ"............แบบนี้เป็นการกดแป้นพิมพ์ไม่ตรงหรือไม่ติด  ธรรมดาๆ..............

แต่การสะกดคำศัพท์ให้ถูกต้อง เป็นสิ่งบ่งบอกถึงความรู้และความละเอียดในการใช้ภาษาไทยครับ.................

อย่างปลอกกระสุนปืน............มีการเขียนว่า ปอกกระสุนปืน...

สร่างเมา.............เขียนว่าส่างเมา

น่าใช้..............เขียนว่า หน้าใช้

อนุญาต.................เขียนว่า อนุญาติ

ตัวอย่างเหล่านี้ ไม่ใช่การพิมพ์ผิดแบบกดแป้นพิมพ์ไม่ตรงตัวอักษรหรือพิมพ์ตกหล่นครับ................แต่เป็นการ"สะกดผิด".........

คงไม่ว่ากันนะครับ..............ที่ผมยกเรื่องนี้ขึ้นมา

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #37 เมื่อ: มกราคม 24, 2007, 04:18:23 PM »

โอ้... ขอบพระคุณท่าน เสธ.มะขิ่นครับ...

นายสมชายเดินตามครับ...
NAPALM
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #38 เมื่อ: มกราคม 24, 2007, 04:45:24 PM »

ผมเห็นด้วยครับ

แต่คิดว่าเรา,ท่านที่อายุเกินครึ่งคนไปแล้วนี่ (กลุ่มคนแก่   Grin Grin)    คงไม่น่าจะเจตนาพิมพ์ผิด    อาจสะกดผิดหรือพิมพ์ตกหล่น

มากกว่า   ส่วนภาษาที่ท่าน  จขกท. บอกว่าสะกดผิดนั้นเป็นภาษาเขียนของคนยุคปัจจุบันที่เจตนาเขียนหรือพิมพ์ให้ผิดเพี้ยน

โดยมองว่าเป็นเรื่องโก้เก๋  สมัยนิยม    ภาษาไทยเลยเป็นอย่างที่เห็นนี่และครับ    อย่าว่าแต่ภาษาเขียนเลย  ภาษาพูดเขาก็ออก

เสียงอย่างนี้เหมือนกัน

ทำให้นึกถึงรายการคนค้นตน   ที่ข้ามไปทำเรื่องเกี่ยวกับคนไทยที่ตกค้างอยู่ฝั่งมาเลเซีย   หลังจากไทยต้องเสียดินแดน

ส่วนนี้ให้กับอังกฤษ    คือ  หลังจากรับลูกหลานกลับจากโรงเรียนของรัฐแล้ว    จะส่งลูกหลานเหล่านี้ไปเรียนภาษาไทยกันที่วัดต่อ

โดยบอกประมาณว่า " เราเป็นคนส่วนน้อยของที่นี่  สิ่งที่ชี้ความเป็นคนไทยคือภาษา  ถ้าไม่มีภาษาคือหมด  เพราะเหตุนี้จึงให้

ลูกหลานเรียนภาษาไทย "
    แต่เรา,ท่านเมื่อหันมามองเยาวชนในบ้านเมืองเรา  กลับใช้ภาษากันอย่างที่เห็นนี่แหละ

แต่ก็แปลกใจนิด ๆ ไม่นึกว่าท่าน จขกท. ซึ่งเป็นชายชาติทหาร ที่ใคร ๆ อาจคิดว่าน่าจะทะลุดุดันมีภาพของความแข็งกร้าว

" กลับละเอียดอ่อน   ให้ความใส่ใจในการใช้ภาษาไทย "      ขอขอบคุณครับ

..........ขอเพียงมีความหวัง       ย่อมมีโอกาส...............
อั๋น
ยอมแพ้ในวันนี้ เพื่อชนะในวันพรุ่งนี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 139

« ตอบ #39 เมื่อ: มกราคม 24, 2007, 04:56:47 PM »

ครับพี่ Cool

มาด้วยใจ ไปด้วยกัน
โมโม่153
Hero Member

คะแนน 2013

« ตอบ #40 เมื่อ: มกราคม 24, 2007, 04:57:29 PM »

รับทราบ...ขอบคุณค่ะ...

มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #41 เมื่อ: มกราคม 24, 2007, 05:04:53 PM »

แต่ก็แปลกใจนิด ๆ ไม่นึกว่าท่าน จขกท. ซึ่งเป็นชายชาติทหาร ที่ใคร ๆ อาจคิดว่าน่าจะทะลุดุดันมีภาพของความแข็งกร้าว

" กลับละเอียดอ่อน ให้ความใส่ใจในการใช้ภาษาไทย " ขอขอบคุณครับ

เรียนคุณ NAPALM ..............ขอบพระคุณครับ ที่กล่าวชม....... Cheesy

ในกองทัพหรือในภาพรวมคือกระทรวงกลาโหมนั้น..........สำหรับหนังสือทางราชการ ทั้งแบบภายในและภายนอก.........รวมทั้งตำรับตำรา หลักฐานต่างๆนั้น............ให้ความสำคัญกับการใช้ภาษาไทยที่ถูกต้องเป็นอย่างมากครับ..........ตั้งแต่การสะกดคำ  สำนวน ต้องชัดเจน สั้น กระทัดรัดและได้ใจความ...........ไม่สวิงสวาย พรรณาโวหารใดๆทั้งสิ้น...............รวมทั้งยังอนุรักษ์ การใช้เลขไทยอยู่ตลอดเวลา(เว้นแต่เอกสารที่เป็นการรหัส หรือที่เป็นผนวกเกี่ยวกับตัวเลขสำคัญ จึงอนุโลมให้ใช้เลขอารบิคได้)...............

การใช้ภาษา สำนวน และตัวเลข(ที่ไม่ใช่เลขไทย)............จะมีการเข้มงวดในงานสารบรรณมากครับ.....

กระทรวงกลาโหม ยังอนุรักษ์การใช้ภาษาไทยและเลขไทย อย่างเหนียวแน่นครับ

ขอบคุณครับ.........

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #42 เมื่อ: มกราคม 24, 2007, 05:21:41 PM »

รับทราบ...ครั๊บ!!!! Grin Grin
ขอบคุณ.....ครั๊บ!!! Grin Grin

ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #43 เมื่อ: มกราคม 24, 2007, 05:24:25 PM »

รับทราบครับ

Dexphet
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 37

« ตอบ #44 เมื่อ: มกราคม 24, 2007, 05:27:13 PM »

รับทราบและปฏิบัติครับ คราวนี้ถ้าเห็นคำผิดที่ไหน

จะรีบ PM ไปแจ้งผู้ตรวจการณ์ภาษาและอาจารย์ประจำเวปเราครับ ( คนเดียวกันมั๊งเนี่ย )  Cheesy

ช่วยงานท่านอีกแรงครับ  Grin
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 28
  พิมพ์